LOVE-04:Chuyện tình ICE(1) và KNS(2)

_ice_

Giải Nhất Lời Con Muốn Nói 20
Họ tên:Đỗ Thạch Thuỷ
email: icethachthuy@toitaigioi.com

Chuyện tình ICE(1) và KNS(2)<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

<o:p></o:p>
Bài viết lấy từ những điều thực tế kết hợp với lối viết văn riêng, em không nhằm ám chỉ một cá nhân nào trong KNSO, nhưng là cả tập thể, mỗi người đọc hãy thử đặt mình vào vai một KNS để suy nghĩ nhé! Xin cảm ơn.<o:p></o:p>

oOo<o:p></o:p>

- KNS à, tụi mình chia tay đi, em quen anh chỉ vì muốn lợi dụng, mà dù sao thì anh cũng không còn tình cảm với em nữa, em biết là anh đâu dành mình anh cho em…<o:p></o:p>
Lý do chia tay còn vô số, nhưng chung quy đơn giản là vì em và anh có quá nhiều trái ngược.<o:p></o:p>
Anh là người có kiến thức sâu rộng, hiểu biết, và là kho tang chứa đựng vô số thông tin, còn em nhỏ bé, hèn mọn, cô bé tự ti là em nhìn anh với đôi mắt ngưỡng mộ, ao ước.<o:p></o:p>
Anh đẹp, vui tính, hào phóng, năng động, đôi khi lãng mạn, trầm lắng và rất sâu sắc; trong khi đó em lại mang dòng cảm xúc trầm buồn, nhàn nhạt.<o:p></o:p>
Anh gần gũi với hết mọi người, sẵn sàng chia sẻ những nỗi niềm còn em thì không. Trước giờ em vốn rất ích kỉ, chỉ biết điều lợi cho cá nhân, cái tôi to lớn không cho phép em chia sẻ với ai bất cứ điều gì. Em cứ hoài thắc mắc sao anh nhận được nhiều trong khi em thì không có. Vì sao nhỉ? Chắc tại anh cho đi và nhận lại, còn em chỉ toàn níu giữ…<o:p></o:p>
Anh giao thiệp với rất nhiều người, ai cũng có thể là bạn với anh, chẳng phân biệt lứa tuổi hay trình độ học vấn, giàu sang hay nghèo túng, rộng rãi hay eo hẹp,… tất cả cùng anh xây nên ngôi nhà KNS, còn riêng em một cõi đi về, lầm lũi nơi mái nhà đơn độc, chẳng có bạn thân đâu anh ạ.<o:p></o:p>
Và cứ thế, cuộc sống anh vui tươi, hạnh phúc, anh yêu đời, yêu người. Và cứ thế, cuộc sống em toàn bất hạnh, buồn đau, yếu đuối.<o:p></o:p>
Vâng, sự trái ngược ấy có là bao khi em bất chợt yêu anh? Trái ngược đến cả anh là một tập thể, trong khi em chỉ là một cá thể, cá thể tách lìa khỏi tập thể sẽ khó có thể tồn tại. Lẽ ra em phải nhập vào tập thể, nhập vào cuộc sống của anh mới đúng, thay vì như anh, kết thân biết bao bạn bè ở mọi nơi, em chẳng hòa đồng, và em tự cô độc mình mất rồi.<o:p></o:p>
Yêu anh có phải vì em quá ngưỡng mộ anh? Còn anh ân thầm không nói, và rồi em đã ích kỉ đến nỗi nghĩ anh chỉ của riêng mình.<o:p></o:p>

