[Xã Hội] Sinh viên nên hay không nên làm thêm ....!!!???

Status
Không mở trả lời sau này.

Gullevus

Thanh viên kỳ cựu
Trong thời buổi hiện nay, các bạn trẻ rất năng động, một số bản ngay từ năm đầu đại học đã rất chủ động kiếm việc làm thêm. Một phần do thiếu thốn, hoặc do muốn có tiền thêm để tiêu xài
Tùy từng giai đoạn mà có những mục đích khác nhau khi các bạn kiếm việc làm thêm . Tuy nhiên, nó cũng dẫn đến những hệ quả khó lường như thiếu thời gian cho việc học tập, quá mê kiếm tiền mà chểnh mảng việc học . Nên Gull mở ra topic này cũng là mong có được 1 cái nhìn đúng đắn về việc này... Cùng thảo luận nha các bạn

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Mình cũng đồng ý với ý kiến của bạn, bây giờ cuộc sống rất năng động nếu chỉ cứ cắm cúi vô bài vở thì xem như chúng ta đã đánh mất một phần lớn để hoàn thiện bản thân mình.
Nhưng bên cạnh đó, nó cũng có một tác hại rất lớn, chẳng hạn như cô bạn học cùng lớp với mình, vì chặt vật quá nên đi làm thêm, từ khi đi làm cô ấy thường xuyên nghĩ học, bài vở thì ko màn tới, đã vậy vô lớp chỉ để điểm danh và ngủ thôi.
Nếu bạn muốn có cơ hội tiếp xúc hơn với cuộc sống thì làm parttime là một lựa chọn số 1, nhưng như vậy các bạn cần phải có sự nổ lực có thể là gấp đôi gấp ba người khác. Vì vậy các bạn phải có một quyết định đúng đắn.

lehieu1890

Thanh viên kỳ cựu
có 1 thứ quan trọng hơn tiền bạc khi đi làm thêm là kinh nghiệm, cái đó theo mình mới quan trọng, có kinh nghiệm sẽ giúp ích cho mọi người về sau, trong cuộc sống, trong công việc.

mtrong115

Thanh viên kỳ cựu
Khi chưa có kinh nghiệm thì mình phải học hỏi, cho nên đi làm thêm là rất cần thiết vả lại việc đi làm thêm cũng mang lại cho các bạn ít tiền tiêu xài và giảm bớt gánh nặng gia đình nhưng kinh nghiệm thì là chính. Tuy nhiên, theo T thì năm đầu đại học sinh viên như chúng ta ko nên đi làm thêm nhất là đố vớ những bạn ở quê mới lên TP để học hành. Vì mới năm nhất, cũng như mới bước vào một môi trường hoàn toàn mới khác hẳn với môi trường mà bản thân đã sống từ nhỏ, có rất nhiều cái bở ngỡ cộng thêm là đất Sài gòn này thì rất phức tạp, và có rất nhiều cạm bẫy đang chờ trực sv chúng ta. Thay vì năm nhất di làm thêm thì tại sao sv chúng ta không dành thời gian đó cố gắng học tập cho thật tốt, trong thời gian đó mình sẽ dần dần thích nghi với môi trường mới hơn và trao dồi những kĩ năng bổ trợ trong cuộc sống hằng ngày. Như vậy thì sang năm 2 hay năm 3 sv chúng ta đi làm thêm học hỏi kinh nghiệm cho công việc sau này hay kiếm tiền thì cũng đâu có muộn. T nói thì nói vậy thôi chứ cũng còn phụ thuộc vào khả năng của mỗi người như thế nào nữa.
Theo mình thì như vậy không biết các bạn khác sẽ nghĩ thế nào về vấn đề này.
Các bạn cho ý kiến để cũng thảo luận nha!

ac4him2ntu

Thanh viên kỳ cựu
Việc sinh viên làm thêm mình rất ủng hộ
Và tùy vào khả năng hoặc sở thích của mình mà các bạn có thể lựa chọn công việc phù hợp
Qua 3 năm làm sinh viên mình xin được chia sẻ một ít

Theo mình đi làm thêm có 2 trường hợp
a. Vì miếng cơm manh áo
b. Vì kinh nghiệm, vì mối quan hệ và vì những thứ khác ....

Đối với a là vì hoàn cảnh mình không có con đường chọn lựa nhiều nên mình cũng k biết nói sao ...

Đối với b có thể chia ra làm 3 giai đoạn

Giai đoạn 1 làm thêm để biết mùi kiếm tiền, để có thêm vốn sống, làm quen môi trường mới : trong giai đoạn này các bạn có thể tham gia vào phát tờ rơi, chạy bàn, bán thiệp, bán hoa, gia sư ..v..v.. có lúc mình đi bán đồ gốm nữa :)

Giai đoạn 2 sau khi đã nếm trải 1 chút ít ra bạn cũng đã năng động hơn và biết được ít nhiều , sau đó bạn có thể tham gia vào các công việc như : làm cộng tác viên, nhân viên marketing, nghiên cứu thị trường, phụ tổ chức event (các công ty event có rất nhiều các công việc lặt vặt để bạn làm ấy :) ) , mình cũng từng làm mấy phi vụ này một thời gian thấy cũng thú vị, có thêm được một số mối quan hệ nhất định :D

