Nói dối có chấp nhận được không? [you] cùng thảo luận nhé

Status
Không mở trả lời sau này.

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
Có 1 người (gọi tắt là A) bắt đầu nói dối. Nhưng P biết A nói dối có những lý do riêng hợp lý. Lúc đầu A nói dối vì không muốn người kia đau khổ, muốn người kia nhanh chóng rời xa mình để sau này, khi người kia nhận ra A không yêu mình, người kia sẽ không phải đau nhiều.

Rồi hình như A lại phát hiện ra chính A từ trước đến giờ đang nói dối chính bản thân mình, A có 1 người bạn thân, gọi là thân vì ba mẹ A cho phép A chơi với người bạn này. Ba mẹ A cho rằng người bạn này tốt, dễ thương và gia đình người bạn này cũng rất tốt (về mặt đối nhân xử thế). Nhưng A nhận ra mình không thể chia sẻ tất cả với người bạn này như 1 người bạn thân đích thực vì có những thứ 2 người không thể cảm thấy thỏa mãn khi chia sẻ. Nhưng A vẫn không nói ra điều đó! Riêng người bạn kia vẫn nghĩ A là người bạn tuyệt vời của mình vì mỗi khi gặp nhau, 2 người vẫn nói chuyện như những ngày họ còn bé. Như vậy A đã và đang là kẻ nói dối, nói dối chính bản thân và cả ng bạn "đáng thương".

A lại nói dối cả những ngừoi thân của mình. A không nói thật tất cả những điều A cảm nhận từ những thay đổi trong quan hệ với người thân, đơn giản vì A muốn người thân không phải suy nghĩ nhiều, không phải bận tâm nhiều về mình, thay vào đó, A chỉ khóc âm thầm. Nếu có ai hỏi, A chỉ trả lời: "everything is ok!"

A mệt mỏi với con người. có những việc người ta có thể nói thẳng với nhau, nhưng tại sao ngừoi ta lại không nói ra, cứ phải úp úp mở mở vì sợ khi nói thẳng sẽ làm ng kia đau lòng, khó chịu, ngay cả khi ng đối diện rất mực thân thiết với mình. cuộc sống lúc nào cũng có khoảng cách hay sao???

Rồi A bắt đầu sợ. Sợ sau này chính mình sẽ được nhận lại cách nói dối mình đã làm. A sợ những người thân yêu của mình cũng sẽ không nói thật những suy nghĩ của họ về 1 hành động nào đó của A, mà thay vào đó, họ sẽ nói giảm nhẹ đi, hoặc giấu nhẹm để A k buồn. A sợ điều đó. A ghét con người. Giả dối như chính A...

Như vậy, theo ý kiến mọi người thì A có lỗi hay không khi nói dối? Nói dối như A có thể chấp nhận đc hay không????

Last edited by a moderator:

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Vấn đề cốt lõi ở đây là A đã suy nghĩ quá nhiều, sợ quá nhiều thứ... như thế chỉ làm cho bản thân ngày càng stress, ko những gây hại cho bản thân và còn làm người thân bạn lo lắng.

Hãy chia sẻ, hãy thẳng thắn. Có nhiều thứ khi nói ra sẽ cảm thấy đó chỉ là một vấn đề đơn giản hơn nhiều so với việc giữ trong lòng một mình

[AK]

