Mùa hè khó quên

thanhhoa_7791

Thanh viên kỳ cựu
Vậy là một mùa hè nữa đã trôi qua. 13 năm đi học, trải qua 13 mùa hè nhưng có lẽ đây là mùa hè mà tôi không thể nào quên được. Đây là mùa hè sinh viên đầu tiên, và cũng là mùa hè đầu tiên tôi không dành cho việc học thêm và vui chơi như những mùa hè khác.

Nó khác biệt bởi vì nó là mùa hè xanh.

Trở về từ mảnh đất Long Bình đầy nắng, gió và đất đỏ, tôi muốn viết lại một điều gì đó, muốn lưu lại cái cảm giác hạnh phúc xen lẫn nuối tiếc này.

Ghi chú của chị Aka đã làm tôi có được cái cảm xúc mà mấy ngày nay tìm kiếm.

Trời Gia Lai se lạnh, lạnh thì lại nhớ nóng :D. Tôi nhớ cái nóng ở Bình Phước, nhớ những trận mưa rào. Nhớ những con người mà tôi đã gắn bó suốt 22 ngày chiến dịch.

Tôi - một con nhóc vô tâm (đó là tôi tự thấy mình như vậy T_T) bước vào mùa hè xanh với sự háo hức, mong chờ điều j đó khó gọi thành tên. Trong tôi luôn tưởng tượng ra đủ mọi thứ về mhx, luôn tự hỏi rằng sẽ làm những j. Rồi những ngày chuẩn bị cho chiến dịch đã đến. Tiếp xúc, gặp gỡ những người mà tôi sẽ gắn bó trong 22 ngày. Cảm giác lạc lõng, cô đơn bắt đầu xâm chiếm tôi. Buồn, chán nhưng vẫn cố gắng tham gia chuẩn bị cùng mọi người vì tôi biết rằng càng tiếp xúc, càng nói chuyện thì khoảng cách càng rút ngắn. Nhưng có lẽ khoảng thời gian đó là chưa đủ để mọi người hiểu nhau nên 2 ngày đầu chiến dịch đối với tôi dài đằng đẵng. Thay đổi cách sống, thay đổi khí hậu khiến cho mọi người ai cũng mệt mỏi. Tuy đã là một gia đình nhưng chưa ai quen biết ai trước đó cả. Mọi việc thật khó khăn. Nhưng anh Ku Tí, chị Ỉn và chị Aka cùng tất cả mọi người trong nhà đã cùng nhau vượt qua. Những đêm tâm sự cùng nhau, nói cho nhau biết về cảm xúc của bản thân, góp ý cho nhau về cách cư xử,....tất cả đã khiến cả nhà gắn bó hơn rất nhiều. Công việc trong nhà mọi người cùng chia sẻ, buồn vui cả nhà cùng tâm sự với nhau. Bước vào chiến dịch, ai cũng mang theo một nỗi buồn riêng, học tập, tình cảm, gia đình...tất cả làm cho không khí của nhà mình trầm xuống rất nhiều. Nhưng chỉ sau 1 tuần, mọi thứ đã trở nên dễ dàng hơn rất nhiều. Mọi nỗi buồn khi được chia sẻ đều dịu đi. Chúng ta đã thực sự là một gia đình.

Nhớ lắm những bữa cơm "nuốt không trôi". Nuốt không trôi vì nó quá đắt. Ban hành pháp và ban kiểm tra luôn luôn thi hành nhiệm vụ. Nhiều bữa cơm anh Đen phải bỏ ra gần 100k ;)), chị Dẹo và chị Điệu là 2 người bị nhòm ngó, kiểm tra nhiều nhất. Máy đếm Kim Hải luôn hoạt động hết công suất :)). Nhưng đó lại chính là điểm đặc biệt của nhà 1 nói riêng và của khoa KTKT nói chung.

Những hôm đi làm đường, san đường, làm cỏ, trồng cây.... thật là ý nghĩa. Nhớ nhất là những buổi sáng lên trường dạy các em. Mấy nhóc học sinh dễ thương, nghịch ngợm nhưng rất nghe lời và đầy tình cảm. Thương và nhớ mấy đứa lắm :(.

Nhớ những buổi ngồi nấu cơm trong bếp. 22 ngày, tôi chỉ nấu cơm có 2 lần :p, một lần sống, một lần nhão :((...nhưng dù sao lý thuyết nấu cơm bếp củi tôi cũng nắm rõ rồi.keke. Hy vọng có lần khác để trổ tài >:). Cảm ơn chị Aka và mày đã hướng dẫn Vịt nấu cơm :D.

Nhớ những sáng giặt đồ cùng mọi người. Chọc nhau, cãi nhau, đùa giỡn....

Có quá nhiều thứ để nhớ....nhưng nhớ nhất là 11 thành viên trong nhà.

