[KN CÁ NHÂN] Bản nội quy cá nhân

hoangbach_shine

Thành viên năng động
[FONT=&quot]THAY ĐỔI GIÁ TRỊ BẢN THÂN[/FONT]
BẢN NỘI QUY CÁ NHÂN

“Tại sao 1 đất nước,1 trường học phải có pháp luật, phải có nội quy?
Và “Điều gì sẽ xảy ra nếu 1 đất nước không có pháp luật, 1 trường học không có nội quy?

Theo quan điểm của mình, pháp luật (nội quy) được đặt ra là để quản lý xã hội (học sinh), là để đặt mỗi một các nhân trong chúng ta vào một khuôn khổ nhất định.

Mình đã bị bố mẹ đánh rất nhiều lần. Bởi vì mình đã không tuân theo những “nội quy” do bố mẹ đề ra. Các bạn cũng giống mình, phải không?
Nhưng chính vì mong muốn những điều tốt đẹp nhất sẽ đến với chúng ta nên bố mẹ mới đặt ra cho chúng ta các “nội quy”.

Nào! hãy suy nghĩ một chút: Nếu chúng ta phải đi học xa nhà thì ai sẽ là người quản lý chúng ta?
Không ai khác ngoài chúng ta,chúng ta sẽ là người quản lý chính chúng ta.
Và nếu chúng ta không đề ra “nội quy” cho mỗi chúng ta điều gì sẽ đến? Câu hỏi này mình dành cho tất cả các bạn.

Theo mình, có nội quy riêng là cần thiết, nhưng nó sẽ chỉ thiết thực khi các bạn viết nó ra giấy, dán nó ở vị trí mà bạn luôn nhìn thấy và tuân theo nó.
Chắc hẳn sẽ có bạn nghĩ rằng “thật khổ sở và mất tự do” khi phải gò mình vào các khuôn khổ.
Nếu bạn cũng nghĩ như vậy thì “báo động đỏ” cho bạn rồi đấy, tin xấu sẽ đến với bạn chỉ trong nay mai thôi. Nếu bạn không có các “nội quy” cho riêng bạn mà sống theo ý thích thì mình tin chắc sẽ có lúc bạn cảm thấy vô cùng khổ sở. Nhưng đến lúc đó mới ân hận thì đã quá muộn.
Ngay bây giờ, hãy lấy giấy bút ra và đặt “nội quy” cho chính bạn.

Còn đây là “bản nội quy cá nhân” của mình

BẢN NỘI QUY CÁ NHÂN

I_NỘI QUY CHUNG
_Tuân thủ nghiêm ngặt các kế hoạch đã đề ra.
_Hoàn thành tất cả các mục tiêu đã đề ra.
_Cấm:
+Đi qua đêm
+Ra đường sau 22h.
+Ngủ quá 7h/ngày
+Chơi game
+Gây mâu thuẫn.
+Tiêu quá 10000vnd/ ngày
+Sa vào các tệ nạn, các trò chơi vô bổ.
+Đến các tụ điểm ăn chơi
+Vô kỷ luật.
_Tuân thủ pháp luật.

Cụ thể như sau:

1/Học tập:
_Phải học và làm bài tập đày đủ ngay sau khi học trên lớp
_Phải chuẩn bị bài trước khi lên lớp.
_Trong lớp thì phải tập trung. Ghi chép đầy đủ
_Không được đi học muộn.
_Tuyệt đối không bỏ học.
_Học ngoại ngữ ít nhất là 1h/ngày
_Rèn luyện các kỹ năng cho bản thân.

2/Sức khỏe:
_Luôn luôn giữ gìn sức khỏe:
_Tập thể dục 2 lần/ngày và 45 phút/lần
_Ăn uống đầy đủ. Tuyệt đối không được nhịn ăn sáng.
_Không thức đêm.Đi chơi qua đêm.
_Không hút thuốc, uống rượu hoặc các chất có hai cho sức khỏe.
_Luôn giữ gìn sạch sẽ nơi ở, nơi học tập và các đồ dùng cá nhân

3/Lối sống
_PHẢI có lối sống lành mạnh, khoa học:
_Đúng giờ giấc
_Gọn gang
_Sạch sẽ
_Hòa đồng, đoàn kết và có tinh thần xây dựng
_Có ý thức trách nhiệm
_Phải loại bỏ các thói quen xấu.
_Chia sẻ, giúp đỡ mọi người.

