Những suy nghĩ :khi người xấu....LÀ CHÍNH BẠN

nhok_con1991

Thanh viên kỳ cựu
Có lẽ các bạn cũng đã được biết rất nhiều tình huống,rất nhiều lời khuyên,lời răn dạy từ người khác khi bạn làm sai!!Hay chính bản thân bạn là người dạy cho người đang mắc sai lầm đó những điều bạn biết,những điều đúng.Và lúc đó,bạn nghĩ gì khi bạn là người tốt,người giúp đỡ những kẻ đi sai đường:

"Nếu" là mình,có thể mình sẽ nghĩ:
- Mình đã làm được một điều tốt,mình là người tốt.
- Mình không hoàn toàn tốt,nhưng mà mình đã giúp được người ấy.
- Mong lời khuyên của mình một phần nào đó giúp được người ấy.
- ......

"Nếu" là kieuphuong ,bạn sẽ có suy nghĩ gì lúc đó:
-............

Nhưng khoan,các bạn à!!Điều mà mình đang nói tới nãy giờ,đó chỉ là mặt gốc,cái mà mọi người hay đề cập tới,cái mà ai cũng suy nghĩ tới khi giúp một ai.

Điều mà mình muốn đề cập tới,chính là :
>> Bạn sẽ có suy nghĩ gì khi người đi sai đường,người xấu: là chính bạn.<<
Mình kể một chút về mình nhé:
Hồi nhỏ,mỗi khi mình làm sai,cảm giác đầu tiên của mình là sợ,sợ ai đó bắt gặp,sợ họ sẽ đi mắch với gia đình mình,sợ bị đòn...rồi mình tìm cách che giấu lỗi lầm đó đi,giấu nó,nói dối của che dối tội lỗi đó đi.Mình thành công,lúc đó mình thành công các bạn à!!Rồi 1 lần,2 lần rồi nhiều lần,có lẽ đã có ai phát hiện rằng mình nói dối,nhưng họ bỏ qua!Mình nhận ra điều đó nhưng mình im lặng,cảm giác lúc này của mình là: tội lỗi,hối hận và buồn.Mình đã làm điều không tốt!!!
Rồi lớn lên,nhiều cái sai sót,nhiều lỗi lầm hơn nữa,nhỏ có,to cũng có, xuất phát nơi mình!!Có cái mình nói thật,nhưng có cái..mình lại giấu.Cảm giác tội lỗi,hối hận lại tới!!Khi đó,mình tìm bạn,những người "bạn" mà mình nghĩ rằng có thể nói hết tâm sự,nói hết những lỗi sai,những hành động có tội của mình..Để "bạn" cho mình lời khuyên,để bạn...người "tha thứ" cho mình.Nhưng...có lẽ,sự thật đã khác với suy nghĩ của mình.Mình nói ra,"bạn" biết,mình nói ra,"bạn" chia sẽ,mình nói ra "bạn" cho mình lời khuyên.Nhưng...."bạn" ngày càng xa mình,"bạn" không còn thân với mình,"bạn" không còn là "bạn" mình nữa..........

Vì sao nhỉ??có phải họ thấy mình là người xấu,có phải khi họ biết mình là người không tốt,họ tránh né mình,xa lánh mình."Bạn"....không còn thân thiết với mình như ngày xưa..Có phải vì thế?????
Ai khi làm điều gì sai,dù cho có che lấp đi,dù cho có giấu đi,họ vẫn cảm thấy tội lỗi đó đè nặng trong lòng!!Họ cảm thấy cần một ai đó sẻ chia,nhưng rồi họ sợ,sợ khi người lắng nghe họ,những người bạn,sẽ xa lánh họ vì....những lỗi lầm của họ.Mình cũng thế.

Hiện tại,mình có lỗi với rất nhiều người,mình biết chứ.Mình có lỗi,mình muốn xin lỗi họ,nhưng.....mình sợ.....

Đó là suy nghĩ của mình,khi bản thân mình: là người xấu,người..làm việc xấu.Thế có ai khi cho một người xấu : Lời Khuyên,họ nghĩ tới...suy nghĩ của người xấu đó như thế nào không?

