[Sinh Viên] Bán Hàng Đa Cấp- Cty Hưng Thời Đại- Kĩ Năng Chăn Gà

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Trải nghiệm sống chưa có thì không thể nào thuyết phục được người khác, tự lừa dối bản thân mình và những người xung quanh. Cái tâm trong kinh doanh không có thì mãi không thể thành công

pichu_vn

Thành viên mới
Cái gì cũng vậy đánh mất niềm tin thì khó có thể mà lấy lại được KDTM ở VN đã đánh mất đi cái niềm tin ấy rồi thì sớm hay muộn nó cũng sẽ bị loại thải, những tên "thủ lĩnh" trong KTDM không ngừng đưa ra những triết lý về thành công như thế này, thế kia, về... đủ thứ trên đời nhưng thực ra chúng chỉ là những kẻ dốt nát, không biết một thứ gì về KD cũng như những nguyên tắc trong KD. Thậm chí chúng khoe mình là doanh nhân, đạt giải thưởng sao vàng đất Việt, hay..... cái gì đi nữa thì chúng là những kẻ..... chẳng ra gì lừa hết công ty này sang cty khác thành để thay nhau lừa gạt người dân.

Chính vì thế mà chúng xd nên cả một đế chế dốt nát, lừa lọc, làm cho bao nhiêu người trong XH bị lợi dụng ( cả Khách hàng lẫn thành viên), KDTM giờ len lỏi không chỉ ở thành phố mà cả ở nông thôn, miền núi nơi mà những người nhẹ dạ cả tin, không có nhiều thông tin về hình thức KD này,.... thậm chí là những sv mới ra học,.... Không biết bao nhiêu tiền của người dân sẽ đổ vào túi bọn này nữa. Nếu KDTM thực sự phát triển theo đúng những gì mà những người đi phát minh ban đầu thì nó thực sự là một mô hình KD hiệu quả, thúc đẩy sự pt của xh, tiết kiệm cho người tiêu dùng. PiChu cũng từng tham gia và KDTM thậm chí là lên những vị trí cao, dần dần PiChu nhận ra rằng mình đã chọn lầm....

Mình đọc rất nhiều tài liệu, nguồn gốc của nó, cũng như những ý kiến của người trong cuộc và ngoài cuộc, nạn nhân, khách hàng,... va cái quan trọng nhất là chính sự trải nghiệm của PiChu trong quãng thời gian tham gia mình thấy nhà nước cần có những chế tài, và quy định để dẹp hết những cty như thế này, để KDTM trở về với đúng bản chất khoa học của nó.

tulip

Thành viên
KDTM là một mô hình KD đã rất phát triển ở các nước trên thế giới, mặc dù số lượng không phải nhiều lắm nhưng doanh thu từ ngành này lại rất cao, và rất nhiều người trở thành triệu phú nhờ công việc này. Tuy nhiên, ở Việt Nam hình thức này đã bị nhiều công ty bán hàng đa cấp lợi dụng theo như Pichu nói là lừa đảo theo mô hình gọi là hình tháp ảo, đó là chiêu thức để dụ dỗ người nhẹ dạ cả tin. Thường thì họ vẫn mở cty, cũng bán hàng nhưng giá trị hàng hóa bị đội lên nhiều lần. Chính hình tháp ảo này đã làm ảnh hưởng tới các công ty bán hàng trực tiếp chân chính khác. Thường thì các công ty bán hàng trực tiếp chân chính họ lấy chất lượng SP làm linh hồn của Cty và thu nhập là bình đẳng, làm nhiều hưởng nhiều, làm ít hưởng ít. Đừng đánh đồng tất cả?
Pichu đã tham gia môi trường này rùi hả???

pichu_vn

Thành viên mới
Hi, Năm thứ nhất vừa nghỉ hè xong đứa bạn cùng lớp rủ vào làm trong Oriflame, làm trong 6 tháng, hệ thống có khoảng hơn 100 người. Hì, Nhưng rồi mình thấy nó không phải là công việc chính của mình nên mình đã nghỉ và tìm làm một công việc khác theo sở thích của mình.