Thanh viên kỳ cựu
Trước hết. Mình xin cám ơn bạn đã post bài ni. Trước hết, theo tôn giáo : 10 điều phật răng dạy trong đó có không được nói dối. Tuy vậy, theo mình cũng như mọi người : nói dối mà có ích cũng tốt ( tùy trường hợp ). Nhưng trong trường hợp của anh A. Mình nói 1 câu thôi: Anh A là con trai có đức tính tốt: tâm lý, biết nghĩ đến suy nghĩ của người khác, biết vì mọi người dù bản thân có bị thiệt.
Nhưng mình nói 1 từ thôi : Anh A thật sự " nhu nhược ". Con trai mà nhu nhược thì ko tốt. Anh A vì quá nghĩ đến suy nghĩ của ng khác, sợ này sợ nọ và vô tình anh A đã hình thành trong đầu mình 1 lối suy nghĩ thành thuộc tính bền vững : Mình sao cũng được nhưng tuyệt đối ko để làm người khác buồn. Anh A luôn muốn mọi ng vui vẻ còn mình thì sao cũng được nhưng anh A vô tình chính anh A làm ng khác buồn thì có.
Vì sao ? Vì anh A đã vô tình xây dựng rào cản,đã là thân nhau thì tiêu chí đầu tiên là phải thành thật, phải chia sẽ. Niềm hạnh phúc nhất của 1 người bạn ( bạn thân, bạn đặc biệt ) là có thể cùng chia sẽ buồn vui với bạn mình. Nhưng nếu bạn của mình cứ khư khư, không chia sẽ ( đôi khi có những chuyện không thể chia sẽ ) như thế khoảng cách sẽ rất nhiều ..Vô hình chung niềm tin bị mất đi.
Kết luận 1 câu thôi : Thật ra anh A rất cô đơn đấy bạn à, anh A chưa thật sự tin vào mọi người nên mới có xu hướng khép mình như vậy đấy. Anh A ghét bản thân mình vì anh A ko dám làm những gì anh A thích, mong muốn .
Đọc bài ni .......hi vọng sẽ ko có ai giống anh A.vì sẽ rất cô đơn..................

dovanphu

Thành viên
Động cơ nói dối của A tuy rằng là tốt nhưng có lẽ bạn A này không hiểu rằng chỉ có rất ít trường hợp có nói dối đem lại điều tốt cho người nghe hơn là nói thật. Còn lại hầu hết các trường hợp nói dối đều không tốt ( trừ những trường hợp khi các bạn vui đùa nói chuyện tếu với nhau ) . Vì khi nói dối có thể người nghe sẽ cảm thấy vơi bớt ( hoặc không ) buồn phiền trong thời diểm đó thôi , khi họ đã biết sự thật thì họ sẽ còn buồn hơn nhiều vì họ cho rằng ta đã lừa dối họ
Nên tôi nghĩ tốt hơn hết là đừng bao giờ nói dối mà hãy luôn luôn nói thật

" Khi bạn nói dối ngày hôm nay thì ngày mai bạn sẽ phải tiếp tục nói dối và bạn sẽ phải luôn nghĩ về những điều dối trá mà bạn nói , còn khi bạn nòi thật bạn không phải suy nghĩ gì cả "

greengrass1711

Thành viên
Mình thấy bạn A sống quá nội tâm, nếu suy nghĩ nhiều mà ko nói ra được sẽ cảm thấy bức bối, mệt mỏi, chán nản trong lòng và có thể dẫn đến làm những việc dại dột.
mình nghĩ vấn đề bây giở của bạn A là cần chia sẻ, và được chia sẻ:mimcuoi:

Xu Xu

Thanh viên kỳ cựu
Có những trường hợp nói dối không làm ảnh hưởng đến ai mà lại đem lại giá trị của sự bình yên.

Nói dối trong những trường hợp như vậy thì có thể đón nhận được chứ? Sao không nhỉ?

mtuankcn

Thành viên mới
Trong cuộc sống thì tôi không thích nói dối, nhưng có những lúc tôi phải làm điều đó:nghihoac:

ZenkS

Thanh viên kỳ cựu
Sẽ có những người bắt buộc phải nói dối, ví dụ như là bác sĩ, hok lẽ nào 1 bác sĩ lại nói với bệnh nhân rằng người đó đang bị ung thư.=> Có những khi bắt buộc phải nói dối, vì mục đích tốt.

fogpinguin

[♣]Thành Viên CLB
Mình không thích nói dối và cũng không nói dối. Trong trường hợp của bạn A ở trên mình hoàn toàn không tán thành cách như vậy. Rõ ràng A cũng biết nghĩ cho mọi người nhưng cách nghĩ đó làm con người trở nên giả tạo, hình thức và ngày càng lừa dối nhau.
Sự thật mất lòng, chúng ta đều biết như thế. Và khi nào chúng ta che đi sự thật không phải là một chuyện quá khó đối với 1 người biết suy nghĩ sáng suốt tích cực. Vì thế trong cuộc sống mình nghĩ mọi người nên tự rèn cho mình cách suy nghĩ tích cực và yêu thương. Chỉ có như vậy, mình nghĩ mới có thể quyết định sáng suốt đúng đằn khi nói dối có ích.
(chẳng hạn trong trường hợp bạn ZenkS nói, không phải cứ nói dối khi đó là thích hợp, bởi với 1 số người nói dối lúc đó có thể làm họ trở nên hoang mang hơn)