CÁC BẠN???NHỮNG LÚC NHƯ THẾ,CÁC BẠN NGHĨ GÌ?

ngocem28

Thanh viên kỳ cựu
Uh đúng lắm khi làm việc xấu ai mà không sợ cơ chứ. Chị mình cũng vậy chị mới làm hư cái tủ lạnh của bà chủ. Chị hỏi mình có sao không vì chị chỉ sơ ý hà chứ không cố ý đâu. Mình nói rằng tủ lạnh này có sự cố thì báo cho chủ để sửa còn ai làm hư tính sau. Nhưng chị bảo rằng nếu mà nói thì chị bị la dữ lắm thế là chị im re. Thế là chuyện gì đến cũng đến tủ lạnh hư. Người chủ thấy cũng không nói gì chỉ bảo tủ lạnh này hư rồi kêu người tới sửa. Thế là chị thoát nạn rồi. Ở đây cho thấy rằng dù cố ý hay vì đâu đi nữa thì cũng phải nói ra để khắc phục nếu không hậu quả sẽ tồi tệ hơn. Nhưng mà nói ra được thì bạn sẽ nhẹ nhàng hơn, thanh thản hơn vì mình không còn cảm thấy tội lỗi đề nặng trong người nữa. Nhưng ai có can đảm để làm việc đó ???. Thôi cứ tập dần từ những lỗi nhỏ nhặt nhất rồi đến chuyện to tát hơn. nói chung là phải rèn luyện thôi. Còn việc tại sao khi mình nói ra những tội lỗi của mình cho người khác nghe họ sẽ xa lánh bạn... Cũng giống như mình thôi khi mình bảo chị đi nói tủ lạnh hư đi thì chị không nghe. Chị chỉ cần 1 người để chia sẻ xem thử lỗi lầm của mình có sao không???.Chắc tại vì lời khuyên của mình chưa đủ mạnh chưa tạo được niềm tin, nên...Vì thế khi có lỗi lầm hay có chuyện gì khó nói chúng ta hãy nói với những người thân nhất của mình nhất là Mẹ. Không ai thương mình nhất trên đời bằng mẹ. Mẹ có thể sẽ chia dù bạn có lỗi đến đâu đi nữa mẹ vẫn dang rộng vòng tay đón bạn. Còn bạn bị người khác xa lánh có thể bạn đã chọn sai đối tượng để giãi bày tâm sự. Hay có lẽ người nghe đã thiếu cảm thông, không suy nghĩ, không hiểu bạn hoặc vì nguyên nhân nào đó...
Thế có ai khi cho một người xấu : Lời Khuyên,họ nghĩ tới...suy nghĩ của người xấu đó không?
Câu hỏi hơi găng đây. Theo mình khi khuyên ai thì phải nên (có thể thui nha) đặt tâm trạng của mình vào tâm trạng của họ xem coi họ vì sao là 1 người xấu. Có thể vì nhiều nguyên nhân khách quan, chủ quan. Nhưng cuối cùng là họ có chịu sửa đổi hay không mới là điều quan trọng. Còn bạn à người xấu rùi thì bây giờ phải làm sao cho người khác không nghĩ xấu về bạn nữa. Bạn phải sống thật tốt, hay giúp đỡ mọi người...và phải cố gắng thật cố gắng sửa sai những lỗi lầm mà mình mắc phải. Có thế thì mọi người mới nhìn nhận bạn ở 1 khía cạnh mới " Người đẹp".:kinhngac:

nhok_con1991

Thanh viên kỳ cựu
xin lỗi khi mình nói rằng: mình và mẹ mình.. không cùng quan điểm,rất ít nói chuyện với nhau,mình không thể chia sẻ điều gì...với mẹ được.Gia đình??không có tiếng nói của mình,gia đình mình,chỉ có sự im lặng,đối chọi,hiềm khích,ganh ghét....tình cảm có chứ,nhưng nhỏ nhoi,ít ỏi...Mình không nói chuyện với gia đính,không tâm sự với gia đình điều gì cả,từ cách đây 4 năm rồi.Vì điều đó mà gia đính không hiểu mình??có lẽ thế!Mình cũng muốn được như bao gia đình khác,có sự lắng nghe,có thể tâm sự giữa thành viên trong gia đình,có tiếng nói của người con,người cháu..nhưng...điều đó không thể trong gia đình mình.Từ nhỏ mình đã là người không cha,mẹ mình vửa là mẹ,vửa là cha.Nhưng mẹ vẫn chỉ là mẹ,không thể thay hết hoàn toàn nhiệm vụ của một người cha.Đôi khi mình muốn kể 1 câu chuyện,1 chút tâm sự cho gia đình nghe..tiếng đầu tiên của mình nhận được từ mọi người,là tiếng la,tiếng chửi....đôi khi mình thèm 1 lần thử cảm giác được ngồi nói chuyện với cha...nhưng không thể được nữa...Hiện tại mình chỉ có thể tâm sự được hết mọi việc với 1 người.đó là MÌNH,bản thân mình!không phải vì mình tự kỷ,mà do chỉ có mình,mới hiểu mình cần gì và muốn gì...dù mình biết,1 mình thì chẳng thể làm gì...có tự mình nói ra thì đó chỉ là khía cạnh của riêng mình...tự mình hiểu mà thôi.Mà xã hội,thì không tồn tai :1 mình mình...nên mình chỉ còn nhìn thấy...sự lạc lõng.
Mình ra đường,mình tìm bạn,mình tâm sự,mình nói chuyện,đó là những khi mình bộc lộ con người mình..nhưng..mình bộc lộ điều gì,thì đó....sẽ như điều mình đã nói trên..bạn bè lại xa mình...vì họ nhận thấy...điều xấu xa...nơi mình....
=>> có nhiều,nhiều bạn,để rồi...chỉ mình làm bạn được..với chính mình.
Mình biết,rất nhiều người sẽ cho mình tự khép mình mà thôi.Vì mình vẫn còn mọi người.Nhưng..thật sự...mình chẳng thể thay đổi được việc:mình đơn độc trong tim mình........Mình xấu..từ cái suy nghĩ...mình xấu...từ cách đối xử với bạn...mình còn sai nhiều nhiều lắm.......................

ngocem28

Thanh viên kỳ cựu
uh xin lỗi mình cũng không biết là bạn cũng không nói chuyện được với mẹ bạn. Mình còn đủ cha lẫn mẹ nhưng mình cũng không hiểu được họ. Nói chung là pame không diễn tả tình cảm bằng biểu hiện bề ngoài bạn ạ. Từ nhỏ mình cũng hổng biết được thương yêu là gì. khi lớn lên đi học xa nhà mới thấy những người bên cạnh mình quan trọng bấy nhiêu. mình rất nhớ họ. Khi mình bệnh má mình rất lo cho mình. Mình có tật là bệnh thì nằm lì hà. đó cũng là tính xấu của con người xấu phải hông??? vì mình mà phải để người khác lo lắng. Hết bệnh rồi mình mới biết rằng má mình rất thương mình mà. Mẹ của bạn cũng yêu bạn lắm đấy thui
"Hiện tại mình chỉ có thể tâm sự được hết mọi việc với 1 người.đó là MÌNH,bản thân mình!không phải vì mình tự kỷ,mà do chỉ có mình,mới hiểu mình cần gì và muốn gì...dù mình biết,1 mình thì chẳng thể làm gì...có tự mình nói ra thì đó chỉ là khía cạnh của riêng mình...tự mình hiểu mà thôi.Mà xã hội,thì không tồn tai :1 mình mình...nên mình chỉ còn nhìn thấy...sự lạc lõng." uh bạn cũng giống mình thui từ nhỏ mình không thích nói chuyện với ai mình sống nghiêng về nội tâm bạn ạ. Những gì liên quan tới mình ít ai biết lắm(trừ khi mình nói ra). Nhưng mà do tâm sự hết với một người là chính Mình nen nhiều khi người ta cũng bảo tui khùng khùng điên điên gì đó. túm lại là tui thấy bạn quanh quẩn của cái vòng người xấu việc xấu,...mình thấy bạn nên mở rộng lòng mình làm quen với nhìu người bạn nữa. Khi quen với các bạn thì các bạn sẽ quýnh giá coi bạn có là người xấu hay không??? chứ bạn chứ như vậy thì chỉ có bạn mới tự giúp bạn được thui. Còn chuyện tâm sự với những người thân nhất àh. bạn không còn ai thân nhất để tâm sự hay không ai muốn nghe bạn tâm sự. như vậy thì hãy nói với tui nè (nói nhỏ nghe thui nói lớn mấy bạn nghe chết). Tui là người ít nói nên giữ bí mật tốt lắm. cứ yên tâm " giao trứng cho ác". Mà nói thiệt tui cũng là người xấu mà tui làm rất nhìu chuyện xấu nhưng tui không thể kể cho ai nghe được kể cả tui vì tui ghê sợ chính mình. Nhưng tui nhận ra 1 điều là cần phải biết quên đi quá khứ vì tương lai còn rất nhìu thứ để làm. Nhìn bên ngoài thì không biết tui xấu đâu. chỉ ở bên trong bên trong có 1 con người mà tui ghê tởm tui căm thù. Và từ nay trở đi tui sẽ phải tiêu diệt nó. Bạn cũng tiêu diệt nó đi. Khi cánh cửa này đóng lại thì có cánh cửa khác mở ra mà. Chúc bạn tìm lại chính bạn.

