[KN KHÁC] 9 sai lầm trong văn hóa đọc sách

LuckyStar

Thanh viên kỳ cựu
Nói một cách nôm na, vấn đề không phải là đọc gì, mà đọc như thế nào? Và dưới đây là chín sai lầm trong văn hóa đọc của người Việt.

1. Chúng ta tích lũy tri thức qua việc đọc báo thay vì đọc sách
Và kết quả là tri thức của chúng ta bao gồm những thứ được nhắc đến trong chuyên mục phóng sự xã hội, quốc tế hay tâm lý của báo chí (Showgame và phim dã sử truyền hình cũng là một kênh, nhưng có lẽ xin bản ở bài khác). Với một số người hiện đại hơn, tri thức nằm trong những trang báo điện tử và các diễn đàn. Thông thái hơn nữa thì Wikipedia và Goodle hay Yahoo là những ông thánh sống.

2. Chúng ta đọc sách theo kiểu đọc báo
Và chúng ta chỉ mang máng nhớ là trong chiến tranh và hòa bình có một anh chàng tên là Andre đi đánh giặc, trong Hamlet có một câu "Tồn tại hay không tồn tại”, trong Trăm năm cô đơn hình như có một đuôi lợn.

3. Chúng ta rất lười ghi chép
Và nếu có ghi chép thì chúng ta cũng luời cả việc đọc lại nó.

4. Chúng ta đọc theo phong trào
Cứ sau mỗi mùa trao giải hoặc mỗi scandal nào đó, là một cuốn sách được nhắc đến lại bán chạy như tôm tươi, dù trước đó cả tháng trời chịu phận “cá thối". Đơn giản bởi rất ít người trong số chúng ta có được định hướng đọc và kế hoạch đọc, cho mình.

5. Chúng ta giả vờ đọc
Nghĩa là chúng ta chỉ mua sách, gáy càng đẹp, bìa càng cứng càng tốt, để bày cho sang phòng chứ ít khi giở ra. Nếu có giở thì cũng là để khoe chữ ký của nhà văn nổi tiếng để tặng chủ nhân trong đó. Ngày xưa Nguyễn Tuân từng sốt sắng tả cái cảm giác mua sách về rồi nắn nót cầu kỳ đọc từng trang, sờ cái lề giấy… Bây giờ, điều đó là xa xỉ khi vô số cuốn sách xén lỗi chẳng bao giờ bị lo phát hiện vì nhiều người đâu có giở chúng ra lần nào.

6. Nếu đọc, chúng ta sẽ đạo
Rất nhiều khi chúng ta đương nhiên coi những gì chúng ta đọc được là của mình. Và chúng ta nhại lại như thể chúng ta viết ra nó.

7. Chúng ta thiếu sự hoài nghi
Thường thì sách báo nói thế nào, chúng ta tin như vậy. Rất ít khi chúng ta thử dừng lại, nhìn lại vấn đề theo quan điểm riêng. Trong khi nghi ngờ sách là một thái độ đáng tôn trọng không kém gì tôn sùng sách.

8. Chúng ta dễ dãi với những sai sót
Ngày trước, kèm theo mỗi cuốn sách xuất bản thường có một tờ đính chính. Nhưng đính chính đó đôi khi chỉ là lỗi chính tả tên riêng... Mẩu giấy nhỏ nhưng hàm chứa một ý thức lớn của người làm sách. Bây giờ, công nghệ hiện đại hơn, in ấn rẻ hơn, nhưng những mẩu giấy đính chính lại gần như thất truyền mặc dù lỗi in rõ ràng là nhiều hơn. Cả ý thức của người làm sách lẫn người đọc sách đều kém hơn trước.

9. Chúng ta chỉ đọc những gì mình thích
Điều đó không xấu, nhưng sẽ tốt hơn nếu chúng ta có thể đọc cả những điều mình không thích, nhưng cần. Bởi đọc không chỉ là để giải trí. Đọc cần phải có mục đích, và rất nhiều sự kiên nhẫn.

ST.

moon_tsuki

Giải Nhất Cuộc Thi Kỹ Năng Số
Mình thích sách và có khá nhiều sách, mình không phải là người giỏi đọc sách nhưng có thể nói là 'biết' đọc sách. Nhưng xét kỹ lại mình chợt nhân ra là mình cũng mắc phải sai lầm đó là: thiếu sự hoài nghi và chỉ đọc những gì mình thích.

