[Sinh Viên] Đừng nghĩ sinh viên chỉ có thể làm part-time

black&white

Thành viên
Năm 1, mình đã nghĩ rằng, sinh viên đi làm thêm thì chỉ là làm thêm các công việc như: phát tờ rơi, phục vụ, nghiên cứu thị trường... Mình theo dõi một số bạn bè xem họ đi làm thêm như thế nào? Và kết quả là những công việc như vậy.
Vốn hay lượn lờ web nên thường thấy rất nhiều bạn đang là sinh viên nhưng lại có thể làm việc tại các công ty như những nhân viên bình thường. Và lúc đó mình đã nghĩ rằng, họ làm được thì mình cũng có thể.

Năm 2, bắt đầu chiến dịch tìm việc, thay vì làm những công việc bán thời gian kia, thì mình bắt đầu định hướng xem mình muốn làm gì và trở thành gì khi ra trường. Từ đó, bắt đầu trao dồi những kiến thức và kỹ năng, bắt đầu tìm những công việc có thể thực hành những kỹ năng và kiến thức đó.
... [mỏi tay quá hehe]

Với công nghệ phát triển và thời đại internet như hiện nay thì việc tìm những công việc có thể thực hành những kiến thức bạn được học ở trường là không khó.
1. Chịu khó thường xuyên tham gia các buổi họp mặt kỹ năng hay chuyên ngành để giao lưu học hỏi. Vừa để làm quen tạo mối quan hệ. (không biết mọi người nghĩ sao? :p)
2. Trao dồi kỹ năng internet, nên thường xuyên vào các diễn đàn nghề nghiệp của mình trao đổi biết đâu còn may mắn tìm được việc làm, vì thường các nhà tuyển dụng tuyển dụng rất hay tuyển dụng thông qua chính các diễn đàn chuyên ngành này.
... [đuối rồi]
Mình sẽ viết tiếp sau, giờ đang bị "dí" ;). Nếu có ý kiến chia sẻ với mọi người phụ mình.

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Sinh viên đúng là không phải chỉ có làm part-time nhưng thật sự muốn làm được như những nhân viên thật sự trong công ty là rất khó...bạn chưa có kinh nghiệm, chưa có khả năng, và thời gian cũng không ủng hộ bạn đâu

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Đúng là có nhiều SV vẫn làm việc cho công ty như nhân viên bình thường nhưng( TH1) một là họ phải bỏ học ở trường để theo làm công ty hoặc (TH2) họ là những SV cực giỏi( không phải ở học lực ko nhe) thì công ty nhận để nuôi dưỡng nhân tài. Nói về TH thì mình biết và nghe nhiều anh chị vì mê làm công ty quá mà ra trường trễ thậm chí ko theo học ở trường nữa. Còn TH2 thì hơi hiếm, nếu có thì cũng chỉ là SV năm cuối or SV có ký những cam kết với công ty thì mới được cty nuôi và trả lương như nhân viên thường.
Mình nghĩ nếu nói về chuyện làm thêm thì bạn phải xác định bạn làm thêm vì mục đích gì tiền hay kinh nghiệm hay là mục đích khác:cuoinhamhiem:. Tùy mục đích mà bạn chon công việc thích hợp cho mình. VD: bạn chỉ cần tiền thì có thể làm gia sư. Nếu cần kinh nghiệm, phát triển kỹ năng thì làm phỏng vấn viên, nhân viên tiếp thị chẳng hạn. Nếu bạn không thích làm việc cho người khác, thì ở VN đang có xu hướng làm freelance đó. Bạn có thể tìm hiểu thử, đặc biệt với internet thì việc kiếm tiền qua net cũng khá nhiều.

black&white

Thành viên
( TH1) một là họ phải bỏ học ở trường để theo làm công ty hoặc (TH2) họ là những SV cực giỏi( không phải ở học lực ko nhe) thì công ty nhận để nuôi dưỡng nhân tài.

Mình nghĩ nếu nói về chuyện làm thêm thì bạn phải xác định bạn làm thêm vì mục đích gì tiền hay kinh nghiệm hay là mục đích khác:cuoinhamhiem:. Tùy mục đích mà bạn chon công việc thích hợp cho mình. VD: bạn chỉ cần tiền thì có thể làm gia sư. Nếu cần kinh nghiệm, phát triển kỹ năng thì làm phỏng vấn viên, nhân viên tiếp thị chẳng hạn. Nếu bạn không thích làm việc cho người khác, thì ở VN đang có xu hướng làm freelance đó. Bạn có thể tìm hiểu thử, đặc biệt với internet thì việc kiếm tiền qua net cũng khá nhiều.

