[KN CÁ NHÂN] “Thất Bại là gì? Thành Công là gì?”

bachtuocdo

Thanh viên kỳ cựu
Bạn hãy suy ngẫm về điều sau:

Nếu bạn không TỰ ĐỊNH NGHĨA cho bản thân Thất Bại là gì? Thành Công là gì? thì rất có thể bạn đang sống dựa vào những kỳ vọng mà người khác dành cho bạn, sống dựa vào những suy nghĩ mà người khác áp đặt hoặc người khác khuyên răn bạn, chứ không phải là dựa vào chính những gì bạn có được sau quá trình TỰ SUY NGẪM về bản thân. Và một điều chắc chắn là: câu nói “HÃY LUÔN LÀ CHÍNH MÌNH” không còn đúng với bạn nữa!

Không ai có thể hiểu bạn hơn chính bản thân bạn. Vì vậy, tự suy ngẫm về bản thân, để có định hướng cuộc đời, lập chiến lược cuộc đời, và quản trị cuộc đời cho riêng bạn!!!

Tự biết bản thân mình là ai và bước đi trên “con đường” riêng của bạn, một tư duy độc lập là điều kiện thiết yếu để bạn luôn đúng với câu “HÃY LUÔN LÀ CHÍNH MÌNH”!

"How to get there from here"
_Quản trị cuộc đời_

Xác định rõ ràng:
bạn là ai, bạn đang đứng ở đâu-here
mục đích, mục tiêu rõ ràng-there
cách thức để đạt được mục đích, mục tiêu-how

=> START WHERE YOU STAND!

"First, have a definite, clear practical ideal; a goal, an objective. Second, have the necessary means to achieve your ends; wisdom, money, materials, and methods. Third, adjust all your means to that end"!
_Aristotle_

[FLASH]http://static.mp3.zing.vn/skins/default/flash/player/mp3Player_skin10.swf?xmlurl=http://v2.mp3.zing.vn/blog/?Yi82Mi9iNjJlYmQ2ZGRiZWM4OTE1NjgwNDEyNjM2ZTZiZmE4Yi5cUIbaBmUsICDN8UGFjaGVsYmVsJ3MgQ2FdUngWeB258REVQQVBFUEV8ZmFsmUsIC2V8[/FLASH]

GOOD LUCK AND SUCCESS!

tiennguyen4488

Thành viên mới
Những người thành công không bao giờ định nghĩa từ thất bại? Bởi vì đơn giản là họ học được nhiều hơn từ thất bại, từ đó họ có được những bài học xương máu để đời. Hãy học cách đứng lên sau thất bại trước khi trở thành người thành công. Nếu học thành công trước thì khi thất bại bạn không thể đứng lên nổi:cuoinhamhiem:

octieu

Thanh viên kỳ cựu
Còn tùy vào hoàng cảnh từng người bạn tiennguyen4488 ơi !

Có người chưa bao giờ thất bại và làm gì cũng thành công .bởi vì họ đã chuẩn bị để không cho mình thất bại .

rất khó để đứng dậy ,khi mà .....

gaubong90

Thành viên
Theo mình thành công là khi bạn biết đứng dậy sau khi vấp ngã,biết rút ra sai lầm và lấy đó là bài học cho bản thân để không mắc phải sai lầm tương tự.
Còn thất bại là bạn không thể đứng dậy sau khi bạn vấp ngã mà chỉ biết than vãn trách cứ hoàn cảnh,bản thân.

