[Sách hay] Đừng bảo không có thời gian với sách

huxu456

[♣]Thành Viên CLB
Mỗi ngày bạn chỉ cần dành 15 phút để đọc sách là có thể hoàn thành 7 trang sách, tức xem xong 1 cuốn sách dày khoảng 200 trang mỗi tháng, 12 cuốn sách mỗi năm, 120 cuốn sách sau 10 năm.
Đọc sách để khám phá thế giới, khám phá lịch sử, nhưng quan trọng hơn là khám phá bản thân mình. Đó là điều mà hầu như ai cũng biết, nhưng vẫn không có nhiều người đọc sách. Họ không có nhu cầu tìm đến những kiến thức
kể trên sao? Có đấy chứ! Vậy tại sao số người đọc sách vẫn ít, thời gian đọc sách trung bình trong tuần của một người Việt Nam thấp (điều này chắc bạn tự kiểm nghiệm bản thân sẽ biết ngay)? Nguyên nhân chính theo tôi là do nhiều người chưa rõ mục đích lâu dài và tầm quan trọng thật sự của việc đọc sách, đặc biệt là giới doanh nhân, những người mà thời gian còn quý hơn cả vàng. Vậy hãy thử đi tìm các lý do để chúng ta không thể...không đọc sách xem sao.
Đọc sách là sống một cuộc đời

Một cuốn sách có giá trị luôn được tác giả, có khi không phải là một mà là nhiều người, "vắt tim vắt óc" viết ra. Vì vậy, có thể nói không quá là những điều đúc kết từ sách là cả một đời người, hoặc cả một thế hệ của nhiều người đã sống và chiêm nghiệm. Cuộc đời chúng ta không đủ dài để có thể "thu gom" trí tuệ nhân loại bằng cách tự mình sống để lấy kinh nghiệm, vậy cách hay nhất là sống qua cuộc đời nhiều người trên từng trang sách. Tiếp cận với các tác giả nổi tiếng, những con người thành công, chúng ta có thể rút ngắn được con đường đến đích của mình từ những bài học của họ.
Đọc sách để phát triển bản thân

Bạn có thể học hỏi kiến thức từ nhiều nguồn khác nhau: từ kinh nghiệm của chính mình, từ cuộc sống, từ trường lớp, từ người khác, từ sách vở...Ngày nay, kiến thức thay đổi với tốc độ chóng mặt, sách chính là người thầy tuyệt vời mà bạn có thể "cận kề" mọi lúc mọi nơi, giúp bạn cập nhật kiến thức mau chóng và toàn diện nhất. Trong số kiến thức mà bạn cần cho đời sống của mình, kiến thức về bản thân là quan trọng nhất: hãy khám phá bản thân, bạn sẽ thấy toàn bộ vũ trụ. Sách chính là người thầy cần mẫn và "không lạc hậu" giúp bạn học hỏi về cuộc sống và bản thân, qua đó bạn sẽ phát triển các tiềm năng vô biên của mình.
Đọc sách để mang đến tư tưởng mới

Không phải làm doanh nhân là bạn chỉ đọc sách kinh doanh, quản lý, lãnh đạo... Có nhiều thể loại sách khác cũng cần thiết cho bạn nữa. Bởi việc đọc sách còn giúp bạn phát triển tư duy và khả năng sáng tạo, tăng trí tưởng tượng và có những quan điểm đột phá. Thỉnh thoảng ngoài những loại sách liên quan đến chuyên môn của mình, bạn nên đọc những cuốn sách có đề tài lạ, thậm chí đề tài mà bạn không hề thích cốt để kích thích bộ não "suy nghĩ vượt khung", tiếp cận với những khía cạnh mới mẻ.
Đọc sách để rèn sự tập trung và thư giãn

