[Ngoại ngữ] Làm thế nào để học tiếng anh hiệu quả

sky

Thành viên năng động
Chúng ta đã biết, ngày nay tiếng Anh đã trở thành một phần không thể thiếu đối với đời sống của chúng ta. Có người học tiếng Anh để giao tiếp trong công việc của họ, có người thì học tiếng anh với niềm say mê tiếng anh, về văn hóa của các nước sử dụng tiếng anh làm ngôn ngữ chính của mình như Anh, Mỹ, Úc,… nhưng cũng có người học tiếng Anh để làm công cụ đắc lực trong học tập, nghiên cứu như sinh viên, học sinh, …. Vậy học tiếng anh như thế nào đây cho phù hợp với mục đích của mình là một câu hỏi khá khó trả lời. Chính vì vậy, mình lập box này để cùng các bạn trả lời các câu hỏi mà các bạn đặt ra (mình không thể trả lời được hết đâu, chỉ một số câu mình biết thôi, mình mong các bạn khác trong CLB cũng như thành viên của forum sẽ giúp mình trả lời các câu hỏi đó, để mong các bạn cùng tiến bộ trong con đường chinh phục tiếng anh của mình) và cũng để cung cấp thêm cho các bạn những kiến thức mới về tiếng anh cũng như những tài liệu và cũng mong các bạn ủng hộ đóng góp thêm nha, thân chào!
Vì đây là forum về cách học tiếng anh nên khuyến khích các bạn đăng các topic của mình bằng tiếng anh (nên nhớ là tiếng anh chuẩn nha, chứ không phải tiếng anh của các bác lái xe ôm đâu nha,…) nhưng nếu khó quá thì viết tiếng Việt cũng được (nhớ có dấu nha)
Mình xin mở đầu forum bằng bài viết Cách học tiếng Anh (method for learning English in General)
I. Part 1: Mở đầu: Nhập môn Tiếng Anh (Introducing to English)
1. Xác định mục đích (determine your purpose): Theo mình thì khi học tiếng anh thì đầu tiên các bạn nên xác định rõ mục đích của mình là gì để rồi từ đó có kế hoạch, phương pháp học tập cho phù hơp. Vd, bạn học tiếng anh để giao tiếp trong công việc thì bạn cần đầu tư kĩ về nghe nói, khả năng giao tiếp của mình. Còn nếu như dùng trong học tập, nghiên cứu thì bạn phải trau dồi vốn từ của mình càng nhiều càng tốt, cách đọc tiếng anh, và không thể thể thiếu cách viết sao cho đúng, cho hay. Hay các bạn học tiếng anh để mở rộng kiến thức của mình thì cần trau dồi vốn từ, phong tục tập quán của đất nước mình muốn tìm hiểu.
2. Xác định thái độ (determine your attitude): đây là một phần rất quan trọng trong tiến trình học tiếng anh, mình xem nó chiếm 50 % sự thành công của một người. Sau khi xác định mục đích của mình thì phần xác định thái độ tương đối là dễ. Bên cạnh đó bạn phải tập cho mình thói quen lập kế hoạch học tiếng anh thật khoa học. Cũng như bao người khác, mình khuyên các bạn là nên mỗi ngày học tiếng anh một chút (khoảng 45 phút là được rồi) còn tốt hơn một tuần học một lần (mỗi lần 5 tiếng)
3. Xác định thời gian học cho thích hợp (set your schedule): mình xin đưa ra gợi ý như sau:
Đối với các bạn học tiếng anh để học tập nghiên cứu (có thể dùng để thi các bằng quốc tế như TOEFL iBT, TOEIC, hay IELTS) mỗi ngày nên học 1,5 tiếng tiếng anh, cụ thể như sau:
· 30’ để nghe, nói giao tiếp
· 15’ để đọc
· 15’ học từ
· 30’ học viết + ngữ pháp
Và nên sắp xếp thời gian học sao cho mình cảm thấy thoải mái nhất, và minh mẫn nhất.
Trong Part 2: mình xin đưa ra phương pháp học tập cho từng kĩ năng một
II. Part 2: Phương pháp học cho từng kĩ năng (strategies for each skills):
1. Từ vựng (vocabulary): mình xem phần này là quan trọng nhất vì học gì thì gì nếu bạn có vốn từ vựng càng phong phú thì càng có lợi (đúng không J)
a. Đầu tiên, các bạn nên đặt ra mục tiêu của mình, (theo mình tốt nhất mỗi ngày nên học từ 5 đến 10 từ là đủ rồi, hằng tháng bạn sẽ có được 200 từ và mỗi năm bạn sẽ có thể có khoảng 2000 từ, một con số cũng lớn đó đủ có thể cho bạn giao tiếp đơn giản rồi đó).
b. Tiếp theo, bạn nên có một cuốn từ điển bên mình. Mình xin đưa ra 2 phương án
1 là đối với các bạn mới bắt đầu học tiếng anh thì nên chuẩn bị cho mình các cuốn từ điển Anh-Việt loại nhỏ thôi (loại bỏ túi cũng được) để nâng cao vốn từ của mình lên một mức khá hơn
2 là đối với các bạn đã học được tiếng anh khoảng 2, 3 năm gì rồi, đã có vốn từ vựng kha khá rồi thì nên chuyển sang dùng từ điên Anh-Anh của các nhà xuất bản nổi tiếng như: Oxford (mình khuyên dùng cuốn Advanced learner là tốt nhất), Cambridge, Macmilan, Longman hay là của Collins. Và các bạn nên học các từ quan trọng, phổ biến nhất trong tiếng anh được đánh dấu bằng các chìa khóa hay các dấu sao (càng nhiều sao càng quan trọng) mục đích của việc học các từ này là sẽ giúp các bạn hiểu nghĩa các từ khác được định nghĩa sau này.
c. Hệ thống ghi chép từ: theo mình các bạn có thể tự do ghi chép từ của mình ở đâu cũng được (có thể là ghi lên các notes rồi dán khắp phòng của mình để học cũng được, hay có thể ghi vào một cuốn sổ nhỏ, mang theo bên mình, lúc nào rảnh lấy ra học cũng được, hay dùng cái laptop của mình hay mobile là sổ ghi chép từ cũng được, nói chung là tùy bạn, miễn sao bạn cảm thấy thoải mái là được
d. Nguyên tắc chính để học từ vựng:
1. Sự “bất ngờ”: vd bạn học một từ nào đó, sau đó bạn giao tiếp, bạn xem tivi hay nghe một bản nhạc nào đó mà từ đó lại xuất hiện, thì lúc đó bạn sẽ nhớ từ đó rất lâu:
2. Sự “luyện tập”: bạn càng gặp một từ nào đó nhiều bao nhiêu thì bạn sẽ nhớ càng lâu (thông thường là 7 lần là bạn sẽ nhớ luôn) nên bạn đọc nhiều, nghe nhiều, giao tiếp nhiều thì càng dễ nhớ từ hơn vì tần suất sử dụng từ đó càng nhiều, và điều không thể thiếu là phải ôn lại từ đã học.
3. Sự “liên kết”: khi bạn học một từ, bạn phải liên kết từ đó với các sự vật hiện tượng quen thuộc, hay các từ đã học, tạo thành một câu, hay một câu thơ gì đó, thì lúc đó bạn sẽ nhớ tốt hơn
e. Nguồn từ để học: có nhiều cách để bạn có thể làm điều này:
1. Tốt nhất là trong khi học tập nghiên cứu bạn thấy từ mới rồi học luôn (một công đôi chuyện vì biết được nội dung của bài học vừa nhớ được từ được sử dụng trong ngữ cảnh nào)
2. Có thể học các từ được xem như là rất quan trọng trong từ điển như mình nói ở trên.
3. Có thể học từ vựng theo các sách học từ theo chủ đề, các sách này bán rất nhiều trên thị trường (giúp các bạn mở rộng vốn từ vựng của bạn rất nhiều đấy).
f. Khi học một từ các bạn cần học những nội dung sau:
· Nghĩa (meaning): cái này thì chắc chằn rồi
· Cách phát âm (pronounciation): cái này cũng khỏi phải bàn, các bạn nên đọc to cách phát âm ra ha.
· Các ví dụ (example): cái này thì chỉ có trong các từ điển Anh-anh thôi
· Cách sử dụng (usage):
· Các yếu tố khác (others): như các từ đồng nghĩa (synonym) hay trái nghĩa (acronym) hay các từ bà con (relatives, các điểm ngữ pháp cần chú ý (vd: avoid +Ving….)

2. Ngữ pháp (Grammar): cách học tiếng anh ngày nay khác với cách học tiếng anh lúc trước, ngữ pháp là một phần quan trọng, nó giúp bạn viết, nói, giao tiếp đúng. Tuy nhiên bạn không cần đầu tư kĩ quá về ngữ pháp (trừ trường hợp các bạn phải thi các cuộc thi yêu cầu ngữ pháp nhiều). Theo mình thì nên học ngữ pháp tới mức độ trung cấp là được, là đủ để học tập nghiên cứu rồi (ngoại trừ các bạn học chuyên về tiếng anh thì phải học đến mức độ cao cấp). Và dù gì đi nữa, học ngữ pháp đều nhằm mục đích là để mình nói đúng, viết đúng, dùng đúng. Các bạn chỉ cần làm thêm các bài tập ngữ pháp của các sách trong nước như của Mai Lan Hương,… hoặc các bạn nếu muốn biết thêm, hiểu rõ thêm cách dùng ngữ pháp thì có thể coi các sách của nước ngoài như của oxford, Cambridge hay của Longman cũng được. Cái này mình xin đề cập trong các topic sau ha, (sẽ tập hợp những điểm ngữ pháp căn bản mà bạn cần biết ha).
3. Đọc (reading): có 2 cách đọc như sau:
a. Đọc để phục vụ học tập, nghiên cứu, biết thêm thông tin. Đối với cách đọc này thì các bạn nên làm theo các bước sau:
Lựa chọn bài đọc cho phù hợp với mình cả về trình độ và lĩnh vực mình quan tâm.
· Về độ khó: cũng được chia ra như sau: khó (khoảng 70% từ mới), vừa (khoảng 50 % từ mới), dễ ( khoảng 10-20% từ mới) công việc này rất quan trọng các bạn nên đọc lướt qua trước để xác định cho phù hợp. (không nên đọc những bài dễ quá vì sẽ không giúp mình nâng cao trình độ, cũng như các bài khó quá vì mình sẽ nản, chỉ nên đọc các bài vừa sức với mình thôi)
· Về lĩnh vực: mình quan tâm đến chủ đề nào thì chỉ đọc các bài đọc liên quan đến chủ đề đó thôi, không nên đọc lan man, tốn thì giờ
· Các bước khi đọc:
1. Đọc trước các tiêu đề, những gì nổi bật nhất từ bài đọc đó (như in đậm, hình ảnh, gạch chân, v.v..) để xác định các kiến thức cũng như từ vựng có liên quan đến chủ đề cần đọc
2. Đọc kĩ các câu mở đầu của một đoạn vì nó thường chứa thông tin quan trọng nhất của toàn bài, giúp bạn hình dung được nội dung của bài viết.
3. Tiến hành đọc cụ thể chính thức: đọc kĩ nội dung từng đoạn
· Các việc không nên làm khi đọc:
1. Tra từ mới. Khi đọc mà thấy từ mới thì tạm thời đánh dấu, hoặc gạch chân rồi đọc tiếp cho hiểu được đại ý của toàn bài (vì khi bạn tra từ thì sẽ ngắt mạch suy nghĩ của bạn, khó nắm bắt được ý chính của đoạn), sau khi đọc xong toàn bộ bài thì lúc này mới tra từ mới để giúp mình hiểu sâu hơn cũng như học từ (theo mình chỉ nên tra những từ mà làm cho đại ý của toàn bài trở nên khó hiểu thôi, còn những từ khác có thể đoán nghĩa được thì thôi)
2. Đọc thầm bằng cách lẩm nhẩm bằng miệng: vì nó sẽ hạn chế tốc độ đọc cũng như khả năng hiển khái quát toàn bài của bạn. Mình đọc lấy ý là chính, trừ trường hợp bạn đọc để sữa lỗi chính tả hay lỗi ý thì cần đọc to.