Giai đoạn 3 , theo mình để trải nghiệm xong 2 giai đoạn kia thì bạn cũng đã bước vào năm 3 của quãng đời sinh viên, lúc nên quay về hoạt động trong trường và cần phải tập trung vào học hơn . Với bằng ấy vốn sống ở bên ngoài bạn hoàn toàn có thể tự tin hoạt động trong trường với những vị trí cán bộ lớp, khoa , trường , hay hoạt động ở các câu lạc bộ. Điều này giúp bạn có đất để sử dụng vốn sống đã thu nhặt được, và cũng rèn luyện cách làm việc trong môi trường nhà nước, khuôn khổ và trách nhiệm (thủ tục và các quy tắc, cấp trên cấp dưới và sự cạnh tranh ...v..v... ) đồng thời có được các mối quan hệ với thầy cô , điều này sẽ giúp các bạn nhiều trong việc làm bài luận tốt nghiệp cũng như một vị trí tốt trong chỗ thực tập .v..v.. mà những việc này nó lại gắn với môi trường học tập nhiều, k sợ bị sao nhãng do mải đi làm thêm

Và đối với giai đoạn nào cũng vậy, như mtrong155 đã nói
đất Sài gòn này thì rất phức tạp, và có rất nhiều cạm bẫy đang chờ trực sv chúng ta.
Bạn không nên cắm đầu cắm cổ làm, trước khi làm gì phải thận trọng suy nghĩ, tìm hiểu thông tin thật kỹ và nên chia sẻ việc mình làm với một vài người bạn và nghe ý kiến của họ. Việc này sẽ giúp ta nhìn nhận sự việc theo nhiều khía cạnh hơn, và cũng là để có người lôi ta ra khỏi "vũng lầy" nếu ta có lỡ bị "sa cơ"

.........

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Mình nghĩ Sinh viên làm thêm là một việc "cần thiết" nếu ko muốn nói là "quá cần thiết". Vì những lí do:
-Làm thêm sẽ có thêm tiền tiêu xài nè, đỡ gánh nặng cho gia đình nè, hoặc ít ra cũng tiêu xài vào những việc mình cần mà ko dám xin tiền.
-Làm thêm để bik thế nào là khó khăn để kiếm được, từ đó đồng tiền sẽ được tiêu xài hợp lí hơn
-Làm thêm để có cơ hội tiếp xúc với nhiều người thuộc nhiều tầng lớp
-Và quan trọng, làm thêm là cơ hội để mình thực hành cho việc học tập nếu nghề nghiệp có liên quan
Nhưng mà làm thêm cũng trong giới hạn nào đó thôi, phải phù hợp với thời gian học nè, rồi thik hợp với sức khỏe, ngành học nữa.....
Nếu như thế thì mình nghĩ làm thêm sẽ giúp mình học tốt hơn đấy

Gullevus

Thanh viên kỳ cựu
Còn theo một khía cạnh khác thì sao nhỉ ? Vd như là việc học trong nhà trường hiện nay mang lại cho chúng ta một môi trường tư duy và hoạt động tốt cũng giúp cho chúng ta được một số kỹ năng khi mới bước vào một môi trường mới.
Việc làm thêm phải mang một ý nghĩa tích cực như giúp chúng ta rèn luyện thêm kỹ năng, mở rộng kiến thức, hoặc giúp chúng ta có nhiều những kinh nghiệm quý báu sau này khi bước ra ngoài môi trường đại học thì việc đi làm thêm trở nên giá trị hơn. Tuy nhiên nếu do hoàn cảnh thì chúng ta không có quyền lựa chọn được.
Thật ra ngoài việc phải làm thêm thì việc giúp chúng ta có thêm những kỹ năng, kinh nghiệm và rèn luyện thêm khả năng của mình thì việc tham gia vào các hoạt động đội nhóm học tập, giao lưu và làm việc sẽ giúp ít nhiều cho chúng ta sự tự tin, kỹ năng giao tiếp, giải quyết công việc thì nó cũng là một trong những điều chúng ta cần quan tâm để không bỏ qua những cơ hội để mình có thể phát triển bản thân và hoàn thiện mình .
Topic này cũng xin được khép lại tại đây.
Cám ơn các bạn đã có những đóng góp rất quý giá cho topic này.
Chúc các bạn có được nhiều thành công và nhiều hạnh phúc trong cuộc sống

txtzeus

Thanh viên kỳ cựu
Cuộc sống có rất nhiều điều phải học. Đi làm cũng là đi học, thậm chí phải học rất nhiều.

Điều quan trọng nhất của một sinh viên đi làm thêm đó là thái độ của sinh viên đó với công việc của mình đang làm. Bởi vì sinh viên đi làm thêm thường được thông cảm và ít chịu quá nhiều sức ép của công việc, thành ra không học hỏi được nhiều từ những công việc mình làm. Hơn nữa các công việc dành cho sinh viên cũng không phải lúc nào cũng phù hợp đối với công việc mà chúng ta đang hướng tới sau này.

Nếu có điều kiện thì tốt nhất là không đi làm thêm.
Ăn, Ngủ, Học, ChơiYêu :cuoihaha: .
Tôi cũng đi làm từ rất sớm. Bây giờ nghĩ lại hồi đó mình thấy tiếc (chơi vẫn chưa đã :cuoihaha:) .

conhi_315

Thành viên năng động
:rotfl: nếu có tg rảnh nên làm thêm vừa có thu nhập cho bản thân giúp đở gia đình, rồi sau này ra trường giúp bạn tự tin hơn trong công việc nua đó. hồi đo mình từng đi bán cơm , bán cà fe... đủ thứ bạn đi làm thử xem cũng vui ắm

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook