[Cuộc Sống] Nếu bạn thích điều gì đó, hãy nói điều gì đó

Hong nga

Thanh viên kỳ cựu
Tham khảo
If You Like Something, Say Something
A lighthearted look at our serious need for reinforcement from others
Published on June 12, 2013 by Mark Sherman, Ph.D. in Real Men Don't Write Blogs

Con người thích sự củng cố tích cực. Hãy bắt đầu với thông điệp của Dale Carnegie: Hãy cho người khác biết bạn thích những gì họ đã làm. Nhà tâm lý học B.F. Skinner đã làm cho khái niệm củng cố tích cực (positive reinforcement) thành trung tâm của toàn bộ lý thuyết của ông, và ông đã đúng về tầm quan trọng của nó.

Vấn đề là chúng ta không sử dụng nó đủ. Hãy để tôi là người đầu tiên củng cố bạn về việc củng cố người khác. Theo kinh nghiệm của tôi thì nhiều người hầu như chưa từng nghĩ về nó.

Tôi không nói rằng bạn nên nói dối. Nếu ai đó cho bạn xem 1 tác phẩm nghệ thuật mà họ vừa hoàn thành, và bạn phải viện lý do cho bản thân để nói dối trước khi bạn có thể nói, thì bạn không nên nói nó là tác phẩm đẹp nhất bạn từng thấy. Nhưng ít nhất thì hãy cố gắng tìm thấy điều gì đó ở nó mà bạn thích. Có lẽ bức tranh có bố cục đẹp. Hoặc có lẽ họa sĩ đã dùng 1 màu mà bạn thấy ít khó chịu so với những màu khác.

Khi tôi dạy ở đại học, tôi đã chấm rất nhiều bài luận. Do đó, tôi phải đối mặt với nhiều bài không thực sự tốt lắm. Nhưng việc phê bình không phù hợp với triết lý của tôi về củng cố tích cực. Do đó tôi sẽ luôn tìm thấy 1 điều gì đó để khen trước khi đưa ra những ý kiến phê bình. Tôi có thể viết “Tôi đánh giá cao về độ dài của bài luận của em” hoặc “Cảm ơn em đã dùng kẹp giấy có chất lượng tốt để giữ cho các trang giấy ngay ngắn” hoặc “Tôi thích kiểu chữ của em.” Chỉ sau khi làm điều đó thì tôi sẽ nói 1 số điều như “Thật không may, cách viết của em không đúng ngữ pháp và không rõ ràng nên tôi không thể hiểu được.”

Chúng ta phải luôn tìm thấy những cơ hội để củng cố. Nhưng hãy tin tôi, chúng có rất nhiều. Người khác luôn gửi đến chúng ta những thứ họ đã viết, những đoạn video, hoặc những đĩa CD hoặc những tấm ảnh về đứa con của họ. Và tất cả những gì họ muốn là 1 số dấu hiệu cho thấy bạn đã nhận được thứ họ đã gửi và ít nhất là bạn không thấy nó làm bạn buồn nôn. Điều tôi không thể chịu đựng được là khi tôi gửi cho ai 1 cái gì đó, ví dụ như 1 CD gồm những bài hát tuyệt vời của tôi, và không bao giờ nghe được bất kỳ điều gì từ họ. Tôi trở nên bị thuyết phục rằng họ đã nghe nó, ghét nó và không buồn nói với tôi.

Hãy tìm thấy 1 thứ bạn thích và nói cho tôi biết. Bạn có thể nói “Tôi đã nghe CD của bạn và tôi thực sự thích bài hát về những chú cừu.” Và bây giờ, nếu tôi đủ ngu ngốc để hỏi bạn cảm thấy thế nào về 15 bài khác của CD, bạn có thể thành thực và nói chúng thật kinh khủng. Nhưng ít nhất hãy nói cho tôi biết bạn ít nhất đã nghe 1 bài.
Tôi nghi ngờ rằng lý do con người không củng cố những tác phẩm sáng tạo mà họ thực sự thích là vì họ nghĩ những người đó – như diễn viên mà bạn gặp – đã nhận được hàng tấn sự củng cố tích cực và do đó sẽ thấy lời khen của bạn là thừa và gây bực mình. Tôi không nghĩ vậy. Nỗi sợ đó giống với nỗi sợ mà hầu hết các chàng trai có về việc mời 1 phụ nữ xinh đẹp đi chơi. Mọi người sợ mời cô ấy, do đó người phụ nữ xinh đẹp ngồi ở nhà vào tối thứ Bảy trong khi những người bạn ít quyến rũ hơn thì có 1 cuộc sống hẹn hò sôi động. Tương tự như vậy, rất nhiều người có tài năng lớn nghĩ rằng họ có ít tài năng vì mọi người sợ nói bất kì điều gì.

Vì vậy hãy tiến lên. Lần tới khi bạn thấy 1 diễn viên biểu diễn tiết mục bạn thích, hãy nói điều gì đó. Điều tồi tệ nhất sẽ xảy đến đó là người đó sẽ ghét lời khen. Nhưng phản ứng đó là sự ngoại lệ. Hầu hết những người mà chúng ta củng cố đều vui mừng khi nghe điều đó. Tất nhiên hãy lịch sự và bình tình. Đừng hành động giống 1 fan cuồng “Ôi lạy chúa, bạn là Danny DeVito phải không? Tôi yêu bạn. Tôi dán ảnh bạn khắp phòng của tôi. Tôi thường xuyên nghĩ về bạn. Làm ơn cho tôi xin chữ kỹ - chỉ cần viết “Gửi Igor, người thần tượng tôi.”