Khi cầm cuốn sách trên tay với mục đích đọc sách rõ rệt trong đầu (bạn phải có lý do khi đọc từng cuốn sách), bạn sẽ tập trung trí não và cảm xúc để hấp thu nội dung và cảm nhận giá trị cuốn sách. Trước khi đọc, hãy nghĩ đến các vấn đề hay thắc mắc bạn đang muốn tìm lời đáp, việc tập trung trong lúc đọc sách sẽ mở ra cho bạn hướng tháo gỡ. Lúc ấy, cuốn sách sẽ trở nên vô giá với bạn! Việc tập trung cũng giúp trí não bạn thư giãn, bạn sẽ thả hồn vào cuốn sách, đưa trí tưởng tượng vươn đến những miền đất mà mắt thường không thể nhìn thấy và sẽ cảm nhận nhiều điều kỳ thú, đôi khi hơn cả một chuyến đi du lịch. "Khi trí óc bạn gặt hái điều mới mẻ, nó sẽ không còn ở tầm vóc bình thường nữa."
Vậy bạn còn chờ gì nữa? Mỗi ngày bạn chỉ cần dành 15 phút để đọc sách là có thể hoàn thành 7 trang sách, tức xem xong 1 cuốn sách dày khoảng 200 trang mỗi tháng, 12 cuốn sách mỗi năm, 120 cuốn sách sau 10 năm. Thử tưởng tượng nếu bạn tăng gấp đôi thời gian đọc sách lên 30 phút mỗi ngày, bạn có trí tuệ của 240 cuốn sách sau 10 năm. Vậy từ nay, mong rằng sẽ không còn ai nói: "Tôi muốn đọc sách lắm, nhưng không có thời gian!"
Quách Tuấn Khanh

Last edited by a moderator:

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Muốn có thói quen đọc sách và tình yêu đối với sách, cũng phải trải qua quá trình rèn luyện, không phải mọi thứ đều dễ dàng.
Văn hóa đọc nói chung và sách nói riêng hiện nay đang có xu hướng giảm đi ở giới trẻ vì có nhiều phương tiện giải trí khác hấp dẫn hơn, có tính tương tác cao hơn. Vả lại, với một người mới bắt đầu đọc sách, nếu không có ai hướng dẫn về cách đọc sách hoặc chọn những sách nào để đọc, chắc hẳn người ta sẽ cảm thấy rất mau nản. Ngay cả khi được giới thiệu một cuốn sách hay, nhưng người kia không có nhu cầu thì người ta vẫn chưa buồn đọc cuốn sách đó. Bởi vậy, khi ai đó có một vấn đề gì đó cần phải giải quyết mà muốn tìm hiểu về vấn đề đó, lúc ấy hãy gợi ý cho họ một cuốn sách phù hợp, và họ sẽ chịu đọc.
Sóng cũng rất yêu sách, thậm chí ấp ủ một dự định thành lập tủ sách của CLB và diễn đàn để các bạn có thể trao đổi với nhau nhiều cuốn sách hay và những bài học từ sách. Sách là một kho tàng vĩ đại của nhân loại, mà khi bạn thật sự hiểu được điều đó, bạn sẽ cảm thấy rất hạnh phúc mỗi khi đọc được một cuốn sách hay. Và cũng đừng ngại ngần chia sẻ những suy nghĩ, cảm nhận của bạn về một cuốn sách hay trên diễn đàn này nhé, để người khác có thể cảm nhận được ý nghĩa của cuốn sách đó, và đọc.
Những người bạn yêu sách, hãy cùng góp sức xây dựng văn hóa đọc trong giới trẻ và chia sẻ niềm đam mê sách!

Xin giới thiệu một vài cuốn sách hay mà Sóng đã đọc gần đây:
1. Hiểu về trái tim: Cuốn sách được xem như Hạt giống tâm hồn của một tác giả Việt Nam-Minh Niệm, qua quá trình 18 năm tầm sư học đạo và trải nghiệm bằng chính đời sống của mình. Trong cuộc sống, trái tim ta luôn luôn có nhiều cảm xúc: yêu thương, hạnh phúc, đau khổ, giận dữ, hy vọng, ghen tị... nhưng không mấy ai thật sự hiểu những cảm xúc đó, cũng vì vậy mà có những hiểu lầm đáng tiếc, những đau đớn không đáng có. Cuốn sách viết về tất cả những cảm xúc quen thuộc trong đời sống con người, nhưng với cách nhìn thật sự thấu hiểu, cho ta nhìn ra bản chất của chúng, hiểu được trái tim mình, để rồi biết sống tự chủ và hạnh phúc hơn. Ta sẽ bắt gặp mình trong đó, những lỗi lầm của mình lẫn những điều hạnh phúc của mình trong đó, có thể khiến bạn phải bật khóc và thật sự biết ơn.

2. Quà của bố: Cuốn sách rất giản dị, chỉ là tập hợp những bài blog của một ông bố viết cho 2 con của mình. Nhưng ở đó, bạn sẽ nhìn thấy hình ảnh của một ông bố rất lạ, và tình yêu thương cũng rất lạ. Những kỷ niệm ấu thơ sẽ tràn về khi bạn đọc những dòng nhật ký kể về những ngày bé thơ của con mình, khi hiểu được tâm tư của cha mẹ khi nuôi con như thế nào. Sóng đã không kìm được cảm xúc của mình khi đọc những bài viết ấy, có lẽ bố của chúng ta cũng từng có những nghĩ suy và yêu thương như thế, nhưng không bao giờ nói cho ta biết. Qua những câu chuyện dạy con, chúng ta sẽ hiểu rõ hơn về trách nhiệm của một người cha, người mẹ, để suy ngẫm thật chín chắn về việc mai này mình sẽ làm cha mẹ như thế nào, nuôi dạy con cái trưởng thành như thế nào. Đó không chỉ là cuốn sách cho trẻ con, mà thực chất là nơi người lớn soi lại mình và ngẫm nghĩ nhiều hơn về cuộc đời mình.
Và bạn sẽ bất ngờ khi biết rằng tác giả của cuốn sách không phải là một nhà văn mà là một CEO rất nổi tiếng.

3. Yêu người ngóng núi: Đây là một tạp văn của Nguyễn Ngọc Tư. Phong cách của chị càng lúc càng chín theo sự trải nghiệm nhiều lên của đời người. Vẫn là cái giọng tưng tửng, thật thà, vẫn là những câu chữ thú vị như đang nghe một đoạn chuyện trò của người dân Nam Bộ, chị dẫn dắt người đọc đến những con người, những góc đời rất thật. Đọc xong, luôn luôn phải mất một khoảng thời gian để dừng lại đó, ngẫm nghĩ về cuộc sống và bản thân mình, rồi mới bước ra, để biết sống trọn vẹn hơn. Tập truyện này có nhiều đoạn vui, nhưng không kém phần sắc sảo so với các truyện trước. Ui, Sóng thích chị Tư kinh khủng!

4. Cư xử như đàn bà, suy nghĩ như đàn ông: Đây là cuốn sách thiên về nội dung tâm lý giới tính, đặc biệt là tâm lý nam giới. Có lẽ là thích hợp với các bạn nữ hơn, vì nó sẽ cực kỳ hữu ích để bạn hiểu những người đàn ông bên cạnh mình. Cuốn sách được viết bởi một người Mỹ, nên có đôi chỗ khác biệt văn hóa với Việt Nam, nhưng đa phần thì những nội dung ấy đều phản ánh rất sát thực những thực tế trong cuộc sống nam giới. Còn nếu bạn nào thích tìm hiểu về tâm lý của cả nam và nữ khác nhau thế nào thì có thể đọc "Đàn ông sao Hỏa, đàn bà sao Kim", rất hay!

Còn nhiều cuốn sách khác nữa, hôm nào chia sẻ tiếp hỉ? :)
Chúc các bạn đọc sách vui. Sóng vẫn còn cả đống sách ở nhà chưa giải quyết đây.

Bình luận bằng Facebook