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
thành công hay thất bại cũng chỉ mang ý nghĩa tương đối mà thôi. với cùng 1 việc, có người xem là thất bại, người lại bảo là thành công. ví dụ nhé, năm 12, mình thi rớt hsg. với mình đó là 1 thất bại, nhưng đám bạn bảo, ôi dào, moi được 1tr2 tiền bồi dưỡng roài đòi j nữa :cuoihaha:
thất bại là chưa thể đạt được những gì kỳ vọng vào bản thân, và ngược lại cho định nghĩa thành công, thế thôi. việc đi lại đối với bạn là bình thường, nhưng với 1 đứa bé vừa thôi nôi thì đó là 1 thành công :mimcuoi:.
và cũng chính vì định nghĩa trên, cho nên nếu kỳ vọng là của bạn thì thành công hay thất bại mới là của chính bạn, ngược lại thì ko. nếu bạn chẳng tha thiết gì chuyện thi đại học mà thích học nghề hơn, thì rớt đh với bạn đâu phải là thất bại :nghichngom:.
Muốn thành công, phải đạt được kỳ vọng của bản thân, nghĩa là trước hết phải đặt kỳ vọng trước đã. và chuyện đặt kỳ vọng như thế nào thuộc về KỸ NĂNG HOẠCH ĐỊNH MỤC TIÊU.

bachtuocdo

Thanh viên kỳ cựu
Bachtuocdo từng đọc cuốn Nghệ thuật lãnh đạo của người Châu Á của Khun Korsak Chairasmisak-Chủ tịch thường trực hội đồng điều hành kiêm CEO của công ty TNHH C.P.7-Eleven Public, Thái Lan. Có một câu tác giả chia sẻ mà Bachtuocdo rất tâm đắc và đã suy ngẫm rất nhiều về nó, đó là:

Chiến thắng thực sự là tiến tới MỤC TIÊU chứ không phải là CHƠI TRỘI !!!

GOOD LUCK AND SUCCESS!

hoahong39

[♣]Thành Viên CLB
thành công là j??
...http://www.muctim.com.vn/Vietnam/The-gioi-tuoi-moi-lon/Lam-bao-cung-MTO/2011/2-15/42777/ ...vượt qua được chính bản thân mình. Dám vượt qua nỗi sợ hãi, những lo lắng vu vơ.
Cậu đã từng hỏi tớ, thành công là gì? Tớ đã trích ra sa số hằng hà những kinh nghiệm, những đúc rút của thế hệ đi trước, những người được gọi là thành công. Thế nhưng thật tâm thì vì tớ chưa sống hết quãng đời của mình, chưa trải nghiệm hết mọi thứ trong cuộc sống nên chưa thể trả lời hoàn chỉnh cho cậu. Tớ chỉ nghĩ đơn giản rằng

Thành công là khi chúng mình đã làm được những gì chúng mình muốn. Dám xung phong trả lời một câu hỏi của thầy, dẫu có thể câu trả lời đó không đúng như đáp án.

Thành công là lúc thấy được ánh mắt hạnh phúc của mẹ khi cậu giúp mẹ nấu bữa tối. Cơm có thể hơi khô, canh có thể hơi mặn nhưng ít nhất cậu đã nấu được bữa cơm bằng trái tim và tình yêu.

Thành công là khi nói được lời xin lỗi với ai đó. Lời xin lỗi cho những hiểu lầm, cho những phiền toái với cậu bạn học. Lời xin lỗi khi vô tình đánh mất chiếc đĩa của ông anh trai. Xin lỗi khi sai phạm…

Thành công là hạnh phúc khi làm được mọi người cười. Dẫu tớ không phải là một diễn viên hài. Chỉ là những câu chuyện ngô nghê, những lời động viên đến kịp lúc…đủ để mọi người cảm nhận và lắng nghe.

Và với tớ, thành công nhất là khi mình vượt qua được chính bản thân mình. Dám vượt qua nỗi sợ hãi, những lo lắng vu vơ. Thử làm những gì mình muốn, thử làm những điều mình thích. Có thể tớ sẽ gặp thất bại, có thể sẽ nhầm đường nhưng theo tớ, tớ đã thành công khi dám thử. Thành công khi nhận ra mình sai lầm để sửa.

Còn cậu, còn các bạn, mọi người nghĩ thành công là sao?:nghivan::nghivan:
nguồn: muctim.com

---------- Post added at 08:03 AM ---------- Previous post was at 07:38 AM ----------

mỗi người đều có định nghĩa thành công và thật bại riêng!!! còn tôi thì nghĩ thành công của mình là khi làm cho người thân quen của mình luôn cười lúcmình ở bên cạnh và giúp đỡ được họ một việc j j đó .. dù chỉ là nhỏ nhặt ...đó cũng chính là niềm vui của tôi ^^:cuoihaha::cuoihaha:..
còn cộng đồng thỉ.........