Ngố

[♣]Thành Viên CLB
Thành viên BQT
rất đồng ý với ý kiến của Pichu.
có trải nghiệm qua thì mới rõ được những cái thối nát và biến tướng bên trọng.
mình thì mình chưa từng tham gia nhưng đã từng nhiều lần đến các công ty KDTM ( Hưng Thời Đại ở HCM và Thiên Ngọc Minh Uy ở HN) mình đến ko phải là để tìm cơ hội cho mình (theo lời những người bạn mời mình đến).mình đến để muốn tìm hiểu thực tế phần nào đó bên trong bên cạnh rất rất nhiều luồng thông tin mà mình đã từng đọc.
và những gì mà mình cảm nhận bên ngoài sự hào nhoáng năng động giả tạo đập vào mắt đó là cả 1 hệ thống lừa lọc lôi kéo những người nhẹ dạ, thiếu thông tin và chính kiến.
đa phần những người đã tham gia KDTM họ đều nhận ra được bản chất và những vết đen trong nhơ nhuốc bên trong cái mô hình đã bị biến tướng ở VN này. nhưng họ vẫn tiếp tục vì họ tiếc số tiền mà mình đã bỏ ra, họ không có chỗ để quay lại ( cô độc vì hầu như không còn bạn bè thân thiết ngoài những mqh trong cái mô hình ấy) những người bạn thân trước kia 1 phần nhẹ dạ bị họ lôi vào cái mô hình đó . 1 phần sáng suốt hơn không tham gia thì bây giờ tránh xa và đề phòng họ. rốt cuộc bây giờ họ chẳng còn ai.
quả thật là bi kịch...

tulip

Thành viên
Đúng là những cái gì không chân chính thì không bao giờ tồn tại được. Nhưng nếu có một công ty nó đã tồn tại và phát triển hơn nửa đời người thì đó có phả là lừa đảo? Mọi người nghĩ sao về câu "thời gian sẽ trả lời tất cả", thời gian hơn năm mươi năm đủ để chứng minh một chân lý????

Trieu_an

Thanh viên kỳ cựu
hì, lúc trước bạn mình cũng thees^^. những ai "phù hợp" thì sẽ "đi" cùng được :dacy:. chẳng có cái j là tuyệt đối cả. Mình không đánh đồng...

đôi khi cũng là 1 trải nghiệm :)

kực_kì_lì

[♣]Thành Viên CLB
Tôi đã bỏ ra 2 triệu để cho mình một cơ hội để trải nghiệm và tôi sẽ không bao giờ hối hận về điều đó....Bởi nơi đâu cũng có mặt tốt và mặt xấu,quan trọng là từ nơi đó ta đã học được điều gì.Dù là sự lừa dối,giả tạo thì cũng là 1 bài học trường đời cho ta.

Trieu_an

Thanh viên kỳ cựu
Nhưng mình nghĩ, giá như trước khi bỏ ra 2 triệu ấy bạn tìm hiểu 1 tí về nó, mình nghĩ bạn đã không còn muốn đánh đổi 2 triệu ấy cho "cái trải nhiệm" bạn vừa trả qua. Nhưng dù gì cũng chúc mừng bạn đã "mua" thành công trải nghiệm ấy với giá 2 triệu ( + thời gian) :D. Vì không phải ai cũng "can đảm" "mua" nó :dacy:. Chúc bạn thành công ^^

kực_kì_lì

[♣]Thành Viên CLB
Nhưng mình nghĩ, giá như trước khi bỏ ra 2 triệu ấy bạn tìm hiểu 1 tí về nó, mình nghĩ bạn đã không còn muốn đánh đổi 2 triệu ấy cho "cái trải nhiệm" bạn vừa trả qua. Nhưng dù gì cũng chúc mừng bạn đã "mua" thành công trải nghiệm ấy với giá 2 triệu ( + thời gian) :D. Vì không phải ai cũng "can đảm" "mua" nó :dacy:. Chúc bạn thành công ^^
Mình xin nói lại, trước khi mình bỏ ra 2 triệu ấy,mình đã tìm hiểu kỹ,thậm chí đã đọc rất kĩ những thông tin xấu trên mạng....Nhưng mình vẫn quyết định tham gia...chỉ với một mục đích là giao lưu và học hỏi những kĩ năng giao tiếp...Bởi mình thấy đó thật sự là 1 môi trường năng động.Còn về vấn đề "chia sẽ,tìm bạn" thì tùy mình thôi,cũng không ai ép buộc...
Môi trường này gồm 2 khuynh hướng:đó là kinh doanh và học hỏi....Tùy mỗi người chọn cho mình 1 khuynh hướng để đi thôi....
Nói chung, ở đâu cũng tồn tại những điều tích cực và tiêu cực thôi....Quan trọng là mình đã học hỏi được nhưng gì từ đo....
Mình chỉ không thích học nhưng buổi huấn luyện B (giống như những hình ảnh ở trên) bởi nó giống như 1 hình thức câu khách (kinh doanh mà) nên mình có thể không học.Còn lại mình vẫn có thể giao lưu,trò chuyện,sinh hoạt tập thể với các anh chị,bạn bè ở đó.Điều đó giúp mình tự tin hơn rất nhiều.