3. Đọc từng chữ, sẽ hạn chế tộc độ đọc của bạn, các bạn nên đọc thành cụm từ, và bỏ những từ không cần thiết như is, are, of,…
4. Đọc quay lại: khi bạn không chắc ý nghĩa của câu mình vừa đọc có đúng hay không thì bạn có xu hướng đọc quay lại, điều này là không nên vì theo các nhà nghiên cứu thì thói quen này không giúp bạn hiểu thêm nghĩa của câu mà còn làm giảm tốc độ đọc của bạn nữa đấy. Hãy nên nhớ rằng, tốc độ đọc càng nhanh, bạn càng tập trung, bạn càng hiệu nội dung của bài
· Các việc nên làm khi đọc
1. Đánh dấu những chỗ cần thiết để quay lại đọc sau khi cần thiết
2. Nên ghi chú (Take Notes) điều này sẽ giúp bạn hiểu sâu hơn nội dung của bài (dĩ nhiên là chỉ nên làm sau khi đọc xong. (theo mình các bạn nên sử dụng mindmap)
· Các nguồn tài liệu: tùy thuộc các bạn, các bạn có thể lấy tài liệu trong lớp, hoặc lên thư viện và Internet là một nguồn tài liệu phong phú (như các bản tin NEWS, hoặc các bài báo cáo Report, các bài giảng của thầy cô)
b. Đọc để tham dự các cuộc thi: chỉ khác với cách đọc thông thường ở chỗ là các bạn phải ngay lập tức xác định được nội dung khái quát của bài đọc đó (nó nói về cái gì) rồi nhanh chóng sang phần câu hỏi để trả lời câu hỏi, hỏi câu nào thì đọc kĩ phần đó để trả lời thôi (mình sẽ có một box riêng để thảo luận các câu trả lời cho từng câu hỏi cho các cuộc thi thường gặp sau).
4. Nghe (listening): đây là môn được xem như là điểm yếu của dân Việt Nam mình, vì vậy các bạn cần chú ý kĩ ha.
· Các thiết bị hỗ trợ: các bạn có rất nhiều cách để nghe, có thể nghe bằng băng cassete (mình không thích loại này lắm vì rất khó nghe, và thường bị nhòe, các bạn thi bằng a, b, c thì phải tạm chịu chấp nhận thôi), đĩa CD, và nếu có điều kiện thì các bạn nên mua Mp3, hay Mp4 cũng được vừa nghe nhạc vừa nghe tiếng anh luôn cho tiện, và nếu bạn có điều kiện hơn nữa thì bạn nên có một cái computer hoặc một laptop, nó sẽ giúp bạn rất nhiều sau này đấy). Và đặc biệt là các bạn nghe các bài nói dài (trên 3’) thì cần phải có bút chì và một cuốn sổ để take notes nữa ha.
· Các nguồn tài liệu (tốt nhất là có các transcript đi kèm): các bạn có thể nghe các tài liệu của các khóa học mà bạn đang theo học, hoặc có thể mua hoặc mượn các sách luyện nghe như Listen First, Listen carefully (sơ cấp), hoặc cách sách luyện thi TOEIC ® hoặc TOEFL iBT ®,hoặc IELTS. Hoặc bạn có thể nghe các bản tin, các bài nghe trên Internet (rất tốt đấy, mình xin giới thiệu một số trang web như: Voanews.com/specialenglish, voanews.com, bbcnews.com hoặc bbc learning English hoặc Npr.com). Ngoài ra nghe các kênh nước ngoài trên tivi cũng là một cách hay (mình xin giới thiệu một số kênh như CNN, BBC, National Geographic, Star world, discovery chanel, Disney channel)
· Các việc cần làm trong khi nghe:
1. Xác định chủ đề bài nghe (cũng giống như đọc thôi)
2. Đối với các bạn chưa vững lắm:
a. Nghe lần 1 xác định nội dung chính (main idea) và ghi ra các từ nghe được.
b. Nghe lần 2, 3, 4 bổ sung các thông tin chưa nghe và hiểu được khoảng 70% nội dung của bài là được và tiến hành trả lời câu hỏi nếu cần
c. Nghe và đọc to theo các transcript và bổ sung những thông tin mà mình không nghe được. và tiến hành học từ mới.
