[Xã Hội] Quan điểm của bạn về thành công là gì?

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
P tình cờ quen được một người anh, có những buổi trò chuyện thân mật giúp p hiểu về anh hơn, hiểu về những dự định tương lai cũng như những kỳ vọng trong cuộc sống cá nhân và trong cả sự nghiệp của anh. Có những điều p nhận thấy chính bản thân mình cũng đang gặp những vấn đề tương tự. Có hôm anh nhờ p hỏi giùm những vì sao khi nào anh có thể thành công, p đã trả lời anh như thế này:
" anh sẽ thành công khi nào anh làm hết sức mình và dồn hết tâm huyết vào việc anh đang làm. Thành công lớn nhất chính là chiến thắng chính bản thân mình."
p có thể nói như vậy vì theo p, thử thách lớn nhất của 1 người là chính bản thân của người đó, những thói quen và cả những sợ hãi, do dự của họ. Nhưng p vẫn chưa, chính xác là chưa bao giờ làm hết sức mình để hoàn thành 1 việc nào đó, p cũng chẳng biết vì sao. Phải chăng là vì khái niệm "thành công" của p quá trừu tượng? Và cũng chính vì trừu tượng nên không thể thực hiện được?
Vậy theo quan điểm của [you] thì "thành công" là gì?

Last edited by a moderator:

ste'phane293

Thành viên năng động
thành công là khi con người ta biết nhìn lại và biết mình vừa mới bước qua cái gì, để có thể đi tiếp hay dừng lại. nếu bạn ko tôn trọng bản thân mình thì ko ai tôn trọng bạn cả.

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Theo mình thì thành công cũng có nghĩa là mình đã đạt được và hài lòng về những thứ mà mình đã bỏ công sức để có được nó. Có rất nhiều quan điểm khác nhau về thành công, thành công có thể là mình đã ở đỉnh cao của xã hội với tiền bạc và danh vọng, thành công cũng có thể là mình đã tạo ra một thành quả xứng đáng ví dụ như con cái ngoan thì người ta thường khen cha mẹ đã thành công trong việc nuôi dạy con cái. Túm lại, thành công theo quan điểm của mỗi người sẽ khác nhau.

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Trước đây Đạt vẫn thường nghĩ thành công là phải cố gắng và không bao giờ bỏ cuộc. Nhưng lớn lên mới hiểu được rằng "Muốn thành công là phải giúp người khác thành công", đó mới là thành công thật sự. Đạt cũng đang quen với nhiều người rất thành công và câu nói mà họ tặng Đạt chính là : "Muốn thành công hãy chơi với người thành công" nó cũng như câu "Ngưu tầm ngưu, mã tầm mã". Đạt xin tặng các bạn một câu (nếu bạn có tư tưởng trở thành người thành công)

"Sống tiêu cực, ỷ lại, làm biếng đó không phải là cách sống của người thành công"

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
Trước đây Đạt vẫn thường nghĩ thành công là phải cố gắng và không bao giờ bỏ cuộc. Nhưng lớn lên mới hiểu được rằng "Muốn thành công là phải giúp người khác thành công", đó mới là thành công thật sự. Đạt cũng đang quen với nhiều người rất thành công và câu nói mà họ tặng Đạt chính là : "Muốn thành công hãy chơi với người thành công" nó cũng như câu "Ngưu tầm ngưu, mã tầm mã". Đạt xin tặng các bạn một câu (nếu bạn có tư tưởng trở thành người thành công)

"Sống tiêu cực, ỷ lại, làm biếng đó không phải là cách sống của người thành công"

Nhưng nếu như vậy thì Đạt có thể biết chính xác khi nào Đ đã chạm được đến khái niệm thành công không? p thấy điều đó khó quá à!

thaihabooks

Thanh viên kỳ cựu
P tình cờ quen được một người anh, có những buổi trò chuyện thân mật giúp p hiểu về anh hơn, hiểu về những dự định tương lai cũng như những kỳ vọng trong cuộc sống cá nhân và trong cả sự nghiệp của anh. Có những điều p nhận thấy chính bản thân mình cũng đang gặp những vấn đề tương tự. Có hôm anh nhờ p hỏi giùm những vì sao khi nào anh có thể thành công, p đã trả lời anh như thế này:
" anh sẽ thành công khi nào anh làm hết sức mình và dồn hết tâm huyết vào việc anh đang làm. Thành công lớn nhất chính là chiến thắng chính bản thân mình."
p có thể nói như vậy vì theo p, thử thách lớn nhất của 1 người là chính bản thân của người đó, những thói quen và cả những sợ hãi, do dự của họ. Nhưng p vẫn chưa, chính xác là chưa bao giờ làm hết sức mình để hoàn thành 1 việc nào đó, p cũng chẳng biết vì sao. Phải chăng là vì khái niệm "thành công" của p quá trừu tượng? Và cũng chính vì trừu tượng nên không thể thực hiện được?
Vậy theo quan điểm của thaihabooks thì "thành công" là gì?
Mình nghĩ thành công hay không tùy thuộc vào cảm nhận của mỗi người có người thấy phải như Bill Gate mới thành công
nhưng cũng có những người tàn tật thì chỉ biết đọc biết viết là okie đó đã là thành công tức là đạt được những gì mình mong muốn và định ra từ trước^^Còn khi tâm huyết mà lại không đúng hoàn cảnh thì khó thành công lắm:nghichngom:

ste'phane293

Thành viên năng động
theo mình nghĩ thành công là đạt được những kế hoạch mà mình đã đặt ra
ste' nghĩ thành công là khi mình đạt được những gì mà do chính làm được mà không phải là do 1 ai khác làm thay.

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Nhưng nếu như vậy thì Đạt có thể biết chính xác khi nào Đ đã chạm được đến khái niệm thành công không? p thấy điều đó khó quá à!

=> Thành công hay không thật ra chỉ là quan điểm của mỗi người. Tự họ đặt ra những cái mục tiêu để mình phấn đấu. Và khi đạt được cái mục tiêu đó họ gọi đó là thành công.

Thành công đơn giản chỉ là giúp người đỡ được nhiều người khác - Những người làm công tác từ thiện.
Thành công đơn giản chỉ là đường phố không còn kẹt xe - CSGT
Thành công đơn giản chỉ là được nhiều người khác biết đến - ca sỹ, diễn viên.

=> Vậy thì thành công nó chỉ là khái niệm trừu tượng thôi phải không ?

thanhdat1004

[♣]Thành Viên CLB
=> Thành công hay không thật ra chỉ là quan điểm của mỗi người. Tự họ đặt ra những cái mục tiêu để mình phấn đấu. Và khi đạt được cái mục tiêu đó họ gọi đó là thành công.

Đ đồng ý với ý kiến của bạn. Thành công chỉ khi chúng ta đạt đựoc mục tiêu của chúng ta đề ra. Vì khi đó chúng ta có thể nói là đã mãn nguyện với những gì mình có. Nhưng con người luôn có lòng tham. Người thì tham vật chất, của cải, người thì tham về tình cảm,...Nhìn đi đâu cũng thấy lòng tham của con người hết, Gần như không ai thỏa mãn khi mình đã đạt được mục tiêu của mình dù là đã vượt qua mục tiêu đó. Nhưng chắc hẳn bên trong những con người đó đã rất vui.

shinsetsu1989

Thanh viên kỳ cựu
Thành công của một con người không đơn giản là đạt được những gì bạn muốn mà bạn cần phải biết chia sẻ thành công ấy đến cho mọi người,giúp đở mọi người.Theo mình thành công là vậy.
N có biết một câu " Người thành công là người có nhiều mối quan hệ tốt"
N vừa gia nhập diễn đàn không lâu nhưng N biết chắc một điều là tất cả các bạn trên diễn đàn điều là những người rất tốt vì vậy N rất vui được làm quen với các bạn. Hajimemashite
Mail duynam_qn912@yahoo.com
Sdt của N : 0972330021

cafesua90

Thanh viên kỳ cựu
Ko tán thành với quan điểm của bạn Kendydat là muốn thành công thì chơi với người thành công- ngưu tầm ngưu mã tầm mã. Đó chỉ là những điều kiện khách quan ko thể nói chung như thế!! thành công chỉ đến với những người nào cần cù siêng năng và mỉm cười với cái mình vừa đạt đc, thành công là 2 từ có ý nghĩa rộng lớn về mọi mặt, nên ko thể nói theo cách chủ quan của bạn đc. thành công là khi bạn đạt đc mục địch mà bạn đã đặt ra và cố gắng hoàn thành nó bằng nổ lực và tất cả khả năng của bạn.

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Ko tán thành với quan điểm của bạn Kendydat là muốn thành công thì chơi với người thành công- ngưu tầm ngưu mã tầm mã. Đó chỉ là những điều kiện khách quan ko thể nói chung như thế!! thành công chỉ đến với những người nào cần cù siêng năng và mỉm cười với cái mình vừa đạt đc, thành công là 2 từ có ý nghĩa rộng lớn về mọi mặt, nên ko thể nói theo cách chủ quan của bạn đc. thành công là khi bạn đạt đc mục địch mà bạn đã đặt ra và cố gắng hoàn thành nó bằng nổ lực và tất cả khả năng của bạn.

=> Vấn đề ở đây không phải là đúng hay sai, bởi nó là quan điểm của mỗi người, xét theo phương diện và mức độ của thành công. CÒn bạn nói cần cù siêng năng,... đó là điều kiện cần của sự thành công nhưng chưa đủ. Bạn muốn thành công một lĩnh vực nào đó nhưng bạn lại chơi với một người. Sáng :" Đi uống cafe với tớ không?", Chiều "Đi xem film chung không?", Tối...đại loại thế, hay những người cờ bạc, rượu chè. Thì thử hỏi bạn có cần cù siêng năng thì có đủ vượt qua cám dỗ đó không ?

Tặng bạn hiền câu học từ hồi cấp 1 :

"Gần mực thì đen, gần đèn thì sáng"

Cu_Đen

Thanh viên kỳ cựu
thàng công là khi bản thân mình đạt được những điều mình muốn và thỏa mãn về điều ấy.

Thành công có mồ hôi, có nước mắt, thậm chỉ có máu, có cả cuộc tình trôn dấu của bản thân.

Thành công nó phũ phàng thế đấy nhưng đạt được thì mới cảm thấy ngọt ngào phút chốc. CÒn khi ngọt rồi trong đó bạn sẽ cảm nhận được vị đắng của nó

cafesua90

Thanh viên kỳ cựu
bạn chơi với ai ko quan trọng quan trọng là bạn biết bạn là ai và bạn muốn gì!!!! chơi với bạn ko có nghĩa là lúc nào cũng đồng tình với nhữg ý muốn và sự rủ rê của bạn, nếu bạn có 10ng bạn họ đều giỏi và tài năg thì sao, mỗi ngỳa 1 ng rủ bạn đi chơi với họ đi mừng thành công với họ đi coi 1 bộ phim boom tấn với họ và bàn luận với họ thì sao????. Yếu tố chơi với ai chỉ là 1 yếu tố phụ thôi, 1 yếu tố khách quan giữa người với người là mối quan hệ xã hội, nó góp phần tạo cho mình thêm cơ hội để có thể đến gần với thành công chứ ko được gọi là yếu tố quan trọng làm nên thành công. điều kiện cần và đủ là ở chính bạn và do bạn có khả năng ko mà thôi. tặng bạn hiền 1 câu mà từ lớp 1 mình cũng đã biết" học cách nhận lời luôn luôn dễ hơn so với học cách từ chối"

yuchi

Thành viên năng động
mình nghĩ thành công là những gì đặt ra mà ta có thể làm đến mức thỏa nguyện chứ chưa bao giờ mãn nguyện,vì bao giờ cũng muốn cái hoàn hảo hơn cái đặt ra.

lehieu1890

Thanh viên kỳ cựu
Mình đồng ý với quan điểm của chị Kieuphuong, theo mình thì thành công thực sự là chiến thắng được chính bản thân mình, đó là cản trở lớn nhất của mỗi con người, các bạn thử ngẫm mà xem, còn bản thân mình là 1 người rất mạnh mẽ nên mỗi khi chiến đấu với bản thân đều thua à:vamohoi:!
Nói thế chứ, cũng có lần chiến thắng nhưng cũng hạn chế, vì thế mình chưa được gọi là thành công, có lẽ thêm vài năm nữa mới thành công được:cuoihaha:

ac4him2ntu

Thanh viên kỳ cựu
Cái này định nghĩa khá chuẩn đã được kiểm chứng (có căn cứ) theo từ điển tiếng Việt - quan điểm chung - rộng rãi được các nhà khoa học nghiên cứu và có lẽ được đại đa số đồng tình

đg. (hoặc d.). Đạt được kết quả, mục đích như dự định
Còn theo mình THÀNH CÔNG là một từ ghép
THÀNH CÓ NGHĨA NHƯ TRONG THÀNH ĐẠT, HOÀN THÀNH
còn
CÔNG CÓ THỂ ĐƯỢC HIỂU ĐÂY LÀ CÔNG VIỆC, CÔNG CỘNG

từ THÀNH CÔNG nếu được dùng đúng phải đặt trong ngữ cảnh là một việc nào đó, và việc có liên quan (ảnh hưởng) nhiều hơn 1 người .

..........................................
Và một điều nữa.
Quan điểm cũng nên phải dựa trên một sự phân tích, hiểu biết và căn cứ nhất định. Không nên quá chủ quan - duy lý trí (phi lý trí)

Về vấn đề tranh luận của cafesua90 và kendydat . Mình phần nào ủng hộ quan điểm của cafesua90 .

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
Mỗi người chúng ta đều phải công nhận thành công là một khái niệm rộng, tùy vào từng người, từng giai đoạn khác nhau mà quan điểm của mỗi người sẽ thay đổi. Giống như trong quan điểm của thaihabooks và những bạn khác, thành công luôn mang trong nó những mục tiêu đã đặt từ trước và khát khao thực hiện được nó. Dù mục tiêu đó là như thế nào đi nữa thì khi đi đến cuối cuộc hành trình, thành công cũng đồng nghĩa với hai từ "làm được".