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
Thành công là khi ta biết yêu thật một người nào đó, dù chỉ là đơn phương thôi.
Thành công là khi sáng dậy, bạn biết mình còn một ngày nữa để sống và vui vẻ với người khác.
Thành công là khi ta có được một điều mà mình hằng mong muốn có được, một cái nhìn, một cái ôm hôn của ai đó... tuy là nhỏ nhoi thôi
Thành công là khi bạn nhận được những lời khen ngợi khi bạn đạt được số điểm cao trong một bài kiểm tra.
Thành công là khi kẻ thù trước của bạn giờ đây lại yêu thương bạn và là bạn thân của bạn.
Thành công là khi ta được là chính ta!

CÒn Thất bai.
Thất bại là khi bạn không muốn bước đi tiếp nữa vì nghĩ rằng... mình không thể nào làm được.
Thất bại là khi bạn bực tức, cay cú khi nghe thấy lời chọc tức hay chửi khéo đến mình. bạn không làm chủ được cảm xúc của mình.
Thất bại là khi bạn quên đi những điều nhỏ nhặt nhất mà hiện bạn đang có trong tầm tay.
Thất bại là khi bạn không biết rằng mình đang biết những gì
và...
Thất bại là khi bạn thất bại với chính mình. Bạn không được là chính mình.

Thất bại hay thành công đều là những điều giản đơn thôi trong cuộc sống quanh ta
Là màu mắt khi bạn nhìn cuộc sống !

lecaoson9192

Thanh viên kỳ cựu
Bill Gate từng nói: "Thành công là một người thầy không tốt vì nó sẽ làm cho những người thông minh lầm tưởng rằng họ không thể nào bị thất bại"

Thành công là một điều tốt nhưng đứng lên được mỗi khi vấp ngã lại càng tốt hơn. Nếu cuộc sống của bạn thẳng tắp không một chút gập gềnh trắc trở thì sẽ như thế nào? Tôi nghĩ là sẽ rất chán. Hãy để thất bại là ông thầy dạy bạn, qua mỗi thất bại bạn hãy tự đúc kết ra bài học quý báu cho bản thân và bạn sẽ thấy mình đứng ở một bậc cao hơn mỗi lần vượt qua trở ngại.

jose.sato

Thành viên mới
Thấy các bạn toàn nói xa vời ở đâu đâu.
Gặp thất bại thì ai mà chả rút ra bài học .Thất bại rồi thì thôi ,và tất nhiên là phải làm lại. Điều này thì ai mà chả thế có gì đâu mà nói nhiều thế.Thất bại rồi mà không làm lại thì làm cái gì (chỉ còn tự tử,or ngồi không). 1 điều quá bình thường
Còn :
Thành công là gì , thất bại là gì sao mà phải đặt câu hỏi .Mà tình cảm của chúng ta đều giống nhau cả thôi ,thành công hay thất bại ai cũng đều biết cả .
Không biết các bạn viết bài lên đây là nói thật hay là viết cho có văn vẻ nữa.Suốt ngày nói là chính mình , thế mình không là mình thì là ai.

Mà nói chung các cụ nghĩ ra từ thành công ,thất bại chỉ để hiểu 1 cách đơn giản .

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
Gặp thất bại thì ai mà chả rút ra bài học .Thất bại rồi thì thôi ,và tất nhiên là phải làm lại. Điều này thì ai mà chả thế có gì đâu mà nói nhiều thế.Thất bại rồi mà không làm lại thì làm cái gì (chỉ còn tự tử,or ngồi không). 1 điều quá bình thường
Còn :
Thành công là gì , thất bại là gì sao mà phải đặt câu hỏi .Mà tình cảm của chúng ta đều giống nhau cả thôi ,thành công hay thất bại ai cũng đều biết cả .
Không biết các bạn viết bài lên đây là nói thật hay là viết cho có văn vẻ nữa.Suốt ngày nói là chính mình , thế mình không là mình thì là ai.