Cảm ơn bluesea88 đã chia sẻ.

Các trường hợp bạn chia sẻ thật sự không đúng cho lắm. Nhưng đúng là nếu bạn nào có hoàn cảnh gia đình khá giả có thể chu cấp cho việc học của bạn thì việc tìm một công việc làm thêm chỉ là để tích lũy kinh nghiệm.

Những nơi mà bạn có thể tìm được những công việc đầu tiên có thể là vẫn chưa ưng ý nhưng đó là bước khởi đầu mà chúng ta nên làm.
- Trung tâm hỗ trợ sinh viên của trường đang theo học.
- Các mối quan hệ bạn đang có: anh chị, bạn bè đã đi làm. Thử hỏi xem họ có việc gì giới thiệu.
- Internet: đây chính là nơi bạn có thể phát triển. Kỹ năng internet cũng là yếu tố để quyết định công việc của bạn, không nhất thiết phải giỏi lắm đâu. Lướt web, chat chit thường xuyên là ok rồi.

Bạn phải hướng bạn theo một đường, và nhớ là chỉ đi theo con đường đó.

Những người bạn cùng lớp với mình, không phải tất cả, nhưng một vài bạn đã tìm được cho mình công việc phù hợp và không hề ảnh hưởng đến việc học của họ.
Như bluesea cũng chia sẻ, freelance cũng đang là rất phổ biến và khá thích hợp cho các bạn sinh viên nhất (theo mình là vậy, vì công việc của mình hiện nay cũng làm freelance)

Các doanh nghiệp hiện nay cũng rất thoáng trong vấn đề này, họ không áp đặt lên vấn đề học vấn, bằng cấp hay giờ giấc nữa mà hiệu quả công việc chính là cái mà họ muốn.

Mình biết một số bạn ở diễn đàn này cũng đang là sinh viên và đi làm ở một số tổ chức, chia sẻ hộ mình với :D

black&white

Thành viên
Cuối tuần vừa rồi, mình có đi một offline một diễn đàn nghề nghiệp mà mình tham gia, buổi offline ngay từ đầu xác định rõ chỉ là một buổi hát hò và thư giãn cho mọi người. Nhưng có nhiều bạn không phải là thành viên, đã đến tham dự và sau buổi offline lại có những thái độ thất vọng về cuộc họp mặt không như mong đợi. Mình thấy điều này không hề tốt chút nào, ngay cả bản thân vẫn còn mơ hồ với những định hướng của mình thì cho dù có đến một buồi offline chuyên đề vẫn không biết phải làm gì.

Các bạn ở đó hầu như là sinh viên năm cuối và mới đi làm, họ cũng chia sẻ là đã đi làm từ năm 1, có người còn vẫn chưa lấy được bằng đại học, nhưng họ lại vui với những gì họ có bây giờ.

Đừng quan trọng hóa mọi vấn đề lên, các bạn đơn giản thì nó sẽ đơn giản, nghĩ phức tạp thì nó sẽ phức tạp.

n_vantrung3007

Thành viên
Cảm ơn bluesea88 đã chia sẻ.

Các trường hợp bạn chia sẻ thật sự không đúng cho lắm. Nhưng đúng là nếu bạn nào có hoàn cảnh gia đình khá giả có thể chu cấp cho việc học của bạn thì việc tìm một công việc làm thêm chỉ là để tích lũy kinh nghiệm.

Những nơi mà bạn có thể tìm được những công việc đầu tiên có thể là vẫn chưa ưng ý nhưng đó là bước khởi đầu mà chúng ta nên làm.
- Trung tâm hỗ trợ sinh viên của trường đang theo học.
- Các mối quan hệ bạn đang có: anh chị, bạn bè đã đi làm. Thử hỏi xem họ có việc gì giới thiệu.
- Internet: đây chính là nơi bạn có thể phát triển. Kỹ năng internet cũng là yếu tố để quyết định công việc của bạn, không nhất thiết phải giỏi lắm đâu. Lướt web, chat chit thường xuyên là ok rồi.

Bạn phải hướng bạn theo một đường, và nhớ là chỉ đi theo con đường đó.

