Tết là khi bố tôi trở về từ biển xa...~!!~

-Tin.Luv-

Thanh viên kỳ cựu
Tết của nhà tôi có thể gói gọn trong một giờ, một ngày hay cũng có thể trải dài cả tháng... Chỉ cần ghe cá của bố về an toàn là nhà tôi có tết...
Quê tôi xa lắm...chỉ thấy nơi đây một màu xanh của nước biển...và chìu chìu tôi lại ra tắm và ngắm mặt trời lặn trong lòng cảm thấy rất vui...!!:dangyeu:

Mỗi một năm có ba ngày tết, tính cả ngày 30 nữa là bốn. Có thể với nhiều người, khi được ăn tết trọn vẹn với đầy đủ thành viên là chuyện bình thường. Còn gia đình tôi có 5 người nhưng bố và anh trai đi biển quanh năm, chỉ còn ba mẹ con tôi ở nhà mong ngóng. Tết đến là những khi ghe cá đầy...:tongue:!~

Có năm thì bố và anh về kịp ăn tết. Nhưng cũng có năm thì sau tết đến nửa tháng trời bố và anh mới về. Vậy mà khi ấy nhà tôi vẫn còn hương tết nhộn nhịp...!!~:phatsau:

Bánh chưng làm từ trước tết nhưng mẹ vẫn để dành một cặp cho bố và anh. Bánh để chừng ấy ngày thì thường bị mốc xanh, mốc trắng nhưng mẹ bảo phải để phần tết cho bố và anh để thể hiện sự ấm cúng, trân trọng của người ở nhà đối với người đi xa. Tôi chợt thấy mẹ của mình tinh tế thật đấy, bởi mẹ bảo rằng dù còn ăn được hay không thì vẫn là hương vị tết. Thi thoảng ngó đến hai cái bánh chưng mẹ để dành cho bố và anh, tôi thèm nhỏ nước dãi.:cuoihaha:

Chuyện ăn tết sớm hay muộn là chuyện thường với làng tôi rồi, tất cả tùy thuộc vào ghe đánh cá của nhà ấy đã về chưa?

Phút giao thừa cứ đến rồi đi, lặng lẽ và êm đềm:laugh:. Năm mới ùa về tự lúc nào. Lòng người nôn nao, ai cũng cầu trời đất phù hộ cho cả nhà sang năm mới “mưa thuận gió hòa”...!!~:disapointed:

Quê tôi là vùng lũ, năm nào cũng có vài cơm bão đổ bộ vào kéo theo bao nhiêu nhà cửa, mùa màng mất mát:confused:. Kinh tế càng khó khăn hơn, nhà nào có lao động chính đi biển còn có cái ăn, còn bình thường ở nhà trông chờ vào mấy sào ruộng mùa được mùa mất thì đói kém lắm.:roile:

Nhưng tết đến vẫn phải no đủ, cũng phải có cây đào trong nhà. Nhà có điều kiện còn tậu thêm cả cây quýt xum xuê quả là quả. Mỗi năm ông Nội đan cho nhà tôi một cái thuyền nhỏ bằng cái quạt nan để treo trước cửa, nhìn rất tỉ mỉ và cẩn thận. Tôi tưởng tượng và thấy bố và anh trong đó và thổn thức chờ đợi...:)~:khochiu:

Những ngày giáp tết thế này là không khí lại bắt đầu náo nhiệt ở xóm chài nhỏ. Mẹ bỏ vôi đã tôi vào chậu nước, hòa tan rồi lấy chổi quét lên các bức tường để đón chào năm mới. Bao nhiêu rêu phong của năm cũ bị lớp vôi trắng xóa tan. Lòng người cũng nhẹ nhàng hơn khi nhà ai kia có mùi bánh chưng bắt đầu lan tỏa. Tôi thì người nhỏ làm việc nhỏ nên mẹ giao cho nhiệm vụ lau rửa mấy cảnh cửa và quét dọn nhà.:data:

… Những ghe cá dù đầy, dù vơi nhưng đã đáp đỗ, cập bến là ai nấy đều tươi rói. Tuy kinh tế không khá giả nhưng mọi người sống với nhau bằng tình nghĩa. Nhà nào thiếu gạo nếp sẽ đi vay mượn và có thể bù lại bằng thịt mỡ. Lá dong thiếu thì đi xin nhà còn thừa. Chuyện vay mượn, cho, xin rất tự nhiên chứ không ngại ngùng. Không khí tết vì thế càng trở nhộn nhịp hơn bằng chính những lời nói vọng từ nhà này sang nhà khác: “Nhà bác còn thừa lá dong không? Nhà em thiếu mất 6, 7 lá...”:phatsau:

Phiên chợ tết, mẹ cho tôi đi cùng để vác hai cây mía về nhà. Hai cây mía được mẹ lựa rất kỹ, phải ít mắt, dài ống để dựng hai bên bàn thờ vì mía trong ngày tết là gậy của ông Vải. Chiều 30, mẹ nấu cơm rước ông Vải về nhà...:mimcuoi:

Ngày mai, có lẽ mẹ con tôi và bao nhiêu gia đình khác sẽ cùng nô nức chạy ra bờ biển để chờ đợi những ghe đánh cá. Hương tết của nhà tôi mang cả ra biển, nơi có bố và anh.:dangyeu:

Hùng Thoa
P/s: Cảm xúc bài viết này giống tâm trạng của mình bây giờ !

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
Đối với người Việt mình Tết là cái gì đó không thể diễn tả thành lời, có ai đó có thể diễn tả được cái nao nao khi đợi tết thì người ấy là một nhà văn hình như nhà thơ Đỗ Trung Quân đã nói như vậy thì phải. Nhưng hôm nay em đã viết và dành cho tất cả mọi người trên KNSO một chút cái nao nao ấy rồi đấy.

Đối với tất cả mọi người Tết là ngày đoàn viên dù đang ở nơi đâu cũng mong quay về với mái nhà, với cội nguồn, với quê mình vì đó là yêu thương và đó cũng là truyền thống thứ đã ăn sâu vào con người chúng ta rồi. Là dòng máu chạy trong cơ thể. Là từng tế bào trong hàng vạn tế bào.

Đang ở xa quê cái không khí tết của Sài Gòn thấy đậm đặc hơn cả ở quê nhà. Đường hoa Nguyễn Huệ, chợ hoa công viên 23/09, trên từng góc phố nhộn nhịp cờ hoa. Và năm nay Sài gòn có bắn cả pháo bông. Biết Sài Gòn rực rỡ và nhiều thú vui những vẫn cứ mong về với gia đình dù quê minh năm nay sẽ vắng tết hơn. Mùa năm nay không trúng, nhà cửa sẽ ít đi cái rộn ràng.

Trên biển giữa sóng gió sự cô đơn sẽ rất nhiều. Trên biển khơi lênh đênh những người đánh cá có thấy mùa xuân đang về . Và họ biết ở đất liền mùa xuân sẽ không bao giờ trọn vẹn nếu không có họ. Và có thể chính họ là mùa xuân. Khi thuyền về bến là mùa xuân rạng rỡ trong tất cả muôn loài.

Những dòng viết của Topic Tết là khi bố tôi trở về từ biển xa... thương quá. Biển năm nay sẽ an hòa, thuyền về cá sẽ đầy ghe, những người đánh cá sẽ trở về bình an và một mùa xuân trọn vẹn về trên đất mẹ.
Cảm ơn-Tin.Luv- vì em đã post bài viết này, cảm ơn em. Lúc nào đó chị sẽ về nhà em và bảo " em ơi cho chị vay vài lá dong, nhà chị còn thiếu" được không em.