tuyetsuong_bt

Thành viên năng động
Nói dối là ko tốt, tuy nhiên có những việc cũng cần phải nói dối, nếu như điều đó không làm hại, làm tổn thương đến ai kể cả bản thân mình nữa thì nên nói dối, còn nếu ko thì đừng nên.
Trường hợp của bạn A theo mình thì bạn ý đã biết đích thực điều đó là ko đúng, đã làm tổn thương cho chính bản thân mình.

" Rồi A bắt đầu sợ. Sợ sau này chính mình sẽ được nhận lại cách nói dối mình đã làm. A sợ những ng thân yêu của mình cũng sẽ k nói thật những suy nghĩ của họ về 1 hành động nào đó của A, mà thay vào đó, họ sẽ nói giảm nhẹ đi, hoặc giấu nhẹm để A k buồn. A sợ điều đó. A ghét con người. Giả dối như chính A..."

Vậy thì giờ A nên thành thật với chính cảm xúc của mình, thành thật với người thân, bạn bè và cả người ấy nữa, chia sẽ với mọi người để mọi chuyện đều có thể giải quyết

"10 cái đầu suy nghĩ sẽ hiệu quả nhiều hơn 1 cái đầu".

kienhan

Thành viên năng động
Mình thấy nói dối chưa chắc đã là ko tốt, tùy vào những việc mà mình lên nói dối hay lên nói thật . ( Tốt nhất hãy nói dối khi thấy thật cần thiết , còn không thì cứ lên nói thật )

ngominhlap

Thành viên năng động
Theo mình nối dối không có hại nếu như lời nói dối ấy không vượt quá xa sự thật vẫn còn chấp nhận được, lời nối dối mang lại ý nghĩ tích cực, mang lại niềm tin cho cuộc sống, làm cho người tiếp nhận lời nối dối ấy có phần thay đổi theo hướng tích cực hơn.

be_Jane

Thành viên
thú vị nhỉ..nói dối hết người này đến người khác sau đó lại tìm những lý do có vẻ như hợp lý để bào chữa cho mình..con người này không đáng tin.

DanQuang90

Thành viên mới
Đúng vậy, mình cũng thấy nói dối không phải lúc nào cũng xấu, tốt hay xấu là ở chỗ mục đích mình nói như vậy là gì...!

huongthoigian

Thành viên
Nói dối không phải là xấu, đôi khi con ngừƠi ta cần nói dối để che lấp đi một cái gì đó của riêng mình, vì có thể nếu nói ra điều đó sẽ làm cho người nghe thất vọng.
Mọi cái nói dối đầu có lý do. Tùy lý do để ta cho nó là không tốt.

nu_hoang_hoa_tigon_t

Thành viên năng động
Mình cũng đồng ý với bạn như thế. Có những lúc lời nói dối sẽ mang lại điều tốt, chỉ cần mình ko lạm dụng quá là được.

tnml12345

Thành viên
Theo mình mỗi hoàn cảnh mà nói dối không được chấp nhận hay được chấp nhận. Nhưng đừng nên lạm dụng nói dối quá nhiều sẽ không tốt.

Bhji Onj

Thanh viên kỳ cựu
Nói dối là 1 phần và là 1 điều tất yếu của cuộc sống nhưng hãy nhớ rắng: Nó chỉ là 1 phần
( Có ai coi phim: Lời Nói dối chân thật chưa?)

hanhspktkt

Thành viên mới
Nói dối cũng có thể chấp nhận nếu lời nói đó không làm tổn thương người khác mà còn làm người khác vui (nói đúng lúc đúng nơi).
Ví dụ: gia đình bạn gọi điện hỏi thăm bạn khỏe không, nếu lúc đó bạn đang ốm thì bạn sẽ nói dối không có lỗi.

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook