[Lời muốn nói] Cảm nhận về khóa LIFE 3

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
"Bạn không phải là số một nhưng bạn là duy nhất"
Trước hết cho Đạt xin cảm ơn BCN CLB Kỹ Năng Sống đã tạo điều kiện cho Đạt tham gia một khóa học hết sức ý nghĩa này - "Khóa học của tình yêu thương".

Từ lúc mới biết được thông tin về khóa học này, Đạt cũng băn khoăn là mình có nên tham gia hay không vì chẳng biết nó như thế nào cả nhưng nhờ có câu "có một không hai tại VN" đã thôi thúc Đạt tham gia ^.^ Thật vậy, đến giờ Đạt vẫn tin mình đã lựa chọn đúng khi tham gia khóa học này, mỗi người đều có sự tự do lựa chọn cơ mà...

Một tháng trước đó Đạt đã vào nhà sách tìm mua những cuốn EQ (chỉ số cảm xúc) vốn in ra chỉ phục vụ cho trẻ em là chính, nhưng sao Đạt chọn mua những cuốn EQ ? Đơn giản là vì mình thấy ở mình là một con người hơi vô cảm, đã đến lúc cần thay đổi, trút bỏ đi vai diễn bấy lâu mà mình vẫn hay diễn rất đạt. Thế là sứ mệnh đã đưa tôi đến khóa học này - thật ngẫu nhiên...không biết có phải là do quy luật của sự hấp dẫn và cộng hưởng hay không nữa ...

Điểm nổi bật của khóa học này chính là tình yêu thương "hãy yêu thương mình trước khi đặt yêu thương vào người khác". Nơi đây, tôi thật sự tìm được những người bạn đích thực, như được thấy mình trong những câu chuyện kể, trong từng câu chuyện tuổi thơ đã qua của các bạn tham gia. Điều mà Đạt tâm đắc ở khóa học này là sự chia sẻ, sự trọn vẹn : "không ai có thể thuyết phục người khác thay đổi. Mỗi cánh cửa của sự thay đổi bản thân chỉ có thể mở được từ bên trong bản thân mỗi người. Dù bằng lý lẽ hay sự lôi kéo của tình cảm, bạn cũng không thể mở cánh cửa đó của người khác" -Marilyn Ferguson. Vâng, chúng ta có quyền tự do lựa chọn, thành công hay thất bại, vui hay buồn, hạnh phúc hay cô đơn...Hãy tìm lại cảm giác và giá trị thực của chính mình, hãy hành động theo suy nghĩ và sự chân thành. Trọn vẹn là khi ta biết chập nhận mọi điều nhưng trước tiên là sự chủ động, trong cuộc sống không ai có thể theo bạn suốt cuộc đời để giúp đỡ bạn, kể cả cha mẹ. Hãy chủ động từ hôm nay, tương lai sẽ thuộc về các bạn.

Lời cuối cùng, xin cảm ơn BCN CLB một lần nữa và đặc biệt là các bạn coach assistant tận tình, chu đáo. Tất cả chúng ta thật tuyệt vời.

Điều mà Đạt muốn gửi gắm đến tất cả mọi người là :
" Có niềm tin là có tất cả, nhưng đừng quá cả tin"
Chủ nhật, ngày 4 tháng 4 năm 2010
Kendy Đạt

Vrain

[♣]Thành Viên CLB
Đúng như chị Sóng đã nói, đây là khóa học của tình yêu thương, yêu thương từ bên trong của mỗi người, và muốn yêu người, trước tiên hãy yêu chính bản thân mình, khi mình là một người giàu có về tình cảm, mình sẽ có thể cho đi và giúp đỡ người khác.

Đây là một khóa học phi thường, những người hướng dẫn thật phi thường, và các thành viên tham gia khóa học cũng rất phi thường. Họ đã vượt lên chính bản thân mình, những khó khăn, những cảm xúc luôn kìm nén họ trong một thời gian dài, bây giờ đã không còn là gì nữa, không còn gì có thể ngăn cản, để họ có thể thay đổi và hòa nhập hơn nữa vào cuộc sống đầy sự phi thường này.