*<o:p></o:p>

Em viết cho anh những dòng suy nghĩ của em, anh chẳng thể nào biết được mà hồi âm đâu, anh bận rộn lắm. Hội “Trái tim yêu thương” với nhiều hoạt động, rồi việc them nhiều chuyên mục để đáp ứng thị hiếu của mọi người, việc làm cho KNSO thêm mới mẻ và sinh động rồi còn nhiều việc khác. Và sao anh có thể biết em bệnh!<o:p></o:p>
Hai tuần bệnh không thế online, không gặp anh, cũng chẳng có gì phải nhớ. Nếu anh không hiện đến trong giấc mơ có lẽ em đã quên anh mất rồi. Nụ cười tinh nghịch cùng em chia sẻ bao nhiêu tình huống về cuộc sống, cả những giả thuyết về tình bạn, tình yêu, về học vấn, sự nghiệp,… À, em nhớ rồi, em đã từng cùng anh mổ xẻ bao vấn đề nơi bàn tròn thảo luận đây mà. Anh còn gởi đến em những cuốn sách đầy giá trị, góc sách nơi mái nhà kỹ năng chẳng bao giờ cũ kĩ, vì luôn được anh cập nhật những cuốn mới nhất, hay nhất. Em bất chợt tỉnh giấc, mông lung suy nghĩ, và tự dưng thấy…nhớ anh! Em đã từng dửng dưng trước những dòng cảm xúc đầy tâm trạng, đầy nỗi niềm. Có những cái cười mỉa mai, khinh thường những trò chơi, những câu đố hay những vần thơ theo em là “nhạt như nước ốc ao bèo”. Nhưng đã có lần em phát hiện mình hạnh phúc khi đọc những mẩu chuyện tình cảm, những câu chuyện cười đã phát huy tác dụng và làm em sung sướng quá chừng đó mà em không nhớ ra. Ơ, em đã từng biết cười kia mà, từng biết khóc kia mà, từng biết bộc lộ cảm xúc mỗi khi em học được những điều thú vị nơi anh, KNS ạ. Lật lại kí ức nào, em còn nhớ ngày em vô tình gặp được anh, lúc đó em chỉ háo hức tìm kỹ năng thuyết trình, vô tình thấy cả khu vườn kỹ năng mềm, thế là… a lê hấp, em mê tít thò lò. Để tạo ấn tượng, lúc đó em còn làm một bài thơ giới thiệu về bản thân, ai cũng khen, anh còn muốn em làm tặng anh một bài nữa chứ. Cứ thế, anh giúp em rất nhiều trong việc tìm kiếm thông tin, cả thuật lãnh đạo, cách học tốt, cách làm việc với nhóm, với mọi người xung quanh,… em cảm thấy may mắn mỉm cười vì em đã từng nghe tới tên anh, cụm từ “kỹ năng sống” rất nhiều lần, nhưng giờ đây mới được gắn bó và gởi trao tình yêu ấy. Nghĩ tới đây, em có thể cười, nụ cười mà em tưởng là nó đã tạm biệt em mãi mãi rồi, lòng nhẹ nhõm biết bao, thầm mong anh lại đến trong giấc mơ mỗi ngày.<o:p></o:p>
Bé Trà(3) báo cho em biết em được giải nhì cuộc thi viết về “người đàn ông tôi yêu”. Em bĩu môi tự nhủ em phải được giải nhất mới đúng! Miệng thì nói vậy nhưng trong bụng em đang mở cờ ăn mừng, vui chớ sao không khi biết anh dành tặng em sự bất ngờ mà con bé nhát đảm chẳng bao giờ dám mơ tới.<o:p></o:p>
Em khỏi bệnh là online liền, thấy cái danh hiệu nhì cuộc thi viết “người đàn ông tôi yêu 2010” kể cũng oách đó chứ, vậy là vô tình anh tiếp thêm sức mạnh giúp em tự tin hơn. Nhưng em ở quá xa, không thể tham gia cùng anh, em rất thích hội “Trái tim yêu thương”, nơi mà em thấy rằng rất ấm áp tình người, tình đời, em mong ước có thể được cùng chia sẻ với những mảnh đời bất hạnh.<o:p></o:p>
Bạn Chôm(4) nói mọi người trong KNS rất vui, đặc biệt là hội Trái tim yêu thương, ai nói chuyện cũng cởi mở, em cảm thấy vừa mừng vừa tủi. Biết sao được khi em quá xa anh, xa cái tình yêu mà tự mình vun đắp,…Không biết bao giờ mới có dịp gặp mặt nữa…<o:p></o:p>

*<o:p></o:p>

Giờ thì em hiểu rồi, anh không chỉ yêu em mà tình yêu ấy còn rộng hơn, anh yêu hết mọi người. Mọi người đến với mái nhà KNS đều có thể chung một niềm tin, chung một tấm lòng. Nếu ngày ấy em bỏ anh đi luôn, anh có buồn không? Thực sự em biết câu trả lời rồi, người buồn hơn hết phải là em, em sẽ hối tiếc vô cùng. Anh chính là nốt thăng trong bản nhạc buồn nhạt nhẽo hôm nào, để mọi người biết rằng con tim em không băng giá. Em biết mình cần hòa nhập vào cuộc sống chung, giờ thì em cũng có thể là KNS, em tham gia vào cộng đồng, cho đi và nhận lại nhiều hơn nữa, thì ra trước giờ em vẫn cho đi, vẫn nhận lại, mà em không hay biết, đó là em tự chôn vùi em vào vỏ ốc thôi.<o:p></o:p>
Và có đôi khi em thầm nghĩ không biết có ai yêu anh đơn phương như em không anh ha?

(1) ICE: nickname_ice_<o:p></o:p>
(2) KNS: Kỹ năng sống<o:p></o:p>
(3) Trà: nickname tachtrabencuaso<o:p></o:p>
(4) Chôm: nickname ;chom^_^chom]_2010

wan_quang

Thành viên
Bạn Ice viết bài thấy tức cười quá, sốc ngay từ tựa đề, nhưng mà cũng ý nghĩa. Có điều Qw thấy khác với tính cách của Ice mà

fr

Thanh viên kỳ cựu
cuối cùng chị ice cũng post bài ^^ làm đợi hoài
số 04 - số đẹp :cuoihaha:
công nhận chị ice viết bài này thấy tức cười thiệt :cuoihaha::cuoihaha:
lần này chắc em lại là người báo kết quả cho chị ice hở
:cuoihaha::cuoihaha:

Hoài Niệm

[♣]Thành Viên CLB
Tâm hồn sâu lắng, đồng điệu được mọi chuyện, sâu sắc trong từng suy nghĩ. Lối viết văn rất sáng tạo, uhm...Đọc một lần chưa thể nào hiểu hết ý và đôi lúc hiểu lệch vấn đề. Đọc nhiều lần mới thấy hay,độc đáo và cũng đầy ý nghĩa.:mimcuoi: Go....o..............d!:cuoihaha:

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Hay lắm cố bé (ice là bạn của Chôm Chôm nên Lobe nghĩ nhỏ hơn Lobe), chị bỏ cho e 1 phiếu...^^

kimoanh2012

Thanh viên kỳ cựu
Giống như một chuyện tình thật sự!Với đủ cung bậc của tình yêu!Bài viết thật sự rất sáng tạo.Mượn cảm xúc của tình yêu để nói lên tình cảm của mình!Nếu đã xem ngôi nhà KNS như là một người yêu thì bài viết này không những có một giọng văn hay,một cách viết sáng tạo mà còn có một tình cảm chân thành!
Cảm ơn riêng người đã viết nên những dòng cảm xúc này,không chỉ là một bài dự thi mà còn nói hộ cho cảm xúc của nhiều người,có lẽ hơi quá sớm để nói "trong đó có mình"!