doaphudungbuon

Thành viên mới
Tớ đã bị lừa 200k,nhưng ko sao cả. Đó là 1 bài học kinh nghiệm! Bán hàng đa cấp là hành vi lừa đảo!

ductoan1234

Thành viên mới
Mình xin nói lại, trước khi mình bỏ ra 2 triệu ấy,mình đã tìm hiểu kỹ,thậm chí đã đọc rất kĩ những thông tin xấu trên mạng....Nhưng mình vẫn quyết định tham gia...chỉ với một mục đích là giao lưu và học hỏi những kĩ năng giao tiếp...Bởi mình thấy đó thật sự là 1 môi trường năng động.Còn về vấn đề "chia sẽ,tìm bạn" thì tùy mình thôi,cũng không ai ép buộc...
Môi trường này gồm 2 khuynh hướng:đó là kinh doanh và học hỏi....Tùy mỗi người chọn cho mình 1 khuynh hướng để đi thôi....
Nói chung, ở đâu cũng tồn tại những điều tích cực và tiêu cực thôi....Quan trọng là mình đã học hỏi được nhưng gì từ đo....
Mình chỉ không thích học nhưng buổi huấn luyện B (giống như những hình ảnh ở trên) bởi nó giống như 1 hình thức câu khách (kinh doanh mà) nên mình có thể không học.Còn lại mình vẫn có thể giao lưu,trò chuyện,sinh hoạt tập thể với các anh chị,bạn bè ở đó.Điều đó giúp mình tự tin hơn rất nhiều.
haiz, cho mình hỏi bạn làm tới mấy sao, đã "bỏ" học hay là chưa. Nhiều người đã mất đời sv vì cái này

hue_yeu_thuong

[♣]Thành Viên CLB
Tớ đã bị lừa 200k,nhưng ko sao cả. Đó là 1 bài học kinh nghiệm! Bán hàng đa cấp là hành vi lừa đảo!

Bản thân phương thức bán hàng đa cấp không xấu, chỉ có những hành vi biến đổi nó để phục vụ cho mục đích cá nhân không trung thực mới là xấu thôi bạn ạ. Chúc cho bạn và những ai muốn kinh doanh theo mạng sẽ tìm được một công ty uy tín và xứng đáng để học tập.

emlaivan

Thành viên mới
:lungtung: tùy từng người từng sở thích ! nếu ai mà thích làm giám đốc thích đứng trên đầu người khác thì hãy đi làm kinh doanh theo mạng , như mình đây này thì sẽ được trải nhiệm cơ hội đứng trên đầu người khác sướng ntn :)) :cuoihaha: còn cái của bạn kia thì chỉ là 1 phần bé tí tẹo mà có thể được học và được trải nhiệm thui

---------- Post added at 04:36 PM ---------- Previous post was at 04:32 PM ----------

:chaymaucam: bây giờ và trong nay mai nữa :thangloi: học đường sẽ là cổng đào tạo trực tuyến lớn nhất việt nam ! và các bạn cũng sẽ thấy các cửa hàng bán thẻ học ở học đường nhiều như thẻ điện thoại , và tất nhiên :cuoihaha: những người thành công ở môi trường học đường thì những người đó phải siêu xuất sắc :cuoihaha: đảm bảo hơn hẳn những cái mà bạn nào bảo mình là mất 200k và bỏ ra 2 triệu ý :)) vì học đường cũng bỏ ra 2 triệu mà :kinhngac: nhưng nó thực sự có ý nghĩa với những ai dám nghĩ dám làm dám đầu tư dám trải nhiệm vì tương lai của mình chứ k phải là cái suy nghĩ vớ vẩn tham gia xong thì đi chê bai người khác :thangloi: chúc các bạn thành công !

Lê Đức Duy

Thành viên mới
:lungtung: tùy từng người từng sở thích ! nếu ai mà thích làm giám đốc thích đứng trên đầu người khác thì hãy đi làm kinh doanh theo mạng , như mình đây này thì sẽ được trải nhiệm cơ hội đứng trên đầu người khác sướng ntn :)) :cuoihaha: còn cái của bạn kia thì chỉ là 1 phần bé tí tẹo mà có thể được học và được trải nhiệm thui

---------- Post added at 04:36 PM ---------- Previous post was at 04:32 PM ----------

