[Moon_tsuki] Chị và Nó

moon_tsuki

Giải Nhất Cuộc Thi Kỹ Năng Số
Cuộc sống thật lạ Chị nhỉ? Luôn có những bất ngờ thú vị, luôn có những cuộc gặp gỡ tưởng chừng như thoáng qua nhưng lại gắn kết hai con người, luôn có những điều nhỏ nhoi lại trở thành kỹ niệm, luôn có những câu hỏi làm ta đau đầu... Lạ quá chị hả?

Giống như Chị và Nó vậy. Từ hai người xa lại với vài lời giới thiệu đầu tiên, vậy mà giờ đây Chị và Nó đã trở thành chị em thân thiết lúc nào chẳng hay.

Chị hơn tuổi Nó, nhưng hình như Nó lúc nào cũng ăn hiếp chị... hihi, thỉnh thoảng Nó lại bày trò trêu chị, không những Nó bày trò mà còn xúi giụt mấy đứa nhóc trêu chị nữa. Có lúc chị giận lắm, nhưng mà không giận được lâu. Nó biết mà.

Chị với Nó có tính cách khác nhau, rất khác. Chị thì lúc nào cũng điềm đạm, nhẹ nhàng... Nó thì luôn ồn ào, dữ dội... Chị còn cho Nó một câu nhận xét: “em hư lắm, thấy ghét và kênh kiệu... nhiều lúc nhìn mặt em chị chỉ muốn đấm cho mấy cái” hic... Thế sao chị lại bảo là thích Nó chứ? Không hiểu được.

Nhưng giữa chị và Nó có một điểm giống nhau... đều là con gái... hihi. Đùa thế thôi, Chị và Nó có thể chơi với nhau chắc di Chị luôn hiểu những điều buồn đau trong Nó và Nó cũng thế. Hai chị em hay nói một câu: “Chắc số chị em mình sinh ra để đau khổ vì tình yêu, thôi thì đau một lần thôi, đừng yêu ai nữa...”.

Chị thì luôn im lặng thế, Chị luôn dành cho người cũ một vị trí đặc biệt trong lòng. Nó thì khác chị chút thôi – Nó vẫn để họ ở đấy, nhưng chỉ là một góc nhỏ, rất sâu trong trái tim Nó.

Và rồi, Nó bắt đầu nghĩ là Nó lại yêu, Nó bắt đầu có những câu hỏi làm chị đau đầu:

• Nó: Nếu giờ mình lại yêu một người thì sao chị nhỉ?

• Chị: Uh, thì cứ yêu như lần đầu ấy.

• Nó: Thế tình yêu mình dành cho người thứ hai có còn tha thiết, có trông chờ, có hồi hợp, có hờn giận, có đau khổ,... như trước không chị?

• Chị: Chắc có.
Hỏi thế thôi. Chứ Nó biết là có mà.

• Nó: Lỡ mình lại yêu, nhưng người ta không yêu mình thì sao chị?

• Chị: go die go (hic... nói chuyện với chị một lúc thế nào Nó cũng bị chị la như thế). Có mấy câu hỏi mãi. Đồ đin, đồ khìn.

• Nó: Uh, thì em đin, em khìn nên mới chơi zí chị... hè hè.

Nó mà, đâu bao giờ chịu thua Chị chứ, Nó nói không lại thì Nó nói bướng... Chị làm gì được nào... hihi

Nhưng trong lòng Nó vẫn cứ hỗn độn lắm, Nó lại muốn hỏi, Nó lại muốn trút bỏ hàng đống câu hỏi đang đè nặng Nó:

• Nó: Chị ơi, câu khác nhé!

• Chị: Gì nữa đây bà hai.

• Nó: Tại sao người ta lại nắm tay mềnh chị nhỉ? Tại sao người ta lại ôm mềnh vào lòng chứ? Lỡ mềnh yêu người ta thì sao?

• Chị: Thì cứ yêu đi.

• Nó: Nhưng em không biết. Tại sao người ta lại làm thế để mình nhầm tưởng rồi lại biến mất trong nháy mắt chị nhỉ?

• Chị: Làm sao chị biết. Chắc tại em khìn quá rồi.... hic

• Nó: Như vậy mình có nên đau lòng không chị?

• Chị: Thôi bỏ đi. Đồ đin, tui mệt với mấy câu hỏi của bà rồi nha!

Chắc là có đau, Nó hỏi Chị để thử một lần nữa khẳng định những cảm giác trong lòng Nó thôi chị à.

• Nó: Vậy thôi. Em không hỏi nữa. Ah, mà chị đã hôn mấy người rồi nhỉ?

• Chị: Trơi ơi! Tui điên rồi nha...

• Nó:...??? (Cười nham nhở)

• Chị: Uh, hình như hơn 2 người, lâu rồi không nhớ. Được chưa.

• Nó: Thích nhỉ. Ah, mà nụ hôn đầu tiên với người thứ hai thế nào chị hả?

• Chị: Sẽ không nồng nàn như người mình yêu.

• Nó: Không! Ý em là mình đã yêu người thứ hai ấy.

• Chị: Thì đó sẽ là nụ hôn khó quên nhất, nụ hôn đó sẽ mãnh liệt, pha chút nồng nàn, pha chút dịu dàng, pha chút trìu mến. Nếu hôn người mình yêu thì xung quanh mọi thứ đều vô nghĩa, mình chỉ còn biết là mình đang được thương yêu...

• Nó: Chắc vậy... Nhưng...

• Chị: Gì nữa đây???

• Nó: Nhưng con trai có thể hôn một người không yêu một cách say đắm không chị?

• Chị: (Tức giận) Tui không phải con trai, bà đi mà hỏi thèng nào á.

• Nó: hic... uh. Có khi người ta hôn mình mà cứ nghĩ là đang hôn người yêu cũ cũng nên. Haizzzz... vậy thì đau lòng thật đó.

• Chị: Người ta sẽ không nói cho mình biết điều đó đâu mà đau với chả lòng.

Nó biết chứ chị. Nó biết nếu hôn một người mình yêu thì cảm giác thế nào mà. Bổng dưng sao Nó như con nít thế nhỉ? Tại sao lại hỏi những câu ngớ ngẩn đến phát chán. Tại sao lại hỏi những câu mà đáp án ngay trước mặt chứ?

• Nó: Thiệt là. Sao người ta có thể đến, cho mình hy vọng rồi lại biến mất chứ? Nếu người ta đến và làm cho mình tin rằng mình được thương yêu, cho trái tim mình lại rung động, cho mình niềm tin vào cuộc sống... Rồi họ lấy đi mọi thứ chỉ còn để lại sự hụt hẫn và một nỗi nhớ thì mình có nên đau không? Có nên giận không? Có nên trách không? Có...?

• Chị: Có. Nhưng thời gian rồi cũng khỏi mà.

• Nó: Vậy thì cần bao lâu? Vậy làm sao có thể vượt qua thời gian đó một lần nữa đây?

• Chị: Chị không biết là em đang trãi qua điều gì. Nhưng bỏ đi. Phải biết trân trọng bản thân chứ. Sao phải tự làm khổ bản thân thế chứ? Em làm như vậy người ta có thấy không? Có biết không? Có hiểu không?

Nó không biết chị à. Nó cũng không làm đau mình để người ta hiểu, để người ta thương hại. Vì dù Nó có đau, Nó vẫn có thể đứng trước mặt người ta mà vui vẻ, nói cười. Nó là thế! Vẫn thế!

Nhưng, có quá nhiều câu hỏi mà Nó không thể tự trả lời. Nó biết có hỏi, Chị cũng không thể nào trả lời hết cho Nó vì suy cho cùng Chị vẫn không là Nó. Chị có thể hiểu Nó đau nhưng chị sẽ không biết Nó đau đến mức nào.

Dù sao, Nó cũng cám ơn chị vì đã ở bên Nó. Dù chị không thể chia sẻ với Nó mọi thứ, nhưng chị cứ ở đấy, bên cạnh Nó, để Nó được hỏi và nếu không vừa ý chị cứ im lặng, cứ bảo Nó đin, Nó khìn và không cần trả lời Nó chị à.

Nó có quá nhiều câu hỏi, càng hỏi càng thấy đau – đau đầu và đau cả nơi lòng ngực.

Last edited by a moderator:

trangdang

[♣]Thành Viên
tự nhiên em có linh cảm, rồi 1 ngày em cũng sẽ rơi vào những xúc cảm như Nó, như Chị...

moon_tsuki

Giải Nhất Cuộc Thi Kỹ Năng Số
tự nhiên em có linh cảm, rồi 1 ngày em cũng sẽ rơi vào những xúc cảm như Nó, như Chị...

Nếu một ngày nào đó em trở nên như Nó... thì có thể tim đến Chị em nhé! Có thể chị không hiểu hết vì chị không là em, nhưng ít ra em sẽ như Nó vậy... thấy lòng nhẹ hơn vì có một người ngồi ở cạnh bên.

Bình luận bằng Facebook