[Cuộc Sống] Làm gì đây khi bạn bị phớt lờ

Hong nga

Thanh viên kỳ cựu
Những chuyện này đã từng xảy ra với bạn chưa?

Sếp của bạn – hoặc người yêu của bạn – hồi âm email hoặc tin nhắn của bạn rất rất lâu.

Bạn đi bộ trên đường và mọi người không để ý đến bạn.

Bạn bị xem thường bởi một ai đó mà bạn từng rất cố gắng để làm hài lòng họ.

Bạn gửi hồ sơ xin việc và thậm chí không nhận được một thư từ chối.

Elie Wiesel đã viết “Sự đối lập của tình yêu không phải là căm ghét. Mà nó là sự thờ ơ, vô cảm.” Quả thật, bị phớt lờ có thể làm bạn thấy còn tồi tệ hơn bị từ chối, làm bạn cảm thấy như thể bạn hoàn toàn không quan trọng.

Khi bạn thường xuyên bị đối xử thờ ơ, bạn có thể có xu hướng xem bản thân là vô giá trị; Nếu đó là cảm xúc mặc định của bạn thì nó có lẽ là một dấu hiệu cho thấy bạn cần làm việc với bản thân.

Hoặc hãy xem xét bản thân: bạn có đang đòi hỏi quá nhiều? Bạn có nên nỗ lực để cải thiện một thứ gì đó về bản thân bạn, như là thái độ của bạn khi yêu cầu người khác?

Bạn nên xem xét những vấn đề đó, nhưng thường thì, thực tế là chuyện bị phớt lờ là một dấu hiệu của thời đại. Trong cuộc sống chuyển động nhanh của chúng ta, lịch sự có thể là một tai hoạ. Do đó nếu email của bạn bị phớt lờ thì có lẽ nó không phải bạn.

Câu chuyện của tôi có thể làm bạn yên lòng:

Tôi cảm thấy số tiền đóng góp bình thường của tôi cho các nhóm phi lợi nhuận là không mang lại đủ điều tốt đẹp, tôi đã viết một bài trên blog để tặng $100 – $500 cho những ai tin rằng số tiền đó sẽ giúp họ tạo ra một sự khác biệt. Tất cả những gì tôi yêu cầu là một email giải thích họ sẽ làm gì với số tiền đó. Đoán xem tôi nhận được bao nhiêu phản hồi?

Một.

Ngay cả khi tôi cho tiền một cách hào phóng, thì tôi cũng bị phớt lờ. Có lẽ nó có tính an ủi khi biết rằng bạn không cô độc.

Bạn phản ứng như thế nào khi bị phớt lờ có thể ảnh hưởng đến những mối quan hệ cá nhân và trong công việc của bạn: hãy nghĩ kỹ về chuyện than phiền với sếp của bạn rằng bạn cảm thấy bị phớt lờ. Dù ông/bà ấy có thể đối xử thờ ơ với bạn, thì một ông sếp bận rộn thực tế có thể đối xử với bạn không khác biệt gì với những người khác. Một khách hàng của tôi nói rằng sếp của anh ấy bực dọc vì việc trả lời những thư email tốn nhiều thời gian của ông ấy.

Lời cuối dành cho những người phớt lờ người khác:

Nếu bạn thưởng xuyên phớt lờ người khác, hãy nhớ rằng bạn đang đối xử với con người. Bạn có thể gây tổn thương cảm xúc cho người mà bạn phớt lờ hoặc chậm phản hồi thư/tin nhắn.

Thay vì phớt lờ email của một ai đó cho đến lúc bạn có thời gian rảnh để trả lời đầy đủ, hãy gửi một dòng như “Tôi sẽ quay lại vấn đề của bạn vào tuần tới.” Và nếu bạn đang phớt lờ một người vì bạn không thích phải nói Không, hãy nhận ra điều này, sự im lặng thực sự làm tổn thương người khác nhiều hơn – vì anh/ cô ấy đang chờ đợi không biết đến bao giờ. Nó không nhất thiết lấy quá nhiều thời gian của bạn. Một câu trả lời nhanh “Tôi xin lỗi, không, chúng tôi không thể làm việc với bạn về ý tưởng đó” thì tốt hơn là để một người chờ đợi vô vọng.

Nguồn
What to Do When You’re Being Ignored
Indifference is rude, but an angry response may not help.
Published on May 1, 2014 by Marty Nemko, Ph.D. in How To Do Life
Psychologytoday

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
H [Cuộc Sống] Làm gì đây khi tôi không thể có được thứ tôi muốn nhất? Quà Tặng Cuộc Sống 0
Đan Thảo Dù ở đâu, làm nghề gì nếu không giữ thế chủ động trong cuộc sống thì bạn chẳng thể thành công Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Điều gì làm con người nhàm chán? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Dừng hỏi câu ‘Tôi nên làm gì?’ Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cho bản thân bạn sự lựa chọn không làm gì cả Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Điều gì làm Malcolm Gladwell thú vị Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Điều gì không thể giết chết bạn sẽ làm bạn yếu hơn Quà Tặng Cuộc Sống 4
H [Tình Yêu] Những gì thu hút chúng ta về ai đó có thể là điều tương tự làm chúng ta chia tay họ Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Điều gì làm 1 người đàn ông là đàn ông? Quà Tặng Cuộc Sống 0
vermouth [Cuộc Sống] Bạn sẽ làm gì khi trong tay chỉ là con số 0 tròn trĩnh???? Quà Tặng Cuộc Sống 3
cỏ dại [Cuộc Sống] cuộc sống tự nó sẽ dạy ta làm những gì ta phải làm Quà Tặng Cuộc Sống 21
minhchien98 10 Bí Quyết Giúp Bạn Làm Chủ Cảm Xúc Vượt Qua Tiêu Cực Quà Tặng Cuộc Sống 0
Thanh Đoan Tìm động lực làm việc từ những câu nói của người thành công Quà Tặng Cuộc Sống 0
jodiepham2204 [Tình Yêu] Bộ tranh: Những điều giản dị làm nên tình yêu vĩnh cửu Quà Tặng Cuộc Sống 0
Tom [Cuộc Sống] Làm ăn thua lỗ suốt 55 năm trời nhưng khi cụ bà này qua đời, hàng nghìn người rơi lệ tới đưa tang Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 10 điều những người có sức mạnh ý chí siêu việt làm khác người bình thường Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Làm thế nào để trở nên vô hình Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Cuộc Sống] Loại Cảm Xúc làm Nới Rộng Thời Gian Và Tăng Hạnh Phúc Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Tình Yêu] Tại Sao Những Thói Quen Sử Dụng Điện Thoại Của Người Yêu Có Thể Làm Bạn trầm cảm Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Làm sao để thay đổi những người không muốn thay đổi Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Làm cách nào để đọc vị người khác như Sherlock Holmes: 4 chỉ dẫn từ các nghiên cứu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Huấn luyện bộ não không làm bạn thông minh hơn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Làm thế nào để biến những tính cách xấu thành sức mạnh với một mẹo tâm lý dễ dàng Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Làm sao để ứng xử với người luôn luôn tìm kiếm khủng hoảng Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Một nét tính cách được đánh giá cao lại làm tăng nguy cơ tự tử. Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Làm thế nào để nhận ra sự dối trá? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Một việc bạn cần làm để tìm thấy hạnh phúc đích thực Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Làm sao bạn biết bạn đang yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao ở nhà nhiều stress hơn ở nơi làm việc? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Điều đàn ông và phụ nữ thấy quyến rũ có thể làm bạn ngạc nhiên Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 9 cách lười biếng để làm bạn trông có vẻ thông minh hơn Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] 8 cách để dừng suy nghĩ về một người nào đó đang làm bạn phát điên Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tin vào số phận có làm cho cuộc sống dễ dàng hơn? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Khi nào bạn nên chơi trò làm cao? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn có vô tình làm hại động cơ làm việc của bạn? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Lo lắng về việc làm một “người lớn” có thể khiến bạn tránh né những công việc vặt Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 10 thói quen đơn giản làm bạn hạnh phúc hơn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 3 phút chơi game Tetris làm giảm cơn thèm rượu, thuốc lá và thức ăn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Thiếu tiền có thể làm giảm sức mạnh ý chí và trí tuệ của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tầm quan trọng của việc làm suy giảm những điều có ảnh hưởng tiêu cực Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Điều làm tôi hạnh phúc đó là tôi kiếm được nhiều tiền hơn bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 9 cách nói phổ biến của 1 người xung hấn-thụ động ở nơi làm việc Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Làm thế nào để vượt qua tính nhạy cảm với sự từ chối Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Làm thế nào để bộc lộ cảm xúc Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Làm thế nào để khiến 1 ai đó bị ám ảnh bởi bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bài tập tinh thần đơn giản làm bạn có khả năng được tuyển dụng cao hơn. Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Làm thế nào để xử lí với sự thay đổi Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Làm thế nào để trở nên như trẻ con 1 lần nữa? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Những hành vi tự làm hại bản thân Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Làm thế nào để quên 1 ai đó trong 2 tuần Quà Tặng Cuộc Sống 1