Đôi khi mình tìm được 1 cuốn sách theo đánh giá bản thân là rất hữu ích và hay, nhưng lại không đọc vì... không thích. Thiệt là thiếu kiên nhẫn quá.

romitv

Thanh viên kỳ cựu
Đọc sách cũng lắm công phu. Đọc sách là một nghệ thuật, người đọc sách là một ....

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Mình thấy điều thứ 1 chẳng liên quan gì đến cái tựa đề "9 sai lầm trong văn hóa đọc sách". Đang nói đến vấn đề đọc sách thì tại sao lại so sánh việc đọc sách và đọc báo ?

Còn điều thứ 9, mình không nghĩ đó là sai lầm trong văn hóa đọc sách. Bởi sự việc nào cũng có 2 mặt của nó và đúng theo quy luật của tạo hóa. Một người thích đọc truyện tranh và họ chỉ say mê đọc truyện tranh thì tương lai có thể họ sẽ trở thành một nhà sáng tác vĩ đại về truyện tranh thì sao ? Và như thế là không tốt hay sao ?

[ tf ]

[♣]Thành Viên CLB
tôi phê bình bạn,bạn chỉ nhìn nhận vấn đề 1 cách tổng quát nhưng chưa sâu sắc mà đã đánh giá và nêu ra đến 9 sai lầm. bài viết này là bài viết trên mạng và bạn đã coppy lại rồi đăng lên diễn đàn mà bạn không nêu rõ nguồn gốc => bạn đã phạm luật và phạm sai lầm là đạo ý kiến đấy.Nhìn nhận vấn đề,tôi phản bác hoàn toàn 9 sai lầm của bạn vì nó mang tính lý thuyến,phi thực tế.Đó chỉ 1 bộ phận nhỏ người Việt phạm sai lầm nhưng bạn lại sử dụng từ " những sai lầm thường gặp " điều này hoàn toàn không có căn cứ thực tế và hoàn toàn sai lệch.Ở tựa đề đã sai nói gì đến nội dung ? Tôi hi vọng bạn sẽ rút kinh nghiệm cho những bài viết sau,hãy nhìn nhận vấn đề đúng đắn với tính chất của nó ( đào sâu nghiên cứu,tìm hiểu tư liệu và chứng cứ xác minh rằng lời nói của mình là đúng => học cách nhìn bao quát vấn đề và học cách kết hợp giữa việc trình bày bài viết bao quát và có chiều sâu => học cách sử dụng đúng ngôn từ vì đây là khu vườn kỹ năng sống ,nó đòi hỏi bạn phải viết thật ngắn gọn,dễ hiểu,ngôn từ chuẩn xác => cuối cùng là hãy viết bài của chính mình bạn nhé,đừng sao chép bài của người khác,trình bày quan điểm của mình sau tìm hiểu rõ và nghiên cứu thực tế.)
Có vài lời với bạn như thế,chúc bạn rút ra những kinh nghiệm cho mình,tạm biệt và chúc bạn luôn bình tĩnh,quyết đoán và thành công trong cuộc sống.Chào bạn

Đọc 2 comment của bạn ở topic này và tại topic 6 câu hỏi thay đổi cuộc đời sao mình cảm thấy không có sự khác nhau nhỉ.

tôi phê bình bạn,bạn chỉ nhìn nhận vấn đề 1 cách tổng quát nhưng chưa sâu sắc mà đã đánh giá và nêu ra đến 6 câu hỏi. bài viết này là bài viết trên mạng và bạn đã coppy lại rồi đăng lên diễn đàn mà bạn không nêu rõ nguồn gốc => bạn đã phạm luật và phạm sai lầm là đạo ý kiến đấy.Nhìn nhận vấn đề,tôi phản bác hoàn toàn 6 câu hỏi của bạn vì nó mang tính lý thuyến,phi thực tế,không phù hợp với phong tục tập quán người Việt.Bạn lại sử dụng từ " những câu hỏi thay đổi cuộc đời" điều này hoàn toàn không có căn cứ thực tế và hoàn toàn sai lệch.Ở tựa đề đã sai nói gì đến nội dung ? Tôi hi vọng bạn sẽ rút kinh nghiệm cho những bài viết sau,hãy nhìn nhận vấn đề đúng đắn với tính chất của nó ( đào sâu nghiên cứu,tìm hiểu tư liệu và chứng cứ xác minh rằng lời nói của mình là đúng => học cách nhìn bao quát vấn đề và học cách kết hợp giữa việc trình bày bài viết bao quát và có chiều sâu => học cách sử dụng đúng ngôn từ vì đây là khu vườn kỹ năng sống ,nó đòi hỏi bạn phải viết thật ngắn gọn,dễ hiểu,ngôn từ chuẩn xác => cuối cùng là hãy viết bài của chính mình bạn nhé,đừng sao chép bài của người khác,trình bày quan điểm của mình sau tìm hiểu rõ và nghiên cứu thực tế.)
Có vài lời với bạn như thế,chúc bạn rút ra những kinh nghiệm cho mình,tạm biệt và chúc bạn luôn bình tĩnh,quyết đoán và thành công trong cuộc sống.Chào bạn

