PN-03: Con xin lỗi mẹ !!!

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
" Vẫn hát về mẹ, vẫn hát những lời ngàn đời nhớ ơn người...". Giữa không gian tĩnh lặng, những câu hát như cứa sâu vào tim tôi, rỉ máu. Quá khứ chợt hiện về ...

Ngày ấy, gia đình tôi nói giàu cũng chẳng giàu, nói nghèo cũng không đúng nhưng nó có thể đáp ứng đầy đủ những đòi hỏi nhiều khi vô lý của tôi- một cô bé " chẳng dễ thương tí nào" trong mắt người khác. Khoảng thời gian ấy, đối với tôi, mẹ cũng chỉ là một người mẹ bình thường như những người mẹ khác trên thế giới này nếu như điều đó không xảy ra, đúng hơn là nếu điều đó đừng bao giờ xảy ra.
- Tôi thấy cha con T cặp nhỏ nào vô khách sạn T.T đó !
Cái hôm Dì Tám nói với mẹ tôi cái tin sét đánh đó cũng chính là ngày bắt đầu những sóng gió trong gia đình tôi. Mẹ tôi thì ngày càng suy sụp, tôi thì bị sốc nặng vì cả tôi và mẹ không bao giờ và cũng chẳng bao giờ dám nghĩ rằng cha tôi, một người đàn ông hiền lành, chất phác lúc nào cũng hết lòng lo lắng, thuơng yêu gia đình lại có một người đàn bà khác- không phải mẹ tôi. Tôi mất niềm tin, tôi cảm thấy bị phản bội, tôi từ một cô bé vô tư lự thích nói, thích cười trở nên trầm mặc hơn, tôi tủi thân, tôi xa lánh bạn bè, tôi nhốt mình trong thế giới của riêng tôi, và đặc biệt ý nghĩ muốn đến một thế giới nào đó không có những đau khổ, những tổn thương luôn lẩn quẩn trong tôi từng ngày, từng giờ.

Mẹ tôi đến, mẹ đã đè nén những đau khổ của mình xuống tận cùng trái tim để đến bên tôi, vực tôi dậy, cướp lại tôi từ tay tử thần. Vào cái đêm hôm ấy, mẹ đã sinh ra tôi một lần nữa. Tôi như được sống trở lại và vượt qua những ngày xem như u tối nhất trong đời mình. Và cứ thế, thời gian vẫn trôi với nhiệm vụ của nói chỉ riêng tôi đã thật sự trưởng thành hơn trong vòng tay ôm siết bất tận của mẹ. Tôi vẫn nhớ như in những lời mẹ đã nói với tôi.
- Bây giờ, mẹ chỉ có hai chị em con là niềm tin để sống, nếu con có mệnh hệ gì thì làm sao mẹ sống nổi đây ?!? Nước mắt tôi lăn dài trên má.

" Con sai rồi mẹ ơi !!! " những lời trong tôi muốn thốt lên nhưng bị nghẹn lại. Tôi sai thật rồi, tôi đã quên một điều, thời gian qua người bị phản bội là mẹ, người đau khổ nhất cũng là mẹ, nước mắt mẹ rơi ướt gối từng đêm thế nhưng tôi đã không ở bên cạnh an ủi mà lại buông xuôi chính bản thân mình.

"Con xin lỗi! " cho đến bây giờ tôi vẫn chưa nói được với mẹ tôi câu đó nhưng tôi tin chắc một điều rằng mẹ tôi không bao giờ cần tôi phải xin lỗi, câu xin lỗi làm mẹ tôi vui nhất có lẽ là " mẹ ơi! con đang sống rất tốt " như vậy là đủ rồi.

Bây giờ, mẹ tôi vẫn chỉ là một người bình thường trong mắt người khác nhưng đối với tôi, mẹ chính là nguồn sống, là động lực giúp tôi hướng đến tương lai và vượt qua những khó khăn giông bão của cuộc đời.

" Hãy luôn ở bên con, mẹ nhé ! " bởi vì con thương mẹ vô cùng...

Thông tin cá nhân:
- Họ tên: LƯƠNG PHƯƠNG THẢO
- Điện thoại: 0938200904
- Email: yuki_hana_200590

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
Vài ngày trước trên báo Phụ nữ có đăng bài viết “Bàn tay đặt lên trán ta là bàn tay vĩ đại” Bài viết khá giản dị chỉ nói về những người mẹ quê với những kinh nghiệm dân dã chăm sóc con mình, một bàn tay đặt lên trán ta khi ta đau ốm, bón cho ta từng muỗng cháo nhỏ, thức chẳng dám ngủ vì ta vẫn còn sốt ....
Bàn tay của mẹ ta .....
.........................................................

Khi một mái ấm gia đình có những vết rạn làm con ta chẳng biết trách ai, chỉ thấy thương xót hơn cho chính ta sao lại rơi vào vực thẳm ấy ...
Ta chỉ thấy khổ sầu vây kín trái tim và ta không còn muốn đấu tranh để sống ...
Và ta quên mất rằng .... có những người vẫn còn yêu ta nhiều lắm, họ cũng chịu nỗi đau mất mát như ta .. mất đi một người.... và có thể họ còn đau hơn cả ta nữa .... nhưng họ vẫn lặng yên chịu đau một mình vì họ biết nếu họ quỵ ngã sẽ có rất nhiều ngừi sẽ gục ngã theo họ ..... Sự hi sinh, bất giác tôi tự hỏi phụ nữ chúng ta sao lại khổ đến thế, làm sao họ cứ phải hi sinh ... Còn bên kia .... Tại sao lúc nào cũng phải ....Tại gia tòng phụ, xuất giá tòng phu, phu tử tòng tử .....
..........................................

Có bao giờ họ được sống cho riêng mình ... thôi thì xin những trái tim non đừng rỉ máu nữa vì biết rằng điều đó sẽ làm đau lòng người mẹ.
Có những nỗ đau rồi sẽ đi qua, những vết thương rồi sẽ lành lại .... và những đứa con dù trai hay gái biết đưa bàn tay của mình ra ôm mẹ vào lòng và xoa nhẹ những nỗi đau .... và xin một câu thề hứa rằng khi con lớn lên con sẽ cố gắng nhiều nhất, hết sức mình nhất để không làm đau trái tim ai ....l

Tin Yêu

Thanh viên kỳ cựu
Giữa cuộc đời vẫn có những con đường, có những con người vẫn phải đấu tranh để được sống và tồn tại, để được giữ lại hạnh phúc bé nhỏ là GIA ĐÌNH.
Mẹ,
Vẫn là chổ dựa vững chắc cho những đứa con tưởng chừng đánh mất tất cả.
Mẹ,
Là người vẫn luôn lắng nghe và âm thầm chịu đựng.
Mẹ... cám ơn vì tôi có Mẹ...

Cám ơn Kyniemmua đã chia sẻ về Mẹ... Tin Yêu nguyện chúc Mẹ luôn khỏe mạnh, bình an và vượt qua được những khó khăn, vất vả của cuộc sống. Mẹ sẽ tự hào về bạn nhiều lắm...

Tin Yêu gửi tặng bạn và Mẹ bài hát "CON YÊU". Hãy thưởng thức và cảm nhận giai điệu...

[FLASH]http://www.nhaccuatui.com/m/I-FfK-u-z8[/FLASH]

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Cảm ơn bài viết của bạn.
Có lẽ sức mạnh của tình yêu thương đối với những đứa con là sức mạnh mạnh mẽ nhất để người mẹ có thể tiếp tục sống, tiếp tục vươn lên. Chính những đứa con là niềm hy vọng duy nhất, để làm một trái tim yếu mềm trở nên mạnh mẽ. Dù trong trái tim ấy, nối đau vẫn từng ngày nhức nhối, nhưng có lẽ điều mẹ sợ nhất là không bao vệ được những đứa con khỏi bị tổn thương.
Hãy yêu thương mẹ bạn nhiều hơn nữa. Hãy quyết định sống thật hạnh phúc để mẹ luôn tự hào về bạn, và có thêm sức mạnh để sống. Với tấm lòng yêu thương của bạn, hãy làm cho mẹ bạn hiểu rằng mẹ xứng đáng sống hạnh phúc và hạnh phúc của mẹ cũng là điều mà những đứa con mong mỏi nhất.
Mà hạnh phúc là một quyết định, khi người ta đủ mạnh để yêu thương bản thân và tha thứ cho quá khứ.
Chúc cho những người phụ nữ ấy được hạnh phúc.

ivenle

Thanh viên kỳ cựu

Được đọc bài viết của bạn tôi rất xúc động, tôi thấy thương mẹ tôi cô cùng. Tôi muốn nhắn gởi đến tất cả các bạn hãy biết thương yêu và quý mến mẹ của mình. Vì mẹ là tất cả...

Tôi muốn dệt những vần thơ về mẹ
Ðể đọc lên cho nước mắt trào rơi
Vì có gì đẹp đẽ nhất trên đời
Thiêng liêng nhất phải chăng là tình mẹ.

...Ngày tháng qua đi, thời gian vô tình đã từng ngày lấy đi sức khỏe, nhan sắc, tuổi thanh xuân của mẹ, số phận của mẹ là người “chỉ có cho mà không nhận”...

...Mẹ đã dạy tôi rất nhiều điều, đã cho tôi một ý chí, lòng tự tin và trái tim đầy nhiệt huyết sẵn sàng ứng phó với những thử thách trong cuộc sống....

“Mẹ ơi, con sẽ ngoan, sẽ cố gắng làm việc để mẹ an lòng...”, tôi tự nhủ và cảm thấy thật hãnh diện vì được làm con của mẹ.

kyniemmua

...Ngày tháng qua đi, thời gian vô tình đã từng ngày lấy đi sức khỏe, nhan sắc, tuổi thanh xuân của mẹ, số phận của mẹ là người “chỉ có cho mà không nhận”...

...Mẹ đã dạy tôi rất nhiều điều, đã cho tôi một ý chí, lòng tự tin và trái tim đầy nhiệt huyết sẵn sàng ứng phó với những thử thách trong cuộc sống....

“Mẹ ơi, con sẽ ngoan, sẽ cố gắng làm việc để mẹ an lòng...”, tôi tự nhủ và cảm thấy thật hãnh diện vì được làm con của mẹ.
Hãy là một đứa con ngoan anh nhé, bởi vì không có người mẹ nào có thể sống bên mình trọn đời cả, nhưng em biết chắc rằng, tuy ko ở bên cạnh nhưng người luôn hướng về ta và dõi theo những bước chân của ta chỉ có mẹ mà thôi.

Miss Bọ§Cạp

Thanh viên kỳ cựu
bạn đã sai khi chỉ nghĩ cho mình mà ko nhận ra mẹ mình còn đau khổ hơn,may là bạn đã nhận ra điều đó.hãy chăm sóc cho mẹ bạn thật tốt để mẹ bạn có nhưng tháng ngày hạnh phúc,nhé:)

kyniemmua

bạn đã sai khi chỉ nghĩ cho mình mà ko nhận ra mẹ mình còn đau khổ hơn,may là bạn đã nhận ra điều đó.hãy chăm sóc cho mẹ bạn thật tốt để mẹ bạn có nhưng tháng ngày hạnh phúc,nhé:)
Mình cảm ơn bạn nghen, có lẽ bây giờ mình đã trưởng thành hơn nhiều rồi. Mình hy vọng mọi người biết quý trọng những người bên cạnh mình

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Đọc được những dòng chữ của kyniemmua mình cảm động thật đấy... mình cũng thương mẹ lắm.... những ngày đi học xa nhà như thế này làm mình càng thương mẹ nhiều hơn... hãy quý trọng và yêu thương mẹ nhé, và đừng bao giờ làm mẹ buồn...có mẹ bên cạnh là điều hạnh phúc vô cùng....

kyniemmua

Đọc được những dòng chữ của kyniemmua mình cảm động thật đấy... mình cũng thương mẹ lắm.... những ngày đi học xa nhà như thế này làm mình càng thương mẹ nhiều hơn... hãy quý trọng và yêu thương mẹ nhé, và đừng bao giờ làm mẹ buồn...có mẹ bên cạnh là điều hạnh phúc vô cùng....
Trên đời này chỉ có một người luôn dõi theo ta chính là mẹ vì vậy bây giờ mình thấy thương cho các bạn mồ côi quá, họ dường như bị mất đi phân nữa sự yêu thương và sự ấm áp rồi.

Bình luận bằng Facebook