Mà nói chung các cụ nghĩ ra từ thành công ,thất bại chỉ để hiểu 1 cách đơn giản .
. Trong pháp luật, người ta phân chia thành 4 thứ lỗi :
1. Lỗ cố ý trực tiếp
2. Lỗi cố ý gián tiếp
3. Lỗi vô ý do cẩu thả
và 4. Lỗi vô ý do quá tự tin.

Tôi nghĩ đã có những lí luận, những chiết luận theo kiểu quá ngây ngô, và lỗi ở đây theo tôi chỉ là vô ý do quá cẩu thả, cẩu thả trong cách suy nghĩ, cách lý luận và cách nhìn về các khía cạnh của cuộc sống như thế nào.

Phàm là những người trẻ, chúng ta có những quyền khát khao được sống, được cống hiến, được thể hiện mình, được biết bản chất thật của thành công và thất bại là gì. Để học hỏi, để rút kinh nghiệm và để củng cố, xây dựng hay trách những gì tác động đến mình trong mọi hoàn cảnh cuộc sống. Thiết nghĩ các bạn ở topic này và ở trang web này đều đồng tình với mình điều đó. Và mình và tất cả các bạn nơi đây đang muốn tìm thấy được điều đó !

jose.sato

Thành viên mới
Nói chung thế nào cũng được .Ông đi tìm thì cứ tìm .
Không ai hiểu bản thân mình bằng chính mình . Hãy đi tìm chính mình để luôn là chính mình.

BOTAY.com

Leo™ ♥ღ╬—

Thành viên năng động
Còn :

Thực ra mình cũng chẳng muốn CM làm gì, mình đọc bài của KNS cũng lâu rồi, nhưng mới lập nick, mình đọc CM của bạn mà thấy ngứa quá nên mới CM, nói thẳng ra là bạn đừng cố tỏ ra là mình nguy hiểm.
" thất bại rồi thì thôi" sao bạn nghĩ ngắn vậy ? Sau thất bại thì tùy từng người và trường hợp mà sẽ có hướng giải quyết cụ thể, nhưng điều quan trọng là phải rút ra được gì sau thất bại đó . Chúng tôi khác bạn, khi chúng tôi thất bại, chúng tôi sẽ không ngồi không hay tự tử như bạn đâu bạn ạ .... Mình thấy các bạn đã Cm ở trên rất thật lòng và đầu tư, chứ ko cố tỏ ra nguy hiểm và văn vẻ như bạn đâu ...

Nói chung thế nào cũng được .Ông đi tìm thì cứ tìm .
Không ai hiểu bản thân mình bằng chính mình . Hãy đi tìm chính mình để luôn là chính mình.

BOTAY.com

Bạn có suy nghĩ trước khi CM ko thế? Bạn ko thấy mâu thuẫn gì giữa 2 CM của bạn sao ? Đừng nói với tôi là bạn cũng không biết là bạn đang nghĩ là gõ bàn phím chữ gì nhé ....:lanh::lanh:

khỉ con

Thành viên năng động
vấp ngã ở đâu đứng lên ở đó, có ai làm được điều đó ko nhỉ, mh thì ko, và mh nghĩ phải đấu tranh với tư tưởng của mình nhiều lắm mới có thể quên đi sự thất bại đó, bắt đầu lại từ đầu thì rất khó khăn lắm thui, nhiều người cũng ko đủ can đảm để làm lại điều đó, cũng giống như mình đi làm việc vậy. bạn chỉ làm việc ở công ti nào đó khoảng ba tháng và bị đuổi việc chỉ vì bạn phạm sai lầm nhỏ, nếu bạn gặp lại công ti cũ tuyển nhân viên, liệu bạn có đủ can đảm vào công ti đó làm tiếp ko nhỉ?

gaulawyerfuture

Thành viên năng động
tớ nghĩ rằng thành công là ở mỗi chúng ta khôg cần hiểu nó theo nghĩa nào vì mỗi người có một khái niệm thành công # nhau mà đúng không
thành công cũng không phải là đích đến mà là quảng đường đi được hihi
chúc mọi người thành công nhá
:dangyeu:

Bình luận bằng Facebook