Những người bạn cùng lớp với mình, không phải tất cả, nhưng một vài bạn đã tìm được cho mình công việc phù hợp và không hề ảnh hưởng đến việc học của họ.
Như bluesea cũng chia sẻ, freelance cũng đang là rất phổ biến và khá thích hợp cho các bạn sinh viên nhất (theo mình là vậy, vì công việc của mình hiện nay cũng làm freelance)

Các doanh nghiệp hiện nay cũng rất thoáng trong vấn đề này, họ không áp đặt lên vấn đề học vấn, bằng cấp hay giờ giấc nữa mà hiệu quả công việc chính là cái mà họ muốn.

Mình biết một số bạn ở diễn đàn này cũng đang là sinh viên và đi làm ở một số tổ chức, chia sẻ hộ mình với :D

Hi bạn, black&white! Mình thực sự không hiểu bạn đăng bài này với ý muốn gì? Để mọi người cùng chia sẻ hay là chỉ phê phán và định hướng họ??? Mình cảm thấy rằng bạn chưa hiểu chính bản thân mình, ko định hướng được hiện tại mình cần làm gì và phải làm gì??? Nếu bạn đang còn là sinh viên, vậy xin hỏi, mục tiêu thiết thực nhất của bạn là gì??? và bạn đã làm gì cho mục tiêu đó???

Mọi người cùng chia sẻ nên sẽ có nhiều ý kiến khác nhau. Đó là những nhận định vì một lẽ là tiếp xúc vấn đề ở các khía cạnh khác nhau nên không thể nói ai đúng ai sai cả!

black&white

Thành viên
Hi bạn, black&white! Mình thực sự không hiểu bạn đăng bài này với ý muốn gì? Để mọi người cùng chia sẻ hay là chỉ phê phán và định hướng họ??? Mình cảm thấy rằng bạn chưa hiểu chính bản thân mình, ko định hướng được hiện tại mình cần làm gì và phải làm gì??? Nếu bạn đang còn là sinh viên, vậy xin hỏi, mục tiêu thiết thực nhất của bạn là gì??? và bạn đã làm gì cho mục tiêu đó???

Mọi người cùng chia sẻ nên sẽ có nhiều ý kiến khác nhau. Đó là những nhận định vì một lẽ là tiếp xúc vấn đề ở các khía cạnh khác nhau nên không thể nói ai đúng ai sai cả!

Hi, phải thừa nhận là khả năng lập luận của bạn rất cứng. Đây là diễn đàn mở, nên việc nói về cá nhân là không nên, nên nếu hỏi mình thì mình sẽ trả lời, nhưng nên hỏi riêng bạn nhé ;)

Mình viết bài này, hy vọng chia sẻ được những gì mình đã đi qua, đã nhìn thấy. Chỉ là sáo rỗng nếu các bạn chỉ ngồi nghe, đọc và không tự mình đi tìm câu trả lời cho chính các bạn.

Khi mình đi làm thì mình mới nhận ra một điều, rất nhiều cơ hội để các bạn tìm môt công việc tại một công ty nào đó dù là part time, hay freelance. Nhưng nhà tuyển dụng họ có cách để tìm ứng viên mà họ muốn, còn các bạn lại không biết làm sao để họ biết và tìm đến các bạn.

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Cảm ơn chia sẻ của Black&white. Mình vẫn còn đang là SV, nên rất cần sự chia sẻ kinh nghiệm của những người đi làm như bạn. Như bạn viết thì bạn đã đi làm từ thời SV. Vậy bạn có thể chia sẻ về những việc bạn đã làm cũng như là những kinh nghiệm mà bạn rút ra được từ những việc làm đó, và nó giúp gì cho bạn khi ra trường. Cảm ơn bạn trước nhe!

engineering_sad

Thành viên mới
2 trường hợp bạn bluesee đưa ra cũng không hẵn đã đúng.mình đang là 1 sinh viên.nhưng mình vẫn đi làm như một nhân viên bình thường mà không phải ký kết gì cả.và mình chỉ là một sinh viên bình thường.nhưng do thời gian đi làm ở công ty ít hơn so với nhân viên bình thường nên một số công việc bạn phải đem vê nhà làm + thời gian cho việc học thời gian biểu của bạn sẽ luôn kít mít không cò thời gian cho nhwngx công việc riêng tư khác.hihi ví dụ như đi tìm bạn gái chẳng hạn.:cuoihaha:

Bình luận bằng Facebook