Mục đích và ý nghĩa cuộc sống

MinhAn_angel10

Thành viên
các bạn ơi cho mình hỏi, ý nghĩa và mục đích của cuộc sống khác nhau ở chổ nào?
mình thật sự đang gặp khó khăn trong việc tìm kiếm mục đích và ý nghĩa của cuộc sống, vì vậy mong các bạn sớm trả lời cho mình. mình xin chân thành cảm ơn!

tuyettinhlinh

Thanh viên kỳ cựu
Chào bạn!
Có lẽ bạn đang đi tìm nghĩa của hai từ "ý nghĩa" và "mục đích" phải không? Biết được nghĩa hai từ đó 1 cách rõ ràng, chính xác thì mới đi tìm được ý nghĩa và mục đích cuộc sống của mình được.
Theo như mình được biết, mục đích và ý nghĩa có vẻ gần nhau và khá dễ lẫn trong cách hiểu. Hiểu một cách đơn giản,mục đích là điều mà mình hướng đến, còn ý nghĩa là những giá triị, những điều mình có sau khi đạt được mục đích.
Chẳng hạn, khi bạn xác định mục đích sống của mình là trở thành một người có ích cho xã hội thì ý nghĩa cuộc sống của bạn sẽ là những giá trị bạn mang lại cho cộng đồng cũng như những niềm vui hoặc những bài học bạn nhận lại cho bản thân.
Mục đích: trở thành bác sĩ. Ý nghĩa : chữa bệnh cho nhiều người, mang lại niềm vui, xóa đi những bất hạnh trong cuộc sống.
Mục đích và ý nghĩa sống còn tùy thuộc vào giá trị quan cuộc sống và suy nghĩ của nhiều người. Mình mong ví dụ này sẽ có ích phần nào cho bạn.
Chúc bạn vui và sớm tìm ra hướng đi trong cuộc sống!

codai

Thành viên
đôi lúc, chỉ đơn giản là sống thật trọn vẹn, quan sát xung quanh và lắng nghe chính bản thân mình...bạn sẽ tìm được cho mình mục đích và ý nghĩa của cs !:thangloi:

Bình luận bằng Facebook