Mình nghĩ thành công hay không tùy thuộc vào cảm nhận của mỗi người có người thấy phải như Bill Gate mới thành công, nhưng cũng có những người tàn tật thì chỉ biết đọc biết viết là okie đó đã là thành công tức là đạt được những gì mình mong muốn và định ra từ trước^^

thàng công là khi bản thân mình đạt được những điều mình muốn và thỏa mãn về điều ấy.

Thành công có mồ hôi, có nước mắt, thậm chỉ có máu, có cả cuộc tình trôn dấu của bản thân.

Thành công nó phũ phàng thế đấy nhưng đạt được thì mới cảm thấy ngọt ngào phút chốc.

Thành công quả thật rất khó để đạt được, nhưng không phải là chúng ta không thể thực hiện được. Thành công sẽ mang đi của bạn rất nhiều, mồ hôi có, nước mắt có, máu có (nhưng cái này nghe ghê quá :kinhkhung:), cả những cơ hội mà lẽ ra nếu không theo đuổi thành công ấy, chúng ta sẽ nhận được. Nhưng nếu chúng ta đã suy nghĩ thật chính chắn và quyết định chọn con đường chúng ta sẽ bước thì có lẽ, những chi phí mà chúng ta phải bỏ ra đó chẳng thấm gì so với niềm vui mà chúng ta nhận được khi thành công. Thành công ở đây có một ý nghĩa thật sự to lớn đối với cái tôi của mỗi người, chúng ta sẽ biết chúng ta có một ý nghĩa quan trọng như thế nào đối với cả xã hội này, chỉ là một hạt cát giữa sa mạc thì cũng hay biết mấy, vì hạt cát ấy có thể làm đau người giẫm lên nó. Hạt cát ấy đã bước qua giai đoạn là một hạt bụi chẳng có dấu ấn nào, và biết đâu, hạt cát ấy rồi sẽ trở thành một hòn đá! Thành công quả thật là một kết quả, và cũng là một khởi đầu của một hành trình mới cho một thành công khác lớn hơn đơn giản là vì con người luôn luôn không bao giờ thỏa mãn với những gì mình đạt được đúng như yuchi đã nói:

mình nghĩ thành công là những gì đặt ra mà ta có thể làm đến mức thỏa nguyện chứ chưa bao giờ mãn nguyện,vì bao giờ cũng muốn cái hoàn hảo hơn cái đặt ra.

Còn vị đắng trong ý kiến của Cu_Đen, p thực sự chưa hiểu lắm.

CÒn khi ngọt rồi trong đó bạn sẽ cảm nhận được vị đắng của nó

p chỉ trộm nghĩ, phải chăng vị đắng ấy chính là cái cảm giác mệt mỏi rã rời khi con người đôi khi ngủ quên trên chiến thắng của chính mình, đến khi giật mình tỉnh giấc thì thấy xót xa pha lẫn tiếc nuối cho những gì mình đã bỏ qua??

Ste'phane đưa ra ý kiến mà khi đọc nó, p thấy không phải ai cũng có nghĩ sâu sắc như vậy.

thành công là khi con người ta biết nhìn lại và biết mình vừa mới bước qua cái gì, để có thể đi tiếp hay dừng lại. nếu bạn ko tôn trọng bản thân mình thì ko ai tôn trọng bạn cả.

Khi nói đến thành công con người thường đánh đồng nó với mục tiêu và năng lực hoàn thành mục tiêu đó. Nhất là khi ai cũng có trong mình sự cầu tiến, sự ganh đua để khẳng định chính bản thân mình. "Mình giỏi sẽ có người giỏi hơn mình, mình giàu sẽ có người giàu hơn mình"..., nhưng đâu đó, thành công thật đơn giản chỉ là những thứ chúng ta tiếp xúc hàng ngày, đối diện hàng ngày và chỉ 1 cử chỉ nhỏ cũng có thể mang đến cho chúng ta rất nhiều. Bằng lòng với sự nghiệp hiện tại để chu toàn hơn cho nghĩa vụ làm con của mình tại một thời điểm cũng là một thành công góp phần không nhỏ trong việc hoàn thiện bản thân mỗi chúng ta, để mọi người tôn trọng chúng ta hơn, và quan trọng nhất là mỗi chúng ta sau này tự thấy tôn trọng mình hơn và không hối tiếc cho thời gian đã trôi qua. Tiếc thay, có rất nhiều, rất nhiều người không làm được. Phải chăng đây cũng là 1 vị đắng mà Cu_Đen đã nhắc đến??

Điều cuối cùng p muốn nói với tất cả chúng ta là, CHÚC CẢ NHÀ THÀNH CÔNG!

Bình luận bằng Facebook