[Cuộc Sống] Thay đổi và Trưởng thành

ihope

[♣]Thành Viên CLB
Chú bướm trước khi tung đôi cánh mỏng manh để bay lượn trên bầu trời nó chỉ là một chiếc kén vừa cứng vừa thô ráp và xấu xí! Chẳng ai có thể ngờ rằng, sau chuỗi ngày vất vả thay đổi chính mình, con sâu với những chiếc lông xù xì ấy lại hóa thành chú bướm xinh đẹp hòa cùng nắng, gió phiêu diêu trong cuộc đời tươi đẹp! Con người có bao giờ chui vào chiếc kén nào đó để thay đổi chính mình và lột xác như chú bướm kia không nhỉ?Có người sẽ nói rằng nếu thay đổi như vậy sẽ đánh mất bản sắc của chính mình! Không đâu bạn ơi, chẳng phải chú bướm xinh đẹp ấy vẫn giữ được hai chiếc râu của kiếp sâu bọ trước đó hay sao? Chỉ vì nó già đi, nó cần phải thay đổi để tiếp tục sống cuộc đời của chính nó. Nó chấp nhận sự thay đổi để được tung cánh bay lượn khắp bầu trời, ủ trong chiếc kén hàng tháng trời, thậm chí hàng năm trời là cái giá mà nó phải trả để hóa thành chú bướm tuyệt đẹp ấy!

Con người cũng vậy, ngày bé chúng ta sống vô tư trong sự bảo bọc của cha mẹ. không phải lo nghĩ đến từng bữa ăn giấc ngủ! Ngày đó chúng ta được vui chơi thỏa thích, được hò hét cùng đám bạn, được chơi những trò mình muốn, và chẳng cần phải đắn đo suy nghĩ khi chỉ tay: Mẹ ơi, con thích cái này! Rồi mắt ướt đòi cho bằng được!

Lớn lên, phải học cách sống sao cho gánh nặng trên vai cha mẹ vơi bớt, phải biết tự lo cho bản thân mình để cha mẹ không phải suy nghĩ quá nhiều! Chẳng phải chúng ta cũng đã trãi qua quá trình lột xác rồi đó ư? Từ một người chỉ biết ăn, chơi, ngủ chúng ta đã trở thành những người biết đắn đo, suy nghĩ cho cha mẹ! Chúng ta biết được mình thích gì và muốn gì, cũng biết hạn chế những sở thích cá nhân để phù hợp hơn với cuộc sống của những người xung quanh! Chúng ta đang thay đổi từng ngày…

Có người không thích thay đổi để lớn lên mà mãi mãi chỉ thích làm một đứa trẻ lớn xác, thích người khác làm cho mình cái kia, muốn cha mẹ đáp ứng cái này cái nọ mà không nghĩ rằng: cha mẹ và những người xung quanh sẽ mệt mỏi và chán ghét mình ra sao! Mới đây thôi đọc được bài viết trên laodongonline mới thấy ngày nay sao có quá nhiều đứa trẻ lớn đến vậy!
Bắt cha mẹ phải bán đất để mua chiếc LX cho mình , không biết để hóa thân thành tiểu thư sành điệu, công tử hào hoa cha mẹ bạn còn phải còng lưng bán những gì?
Đừng bắt cha mẹ phải bán bớt tuổi thọ, bán niềm vui và những giây phút thanh nhàn để mang lại cho bạn cuộc sống phù phiếm, ảo tưởng bạn nhé! Hãy biết thay đổi để lớn lên và trưởng thành bạn nhé!

Trong cuộc sống này làm gì có chỗ cho hai chữ quý tộc hiện hình hả bạn! Chỉ có sự giàu có và sự phô trương xa hoa mà thôi! Đừng để những thứ vô hình, phù phiếm đó làm cho cha mẹ thêm nặng gánh bạn nhé! Hãy quý trọng mồ hôi, sức lao động của đấng sinh thành để từ đó cố gắng hơn nữa tìm kiếm những thứ thuộc về bạn!
Khi chúng ta bươn chãi với đời, nằm trong chiếc kén cuộc đời để thay đổi chắc chắn sẽ có lúc chúng ta vấp ngã! Nhưng đừng bao giờ nằm yên trong chiếc kén đó mãi mãi bạn nhé, hãy biết cựa quậy để phá tung vỏ bọc cứng nhắc bên ngoài để hóa thân thành một người khác, hiểu biết hơ, kiên định hơn và dũng cảm hơn bạn nhé! Phải biết đứng dậy sau mỗi cú ngã để từ đó tiếp thêm sức mạnh cho chính mình!

Đừng bao giờ để người khác lột trần chiếc kén của bạn vì như thế bạn sẽ chẳng thể nào tung bay trên bầu trời tự do được! Bạn có biết vì sao không? Vì khi chú bướm cựa mình thức dậy, đạp chiếc kén vỡ tung để chiu ra nó phải tự mình làm lấy tất cả mọi việc để rèn luyện đôi cánh của nó thêm phần cứng cáp!

Nếu người ta lôi tuột nó ra khỏi chiếc kén nó sẽ mãi mãi chẳng cất cánh lên được! Bạn cũng hãy như thế nhé, hãy tự mình quyết định cuộc đời của bạn, đừng để người khác áp đặt lên cho bạn bởi vì nếu không tự mình quyết định lấy cuộc đời của mình bạn sẽ chẳng có đủ sức mạnh, niềm tin cũng như sự quyết tâm để viết nó theo cách mà bạn muốn!

Hãy đạp tung chiếc kén của cuộc đời để trở thành một chú bướm tuyệt đẹp bay lượn khắp trời đất để chiêm ngưỡng vẻ đẹp của cuộc sống! nhiều người thường hỏi: vì sao ta phải thay đổi? Phải rồi vì sao lại phải thay đổi bạn nhỉ?

Để lớn lên, để trưởng thành để biết được cha mẹ và những người khác đã phải cố gắng nhiều như thế nào mới có thể cho chúng ta cuộc sống hạnh phúc như hôm nay!

Hãy biết lớn lên và trưởng thành theo năm tháng bạn nhé, đừng nằm trong chiếc kén của mình mà đòi hỏi cha mẹ phải làm điều này cho bạn!

Hãy biết tự mình quyết định cuộc đời của chính mình, đừng bao giờ trở thành chú bướm chỉ biết quanh quẩn bên miệng bát mà hãy là chú bướm có đôi cánh cứng cáp vươn mình tung bay trên bầu trời đẹp đẽ!
Thay đồi để trưởng thành, bạn nhỉ?

