[KN] Giúp mình bài tham luận này với!

MrTin

Thành viên mới
9/7/11
1
7
3
24
Chả là thế này! Cuối tuần này trường mình Đại hội Đoàn trường!
Thầy bí thư trường mình giao nhiệm vụ viết bài tham luận về chủ đề: "Tuyên truyền kỹ năng sống cho thanh niên"
Mình đã lên mạng search từ sáng tới chiều mà chẳng thu được gì! Với lại khả năng viết lách của mình kém quá nên tới giờ vẫn chưa làm được gì!
Có bạn nào giúp mình với! Mình cần nó trong tuần này! Mình cám ơn nhiều!:cau:

Thích: 7 people

tuyettinhlinh

Thanh viên kỳ cựu
4/4/11
105
723
93
Mình nghĩ là bạn nên tự tìm và viết thì sẽ tốt hơn và có ích hơn cho bạn. Trên diễn đàn có rất nhiều bài viết về kĩ năng, bạn có thể chọn một số bài để đọc, cảm nhận và nói lên suy nghĩ của mình.
Về tính chất bài tham luận, mình nghĩ bạn nên lập 1 dàn ý trước: bạn sẽ nói những gì trong bài tham luận của mình.
Với chủ đề: "Tuyên truyền kĩ năng sống cho thanh niên", bạn cần nêu được 2 vấn đề:
1 là thực trang hiểu biết, học và ứng dụng kĩ năng sống trong thanh niên
2 là tầm quan trọng của kĩ năng sống đối với thanh niên
Điều thứ 3 bạn có thể nói đến những trang web, hoặc sách liên quan đến kĩ năng sống. Nêu lên những điểm tốt và chưa tốt, hoặc cần bổ sung, nâng cao. Có thể là những phương pháp tuyên truyền về KNS chẳng hạn. Nếu cảm thấy diễn đàn bổ ích, bạn có thể nói đến trong bài tham luận của mình.
Nói chung, mình nghĩ vì là bài tham luận nên ý kiến của bạn vẫn là điều quan trọng nhất. Cần có quan điểm, chính kiến riêng về vấn đề kĩ năng sống với thanh niên hiện nay.
Trên đây là một số suy nghĩ cũng như kinh nghiệm viết bài báo cáo của mình. Hi vọng sẽ ít nhiều có ích đối với bạn.
Chúc bạn thành công với bài tham luận nhé!

Thích: 8 people

hue_yeu_thuong

[♣]Thành Viên CLB
5/10/10
227
1,196
93
Phú Nhuận, Hồ Chí Minh
www.faebook.com
Họ và tên
Loan Ngô
Mình nghĩ thế này bạn tham khảo xem nhé:
Đề tài tham luận mà bạn cần viết:
"Tuyên truyền kỹ năng sống cho thanh niên"
Đầu tiên: bạn nên cho người ta biết được Kỹ năng sốngcái gìcần thiết như thế nào với thanh niên và với mọi người. Vì hiện nay thì khái niệm này vẫn chưa được hiểu sâu sắc đâu bạn ạ.
Thứ hai: thực trạng hiểu biết và vận dụng kỹ năng sống trong thanh niên hiện nay. => ưu điểm cần phát huy và nhược điểm cần khắc phục.
Thứ ba: bạn nêu ra các giải pháp để giải quyết vấn đề nêu trong phần thực trạng và cách thức tiến hành.

Một bài tham luận chỉ nên khoảng
5-10 phút thôi, không nên dài quá sẽ gây nhàm chán. Bạn chỉ nên tập trung vào những vấn đề chính và mới mẻ.
Chúc bạn thành công nhé.

Thích: 3 people

Bình luận bằng Facebook