4/Con người:
_Ăn mặc gọn gàng, sạch sẽ
_Hành động, cử chỉ, lời nói, phải có văn hóa
_Phải có bản lĩnh vững vàng
_Sống phải có mục đích

TÔI XIN CAM KẾT!
_Tuyệt đối tuân thủ những điều trên.
_Sẽ chịu mọi trách nhiệm nếu như đi ngược lại những gì đã đề ra.

Chúc các ban thành công!

Hoangbachshine J

thaihabooks

Thanh viên kỳ cựu
Hoan nghênh Bách đã dẫn đầu trong phong trào thay đổi giá trị bản thân ngay lập tức.
Bách dạo này rất là tích cực. Mọi người học hỏi theo Bách nhỉ :data:

_Cấm: _Đi qua đêm
_Ra đường sau 22h.
_Ngủ quá 7h/ngày
_Chơi game
_Gây mâu thuẫn.
_Tiêu quá 10000vnd/ ngày
_Sa vào các tệ nạn, các trò chơi vô bổ.
_Đến các tụ điểm ăn chơi
_Vô kỷ luật.
_Tuân thủ pháp luật.

Đoạn này không rõ ràng Bách nhé.
-Cấm: +
+
+....
Thì tớ còn hiểu được. Chứ 1 loạt gạch đầu dòng như thế kia làm tớ....hiểu nhầm ;))

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Khâm phục!

Mình quả thật rất khâm phục bạn vì bạn đã post những nội quy của bạn lên diễn đàn cũng như vì bạn đã đang và sẽ thực hiện theo những nội quy đó.:data:
Mình có thắc mắc tí. Bạn đã đặt nội quy này bao lâu rồi? Và trong quá trình thực hiện mình nghĩ bạn có rất nhiều khó khăn, vậy làm sao bạn vượt qua được, bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người dc k? Thanks bạn nhiều.

hoangbach_shine

Thành viên năng động
Mình quả thật rất khâm phục bạn vì bạn đã post những nội quy của bạn lên diễn đàn cũng như vì bạn đã đang và sẽ thực hiện theo những nội quy đó.:data:
Mình có thắc mắc tí. Bạn đã đặt nội quy này bao lâu rồi? Và trong quá trình thực hiện mình nghĩ bạn có rất nhiều khó khăn, vậy làm sao bạn vượt qua được, bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người dc k? Thanks bạn nhiều.

mình đặt ra nội quy này cách đây 1 tháng. Mình muốn thay đổi các thói quen xấu của mình nên đã đặt ra các nội quy cho mình.
Ban đầu khi mới đặt ra thì rất khó khăn để thực hiện, nhưng mình đã tự cam kết với bản thân là phải thay đổi nên vẫn tuân theo. Thực ra chỉ gặp khó khăn lúc đầu thôi bởi vì nó bắt mình phải thay đổi các thói quen trước đó, nhưngkhi nó trở thành thói quen rồi thì không còn vấn đề j nữa cả.

vinguyen

[♣]Thành Viên CLB
Vi phạm nội quy nào cũng đều có hình thức phạt của nó.Mình nghĩ bạn mới đặt ra nội quy thì chắc sẽ có lần vi phạm.Bạn đã có hình thức phạt mình như thế nào để bản thân quyết tâm thực hiện nội quy hơn....Có khi nào bạn tự thưởng cho mình một ngày thật thoải mái không gò bó,không ràng buộc để đền bù những ngày bạn đã tuân thủ nội quy nghiêm chỉnh và học hành chăm chỉ chưa?????...Để khích lệ tinh thần...:mimcuoi:

hoangbach_shine

Thành viên năng động
Vi phạm nội quy nào cũng đều có hình thức phạt của nó.Mình nghĩ bạn mới đặt ra nội quy thì chắc sẽ có lần vi phạm.Bạn đã có hình thức phạt mình như thế nào để bản thân quyết tâm thực hiện nội quy hơn....Có khi nào bạn tự thưởng cho mình một ngày thật thoải mái không gò bó,không ràng buộc để đền bù những ngày bạn đã tuân thủ nội quy nghiêm chỉnh và học hành chăm chỉ chưa?????...Để khích lệ tinh thần...:mimcuoi:
Bạn nói rất đúng. Khi mới lập ra thì mình rất hay vi phạm, đó là do thói quen của mình chưa thể thay đổi ngay được.
Trước khi đi ngủ mình luôn viết lại tất cả các diều mình đã vi phạm, mình ngồi nhắm mắt lại và tự nói với mình rằng: "hôm nay tôi đã không tuân thủ đúng tất cả những j tôi đã đề ra. Nếu muốn trở thành người tôi muốn, muốn có thành công thì tôi phải tuân thủ đúng nội quy, còn nếu không tuân theo tức là tôi đã tự hủy hoại chính bản thân mình. Tôi sẽ không để nhưng điều trên xảy ra một lần nữa"

Mình không bao giờ tự thưởng cho mình nhưng ngày thoải mái, mình tự thưởng cho mình những giây phút ở bên bạn bè, đi chơi, du lịch, hay thưởng thức món bún chả, donekebap....

vinguyen

[♣]Thành Viên CLB
Bạn nói rất đúng. Khi mới lập ra thì mình rất hay vi phạm, đó là do thói quen của mình chưa thể thay đổi ngay được.
Trước khi đi ngủ mình luôn viết lại tất cả các diều mình đã vi phạm, mình ngồi nhắm mắt lại và tự nói với mình rằng: "hôm nay tôi đã không tuân thủ đúng tất cả những j tôi đã đề ra. Nếu muốn trở thành người tôi muốn, muốn có thành công thì tôi phải tuân thủ đúng nội quy, còn nếu không tuân theo tức là tôi đã tự hủy hoại chính bản thân mình. Tôi sẽ không để nhưng điều trên xảy ra một lần nữa"

Mình không bao giờ tự thưởng cho mình nhưng ngày thoải mái, mình tự thưởng cho mình những giây phút ở bên bạn bè, đi chơi, du lịch, hay thưởng thức món bún chả, donekebap....

Mình ngưỡng mộ bạn cái tinh thần quyết tâm ấy!!!Bạn đã không cho phép mình vi phạm nội quy bản thân dù chỉ là sự tự thưởng cá nhân!!!Điều này mình phải học hỏi mới được...Mình cũng có nhiều quy tắc đặt cho bản thân,nhưng chỉ trong một ngày "tự thưởng" mình đã bỏ hết tất cả,lại quay về cuộc sống buông thả...hì!!!!Chúc bạn thành công, mình sẽ bắt chước bạn mới được:data:

thanhdat1004

[♣]Thành Viên CLB
Đ rất thích cái bản nội quy của bạn nhưng những nội quy đó cần phải bổ sung bạn ah. Bạn cần nêu cụ thể hơn, rõ ràng hơn. Không tiêu xài quá 10000/ ngày ah. Khó đó bạn. Nhiều lúc có những vấn đề phát sinh thì sao???
Những nội quy bạn đặt ra vẫn chưa rõ ràng. Bạn hãy đề ra những hình thức "xử phạt" cho mỗi lần vi phạm. Như thế sẽ có quyết tâm và cố gắng để không vi phạm nữa.
Đ cũng có những quy tắc riêng của Đ. Hầu hết những quy tắc đó là những điều cấm thôi. Còn những quy tắc sống của Đ thường là những điều mở không ah.
Hãy cố lên bạn nhé. Bạn sẽ trở thành một con người tốt, một người có ích cho xã hôi.Hihi

hoangbach_shine

Thành viên năng động
Đ rất thích cái bản nội quy của bạn nhưng những nội quy đó cần phải bổ sung bạn ah. Bạn cần nêu cụ thể hơn, rõ ràng hơn. Không tiêu xài quá 10000/ ngày ah. Khó đó bạn. Nhiều lúc có những vấn đề phát sinh thì sao???
Những nội quy bạn đặt ra vẫn chưa rõ ràng. Bạn hãy đề ra những hình thức "xử phạt" cho mỗi lần vi phạm. Như thế sẽ có quyết tâm và cố gắng để không vi phạm nữa.
Đ cũng có những quy tắc riêng của Đ. Hầu hết những quy tắc đó là những điều cấm thôi. Còn những quy tắc sống của Đ thường là những điều mở không ah.
Hãy cố lên bạn nhé. Bạn sẽ trở thành một con người tốt, một người có ích cho xã hôi.Hihi

Cảm ơn bạn đã góp ý cho mình. Mình đã viết 1 bản nội quy mới chi tiết hơn ,rõ ràng hơn, có tính ràng buộc hơn.
Mình post nội quy lên để kêu gọi mọi người cùng lam và thay đổi.

ac4him2ntu

Thanh viên kỳ cựu
góp ý tí : nên bổ sung biện pháp chế tài cụ thể

mình thì theo kiểu linh động và hơi vô kỷ luật nên không theo dạng này, thường thì mỗi tối list 1 số việc cần làm cho ngày hôm sau thôi :D

Hoài Niệm

[♣]Thành Viên CLB
[FONT=&quot]THAY ĐỔI GIÁ TRỊ BẢN THÂN[/FONT]
BẢN NỘI QUY CÁ NHÂN

“Tại sao 1 đất nước,1 trường học phải có pháp luật, phải có nội quy?
Và “Điều gì sẽ xảy ra nếu 1 đất nước không có pháp luật, 1 trường học không có nội quy?

Theo quan điểm của mình, pháp luật (nội quy) được đặt ra là để quản lý xã hội (học sinh), là để đặt mỗi một các nhân trong chúng ta vào một khuôn khổ nhất định.

Mình đã bị bố mẹ đánh rất nhiều lần. Bởi vì mình đã không tuân theo những “nội quy” do bố mẹ đề ra. Các bạn cũng giống mình, phải không?
Nhưng chính vì mong muốn những điều tốt đẹp nhất sẽ đến với chúng ta nên bố mẹ mới đặt ra cho chúng ta các “nội quy”.

Nào! hãy suy nghĩ một chút: Nếu chúng ta phải đi học xa nhà thì ai sẽ là người quản lý chúng ta?
Không ai khác ngoài chúng ta,chúng ta sẽ là người quản lý chính chúng ta.
Và nếu chúng ta không đề ra “nội quy” cho mỗi chúng ta điều gì sẽ đến? Câu hỏi này mình dành cho tất cả các bạn.

Theo mình, có nội quy riêng là cần thiết, nhưng nó sẽ chỉ thiết thực khi các bạn viết nó ra giấy, dán nó ở vị trí mà bạn luôn nhìn thấy và tuân theo nó.
Chắc hẳn sẽ có bạn nghĩ rằng “thật khổ sở và mất tự do” khi phải gò mình vào các khuôn khổ.
Nếu bạn cũng nghĩ như vậy thì “báo động đỏ” cho bạn rồi đấy, tin xấu sẽ đến với bạn chỉ trong nay mai thôi. Nếu bạn không có các “nội quy” cho riêng bạn mà sống theo ý thích thì mình tin chắc sẽ có lúc bạn cảm thấy vô cùng khổ sở. Nhưng đến lúc đó mới ân hận thì đã quá muộn.
Ngay bây giờ, hãy lấy giấy bút ra và đặt “nội quy” cho chính bạn.

Còn đây là “bản nội quy cá nhân” của mình

BẢN NỘI QUY CÁ NHÂN

I_NỘI QUY CHUNG
_Tuân thủ nghiêm ngặt các kế hoạch đã đề ra.
_Hoàn thành tất cả các mục tiêu đã đề ra.
_Cấm:
+Đi qua đêm
+Ra đường sau 22h.
+Ngủ quá 7h/ngày
+Chơi game
+Gây mâu thuẫn.
+Tiêu quá 10000vnd/ ngày
+Sa vào các tệ nạn, các trò chơi vô bổ.
+Đến các tụ điểm ăn chơi
+Vô kỷ luật.
_Tuân thủ pháp luật.

Cụ thể như sau:

1/Học tập:
_Phải học và làm bài tập đày đủ ngay sau khi học trên lớp
_Phải chuẩn bị bài trước khi lên lớp.
_Trong lớp thì phải tập trung. Ghi chép đầy đủ
_Không được đi học muộn.
_Tuyệt đối không bỏ học.
_Học ngoại ngữ ít nhất là 1h/ngày
_Rèn luyện các kỹ năng cho bản thân.

2/Sức khỏe:
_Luôn luôn giữ gìn sức khỏe:
_Tập thể dục 2 lần/ngày và 45 phút/lần
_Ăn uống đầy đủ. Tuyệt đối không được nhịn ăn sáng.
_Không thức đêm.Đi chơi qua đêm.
_Không hút thuốc, uống rượu hoặc các chất có hai cho sức khỏe.
_Luôn giữ gìn sạch sẽ nơi ở, nơi học tập và các đồ dùng cá nhân

3/Lối sống
_PHẢI có lối sống lành mạnh, khoa học:
_Đúng giờ giấc
_Gọn gang
_Sạch sẽ
_Hòa đồng, đoàn kết và có tinh thần xây dựng
_Có ý thức trách nhiệm
_Phải loại bỏ các thói quen xấu.
_Chia sẻ, giúp đỡ mọi người.

4/Con người:
_Ăn mặc gọn gàng, sạch sẽ
_Hành động, cử chỉ, lời nói, phải có văn hóa
_Phải có bản lĩnh vững vàng
_Sống phải có mục đích

TÔI XIN CAM KẾT!
_Tuyệt đối tuân thủ những điều trên.
_Sẽ chịu mọi trách nhiệm nếu như đi ngược lại những gì đã đề ra.

Chúc các ban thành công!

Hoangbachshine J
Bạn nói rất đúng và rất sáng tạo:cuoihaha:. "Hãy để bản thân mình làm ông chủ của chính mình,đừng để bản thân mình làm đầy tớ cho mình".:cuoihaha:
Chúc bạn thành công với những nội quy đó, mình cũng phải học tập mới được.:thangloi:

invisible102

Thành viên năng động
Em cũng thấy chưa được rõ ràng cụ thể lắm.

Em góp ý chút nha ^^

1. Học tập
- Bổ sung thêm thời gian học trong ngày: học ở trường, ở nhà, cụ thể là sẽ học môn gì vào giờ nào, mỗi môn dành bao nhiu thời gian... Tổng cộng là sẽ học bao nhiu thời gian/ ngày?

2. Sức khỏe:
- một ngày tập thể dục 2 lần em nghĩ là vừa nhưng rõ ràng là vào giờ nào? (sáng sớm và tối chuẩn bị đi ngủ chăng?)
- 45'/1 lần tập em nghĩ là hơi nhiều :D, vì một ngày chỉ có 24 tiếng mà còn nhiều việc cần giải quyết lắm, nguyên tập thể dục đã mất 90' quý giá rồi ^^.. Em cũng tập thể dục 2 lần 1 ngày, sáng sớm + chiều, nhưng mỗi lần chỉ 15' thôi, với cả hình thức đa dạng lắm :D. Nhà em cách trường khá xa, đi học phải đạp xe mất nửa tiếng ý, nên thay cái khoản đạp xe vào thể dục sẽ tiết kiệm được thời gian. Hì 1 mũi tên trúng 3,4 đích ^.^
- "Giữ gìn sạch sẽ nơi ở, nơi học tập và các đồ dùng cá nhân" <= cái này em nghĩ nên chuyển sang mục "lối sống" của anh :D

(*) Em bổ sung thêm tí (kế hoạch của em^^)
- Những tính, thói quen xấu của bản thân cần sửa (liệt kê và giới hạn thời gian)
- Những tính, thói quen tốt cần rèn (liệt kê và giới hạn thời gian)
- Kế hoạch ngắn và dài hạn
Ví dụ
+ Ngắn hạn:
= Trong buổi tối nay
= Trong ngày hôm nay
= Trong tuần này
= Trong tháng này
= Trong học kỳ này

+ Dài hạn:
= Trong năm nay
= Trong năm tới
= Trong 3 năm tới
= Trong 5 năm tới
... mình sẽ phải đạt được những điều gì? thử làm kiến trúc sư cho chính mình xem nào :p

Thêm một số tiêu chí: Thời gian, tiền bạc, sách, nhan sắc ^.^, các mối quan hệ...

Có gì góp ý cho em với :D. Thanks mọi người!

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
có thể làm bạn thất vọng, nhưng mình dám cá 1 ăn 10 là bạn sẽ vi phạm bản nội quy trên, bao nhiêu điều thì chưa biết. bạn ko tiêu quá 10k vnđ 1 ngày ah? ăn chay cũng ko rẻ đến mức đó đâu. còn nữa, bạn tập thể dục 1h30' 1 ngày làm gì mà ngủ ko đủ 8h/ngày hở? ko chơi game? hình như bạn đang quyết tâm cai nghiện game thì phải ;;). ok, đùa tí thôi. quan trọng là hứa với mình, chứ gào thét với mọi người cũng chả ích gì. có ai biết bạn hoàn thành bản kế hoạch trên đến mức nào đâu? con người chứ có phải robot đâu mà kỷ luật sắt thế? quy tắc cũng tốt, nhưng đừng khắt khe quá rồi 1 ngày lại nản vì ko thể tuân theo? :D. vài ý kiến trao đổi thế hén

all i need

Thanh viên kỳ cựu
Tiêu chí của nội quy là " Được thì tốt,không được thì thôi àh ". Cái này giống với phương pháp để trở thành 1 người hoàn hảo thì phải? mà theo mình thì chẳng có ai hoàn hảo cả. :dacy:

kimoanh

Thành viên năng động
bài này thú vị nhỉ! có lẽ mình về phải soạn ra bản nội quy cho bản thân rồi dán trong phòng.
ý tưởng của bạn hay thiệt. cám ơn nhé!

tesulakata

Thành viên năng động
cái của mình thì sao nhỉ?
toàn làm linh tinh cả lên... trời ơi

Bình luận bằng Facebook