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Voice cho e một phiếu, bài viết rất ấn tượng, chị thik lắm.

toc

Thành viên năng động
để viết được những dòng này, mình nghĩ cảm xúc của bạn phải rất thật phải không Ice?
Một chút gì đó hơi chua chát nhưng khá mạnh mẽ...
Cảm ơn bạn vì đã share nhé!

fr

Thanh viên kỳ cựu
chị ice ơi, onl thường xuyên nhé, hết ốm oỳ ^^
vui vẻ, và xả xì chét đi nào
trong thời gian qua, chị đã làm nhiều điều cho mọi người, cả em nữa, thanks ice nhiêu` lắm á :cuoihaha:

_ice_

Cảm ơn mọi người đã ủng hộ em, em mong có nhiều thời gian hơn để đồng hành cùng KNSO

_ice_

cuối cùng chị ice cũng post bài ^^ làm đợi hoài
số 04 - số đẹp :cuoihaha:
công nhận chị ice viết bài này thấy tức cười thiệt :cuoihaha::cuoihaha:
lần này chắc em lại là người báo kết quả cho chị ice hở :cuoihaha::cuoihaha:
Sao chị ko thấy e p0st z? tranh số 4 với chị mà^^

_ice_

để viết được những dòng này, mình nghĩ cảm xúc của bạn phải rất thật phải không Ice?
Một chút gì đó hơi chua chát nhưng khá mạnh mẽ...
Cảm ơn bạn vì đã share nhé!

Thực sự nếu ai đó đã từng tiếp xúc với em, sẽ không bao guờ tin em là một con bé đâỳ cảm xúc và sống nội tâm đâu. Nhưng trái tim trong như thuỷ tinh thì cũng sẽ rất dễ vỡ dù nó có đẹp tới đâu toc ạ. Ice biết là mình không gắn bó nhiều với KNSO như những thành viên khác, khi viết về KNS, mọi người có lẽ có muôn vàn cảm xúc, muôn vàn suy nghĩ đây ấn tượng. Còn với em, KNSO có thể coi như một người bạn tình chung thuỷ, một khi nào đó em có ra đi, thì khi em quay trở lại KNSO vẫn sẵn sàng chia sẻ, đó là sự gắn bó, sự yêu thương:ngannguoi:

lion_bl

Thành viên năng động
hihi, uhm lion đồng ý với ý kiến của ice, ủng hộ 2 tay luôn ! Đúng là khi đến với ngôi nhà KNSO mỗi người đều có một cảm xúc riêng nhưng chắc hẳn cái chung của chúng ta là cảm thấy rất thân thương và đầm ấm trong ngôi nhà thứ 2 này !:hon:

_ice_

hihi, uhm lion đồng ý với ý kiến của ice, ủng hộ 2 tay luôn ! Đúng là khi đến với ngôi nhà KNSO mỗi người đều có một cảm xúc riêng nhưng chắc hẳn cái chung của chúng ta là cảm thấy rất thân thương và đầm ấm trong ngôi nhà thứ 2 này !:hon:

Thanks lion nha, có lion ủng hộ 2 tay là vui rồi^^

batuoctieuthu0419

Thành viên năng động
Em đọc bài viết của chị xong mà thấy sao mà giống mình quá vậy,luôn rụt rè nhút nhát va không dám đưa ra ý kiến của riêng mình.Từ câu chuyện của chị nó đã giúp em hiểu ra nhiều điều cần phải biết nắm lấy cơ hội của chính mình,không dễ dàng bỏ cuộc trước mọi khó khăn.
Thank chị nhìu nha!!!

_ice_

Em đọc bài viết của chị xong mà thấy sao mà giống mình quá vậy,luôn rụt rè nhút nhát va không dám đưa ra ý kiến của riêng mình.Từ câu chuyện của chị nó đã giúp em hiểu ra nhiều điều cần phải biết nắm lấy cơ hội của chính mình,không dễ dàng bỏ cuộc trước mọi khó khăn.
Thank chị nhìu nha!!!
Hjhj, thiệt sự thì Ice còn nhỏ xíu, đâu đã được làm chị cơ chứ:ngammieng: Cảm ơn batuoctieuthu hén, cuộc sống còn dài còn nhiều cơ hội để ta cảm nhận và yêu thương mà

Bình luận bằng Facebook