BangTam73vn

Thành viên
Chào mọi người,
Tôi đăng ký tham gia diễn đàn này đã lâu, nhưng hôm nay lần đầu tiên mới vào đây xem bài viết của các bạn. Vì thấy chủ đề này hay hay nên mới vào viết vài dòng tham gia cho vui.
Tôi đã lớn tuổi rồi, gần 40, phải nói rằng đã trãi qua nhiều sự thăng trầm, biến đổi bể dâu của một đời người. Tất nhiên những sai lầm mà tôi mắc phải trên đường đời cũng rất nhiều, tội lỗi hay có khi làm kẻ xấu thôi thì nhiều vô kể. Chính bản thân tôi cũng biết lúc nào mình đang sai lầm, lúc nào mình có tội, khi nào mình đang là kẻ xấu. Phần lớn tôi dành thời gian để biện hộ cho những hành động của mình, nều cảm thấy biện hộ không thuyết phục nỗi bản thân mình tôi sẽ tự nhủ "Rồi cũng sẽ qua thôi, tất cả mọi chuyện rồi cũng sẽ trôi qua, quan trọng bây giờ mình cần phải làm gì đây?!"
Cứ vậy mà tôi đã trôi qua mấy mươi năm của cuộc sống. Và có một điều thật kinh khủng là tôi rất ít khi nào cảm thấy hối hận, tôi nghĩ có lẽ tôi là một người xấu đúng nghĩa!

tuanphi

Thanh viên kỳ cựu
Gởi chú nhok!

Hai a e mình giống nhau quá ha chú nhok. Anh từ nhỏ cũng ko được sống trong tình yêu thương của cha, đôi khi thèm lắm cái cảm giác được ngồi với cha, được trò chuyện với cha và nói tiếng thương cha. Nhưng điều đó vẫn mãi chỉ là giấc mơ mà thôi. Mẹ a cũng như mẹ chú vừa là mẹ vừa là cha. nhưng mẹ thì làm sao có thể thay thế được cha chứ ??? Dù biết rằng mẹ hy sinh rất nhìu để cho ta cuộc sống hạnh phúc nhưng cảm giác thiếu thốn tình yêu của cha thì vẫn mãi cứ theo ta suốt cuộc đời. Nhưng nhok àh, được sống trong vòng tay của mẹ là điều hạnh phúc nhất trên cuộc đời này rùi đấy, hãy mở lòng mình ra, hãy tập sẽ chia những điều giản dị nhất với Mẹ mình. Đừng để rùi mai này chính mình lại hối hận và ăn năn với những gì đã trải qua của ngày hôm qua. A thì mãi mãi ko được gọi Mẹ nữa rùi, chổ dựa vững chắc nhất của cuộc đời đã ko còn. Mất Mẹ là mất cả bầu trời, nói thật khi lúc Mẹ còn sống anh thường ko quan tâm tới Mẹ, đến lúc Mẹ bệnh cũng bỏ Mẹ một mình... để rùi giờ đây Mẹ đi rùi lúc nào trong anh cũng cảm thấy hối hận và than trách bản thân mình... sao vô tâm quá, sao bất hiếu quá. Đừng tự kỷ và trách mình nữa. Con trai đôi khi hơi khó mà tâm sự với Mẹ nhưng chú hãy một lần thẳng thắng và mạnh dạn nói lên suy nghĩ của mình với Mẹ, nói bằng sự chân thành, bằng tình yêu đối với Mẹ. Thì ko lý do gì mình bị chửi, bị la mắng cả.
So với những người khác chú cũng đã hạnh phúc hơn họ rùi vì bên chú còn có cả một bầu trời bao la, rộng lớn che chở. Hãy sống sao cho đúng với bổn phận của người con, yêu Mẹ nhìu hơn, chăm sóc Mẹ nhìu hơn nhok nhé!

Hãy nói đi rằng con yêu mẹ
Đừng chờ đến lúc Mẹ ra đi
Cũng đừng khắc lên bia đá vô tri
Những mỹ từ mà con chưa hề nói.

nhok_con1991

Thanh viên kỳ cựu
Và từ nay trở đi tui sẽ phải tiêu diệt nó. Bạn cũng tiêu diệt nó đi. Khi cánh cửa này đóng lại thì có cánh cửa khác mở ra mà

Vậy tụi mình cùng nhau tiêu diệt nó nhé!!Nhưng nó "mạnh" lắm đấy,tụi mình cần kiếm thêm người giúp không?Những người bạn

Và có một điều thật kinh khủng là tôi rất ít khi nào cảm thấy hối hận, tôi nghĩ có lẽ tôi là một người xấu đúng nghĩa!

một người xấu "đúng nghĩa",thật hay!!Điều đó có thể không??nhưng có gì là không thể khi ta có niềm tin!!Điều đó đúng mà

ĐỪNG đánh mất niềm tin vào bản thân mình. Chỉ cần tin là mình có thể làm được và bạn lại có lý do để cố gắng thực hiện điều đó.

chính mình đã hiểu như thế mà,sao mình lại quên nhỉ!thật có lỗi.

So với những người khác chú cũng đã hạnh phúc hơn họ rùi vì bên chú còn có cả một bầu trời bao la, rộng lớn che chở.

Bầu trời đó có "to" quá không?nó rộng lớn như thế,liệu nó có thể chú ý tới 1 mầm cây bé nhỏ này không?

ĐỪNG quên hy vọng, sự hy vọng cho bạn sức mạnh để tồn tại ngay khi bạn đang bị bỏ rơi.

Mình biết chứ,nhưng....không đơn giản thế!!Khó lắm!

ĐỪNG để những khó khăn đánh gục bạn, hãy kiên nhẫn rồi bạn sẽ vượt qua.

chính tôi cũng đã tự mình nhắc đến những điều đó mà,tôi biết,tôi đang hy vọng,tôi mong có niềm tin,tôi mong vượt qua khó khăn hiện tại.Đơn giản,tôi chưa biết cách,đơn giản,tôi không biết đi con đường nào?đơn giản,tôi chưa thể làm được.Tôi chỉ có tôi.

Nhưng mọi người,đừng lo,tôi hiểu mà.Tôi đang cố,tôi nói lên để được nghe lời nói từ mọi người,được nghe nhưng lời của người cùng hoàn cảnh.Tôi muốn họ,cùng tôi...thay đổi

Cám ơn mọi người

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Mình chỉ có một lời khuyên thôi, hãy cố gắng sống tốt vì chúng ta đâu ai muốn trở thành kẻ phản diện trong chính vở kịch cuộc đời của mình.

Bình luận bằng Facebook