:chaymaucam: bây giờ và trong nay mai nữa :thangloi: học đường sẽ là cổng đào tạo trực tuyến lớn nhất việt nam ! và các bạn cũng sẽ thấy các cửa hàng bán thẻ học ở học đường nhiều như thẻ điện thoại , và tất nhiên :cuoihaha: những người thành công ở môi trường học đường thì những người đó phải siêu xuất sắc :cuoihaha: đảm bảo hơn hẳn những cái mà bạn nào bảo mình là mất 200k và bỏ ra 2 triệu ý :)) vì học đường cũng bỏ ra 2 triệu mà :kinhngac: nhưng nó thực sự có ý nghĩa với những ai dám nghĩ dám làm dám đầu tư dám trải nhiệm vì tương lai của mình chứ k phải là cái suy nghĩ vớ vẩn tham gia xong thì đi chê bai người khác :thangloi: chúc các bạn thành công !

Trước đây mình cũng ghét cay ghét đắng KDTM hay bán hàng đa cấp ( Mutil - Level - Maketing ) vì năm đầu tiên (SV năm 1) tham gia Tiens mất 3 triệu và nhận được 1 cái trải nghiệm như các bạn vừa nói ,mình tuyên bố xanh rờn " Bán hàng đa cấp lừa đảo " đm bọn chó đó nữa . Thế đấy !!! Nhưng khi đấy những gì mình biết về MLM là đi bán hàng và tuyển người là có tiền , càng nhiều người càng nhiều tiền. Cách đây 1 tháng thằng bạn thân bảo nó đi làm MLM , mình bảo xin lỗi a không tham gia đâu , nói mất công ,ngày ngày thấy nó đi lên công ty,cứ rủ mình đi theo ( lần đấy qua nhà nó chơi mấy ngày) . Mình cứ ở nhà chơi game và mặc kệ nó . 1 hôm ở chỗ nó mất mạng , mình bảo cho a đi theo xem chú làm cái gì trên đấy nào ??? Nó bảo chú không nên đi ,nhỡ may chú lại bị a lừa đấy ( bố thằng điên ,khi đấy mình nghĩ vậy ,nói chuyện với khách hàng mà thế à ) , mình bảo ở nhà chán vl ra , cho a đi lên đấy tán gái :)) . Lên công ty nó bảo ở đây không bán sản phẩm hữu hình mà là sản phẩm vô hình ,cụ thể là : Kỹ năng mềm , Ngoại ngữ ,... chú quan tâm và cần thì đi học . Đúng cái mình đang cần , Ok . Tham gia ngay hôm sau . >>>>>> bây giờ là đã được 1 tháng mình là thành viên của Học Đường . Từ 1 thằng ngày dành ít nhất 18 tiếng cho game,onl,học hành thì chả phải nói ai cũng biết,.... Mình đã biết phải sống thế nào mới là sống , quyết định bỏ game ,kết quả học tập cũng khá hơn , bây giờ lên lớp cứ đứng lên thuyết trình ầm ầm , toàn được cho làm Team leader , mình đã tự tin,năng động lên rất nhiều , mình cũng đã hiểu thế nào mới là MLM đích thực và biết khi nào có dấu hiệu lừa đảo . Mình không bảo bạn bè mình hay các bạn tham gia Học Đường . Nhưng các bạn hãy nhìn xem mình đã làm được điều gì có ích cho xã hội chưa , hãy cố gắng học tập ,tích luỹ kiến thức,kỹ năng từng ngày từng giờ , từng phút . Và hãy sống có mục tiêu !!! Hãy cam kết với bản thân mình rằng 10 năm tới bạn là ai ? 5 năm tới bạn là ai ? 1 năm tới bạn là ai ? và ngày mai bạn là ai ? Đừng để thời gian và tuổi trẻ trôi qua lãng phí các bạn nhé !!!

Mình có 1 câu nói muốn tặng các bạn :

Các bạn còn trẻ hãy cố gắng 1 lần lên đỉnh núi tìm đá quý , đừng để cả đời phải nhặt đá dưới chân đèo !!!

Ai cũng có thể tham gia Học Đường hay KDTM nhưng không phải ai cũng thích hợp với nó . Đây là những chia sẻ rất thật từ bản thân mình . Mình bị gia đình ,bạn bè và người thân phản đối rất nhiều , nhưng mình nghĩ nếu mình học cách sống tốt hơn và hoàn thiện bạn thân hơn và giờ dần dần họ đã hiểu ?

KDTM đích thực là nghành công nghiệp phát triển con người :D

Tôi yêu Học Đường !!! Tôi yêu cuộc sống này !!! Tôi yêu tất cả các bạn !!!

Bình luận bằng Facebook