[Sinh Viên] Hãy cẩn thận với cái tên công ty Thiên Ngọc Minh Uy

thanh4190

Thành viên năng động
Tình hình là thế này, hôm nay con bạn em nó rủ đi chơi, hỏi đi đâu nó không chịu nói, cuối cùng nó dẫn ra phố Đinh Công, chui vào trong một tòa nhà gì có vẻ bí hiểm lắm. Vào đây rồi nó mới chịu nói là muốn cho anh trai ( tức là mình) thay đổi, kiếm được tiền... Nó giới thiệu mình đủ chủng loại nhân vật thành đạt của cái Công ty này, nào Ông này, Bà kia kiếm mỗi tháng vài chục triệu, thậm chí vài trăm triệu. Mới nghe mình đã nghi nghi rồi.

Lát sau nó cả vài thằng gì đó dẫn mình vào trong phòng gọi là họp hội thảo, cũng phải có đến hơn trăm người vào trong này giống em, lúc đầu nghe xuôi tai lắm. Nào là giới thiệu sản phẩm bình Ozon khử mùi, rồi nồi cơm điện áp suất có thể nâu chín cơm trong 7 phút, bếp từ đa năng nữa. Nghe con nhân viên nói ngon ngọt hơn cả MC truyền hình, chốc chốc lại vỗ tay ầm ỹ lên.

Lát sau thì có thằng nghe đâu là một trong những nhân vật thành đạt của công ty Thiên Ngọc Minh Uy lên bốc phét nữa, được cái thằng này nói chuyện khôi hài dễ nghe, xem trên Clip quảng cáo lúc mới vào hội thảo của chúng nó là thằng này kiếm được 50 triệu/tháng !!!?, thu lợi nhuận từ cấp dưới mà không phải đi làm ( theo kiểu bán hàng đa cấp). Ngồi ê cả mông rùi lát sau chúng nó mới mời ra để môt thằng mồm mép bốc phét nhưng vẫn cái giọng điệu y như cũ của mấy đứa trong phòng hội thảo.

Lúc đó em đã lờ mờ đoán ra là lừa đảo rồi, cũng may mà lúc đó em tinh ý. Xem mấy tấm thẻ chứng nhận hội viên của chúng nó chán lắm, được in bằng máy in mầu rẻ tiền, trông cứ như là tờ giấy bào vứt đi đó, ai tinh ý mới nhận ra được đó. Rồi thằng ôn mồm mép bốc phép mới tài chứ, nó mang ảnh nó chụp chung với thằng này thằng kia, rồi bốc phét là mấy thằng này thành đạt lắm, chi nhánh có vài ngàn người, mức lương một tháng lên tận cả vài chục triệu mà chỉ việc ngồi chơi xơi nước chè. Rồi nó còn bốc phét là ca sĩ Minh Quân cũng tham gia vào chương trình của chúng nó nữa chứ, nó cho bọn em xem ảnh, nhưng đến cái ảnh chụp chung với Minh Quân thì nó úp xuống, hình như sợ bị bọn em phát hiện là Photoshop.

Rồi thằng ôn ý lại nói tiếp là có cả ca sĩ Trọng Tấn, Trọng gì gì đó nữa. Cả bọn mấy người ngồi cùng em ồ lên sướng quá cứ như mèo gặp mỡ vậy, nhất là mấy đứa con gái gà mờ, chỉ có mấy thằng con trai bọn em là tinh ý hơn hẳn. Xong mấy thứ này mới đến đoạn gay cấn đây, bắt đầu nó hỏi bọn em mang bao nhiêu tiền trong người, hôm nay em mang hơn 200.000đ, nhưng nghi nghi lên nói dốc là mang 50.000đ. Lúc đó có mấy đứa ngu ngu khai hết, đứa nào mang hơn 100.000đ là nó lừa ra đăng kí lấy mã số để chuẩn bị đủ tiền thì làm hồ sơ. Có một đứa con gái xinh lắm, dại quá, nới toạc ra là mang hơn 3 triệu, thế là ôi thôi, nó lừa tí mà cô nàng hí hửng mang tiền làm hồ sơ luôn, lúc đó em tiếc quá các bác à. Không dám làm anh hùng cứu mỹ nhân!!!

Làm xong đoạn đấy thì chúng nó bắt đầu cho mỗi đứa bọn em đi riêng với đứa giới thiệu, với em chính là đứa em gái kết nghĩa đó, cái đứa giới thiệu lúc đầu cũng như bọn em thôi, nhưng không tỉnh táo lên bị lừa, giờ thì tiền mất phải xoay sở đành phải ngậm bồ hòn đi chung thuyền với chúng nó mong kiếm lại chút đỉnh. Đứa nào tham hơn thì mong lừa thật nhiều người để ăn hoa hồng. Em quên chưa giới thiệu với các bác cái Công ty này này, Công ty Thiện Ngọc Minh Uy, được thổi phồng với cái mác bán hàng đa cấp, chi nhánh khắp 52 tỉnh thành, nhưng không hiều nó làm ăn kiểu gì mà kiếm lắm tiền thế, giới thiệu sơ qua đã hơn chục thằng nhân viên kiếm cả vài chục triệu một tháng, chưa kể đội ngũ nhân viên con con ăn hoa hồng. Nếu mà như vậy thì tiền lạm phát tới mức 5 triệu mua được ổ bánh mì mất.

Chính từ điểm này mà tình cảm của em với con em gái đi luôn, trước em quý nó lắm các bác à, vậy mà nó lỡ lừa đảo em để ăn hoa hồng chứ, thế mới cay, mỗi người lừa đảo được là đứa giới thiệu kiếm được 400.000đ đó. Khổ thân em không các bác, lại còn phải nhịn đói chứ, nghe chúng nó ê a từ 8h sáng, lúc đó là hơn 12h rồi, muốn về nó cũng chưa cho về. Mấy thằng bọn nó cuối cùng cũng lộ ra cái đuôi cáo, chung nó dụ dỗ bọn em đủ kiểu, đứa có nhẫn vàng thì bán đi, đứa có điện thoại thì bán, thậm chí lừa dối bố mẹ, bạn bè vay tiền để kiếm đủ 3.000.000đ đóng cho chúng nó nữa chứ.

Em biết là lừa đảo rồi nên muốn về, khổ nỗi mấy thằng mồm mép của chúng nó cứ bắt tay nắm chân, cứ như em là khách quý cực kỳ vậy đó. Em giả vờ rằng nhà có con E72 phải về bán lấy tiền mới nôp được, thằng ôn mồm mép tự dưng tận tình lắm, nó giữ em bằng được, về thì nó chở về nhà luôn chứ. Tức lắm các bác ạ, chỉ muốn đấm vào mõm của nó cho nó phò mũ = phù mỏ, sau đó em phải giả bộ đi tham quan công ty, vài ba lần gặp nó nữa, rồi em mới ép con em gái đưa về, cứ như sợ bị bắt cóc ý.

Công nhận con em gái kết nghĩa quái thai thật, vừa vào là chúng nó đã giữ chứng minh của em, và em gái cầm, sau đó em phải dọa nó mới lấy lại được để đi về đó.

Các bác thấy thế nào? Sáng nay xong cái vụ đấy, về tìm hiểu kỹ hơn uất quá nên giờ em lên Blog đưa tin này chia sẻ cùng các bác đừng dại dột dính váo mấy cái trò lừa đảo cũ kỹ này, các bác vừa bị lừa đảo rồi, sau đó lai trở thành kẻ lừa đảo người khác, mất uy tín với bạn bè người quen.

Với lại cái công ty này có Bán hàng đa cấp gì đâu, luật pháp cấm không đươc thu lệ phí khi đăng kí mà nó vẫn thu, lách luật mà, trong hồ sơ em tìm hiểu trên mạng thì nó không cho mình giữ đâu, cũng không có thông tin về số tiền mình nộp cho nó nữa. hàng nó bán cho mình khi đăng kí thành viên là cái máy Ozon gì đó, nghe đâu là hàng tàu giá 800k, giờ biến thành hàng xịn giá hơn 3 triệu ( tiền mua hàng cũng là tiền đăng kí thì phải, cái này em chưa đăng kí chưa rõ nhưng được biết ở trên mạng)

Em post bài này cũng mong các bác hãy cùng nhau chia sẻ tới các diễn đàn khác, để mọi người biết được mà không bi lừa đảo, 3 triệu chứ, mà quan trọng hơn là tình cảm bạn bè, người thân của mình nữa chứ, phải không các bác. Dù luật pháp không cấm đươc thì chúng ta cùng hành động cho bọn lừa đảo hết thời luôn. Và không chỉ với công ty này mà hãy cẩn thận với loại hình lừa đảo này nữa, hi, chúc các bác vui vẻ!!!

*Nguồn: http://vn.360plus.yahoo.com/sumalyz/article?mid=1142

[ tf ]

[♣]Thành Viên CLB
Ôi lại lừa đảo theo mô hình kinh doanh đa cấp. VN có mấy cái công ty này thì đa cấp sẽ mãi là hình thức kinh doanh xấu trong mắt mọi người. Chán ngán quá đi, gọi công an hốt cổ tụi nó đi

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
Hiện có 2 công ty BHĐC "đào lửa" rất nổi tiếng ở tp HCM:
1. Thiên Ngọc Minh Uy
2. Hưng Thời Đại.
Nếu bạn có ý định tham gia hệ thống BHĐC thì có ~ 99% là mình bị lừa rồi. Và dĩ nhiên, nếu là 1 trong 2 cty trên thì ko cần phải suy nghĩ nữa :cuoihaha:

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Ơ thế mà em có 2 tri kỷ đang nằm trong đó ấy chứ. Nghĩ mà ngán ngẩm

simla tran

Thành viên năng động
bên Hưng Thời Đại còn có 2 doanh nhân đất việt mỡi hãi, 1 anh tên gì gì Trần Quang Út, 1 anh tên Trương Sơn Hà thì phải, k bít câu lạc bộ doanh nhân đất việt có tiêu chuẩn gì mà những người đó cũng xứng tầm í nhỉ:-s

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Bên Hưng Thời Đại thì mình không rành cho lắm chứ Thiên Ngọc Minh Uy thì rành quá rồi. Mình cũng đã từng vào trong đó, mém bị giữ lại và đôi co 2h với mấy tên trưởng phòng. Các bạn trẻ khi vào đó sẽ được học kỹ năng đó là móc túi khách hàng. Chiêu thức sẽ là tìm mọi cách xin số điện thoại ( điện thoại hết pin mượn gọi 1 cái) sau đó là hành động. Lúc trước còn có 1 con bé chuyên đi xe bus 148 tìm các sinh viên năm nhất và năm hai để lừa đảo

Bạn mình bên Hưng Thời Đại thì không biết lương tháng là bao nhiêu. Khuyên nó thì nó nói đủ điều nào là đi làm kiếm được bao nhiêu...Hôm đi hội chợ việc làm gặp anh ta thì anh ta im ru. Hình như đang tìm những sinh viên mới để đưa vào công ty.

Chúng ta có biết hay không thì cũng không thể làm được gì. Luật pháp đã quy định rằng họ có quyền như vậy. Không biết có công ty đa cấp nào uy tín hay không. Càng ngày càng mất đi lòng tin vào bán hàng đa cấp. Nghe tới bốn chữ này là 2 con mắt đỏ lên vì giận. Họ "thành công" ( thành công này có lẽ trên phương diện tiền bạc ) trên sự chà đạp bao nhiêu người khác không biết họ có thẹn không nhỉ

tangnam2

[♣]Thành Viên CLB
ôi! mình có đứa em gái con chú nó làm trong đó mới khổ chứ! mình thuyết phục nó từ khi nó mượn tiền mình! cho nó xem nào là báo, nào là các bài viết trên mạng, rồi nào là lấy nhân chứng.... Nó cứ ầm ừ nhưng rồi cuối cùng cũng đi vào con đường tội lỗi! Nó kêu đó là sự nghiệp của nó. giờ nó bất trị rồi! Ko biết trong cái công ty đó có bùa chú gì ko nhỉ? :nghingo:?? mình thấy nghi ngờ lắm chứ ai mà vào đó là coi như xong! Vô đó rồi là cứ tưởng mình là thiên hạ đệ nhất, rồi chẳng xem ai ra gì, huênh hoang! rồi chẳng nghe ai khuyên bảo hết!

haiyen

Thành viên năng động
ôi. mình cũng từng bị một chị cùng trường lôi vào cái công ty thiên ngọc minh uy này rồi. đợi bà ý từ 7h sáng. còn bị đứng dưới mưa nữa chứ. đến 1 lần sợ lun, hôm đó bị bắt nói chuyện với hết người này với người khác. tận 1h hơn mình mới về đc. phải nói dối là về xin tiền, còn bị bà chị kia bám đuôi, nói là về xin tiền cùng mình mới sợ chứ. Thế là lúc trên xe bus (mình đi bằng xe bus và bà ý cũng đi cùng), mình nói lun chị về đi, em không làm đâu. các bạn biết chuyện gì xảy ra không? bà ý cho mình một trận " tổng sỉ vả" ngay trên xe bus. nào là bảo mình là con người lật lọng, rồi không biết thương cha mẹ...lôi đủ các thứ trên đời ra để nói mình. nói xong bà ý mới chịu xuống xe. Mọi người cứ nhìn mình, ức không chịu được...từ đấy cứ nhìn thấy cái mặt bà ý là ghét ùi...:phanno:

tritai

[♣]Thành Viên CLB
ôi. mình cũng từng bị một chị cùng trường lôi vào cái công ty thiên ngọc minh uy này rồi. đợi bà ý từ 7h sáng. còn bị đứng dưới mưa nữa chứ. đến 1 lần sợ lun, hôm đó bị bắt nói chuyện với hết người này với người khác. tận 1h hơn mình mới về đc. phải nói dối là về xin tiền, còn bị bà chị kia bám đuôi, nói là về xin tiền cùng mình mới sợ chứ. Thế là lúc trên xe bus (mình đi bằng xe bus và bà ý cũng đi cùng), mình nói lun chị về đi, em không làm đâu. các bạn biết chuyện gì xảy ra không? bà ý cho mình một trận " tổng sỉ vả" ngay trên xe bus. nào là bảo mình là con người lật lọng, rồi không biết thương cha mẹ...lôi đủ các thứ trên đời ra để nói mình. nói xong bà ý mới chịu xuống xe. Mọi người cứ nhìn mình, ức không chịu được...từ đấy cứ nhìn thấy cái mặt bà ý là ghét ùi...:phanno:

Vậy thì sau này gặp chị ta em hãy nói với chị ta rằng: Chị có một công việc thú vị lắm, chị đã đạt được gì rồi. Nói cho em nghe để em học hỏi với

dinhlieuh2jn

Thành viên mới
t cũng 1 lần đc "mời" vào cái công ty thiên ngọc minh uy ấy bởi 1 đứa bạn, trụ sờ nhỏ thôi. kinh ko? nó cho xem hết video của ng này ng` nọ ở công ty lương tính đến tiền trăm triệu mà chắng phải làm gì, nào là b là sinh viên, b có muốn kiếm tiền ko> bạn có muốn sau này ra trường phải lê lệt đi tìm hết công ty này công ty nọ ko? việc gì phải thế, hãy tự mình làm chủ, rồi thì còn bày cách cho lấy 4 triệu mua cái sản phẩm gì gì của nó á, rồi.... thì nói chung là rất sung sướng ko phải lo cuộc sống sau này
Mình ms nghe cũng sướng lắm nhưng xong bảo ko có tiền thì mấy chú và mấy chị cũng làm ở đấy trong đội bảo là vay tạm mỗi người mấy trăm, vay khoảng chục người, rồi thì tương lai ở trong tay em, e phải quyết định, hồi mới đầu chị cũng như em,k có đồng nào trong túi, nói cho tụi bạn thì nó cười bò lăn bò lốc nhưng giờ thì thu nhập của chị khiến chúng nó sững sờ
vâng và rất nhiều ví dụ...
và may là mình vẫn quyết định ko mất 4 tr ở đấy, công nhận là hồi đấy mình cũng suýt chết, suýt mất 4 tr, đang tính vay và liều rồi nhưng rồi lại ko
Sinh viên năm đầu, muốn giàu, muốn thể hiện, muốn thành công, muốn hơn người............
tuy nhiên rồi cuộc sống sẽ dạy ta nhiều điều ^^

Bình luận bằng Facebook