Cũng đã gần một ngày, kể từ sau khi chúng ta tạm kết thúc khóa LIFE 3, trong Vrain vẫn còn một chút gì đó luyến tiếc, luyến tiếc vì tại sao mình đã chưa bày tỏ hết lòng mình ra, trải hết lòng mình ra, tại sao lại ngăn nước mắt của mình khi nghe các bạn kể về mình mà thực chất mình đã biết bao nhiêu lần Rain muốn bậc khóc nhưng đã tự nói với mình "hãy làm chủ nước mắt của mày Vũ ạ", tại sao chứ, con người bị chi phối bởi cảm xúc mà. Có gì mà phải hổ thẹn, có gì mà phải kìm nén lại, cớ sao lại không cho nó tuôn trào ra đi, sự đồng cảm cũng là một cách tốt nhất để gần nhau đấy chứ. Và cuối cùng, không thể nào làm ngơ trước một câu chuyện đầy cảm động, và mình đã khóc, nhưng lại vẫn không cho nó tuôn ra, vẫn kìm nó lại. Tấm áo khoát mạnh mẽ bên ngoài không thể nào che đi được một con người mền yếu bên trong. Là một tên con trai, nên tấm áo khoát đó vẫn phải mang, nhưng nó cần phải được tô điểm, trang trí, để có thể phù họp với hoàn cảnh. Xin lỗi mọi người vì mình chưa làm đúng cam kết của khóa học: "trọn vẹn". Thật sự thì mình vẫn chưa là người phi thường trong khóa học này.

Nhưng, đặt tay lên tim và hứa rằng: Tôi xin hứa....tôi phải thay đổi và tôi phải là người phi thường, tôi phải sống bằng con người thật của mình...... Sau khi viết xong những cảm xúc này, Vrain nhận thấy, mình là người phi thường, đây là sự thay đổi đầu tiên kể từ sau khóa học.

Em xin cảm ơn anh Văn, anh Thạch, anh Thanh, và chị Ngọc, đã có một khóa học rất rất lý thú từ trước đền giờ em được học (đã chia sẽ, và khóc).

Em xin lỗi chị Ngọc vì đã chưa trọn vẹn với chị (em sẽ trình bày nó trong lá thư của em gởi cho chị)

Điều Vrain muốn nói với mọi người là: dù bạn là ai, hãy là chính mình, hãy sống bằng con người thật của mình, nó sẽ giúp cho bạn thanh thản hơn.

Sài Gòn, ngày 5 tháng 4 năm 2010
Vrain
Thái Anh Vũ​

thuytinh4mat

Thành viên
Cho Vrain 1 tràng pháo tay!!!
Nhìn con người bên ngoài của em rất khác với những gì em viết ở đây, có lẽ em cố gắng che đậy những nổi loạn bên trong bằng cách nổi loạn bên ngoài, hihi.
Chúc em thành công!

trangdang

[♣]Thành Viên
sống là không chờ đợi, đừng đợi có chuyện gì xảy ra với mình thì mình mới chịu thay đổi. Hãy yêu thương để biết rằng mình cũng đang được yêu thương. Trở về từ khóa học LIFE để cảm nhận những giá trị đích thực của cuộc sống. 2 ngày rưỡi, khoảng thời gian không dài nhưng giúp tất cả những người tham gia khóa học LIFE , đặc biệt là Trang nhận ra được nhiều sự kì diệu, tạo ra những bước ngoặc cho chính cuộc đời mình.
Khóa học của yêu thương , LIFE là như thế. Tường khoảnh khắc đáng trân trọng và sẽ mãi in sâu trong tâm trí mỗi chúng ta. Hãy sống và cảm nhận...

Thiên Sứ

[♣]Thành Viên CLB
LIFE là một điều kỳ diệu mà cuộc sống đã sắp đặt để tôi có được nó. Từ khóa LIFE 1, 2 rồi đến khóa LIFE này.

Có thể nói Khóa học này là một trong những ảnh hưởng sâu sắc nhất đối với cuộc đời của Hiền. Không thể phủ nhận được điều mà LIFE đã mang lại. Hình như LIFE không chỉ là từ viết tắt của khóa học mà còn ngụ ý rằng nó mang đến cho học viên cả một cuộc đời mời, một con người mới. Khóa LIFE 1, thực sự đã tạo ra một cuộc đời mới cho một con người mới là Hiền đây. Một sự tái sinh từ trong bóng tối... :mimcuoi:

Trở lại với khóa LIFE 3, không phải ở vị trí một người học viên mà ở vị trí của một coach assistant, Hiền thật sự cảm thấy rất ý nghĩa. Cảm giác hạnh phúc khi giúp thêm được nhiều bạn luôn mang một ý nghĩa rất đặc biệt. Không những được nghiệm lại những kiến thức đã học mà còn có thể trải nghiệm những điều mà các bạn trong khóa học mang lại. Đúng là mỗi cuộc đời có một hoàn cảnh riêng. Cảm thấy mình thật hạnh phúc khi có một cuộc sống như bây giờ. Tự do và hạnh phúc.

Có thể trong những giây phút mất cân bằng của cuộc sống, ta được khóc vì những trải nghiệm khó khăn của những người bạn. Thì đó cũng là lúc để ta được lớn lên thêm một chút, được thoải mái trong lòng hơn một chút. Và được yêu thương nhau, chẳng phải là điều hạnh phúc nhất sao?:mimcuoi:

Love you all!

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Thế là đã hơn 4 tháng kể từ ngày khóa LIFE 3 chính thức bắt đầu. Tôi gặp lại các bạn trong một ngày giữa tháng 8, vẫn là những con người của khóa LIFE 3 và thêm vào đó là những anh chị của các khóa trước, nhưng các bạn đã thay đổi thực sự, thay đổi ở đây không phải là về hình dáng bên ngoài mà là tận trong cách suy nghĩ, rất sâu sắc và tinh tế. Các bạn thật tuyệt vời và hơn thế nữa!

lapdong

Quản Trị Viên
Thành viên BQT
Hôm nay, nhớ khóa Life...

Mỗi sáng sớm hãy tự thưởng cho mình một niềm vui.... Nghe những bài hát mà mình yêu thích, lựa chọn cho mình những dòng nhạc; lựa chọn cho mình cách tiếp nhận.

"Quy luật của những con sóng", mình đang cố gắng nhớ lại bài học để tự giúp đỡ cho chính mình. Cũng yêu lắm cuộc sống này, nhưng cũng có khi rụt rè...

Khóa Life thân thương, vì khóa Life thực sự chân thành! Sẽ không bao giờ quên những lúc được vỡ òa trong kí ức; Sẽ không bao giờ quên những khi mình được sống thật; Sẽ nhớ mãi những bài học về tình yêu. Đôi khi thật khó khăn để trọn vẹn, đôi khi thật khó để yêu chính mình nhiều hơn. Song, đâu phải sống cho riêng ta mà thôi???

Có những khoảnh khắc không quên được từ LIFE 3!

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
Ngày hôm qua, khi được gặp anh Phan Quốc Công cùng với chị Nguyễn Việt Thanh mình mới thông suốt được vài vấn để mà khi học ở khóa LIFE.
Thật sự khóa LIFE đang dẫn cho chúng đi tới con đường để có thể trở nên tự do và hạnh phúc hơn!
Mình học được rằng:
- Chấp nhận có nghĩa là mình sẵn sàng tha thứ cho người đó và khi nhắc đến những chuyện người ta đã làm với mình thì lòng không còn nỗi ấm ức nữa.
- Chấp nhận là khi nhắc đến người đã làm mình tổn thương mình vẫn có thể thông cảm được với người ta và mong cho người ta có cuộc sống tốt đẹp hơn.
- Chấp nhận không có nghĩa là cam chịu, tức là mình cần phải có những chứng kiến của mình mà không bị cuốn theo tư tưởng của người ta.
- Chấp nhận cũng không có nghĩa là buông xuôi mà có nghĩa là mình cần phải nỗ lực nhiều hơn để sống trọn với giá trị của bản thân.
Sẵn sàng để thay đổi, vì con người cần hướng đến cái mới để cho cuộc sống thêm thú vị và cũng cần học các chấp nhận để cuộc sống dễ chịu hơn.
Bản thân sẽ được tự do và hạnh phúc hơn. Đó là một điều tốt.
Cám ơn khóa LIFE, cám ơn các anh chị rất nhiều:mimcuoi:

Bình luận bằng Facebook