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
Mình nhớ trong bài hát tết gì đó có câu " dù đi xa ai cũng nhớ, về yên vui bên gia đình". Tết nghĩa là gia đình đoàn tụ, nhưng không phải ai cũng có may mắn đó. Đọc bài này tớ mới thực sự quý thời gian tớ về nhà hơn.
Gia đình tớ may mắn hơn gia đình của -Tin.Luv- là hầu như năm nào cũng đầy đủ các thành viên, bởi vậy nhiều lúc tớ nghĩ chuyện đó là hiển nhiên. Nhưng bây giờ thì tớ hiểu mình đang sở hữu hạnh phúc lớn lao mà bấy lâu không biết, sở hữu cái hạnh phúc mà nhiều người mong ước. Vậy mà bấy lâu nay tớ không nhận ra.
Cám ơn -tin.luv-! chúc cho gia đình bạn đón tết sum vầy và hạnh phúc nhé!

-Tin.Luv-

Thanh viên kỳ cựu
[FLASH]http://static.mp3.zing.vn/skins/default/flash/player/mp3Player_skin3.swf?xmlurl=http://v2.mp3.zing.vn/blog/?Ny8wYi83MGIxYWIwYmNkYzMzYjU0NDA4YjM1YzMyMmRhOGZiZC5cUIbaBmUsICDN8WHXDom4gxq_hdUng5cUIbaBjIE3GoXxQaGFdUngIMSQaW5oIFTDdUngW5nfGZhWeBHNl[/FLASH]

Lúc nào đó chị sẽ về nhà em và bảo " em ơi cho chị vay vài lá dong, nhà chị còn thiếu" được không em.

Dạ được chứ chị ! Em luôn sẵn sàng . Khi nào chị về quê em chơi , vui lắm :mimcuoi:

Cám ơn -tin.luv-! chúc cho gia đình bạn đón tết sum vầy và hạnh phúc nhé!

Cám ơn bạn ! Điều bạn chúc mình cũng là điều mà mình mong muốn trong lúc này . 1 điều hết sức bình thường đối với những ai đang sum vầy bên gia đình đón tết trong không khí ấp ám nhưng đối với mình nó là 1 cái gì đó quá lớn lao.!!~

snowflower_vp

Thành viên năng động
Tôi ước gì được như bạn, Tết đến là cả niềm hạnh phúc chờ đợi người thân. Tôi sắp về quê ăn Tết nhưng chỉ có tôi và mẹ còn bố tôi thì không về. Tôi buồn lắm nhưng không biết làm gì để mẹ tôi đỡ buồn và tủi thân.
Sáng nay tôi vô tình nghe được bố tôi nói nhỏ trong điện thoại với người bên kia "ừ, sắp về rồi...thế nhé". Tôi cố kìm lòng mình lại cố như thể chưa nghe thấy gì. Chỉ ngần ấy câu tôi đã đủ hiểu...Bố muốn mẹ con tôi về sớm nhưng mẹ tôi không chịu ...Tôi không muốn mẹ biết, tôi không muốn mẹ phải khóc, tôi sợ mẹ tôi không chụi đựng được quá nhiều nỗi đau. Sức khỏe của mẹ không còn tốt nữa, mẹ đã phải suy nghĩ rất nhiều về anh trai tôi.
Tôi phải làm gì đây? Im lặng và khóc như lúc này sao ?
Tết này ông ngoại tôi mừng thọ các cậu các gì ở xa dù khó khăn cũng cố về chỉ có bố tôi không về cho dù có điều kiện để về. Tôi muốn khóc thật nhiều thật nhiều...
Cũng gần 20 năm mẹ tôi lấy bố nhưng cũng ngần ấy thời gian mẹ tôi chụi đựng cảnh bất đồng giữa bố và bên ngoại.
Tết đến rồi nhưng mà tôi thấy buồn vô cùng...

Hạnh phúc sao thật mong manh...

Bình luận bằng Facebook