Anh Ku Tí ơi, em thương anh lắm đó. Anh là người bận rộn nhất, lúc nào cũng phải chạy tới chạy lui. Công việc của đội trưởng khiến anh không có thời gian nghỉ ngơi nhưng anh lại là người hay chọc người khác. Nhiều lúc thấy anh mệt nhưng em không biết cách quan tâm, không biết cách chia sẻ. Có lẽ anh cũng buồn vì em nhiều, vì em đã không hoàn thành nhiệm vụ, vì em không dám đương đầu với thử thách. Hứa với anh là em sẽ dũng cảm hơn :X

Chị Ỉn ơi, chị là người sống rất tình cảm. Giờ thì em không còn sợ chị như lúc đầu nữa. Em thấy chị rất quan tâm đến mọi người. Em thực sự muốn được ở với chị lâu hơn nữa, được tâm sự với chị. Thương chị.xxx

Chị Quỳnh Aka là người mà em thương nhất. Chị luôn ở bên em. Có lẽ những ngày giữa chiến dịch chị em mình ít nói chuyện, nhưng trong em chị vẫn luôn là người quan trọng nhất. Chị đọc cái này đừng khóc nha. Em nhớ chị nhiều lắm. Mỗi lần thấy chị khóc em đều muốn được ôm chị. Chị là người mà em luôn muốn học hỏi. Yêu chị nhiều lắm.xxx

Anh 3 Đạt là người anh trai mà em luôn ngưỡng mộ. Anh cười rất dễ thương.hehe. Mỗi lần anh kể chuyện rồi cười là em thấy anh đẹp trai nhất.kaka. Những lần anh dạy em làm điều j đó, dù nhỏ thôi nhưng em thấy trong lòng ấm áp lắm, cảm thấy mình như là một đứa em gái nhỏ được anh dạy dỗ. Nhớ anh nhiều.

Chị Hội yêu dấu, em thèm cơm chị nấu =P~. Học được cách pha nước mắm của chị rồi nhá.hehe. Bữa nào bày em thêm vài món đi :D. Em không hiểu sao mấy đứa nhóc lại quý anh đến vậy. Anh đúng là có bùa mà [-(. Anh giỏi dụ con nít quá ;)).

Chị Dẹo ơi, chị rất là dễ thương. Em cũng không biết nói j nữa, nhưng em nhớ lần em giả vờ đau, nhìn chị lúc đó thật thương, em cảm động lắm đó. Chị hay bị bắt nạt nhất trong nhà, haha, thương chị lắm.

Chị Hoài hay cho em ôm nè. Ôm chị em dễ ngủ lắm. Thik lắm cơ.keke. Chị nấu bánh bột lọc ngon lắm, em học được nghề rồi nhá, hy vọng thực hành thành công :D

Anh Hoàng là người mà em rất quý. Anh rất tình cảm, nhiệt tình trong công việc. Anh luôn giúp đỡ mọi người. Càng về cuối chiến dịch, em càng thấy anh hay đùa. Vui lên nha anh. Luôn bên anh :X

Anh Hải Đen là người hay chọc em nhất, hay sai vặt em nhất [-(. Nhưng em k có ghét anh đâu :D. Nhờ anh và anh Đạt mà nhà mình lúc nào cũng vui cả. Nhớ anh nhiều.

Chị Thảo yamaha là người hay ở bên em nhất. Vì chung nhóm làm việc nên 2 chị em mình có nhiều cơ hội nói chuyện với nhau. Chị luôn quan tâm, chăm sóc em. Hix. Nhớ chị nhiều lắm. :((

Còn mày, mày là người hay cãi nhau với tao nhất. Nhưng nói chuyện với mày khá là thoải mái, vì cùng tuổi mà. Những lúc cãi nhau với mày là lúc mà tao nói chuyện giống tao bình thường nhất. Còn nhận xét về mày thì tao thấy mày khá là đảm đang.kaka. Việc j cũng làm được hết, ước j tao được giống mày.hoho. Chúc mày luôn vui và hạnh phúc :X

Còn bé Vịt, đi mhx về nó thay đổi nhiều lắm. Nó đã dũng cảm hơn chút xíu rồi nè, biết quan tâm mọi người hơn rồi nè, biết thêm rất nhiều thứ nữa. Lúc nào nó cũng viết là "Yêu mọi người nhiều" là bởi vì nó không biết nói j hơn ngoài câu đó.hix. Thực sự là rất yêu nhà mình.

Còn ai nữa nhỉ, ah còn có các anh chị thanh niên, các em thiếu nhi nữa. Cảm ơn tình cảm mà người dân Long Bình dành cho chúng con. Nhớ mọi người nhiều nhiều. Những tin nhắn của mọi người, những lần gọi điện thoại càng làm tôi không thể quên được mảnh đất ấy.

Còn một điều khiến cho mùa hè này khó quên chính là sinh nhật 19 của tôi. Sinh nhật với thật nhiều lời chúc và bánh sinh nhật :">. 3 bánh sinh nhật, mỗi cái bánh là một kỉ niệm khác nhau.

Trước chiến dịch là bánh ăn cùng các tình yêu - 3 người bạn thân của tôi.
Trong chiến dịch là bánh sinh nhật đặc biệt nhất, ăn cùng gia đình thứ 2 của tôi. 11 anh chị yêu dấu.
Kết thúc chiến dịch là bánh ăn cùng gia đình thân yêu. Thật là ấm áp.

Một mùa hè thực sự ý nghĩa. Thay đổi cả một con nhox. Từ một đứa vô tâm, giờ đây nó biết chú ý đến cảm xúc của người khác nhiều hơn, biết chăm sóc người khác nhiều hơn. Từ một đứa không thích tâm sự với ai, giờ nó muốn được chia sẻ nhiều hơn.....

Yêu tất cả mọi người.xxx

View attachment 605

Bình luận bằng Facebook