Bạn chỉ có thể thay thế được số 6 - 9, "những sai lầm thường gặp"-"những câu hỏi thay đổi cuộc đời" thôi à.
Lên đây học hỏi thì ai cũng hoan nghênh, nhưng với 1 cậu nhóc học trung học, thì tốt nhất nên cố gắng tích lũy thêm kiến thức cho mình. Mọi người có thể post những điều mọi người đã đọc đc trên mạng lên đây để chia sẻ, còn để thẩm định rằng nó đúng hay sai thì mọi người sẽ góp ý, hoặc tự mỗi người sẽ hiểu và biết có nên áp dụng nó vào cuộc sống của mình hay ko? Kỹ năng sống của các cá nhân trên diễn đàn này hơn hẳn bạn đấy, hãy hạn chế những lời bốc đồng như thế để chứng tỏ mình.
Có vài điều vậy thôi. Hy vọng bạn ko giận.

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
tôi phê bình bạn,bạn chỉ nhìn nhận vấn đề 1 cách tổng quát nhưng chưa sâu sắc mà đã đánh giá và nêu ra đến 9 sai lầm. bài viết này là bài viết trên mạng và bạn đã coppy lại rồi đăng lên diễn đàn mà bạn không nêu rõ nguồn gốc => bạn đã phạm luật và phạm sai lầm là đạo ý kiến đấy.Nhìn nhận vấn đề,tôi phản bác hoàn toàn 9 sai lầm của bạn vì nó mang tính lý thuyến,phi thực tế.Đó chỉ 1 bộ phận nhỏ người Việt phạm sai lầm nhưng bạn lại sử dụng từ " những sai lầm thường gặp " điều này hoàn toàn không có căn cứ thực tế và hoàn toàn sai lệch.Ở tựa đề đã sai nói gì đến nội dung ? Tôi hi vọng bạn sẽ rút kinh nghiệm cho những bài viết sau,hãy nhìn nhận vấn đề đúng đắn với tính chất của nó ( đào sâu nghiên cứu,tìm hiểu tư liệu và chứng cứ xác minh rằng lời nói của mình là đúng => học cách nhìn bao quát vấn đề và học cách kết hợp giữa việc trình bày bài viết bao quát và có chiều sâu => học cách sử dụng đúng ngôn từ vì đây là khu vườn kỹ năng sống ,nó đòi hỏi bạn phải viết thật ngắn gọn,dễ hiểu,ngôn từ chuẩn xác => cuối cùng là hãy viết bài của chính mình bạn nhé,đừng sao chép bài của người khác,trình bày quan điểm của mình sau tìm hiểu rõ và nghiên cứu thực tế.)
=> Mình mới đọc comment của bạn này trong bài "6 câu hỏi thay đổi cuộc đời" xong qua đây đọc một cái comment y chang. Thiệt chẳng hiểu nổi mục đích của tác giả là gì khi bê nguyên si như thế. Dù sao cũng hoan nghênh bạn đã có những đóng góp cho bài viết, thế là bạn đã hơn bao nhiêu người chỉ đọc để rồi đóng lại đấy.:ngannguoi:

lenhutanh

Thành viên
Đính chính,là 1 sự hiểu lầm !!!

Híc,mấy hôm nay em bận quá trời,thời gian đâu mà online.Kể từ khi trình bày bài viết ở khu vườn kỷ năng thì em có online nữa đâu.Hôm nay em có 1 chút thời gian online thì bị mắng quá trời.Vậy cho em hỏi em đã làm gì sai ạ ? em học THPT nhưng em đã là 1 đảng viên đảng CSVN thì làm gì mà ăn nói như vậy.Em tuy chỉ là học sinh nhưng về lí luận chính trị và những kinh nghiệm sống cũng không kém các anh,vậy tại sao các anh lại mắng em ? còn bài viết bình luận đọc sách hoàn toàn không phải do em viết ra.Mong các anh và các chị hiểu và lượng thứ bỏ qua cho sự hiểu lầm,về phần bài viết em sẽ xóa nó đi vì nó không phải của em viết. Chào các anh chi. !!!

Bình luận bằng Facebook