[KNGT] Che giấu cảm xúc - tốt hay xấu?

ngoc lan

Thành viên mới
theo bạn,viêc che giấu cảm xúc thật của chính bản thân mình là tốt hay ko ?
bạn sẽ thích tiếp xúc với người mà bạn không thể biết dược họ đang nghĩ gì (vì họ che giấu cảm xúc quá kĩ )hay với một người luôn thể hiện rõ tình cảm,cảm xúc của mình?liệu có tốt không nếu che giấu cảm xúc?thể hiện ra chẳng thoải mái hơn sao?
:nghivan:

vankute_ng0c

Thành viên mới
mình nghĩ cảm xúc của con người không phải lúc nào cũng kìm nén,nhưng không có nghĩa là luôn luôn thể hiện ra bên ngoài ví dụ như lúc bạn vui vẻ bạn cười nói nhưng nếu những lúc bạn bực tức người ta thừong nói tức quá mất khôn nên lúc đó nên biết cách khống chế tình cảm của mình nên tùy từng trừong hợp mà thế hiện tình cảm trạng thái suy nghĩ của mình,đừng để vì không khống chế đựoc cảm xúc mà lại đánh mất tình cảm bạn bè những lúc tức giận:D .không phải lúc nào thế hiện cũng tốt mà lúc nào cũng kìm nén thì lại quá khép kín như thế dễ gây khó hiểu mà nhiều khi chính bản thân chúng ta cũng mệt mỏi.thể hiện đúng lúc đúng chỗ:D

Happy Life

[♣]Thành Viên CLB
Mình nghĩ việc gì cũng phải có chừng mực, che giấu quá sẽ làm người khác khó thân được với mình. Và khó hiểu mình hơn.

Nhưng nếu bày tỏ quá thì...mình nghĩ sẽ nhàm đi. Cảm xúc của người được bày tỏ sẽ giảm xuống và dần xem như là chuyện bình thường chứ không còn quan tâm như trước nữa.

Nhưng cũng có lúc đặc biệt hơn. Người bày tỏ... biết cách bày tỏ thì lại làm mình thích.

*-monkey-*

Thành viên năng động
Mỗi người có 1 quan niệm sống khác nhau nên cũng sẽ có cách khác nhau để bộc lộ cảm xúc.Với những người sống thoải mái thì thường sẽ biểu lộ cảm xúc ra ngoài, trong bất cứ trường hợp nào họ cũng sẽ nói ra cảm xúc hiện tại của mình là như thế nào,Còn với những người sống khép kín thì họ sẽ ít biểu lộ cảm xúc ra cho người khác biết, thường thì họ chỉ im lặng rồi quay đi nên người ngoài sẽ rất khó để hiểu được suy nghĩ của họ .Ở mỗi cách sống đều sẽ mang lại cho người ta những ưu điểm và khuyết điểm nhưng nếu chúng ta biết dung hòa giữa 2 cái thì bạn sẽ trở nên hoàn thiện bản thân mình hơn, sẽ tự làm chủ bản thân để biết được khi nào mình nên nói ra và khi nào thì không nên bộc lộ ra.

nang thu

Thành viên mới
:dacy:Minh nghi che giau trong nhung truong hop can thiet la duoc.Tuy nhien can coi mo thi cuoc song se nhe nhang va vui ve hon, minh se dng yeu hon trong mat moi nguoi. Va cuoc song se co nhung nguoi ban chan thanh hon.

Selena

Thành viên mới
Thật ra đây là câu hỏi mình vẫn luôn hỏi bản thân mình , sống mà phải đè nén che giấu cảm xúc nhiều thì mình sẽ ko còn là mình nữa nhưng có những trường hợp mình phải biết kiềm chế, có những cảm xúc đối với người nào đó mình muốn bộc lộ nhưng bộc lộ ra rồi liệu tình hình có tốt hơn ko? hichic nên chắc là mình phải hài hòa và cân nhắc cảm xúc của bản thân

