Làm sao đo lường được khả năng thành công của thân?

thaihabooks

Thanh viên kỳ cựu
Nhiều người cho rằng, thành công được đo lường bởi chỉ số IQ cao. Nhưng qua nhiều minh chứng, chúng ta thấy IQ chỉ đánh giá được trí thông minh của một người thôi, người có trí thông minh cao chưa chắc đã thành công.

Khi ra đời, EQ chỉ số cảm xúc đã cho chúng ta một khái niệm mới để đo lường mức độ thành công. Tuy nhiên, cả IQ và EQ cũng chưa thể đánh giá được khả năng thành công thực sự.

Với AQ - Chỉ số vượt khó, nó đo lường khả năng leo núi, chịu đựng sức ép và vượt qua nghịch cảnh như thế nào để đạt được những gì mà mình mơ ước.

Mình xin giới thiệu với các bạn cuốn sách "AQ - Chỉ số vượt khó" không phải để bạn đo lường xem, mình sẽ thành công trong tương lai hay không, đạt được những gì mà mình mơ ước hay không. Con số hay kết quả không phải là điều đáng lo ngại. Nó chỉ cho bạn biết với tình trạng hiện tại của bạn, bạn nên làm gì để chuẩn bị cho thành công của mình. Đó mới là điều đáng nói!

Trong cuốn sách không những cho bạn đánh giá được khả năng vượt khó của bạn như thế nào, mà nó còn cung cấp cho bạn phương pháp để tăng khả năng vượt qua mọi nghịch cảnh, giúp đạt đến thành công của cuộc đời.

Trên con đường vươn đến đỉnh cao chắc chắn bạn sẽ gặp phải những khó khăn, thất bại, những chướng ngại vật.
Nhưng nếu có một AQ cao, bạn sẽ vượt qua được. Thành công càng lớn bạn sẽ gặp phải khó khăn càng cao. Vì vậy luôn duy trì và nâng cao khả năng vượt lên khó khăn là điều hết sức quan trọng và cần thiết đối với bản thân bạn.

Nhưng một cá nhân thì chưa đủ để tạo nên những điều vĩ đại. Nó cần cả tổ chức biết leo núi, cùng vượt khó, thì mới tạo nên sức mạnh lớn để đạt được bất kì điều gì.

Chúng ta hay thấy những người xung quanh gặp khó khăn vì những tình huống khó lường trong cuộc sống mà không biết phải giúp họ như thế nào ngoài những lơì khuyên nhủ hay chia sẻ động viên. Nhưng điều đó không có tác dụng lâu dài. Điều tốt nhất bạn nên làm là giúp họ đối diện và vượt qua tình trạng khó khăn đó. Trong cuốn sách chỉ ra, với bạn phương pháp để nâng cao AQ của bản thân, thì bạn cũng có thể dẫn dắt với phương pháp đó, giúp người khác tăng AQ vượt khó của họ, giúp họ sống tốt hơn và không phải than phiền vì những khó khăn trong cuộc sống nữa. Từ đó, bạn sẽ dẫn dắt được nhóm hay tổ chức của mình cùng vượt khó khăn, những điều kiện bất lợi để vươn đến sự phát triển.

Trong số những phẩm chất mà chúng ta có thể học, không gì hữu ích và quan trọng với sự sống còn và giúp chúng ta nâng cao được giá trị cuộc sống hơn là khả năng biết nghịch cảnh thành một thách thức thú vị.

Chúc các bạn thưởng thức sách hay!

Bình luận bằng Facebook