3. Đối với các bạn đã vững rồi thì cứ tiếp tục luyện tập theo cách mà mình thích và thêm phần nói lại bài nghe theo cách của mình dựa trên các notes mà mình ghi được.
· Các lưu ý khi take notes:
1. Không nên take notes quá nhiều vì sẽ gây mất tập trung khi nghe, chi ghi những keywords, những sự kiện khó nhớ
2. Ghi các main idea và các important example
3. Sử dụng các từ viết tắt một cách khoa học, không nên tùy tiện quá vì sẽ mất thời gian để hiểu (vd như example, có thể viết là e.g. hoặc and - & hoặc because – b/c) mình sẽ cung cấp các từ viết tắt thường dùng sau ha.
4. Có nhiều cách take notes có thể take notes theo outline, hoặc sử dụng mindmap (mình khuyên là nên dùng cách này ha).
5. Và chú ý nghe thật kĩ phần đầu và phần cuối của bài nghe cũng như là giọng điệu, thái độ của người nói, vì sẽ giúp mình hiểu được ý nghĩa của toàn bài dễ hơn và phải takes notes các từ quan trong như:
+ được nhấn mạnh
+ được nhắc lại nhiều lần
+ những từ mà người nói muốn nhấn mạnh…
5. Nói (speaking): đây cũng xem như là một phần khó nuốt cuả học sinh Việt Nam
Và để nói tốt thì mình cần phải làm những việc sau đây:
· Luyện cách phát âm: khi bạn học từ mới, các bạn phải đọc to từ đó lên. Đặt trong ngữ cảnh một câu thì cách nói sẽ khác vì vậy tập nói các câu đơn giản trong giao tiếp. Và khi nghe như mình đã nói ở trên thì phải ghi tập đọc theo giọng cũng như là ngữ điệu của người bản xứ để mình có một giọng đọc tốt và cũng cần lưu ý như sau:
1. Phải xác định rõ mình đang học theo tiếng Anh của người anh hay tiếng anh của người Mỹ. vì chúng có sự phát âm khác nhau như giọng người miền Bắc và miền Nam của mình đấy mà, học theo tiếng nào thi học theo một cái thôi, không thì sẽ lẫn lộn đấy. Ví dụ: phần trong tiếng anh: người Anh nói Later /lây tờ/ còn người mỹ sẽ nói là /lây đờ r/
2. Không nên đọc điệu quá mức cần thiết vì sẽ làm cho người nghe khó hiểu, khó chịu và sẽ làm giảm tốc độ nói cũng như sự tự nhiên của ngôn ngữ giao tiếp
· Tiến hành nói những bài nói đơn giản: sau khi bạn đã luyện cách phát âm cũng như ngữ điệu bạn có thể bước qua một trình độ mới đó là nói những bài nói đơn giản. có 2 loại
1. Nói theo một chủ đề cho trước. Bạn nên ghi ra giấy những ý mà mình muốn nói rồi nói thật to, rõ bài nói của mình
2. Nói thuật lại: có nghĩa là sau khi bạn đọc một bài đọc, bạn nghe một bài nghe thì bạn nói lại những ý chính bằng lời văn của mình dựa trên các take notes của mình có sẵn (điều này rất có lợi khi bạn tham gia các kì thi Như TOEFL iBT ® hoặc TOEIC ®.
Các bạn có thể ghi âm lại bài nói của mình, sau đó nghe lại xem mình có phát âm có chuẩn không, có rõ không, có mạch lạc, có dễ hiểu không. Các bạn sẽ thấy tiến bộ rõ rệt đó
· Giao tiếp với bạn bè, thầy cô, hoặc có điều kiện hơn nữa thì giao tiếp với người nước ngoài. Các bạn nên mạnh dạn nói chuyện với bạn bè bằng tiếng anh những lúc thích hợp ví dụ như khi đi dã ngoại, trong lớp tiếng anh yêu cầu giao tiếp bằng tiếng anh thôi. Hoặc các bạn có thể tham gia các câu lạc bộ tiếng anh của trường, của ktx, của địa phương. Và các bạn có điều kiện hơn nữa thì có thể tham gia các trại hè, cắm trại mà chỉ sử dụng toàn tiếng anh thôi. Và đặc biệt là các bạn ở các thành phố du lich thì có thể nói chuyện với khách nước ngoài (nhưng các bạn phải cẩn thận đấy!) Nếu không có điều kiên như trên thì bạn có thể sử dụng Internet để giao tiếp. Bạn có thể tham gia các forum nói tiếng anh và lập các chatroom nói tiếng anh cũng là một ý kiến rất là hay, bạn có thể sử dụng các phần mềm như Yahoo! Messenger, Google Talk, hay Pen Talk, hay Skype nhưng các bạn phải hết sức cẩn thận đấy, không nên đưa bất cứ thông tin cá nhân quan trong nào cho người lạ đó như số điện thoại, địa chỉ, hay mã số ngân hàng và nếu lắm thì cũng chỉ cung cấp email của mình thôi ha, bạn nên lịch sự khi giao tiếp trên mạng nha.

6. Viết (writing): đây không chỉ đơn thuần là chỉ viết thành câu như trong các bài tập ngữ pháp, mà ở đây là viết thành các bài essay, các report, vv…. Mình ở đây xin nói về phần essay thôi
· Các bạn phải quen thuộc các điểm ngữ pháp thường dùng (như mình đã nói rồi, không cần phải cao siêu gì hết chỉ cần trung cấp là đủ rồi ha), các bạn phải tập viết thành các câu hoàn chỉnh.
· Các việc trong khi viết:
1. Chuẩn bị viết: + xác định nội dung, yêu cầu của chủ đề định viết
+Tìm ý trước khi viết (brainstorming) việc này hết sức là quan trọng giống khi viết văn tiếng Việt vậy, một lần nữa mình khuyên các bạn nên sử dụng mindmap để viết ha, cứ nghĩ ra ý gì thì viết vào, không cần biết nó có phù hợp hay không
+sắp xếp các ý cần viết, nếu các bạn dùng mindmap ghi số thứ tự các ý cần viết và bỏ đi những gì không cần thiết
2. Tiến hành viết:
a. Đối với viết trên máy
+ nên viết các ý chính (topic) của các đoạn phần thân bài trước (body) rồi phát triển các ý trong đoạn như theo mindmap (phải có đủ lí lẽ và dẫn chứng (details and example) để thuyết phục
+ sau đó viết kết bài (conclusion) (mục đích của kết bài là tóm tắt các ý chính, gây ấn tượng cho người đọc có thể là bằng câu hỏi, một câu nói Shock)
+ cuối cùng dựa trên thân bài (body) và kết bài (conclusion) viết mởi bài (introduction)
b. Đối với viết tay thì phải làm đúng theo trình tự 3 phần Mở bài, thân bài, kết bài.
3. Kết thúc viết: cần kiểm tra những lỗi sau:
+ lỗi nội dung: không đủ example để support
+ lỗi ngữ pháp, lỗi dùng từ (cần phải đọc to để phát hiện những lỗi này)
· Nên đọc các bài mẫu, các bài chuẩn để có được văn phong hay và chuẩn nhưng lưu ý là vẫn phải nêu chính kiên riêng của mình
:dacy:Nói tóm lại: học tiếng anh là một quá trình, thành công hay không là do bạn, bạn cứ cố gắng hết sức thì bạn nhất định sẽ được toại nguyện thôi. Hay luôn luyện tập thiệt nhiều và luôn đồng hành cùng forum clbescktx.darkbb.com ha

Bình luận bằng Facebook