Nguồn: PsychologyToday

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
Đan Thảo Dù ở đâu, làm nghề gì nếu không giữ thế chủ động trong cuộc sống thì bạn chẳng thể thành công Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Nếu muốn thoát khỏi quá khứ, bạn cần phải ngừng hỏi “tại sao” Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Bạn] Kết bạn thật dễ dàng nếu bạn có thể tìm thấy điểm chung Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Nếu bạn muốn được người khác ghen tị, hãy nghĩ lại Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Điều gì xảy ra nếu bạn không xem những thứ bạn đang xem Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Nếu bạn muốn kết hôn, hãy làm bản thân hạnh phúc Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Nếu bạn theo đuổi hạnh phúc, bạn có thể tìm thấy sự cô đơn Quà Tặng Cuộc Sống 2
benny Nếu và thì... Quà Tặng Cuộc Sống 0
Hoài Niệm [Cuộc Sống] Nếu Được Sống Đến 2 Lần! Quà Tặng Cuộc Sống 6
KendyDat [Tình Yêu] Nếu tôi biết rằng Quà Tặng Cuộc Sống 0
chuotcon [Cuộc Sống] Nếu và Thì Quà Tặng Cuộc Sống 4
ivenle [Cuộc Sống] Nếu tôi biết rằng.... Quà Tặng Cuộc Sống 0
ivenle [Cuộc Sống] Ông già nếu Quà Tặng Cuộc Sống 0
minhchien98 Bí Quyết Giúp Bạn Đối Phó Với Tình Trạng “ MA MỚI BĂT NẠT MA CŨ ” Quà Tặng Cuộc Sống 0
M 9 thủ thuật tâm lý ngăn kẻ khác thao túng bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
minhchien98 10 Bí Quyết Giúp Bạn Làm Chủ Cảm Xúc Vượt Qua Tiêu Cực Quà Tặng Cuộc Sống 0
minhchien98 KỸ NĂNG GIÚP BẠN CÓ THỂ ĐỐI PHÓ VỚI TÌNH TRẠNG BẠO LỰC Quà Tặng Cuộc Sống 0
minhchien98 Bí Quyết Giúp Bạn Xử Lý Được Kẻ " GHEN ĂN TỨC Ở " Quà Tặng Cuộc Sống 0
Tom [Gia Đình] Tâm sự của bạn trẻ 23 tuổi lần đầu tiên đưa mẹ đi du lịch sau hơn nửa đời người vất vả Quà Tặng Cuộc Sống 0
blacksun [Cuộc Sống] 6 thói quen trong cuộc sống không hề tốt nhưng bạn vẫn cố chấp duy trì Quà Tặng Cuộc Sống 0
jodiepham2204 Sống là phải biết chấp nhận đánh đổi, bạn chọn gia đình, bạn bè, sức khỏe hay công việc Quà Tặng Cuộc Sống 0
Tom [Cuộc Sống] Có 5 tính cách này, bạn sẽ hạnh phúc Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Thuần hoá con voi ma mút: Tại sao bạn nên dừng quan tâm đến những gì người khác nghĩ Quà Tặng Cuộc Sống 1
T [Cuộc Sống] 22 câu nói hay về cuộc sống giúp thay đổi bạn Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] 15 dấu hiệu bạn là một người hướng nội, cho dù bạn không cảm thấy như vậy Quà Tặng Cuộc Sống 2
H Thiên kiến xác nhận: Lý do bạn khó thay đổi ý kiến Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Yếu tố tình dục rất có giá. Bạn có biết tại sao không? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 10 điều mà các giảng viên tâm lý học muốn bạn biết Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Điều gì đáng giá hơn, quá khứ hay tương lai của bạn? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Tại Sao Những Thói Quen Sử Dụng Điện Thoại Của Người Yêu Có Thể Làm Bạn trầm cảm Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Đây là 36 câu hỏi sẽ khiến bạn yêu (bất kì ai) Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Bạn có thể thay đổi điều gì ở người hôn phối của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Một điều bạn cần tìm kiếm ở một người yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 10 cách để phát triển trí thông minh cảm xúc của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Huấn luyện bộ não không làm bạn thông minh hơn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn có thể quá thu hút hoặc quá thông minh hay không? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Đừng lãng phí 2 giờ đồng hồ giá trị và có năng suất nhất của bạn trong ngày Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cách tiếp cận khoa học để thay đổi cuộc sống của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn không thể thay đổi người khác, nhưng họ thay đổi khi bạn thay đổi Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] 6 bước hàn gắn mối quan hệ của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Đừng thành lập một công ty cùng bạn bè của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 10 điều bạn chưa biết về lòng tự trọng Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Một cách tốt hơn để giải quyết các vấn đề của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cho bản thân bạn sự lựa chọn không làm gì cả Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Một việc bạn cần làm để tìm thấy hạnh phúc đích thực Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao bạn nên trân trọng những giây phút bình thường trong cuộc sống Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Tình Yêu] Làm sao bạn biết bạn đang yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Khi người bạn yêu không hạnh phúc Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Tại sao theo đuổi đam mê của bạn không đem lại hạnh phúc Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Điều đàn ông và phụ nữ thấy quyến rũ có thể làm bạn ngạc nhiên Quà Tặng Cuộc Sống 0