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
Hì, câu hỏi này trước đây mình cũng phân vân mãi, vì cái nào quá cũng không tốt. Nếu mà không kìm chế được cảm xúc thì thật là thảm họa và mình sẽ gây ra những phiền phức cho mình. Còn nếu không bày tỏ cảm xúc mà cứ im im thì cũng thật nguy hiểm như vậy mình sẽ ko tạo dựng được niềm tin ở mọi người. haizz thật là nhức đầu nhỉ ???
Nhưng từ sau khi học xong khóa Life 4, mình đã học được bài học rằng, mình cần phải tôn trọng cảm xúc của bản thân mình, cảm xúc là để đánh giá chất lượng cuộc sống của mình, :)
Mỗi cảm xúc là một tín hiệu để xem mình đã đi đúng con đường mình chọn chưa. Nếu như lúc nào cũng cảm thấy vui vẻ và yêu đời thì tốt nhưng cũng nên xem lại, có phải mình đang ở trong vùng an toàn ko ^^.
Nếu bản thân có nhiều cảm xúc tiêu cực thì cũng nên suy ngẫm và phân tích xem tại sao mình có cảm xúc này, liệu bản thân mình đang có vấn đề gì cần khắc phục :D
Nói túm lại là phải tôn trọng cảm xúc của bản thân và khi vui thì nên thể hiện niềm vui vì khi chia sẽ cảm xúc đó sẽ được nhân lên, mọi người cũng đều vui. Khi buồn thì nên tìm người nào đó thân với mình để được thông cảm và lắng nghe( tất nhiên là không phải gặp ai mình cũng than vấn đề của mình, như vậy mình nghĩ mọi người sẽ rất mệt )
Khi bực tức hay giận dữ thì hay học cách kiềm nén cảm xúc, tức là ấn nút " dừng" tại thời điểm đó và xả cơn tức giận khi không có mọi người bằng cách đánh đập cái gối iu của bạn, hehe. Đừng xả vào người thân của mình, như vậy sẽ làm tổn thương nhau.

baoyen

Thành viên mới
theo bạn,viêc che giấu cảm xúc thật của chính bản thân mình là tốt hay ko ?
bạn sẽ thích tiếp xúc với người mà bạn không thể biết dược họ đang nghĩ gì (vì họ che giấu cảm xúc quá kĩ )hay với một người luôn thể hiện rõ tình cảm,cảm xúc của mình?liệu có tốt không nếu che giấu cảm xúc?thể hiện ra chẳng thoải mái hơn sao?
:nghivan:
Mình cũng là người hay che giấu cảm xúc lắm. Nhưng tùy trường hợp thôi các bạn ah. Với gia đình có chuyện buồn mình đều muốn giấu vì không muốn họ phải phiền lòng. Mình chỉ bày tỏ cảm xúc với 1 ng bạn thân of mình thôi. Còn vs người lạ đó là 1 điều nên làm chứ. Vì mới gặp mà bạn đã cho họ biết bạn là con người như thế nào rồi thì không nên. Nếu người đó là 1 ng xấu thì càng không thể. Nên vì thế che giấu đc thì tốt.

---------- Post added at 10:36 AM ---------- Previous post was at 10:31 AM ----------

Mình ủng hộ ý kiến of bạn đó. Nếu lúc nào cũng chỉ ngồi 1 chỗ mà than vãn xem như mình đã thất bại hoàn toàn, lạc quan đứng lên. Giấu cảm xúc vào sâu bên trong. Lây động lực về một ngày mai tươi sáng mà đi lên.

hue_yeu_thuong

[♣]Thành Viên CLB
Che giấu cảm xúc là điều mà tất cả chúng ta hầu như ai cũng đã từng làm. Như mình thì mình không muốn cho những người xa lạ biết thật sự mình đang có chuyện gì khó khăn hay có sự cố gì. Đôi khi mình cố gắng để tạo một cảm xúc đối ngược với thực tế.

Tuy nhiên, mình cũng nghĩ che giấu cảm xúc vượt lên trên một mức độ nào đó là điều không tốt, nó gần như là bệnh tự kỉ vậy. Bạn sẽ cảm thấy cô độc, chán nản và mất niềm tin vào trực giác bản thân.

Vì thế mình nghĩ chỉ nên che giấu cảm xúc với những người cần phải làm như thế, còn cảm xúc thật với những người bạn có thể thật lòng mọi thứ thì không nên chút nào.

ythan3

Thanh viên kỳ cựu
che giấu làm chi cho khổ z , cứ tự tin thể hiện cảm xúc của mình đi, có chết đâu mà sợ hỡi bà con

the Lamborghini

Thành viên
Cảm xúc là thứ thiêng liêng.
có khi che dấu nó thì tốt nhưng lại có khi thì không nên che dấu,tốt hay xấu là ở chính bạn
điều quan trọng là khi nào nên che dấu và khi nào thì nên thể hiện ra.
cuộc sống là điều kỳ diệu
chúc bạn khám phá ra điều kỳ diệu đó !

haiphongsh

Thành viên mới
khi vui thì mình hay bày tỏ với mọi người, còn khi có chuyện gì mình ko thích người khác biết mình đang có vấn đề, mình cũng ko thích nổi giận với người khác làm gì vì sẽ.....chóng già hihi

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
Bình thường chúng ta sẽ cố gắng tránh việc thể hiện những cảm xúc có khả năng gây bất lợi cho mình, còn lại thì vẫn thể hiện bình thường. Việc thể hiện cảm xúc gây nhiều tác dụng tích cực lên tinh thần như kích thích sự hưng phấn ở não bộ, giải tỏa stress... Tuy nhiên, đôi khi chúng ta vẫn phải kìm nén lại vì những mối quan hệ xung quanh, như khi cười lớn tiếng sẽ bị cho là vô duyên, khi trút giận lên ai đó có thể gây đổ vỡ mối quan hệ... Vì thế, trong bản thân mỗi người luôn có những giây phút phải che giấu cảm xúc. Và việc thể hiện hay che giấu, xét khách quan, luôn hàm chứa mặt tích cực của nó. Tất nhiên, nếu không "ngại" hay "sợ" điều gì đó, chả ai dại gì đi che giấu cảm xúc của mình, phải không? :mimcuoi:

i_like_chem_449

Thành viên mới
Đã là con người thì ai cũng có cảm xúc của mình!Tùy vào hoàn cảnh, cuộc sống cho họ thế giới quan khác nhau thế nên cảm xúc hình thành đồng thời với bản chất thật của con người!Có 2 thể loại có thể nói đến.Thứ nhất:người ta có thể sống với bề ngoài vui vẻ, không lo lắng, tưởng chừng như là hoàn hảo.Nhưng thật sự bên trong họ là 1 khoảng trời đầy những thứ lo toan mà chỉ có họ mới hiểu, đó là con người nội tâm. Ngược lại, người ta có thể là người yếu đuối ngay khi gặp chuyện buồn, vui vẻ phút chốc với thứ mình mong muốn từ lâu hay chỉ là vui đó rồi buồn đó, họ là người cởi mở.
Như vậy chẳng có chuyện che dấu cảm xúc hay không ở đây cả!Vấn đề là người ta giải quyết cái gọi là "tự kỷ" như thế nào?Cả 2 loại người đều có niềm vui và nỗi buồn, đó chẳng phải là cảm xúc thật của họ sao?Vậy thì che dấu ở đây chẳng có ý nghĩa j` cả!Tìm dc sự đồng cảm mới là điều đáng nói!

hoahong39

[♣]Thành Viên CLB
Lúc nào tôi cũng cười,mọi người đều nhận xét là tôi là con người khá lạc quan...nói chung tùy người mà tôi bộc lộ cảm xúc...... gặp mọi người,tôi thưởng được nhận xét là hay cười và ít nois^^...làm miết quen thành thói quen ..từ nhỏ đến giờ.Tôi không nghĩ mình có thể che giấu cảm xúc...cám xúc tùy lúc nó bộc lộ thôi^^.:cuoihaha:

candyshop

Thành viên mới
Khổ nhất là giấu "1 đống cảm xúc trong bụng", cứ xả ra hết, với ai cũng được, miễn sao nói ra được cho nhẹ lòng :)

BAOQUAN

Thành viên mới
Nói chung: nên bộc lộ những cái cần bộc lộ ở một không gian và thời gian thích hợp
vd: khi Karaoke : bạn cứ bộc lộ hết cảm xúc.

Bình luận bằng Facebook