....niềm tin...

bichlan

Thành viên năng động
con người ta, một khi đã mất đi niềm tin thì sẽ như thế nào?

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
con người ta, một khi đã mất đi niềm tin thì sẽ như thế nào?
Một topic quá ngắn nếu là một dòng chữ khác, một góc khác có lẽ Tú Cầu sẽ xóa mất nó, Không cho nó có cơ hội hiện diện trên diễn đàn nhưng câu hỏi này ngắn ngủi, vang lên như người người hỏi bên kia đang có một nỗi đau đáu nào đó, viết chỉ có được vậy thôi.
Hụt hững chăng? Đau đớn vì đã lỡ tin và niềm tin ấy bị phản bội. Hay chẳng qua chỉ là vận chữ vào chính bản thân mình rồi đoán lung tung. Một dòng chữ, một tâm trạng cần sẻ chia hay chỉ là một câu cho một phút ngẫu hứng.

Nửa mong rằng đây chỉ LÀ dòng topic cho vui vừa mong là một dòng chia sẻ chân thành, mẫu thuẫn quá vì nghĩ rằng nếu viết cho vui thì Bích Lan không phải gặp tình trạng " mất niềm tin " và " sẽ như thế nào?"

Viết cho Bích Lan những thực ra cũng là viết cho tất cả chúng ta những người đa phần còn rất trẻ.
Trong cuộc sống này chúng ta sống với thật nhiều niềm tin, tin vào mình , tin vào người thân, tin vào bạn bè, tin vào tha nhân. Và niềm tin ấy cho chúng ta sự sống và tồn tại. Có bao giờ bạn thấy niềm tin không, không sờ thấy nhìn thấy vô hình những lại hữu hình. Khi bạn đang hoài nghi là chúng ta phủ nhận cái hữu hình ấy và chọn cho mình một điểm chông chênh để nắm giữ.

Tuy rằng cuộc sống có bao giờ như ý ta, có bao giờ luôn bằng phẳng đâu, có nhiều những thử thách để ta vượt qua. Đôi khi bạn và tôi hoang mang hụt hẫng , chới với trong thế giới trong những con người quanh ta. Sợ hãi , đắn đo, ngại ngùng làm sao có thể bước tiếp.

Nhưng

Xây dựng cho mình một nền tảng vững vàng vào chính bản thân. Cuộc sống rộng lượng cho chúng ta rất nhiều , tất cả những cái chúng ta muốn chẳng qua bạn muốn đón nhận và cải biến nó như thế nào mà thôi. Tai để nghe, mắt để nhìn và bộ não để phận tích, trái tim để yêu thương vậy chúng ta đã có đủ mọi thứ để nhận định và phân tích vậy đủ để tin và tin.
Những người xung quanh ta luôn yêu thương và lắng nghe ta tạo cho ta niềm tin những chính bản thân bạn phải tạo cho mình niềm tin một cái gốc chín để đi, một cái gốc để sống.
Niềm tin ai cũng có thể nói được bằng những ngôn từ giản đơn những ai trong chúng ta có th êr nuôi dưỡng nó, giành lấy nó cho chính mình để khi sóng gió ta có thể can đảm để đứng vững.
Con người ta không thể sống mà không có niềm tin vào bất cứ thứ gì. Niềm tin cũng có những sức mạnh rất diệu kì của riêng nó.
Hãy trân trọng niềm tin đang có nơi mình, và làm giàu giá trị của niềm tin, cũng như phát huy sức mạnh của niềm tin bằng những hành động cụ thể đừng ngồi đón nhận , mất đi rồi lặng lẽ khóc!

Niềm tin để đi xa hơn, làm được nhiều hơn, thấu hiểu được nhiều thứ hơn... và niềm tin lớn hơn nữa khi ta dùng cái đầu để hiểu và con tim để duy trì niềm tin vô tận.

Mình đã đọc trên mạng một câu chuyện dài và niềm tin và người viết đã kết luận như thế này

“Khi niềm tin đổ vỡ, có bao giờ bạn tự trách mình, đã suy nghĩ quá sâu xa về một vấn đề, hay trách người vì những vô tình mà người đã vô tình tạo ra...
Xin bạn, khi yêu, hãy yêu hết lòng, hãy sống hết mình vì cuộc đời này. Bởi vì chúng ta chỉ có một đời để sống và một trái tim để yêu. Nếu lỡ có một lúc nào đó, bạn thất vọng vì nhận ra những điều mà ta từng nghĩ không như ta mong đợi, hãy cứ nghĩ rằng "Khi một người không yêu thương bạn như cách mà bạn mong muốn, không có nghĩa là người đó đã không yêu thương bạn hết lòng".

Để niềm tin không bao giờ mất đi...”

Xin hãy nhớ điều đó đừng để khi niềm tin mất đi rồi mới loay hoay tìm cách gầy dựng lại bởi có thể đến khi ấy bạn sẽ mất đi niềm tin vĩnh viễn vào chính bản thân bạn.

Bhji Onj

Thanh viên kỳ cựu
Niềm tin!Chúng là 1 sản phẩm của chính chúng ta và thật ngạc nhiên.Chúng không hề tồn tại.
Nhưng chúng lại ảnh hưởng đến Chúng ta.
Và ngạc nhiên hơn nữa.Chúng không tồn tại nhưng lại không mất đi.
Ta chỉ thay thế niềm tin này bằng một niềm tin khác.
Ban đầu bạn có một niềm tin nào đó,Bạn không mất nó đi mà bạn thay thế nó bằng một niềm tin khác
VD:trước đây bạn luôn có niềm tin.Bạn tin vào 1 ai đó Nhưng bây giờ thì bạn TIN rằng mình đã mất đi niềm tin.
CHỉ đơn giản vậy thôi.

Niềm tin có thể thúc đẩy chúng ta tiến xa hơn nhưng cũng có thể níu kéo con người ta dậm chân tại chỗ.

Bây giờ bạn không thể xóa bỏ niềm tin được.Bạn hãy thay thế nó bằng một niềm tin khác(Mới hơn).Cuộc sống này thật tuyệt vời và mình vẫn đang sống hạnh phúc

Bình luận bằng Facebook