-Sưu Tầm-​

ngayhanhphuc

Thành viên mới
Chú bướm trước khi tung đôi cánh mỏng manh để bay lượn trên bầu trời nó chỉ là một chiếc kén vừa cứng vừa thô ráp và xấu xí! Chẳng ai có thể ngờ rằng, sau chuỗi ngày vất vả thay đổi chính mình, con sâu với những chiếc lông xù xì ấy lại hóa thành chú bướm xinh đẹp hòa cùng nắng, gió phiêu diêu trong cuộc đời tươi đẹp! Con người có bao giờ chui vào chiếc kén nào đó để thay đổi chính mình và lột xác như chú bướm kia không nhỉ?Có người sẽ nói rằng nếu thay đổi như vậy sẽ đánh mất bản sắc của chính mình! Không đâu bạn ơi, chẳng phải chú bướm xinh đẹp ấy vẫn giữ được hai chiếc râu của kiếp sâu bọ trước đó hay sao? Chỉ vì nó già đi, nó cần phải thay đổi để tiếp tục sống cuộc đời của chính nó. Nó chấp nhận sự thay đổi để được tung cánh bay lượn khắp bầu trời, ủ trong chiếc kén hàng tháng trời, thậm chí hàng năm trời là cái giá mà nó phải trả để hóa thành chú bướm tuyệt đẹp ấy!Con người cũng vậy, ngày bé chúng ta sống vô tư trong sự bảo bọc của cha mẹ. không phải lo nghĩ đến từng bữa ăn giấc ngủ! Ngày đó chúng ta được vui chơi thỏa thích, được hò hét cùng đám bạn, được chơi những trò mình muốn, và chẳng cần phải đắn đo suy nghĩ khi chỉ tay: Mẹ ơi, con thích cái này! Rồi mắt ướt đòi cho bằng được!Lớn lên, phải học cách sống sao cho gánh nặng trên vai cha mẹ vơi bớt, phải biết tự lo cho bản thân mình để cha mẹ không phải suy nghĩ quá nhiều! Chẳng phải chúng ta cũng đã trãi qua quá trình lột xác rồi đó ư? Từ một người chỉ biết ăn, chơi, ngủ chúng ta đã trở thành những người biết đắn đo, suy nghĩ cho cha mẹ! Chúng ta biết được mình thích gì và muốn gì, cũng biết hạn chế những sở thích cá nhân để phù hợp hơn với cuộc sống của những người xung quanh! Chúng ta đang thay đổi từng ngày… Có người không thích thay đổi để lớn lên mà mãi mãi chỉ thích làm một đứa trẻ lớn xác, thích người khác làm cho mình cái kia, muốn cha mẹ đáp ứng cái này cái nọ mà không nghĩ rằng: cha mẹ và những người xung quanh sẽ mệt mỏi và chán ghét mình ra sao! Mới đây thôi đọc được bài viết trên laodongonline mới thấy ngày nay sao có quá nhiều đứa trẻ lớn đến vậy! Bắt cha mẹ phải bán đất để mua chiếc LX cho mình , không biết để hóa thân thành tiểu thư sành điệu, công tử hào hoa cha mẹ bạn còn phải còng lưng bán những gì?Đừng bắt cha mẹ phải bán bớt tuổi thọ, bán niềm vui và những giây phút thanh nhàn để mang lại cho bạn cuộc sống phù phiếm, ảo tưởng bạn nhé! Hãy biết thay đổi để lớn lên và trưởng thành bạn nhé! Trong cuộc sống này làm gì có chỗ cho hai chữ quý tộc hiện hình hả bạn! Chỉ có sự giàu có và sự phô trương xa hoa mà thôi! Đừng để những thứ vô hình, phù phiếm đó làm cho cha mẹ thêm nặng gánh bạn nhé! Hãy quý trọng mồ hôi, sức lao động của đấng sinh thành để từ đó cố gắng hơn nữa tìm kiếm những thứ thuộc về bạn!Khi chúng ta bươn chãi với đời, nằm trong chiếc kén cuộc đời để thay đổi chắc chắn sẽ có lúc chúng ta vấp ngã! Nhưng đừng bao giờ nằm yên trong chiếc kén đó mãi mãi bạn nhé, hãy biết cựa quậy để phá tung vỏ bọc cứng nhắc bên ngoài để hóa thân thành một người khác, hiểu biết hơ, kiên định hơn và dũng cảm hơn bạn nhé! Phải biết đứng dậy sau mỗi cú ngã để từ đó tiếp thêm sức mạnh cho chính mình! Đừng bao giờ để người khác lột trần chiếc kén của bạn vì như thế bạn sẽ chẳng thể nào tung bay trên bầu trời tự do được! Bạn có biết vì sao không? Vì khi chú bướm cựa mình thức dậy, đạp chiếc kén vỡ tung để chiu ra nó phải tự mình làm lấy tất cả mọi việc để rèn luyện đôi cánh của nó thêm phần cứng cáp! Nếu người ta lôi tuột nó ra khỏi chiếc kén nó sẽ mãi mãi chẳng cất cánh lên được! Bạn cũng hãy như thế nhé, hãy tự mình quyết định cuộc đời của bạn, đừng để người khác áp đặt lên cho bạn bởi vì nếu không tự mình quyết định lấy cuộc đời của mình bạn sẽ chẳng có đủ sức mạnh, niềm tin cũng như sự quyết tâm để viết nó theo cách mà bạn muốn! Hãy đạp tung chiếc kén của cuộc đời để trở thành một chú bướm tuyệt đẹp bay lượn khắp trời đất để chiêm ngưỡng vẻ đẹp của cuộc sống! nhiều người thường hỏi: vì sao ta phải thay đổi? Phải rồi vì sao lại phải thay đổi bạn nhỉ?Để lớn lên, để trưởng thành để biết được cha mẹ và những người khác đã phải cố gắng nhiều như thế nào mới có thể cho chúng ta cuộc sống hạnh phúc như hôm nay! Hãy biết lớn lên và trưởng thành theo năm tháng bạn nhé, đừng nằm trong chiếc kén của mình mà đòi hỏi cha mẹ phải làm điều này cho bạn! Hãy biết tự mình quyết định cuộc đời của chính mình, đừng bao giờ trở thành chú bướm chỉ biết quanh quẩn bên miệng bát mà hãy là chú bướm có đôi cánh cứng cáp vươn mình tung bay trên bầu trời đẹp đẽ! Thay đồi để trưởng thành, bạn nhỉ?thạt sự connguowif chuungs ta cũng đã va đang như thế lơn lên và trưởng thành không chiwr vèhinhf dáng bên ngoài màconf catahonf bên trong chín chăn trong hành động và suy nghĩ bài viết thực sữ có ya nghĩa cảm ơn ban rat nhiều .

sachvang

Thành viên mới
Một câu chuyện thật hay và ý ngĩa...thay đổi và trưởng thành...

Bình luận bằng Facebook