[Thay lời] Hành trình miền Tây

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Tôi muốn tránh đi cái nắng của những buổi trưa, cái khói bụi của xe cộ tấp nập và cái sôi động của thành phố...thế là tôi lại đi về miền Tây - nơi mà tôi vẫn hay gọi là "nơi yên bình".

Những cánh đồng bát ngát, hương đồng gió nội như trong những câu chuyện cổ tích ngày xưa bà vẫn thường hay kể. Những cánh đồng lúa đang chờ ngày thu hoạch xanh một màu xanh của sự hòa bình, ấm êm.

Không khí buổi sáng thật yên tĩnh trái ngược với những gì tôi cảm nhận được ở cái nơi thành phố. Những chiếc thuyền ba lá chở hàng hóa là một văn hóa nơi đây và đó cũng chính là nguồn kiếm sống của người dân nơi đây.

Gửi những lời chúc mừng đến những ai có quê hương ở miền Tây.

Kendy Đạt

Last edited by a moderator:

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Nhân dip đây, mình cũng sẽ show vài tấm ảnh về quê của mình cho các bạn "chiêm ngưỡng", tuy không có gì đặc sắc và cũng chỉ là ảnh chụp điện thoại rất mờ nhưng đối với mình nó là một tuyệt tác.

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Yêu cảnh vật và con người miền tây lắm.:them: Khi bạn xuống mièn tây bạn sẽ cảm nhận được sự hài hoà giũa đất và người nơi đây. Tình cảm con người nơi đây nồng ấm, chan hoà " rất dễ thương".
Mình có một câu chuyện minh hoạ về tình cảm người miền tây muốn chia sẻ cho các bạn:
Năm nhất mình được may mắn là được đi Mùa Hè Xanh ở Bến tre. Mình và thằng bạn được bố trí ở nhà Chú Thím Ba ( một gia đình trong xóm), mình chỉ ở vẻn vẹn một tháng thôi mà cảm nhận đây giống như gia đình một người bà con thân thiết vậy. Mọi người coi 2 đứa như người trong nhà ( thậm chí có mấy nhà hàng xóm cũng thương 2 đứa lắm :cuoihaha:). Ngày 2 đứa tạm biệt gia đình trở về nghỉ hè, một ngày buồn nhất: Chị Hai, chị Ba rồi thím Ba rồi Nội đều khóc cả. Ngay cả 2 bé con chị Hai và chị Ba mới dc 3 tuổi mà chạy theo kêu 2 cậu đừng đi về thành phố,dụ mãi nó mới chịu vào nhà. Ôi, sao mà yêu, sao mà thương mọi người quá:khocto:.

tưởng_ktck

Thanh viên kỳ cựu
Không chỉ miền tây, không chỉ quê bạn mới có cảnh đẹp, yên bình và những con người tình nghĩa vậy đâu à.
ở đâu cũng có mà bạn. Có lẽ bạn chưa phát hiện ra đó mà. hãy chú ý đến xung quanh mình nhé! Có rất nhiều những điều mà bạn sẽ bất ngờ đó!
Mình sinh ra ở HẢI DƯƠNG, học xong phổ thông đi làm ở HẢI PHÒNG,HÀ NỘI,QUẢNG NINH, sau đó là đi nghĩa vụ quân sự ở BẮC GIANG, đến bây giờ là đang ở THÁI NGUYÊN. Mình thấy ở đâu cũng đẹp hết, tình người ở nơi nào cũng sâu nặng à.
HÃY YÊU CON NGƯỜI VÀ CUỘC SỐNG QUANH TA.

tuanphi

Thanh viên kỳ cựu
Tặng a Tiến và pakon miền Tây 2 bài hát đó nè.

Hỏi vợ ngoại thành.......hành trình trên đất phù sa......

[FLASH]http://static.mp3.zing.vn/skins/default/flash/player/mp3Player_skin2.swf?xmlurl=http://v2.mp3.zing.vn/blog/?Yi82OC9iNjhmNjkxMDmUsIC0OWQ2NmEwNjM3NzlhMTZiMjQwMDM3Yy5cUIbaBmUsICDN8SOG7j2kgVdUngG7oyBOZ2_hdUngqFpIFRow6BdUngaHxHaWFdUngZyBUmUsICsaw4WeBdUngdWeBmd8ZmFsmUsIC2U[/FLASH]

[FLASH]http://static.mp3.zing.vn/skins/default/flash/player/mp3Player_skin2.swf?xmlurl=http://v2.mp3.zing.vn/blog/?NS85Yi81OWI3YjEyOWU4MTVmNTYzZGJkZTJkMWJlNGExN2FlMS5cUIbaBmUsICDN8SMOgWeBmggVHLDrG5oIFRyw6pdUngIMSQ4WeBqldCBQaMO5IFNhfFBoaSBOaHVdUngZ3xmYWxzZQ[/FLASH]

ngocem28

Thanh viên kỳ cựu
Cám ơn bạn KendyDat và bạn tuanphi ha. Tui cũng ở miền Tây nè. Nhưng ở giáp TP.HCM. Tui ở Long An. Công nhận mấy bức ảnh chụp đẹp đấy.!!!!

tuanphi

Thanh viên kỳ cựu
Mình ko ở miền Tây, nhưng từ nhỏ đã được đi miền Tây và cũng yêu mảnh đất miền Tây. Thích cảnh sông nước và cuộc sống yên bình ở đây. Và hồi đó cũng có ý định là sau này sẽ... cưới vợ miền Tây. kaka:cuoihaha:

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Và hồi đó cũng có ý định là sau này sẽ... cưới vợ miền Tây. kaka
Anh ơi, em thik câu này nà, em có khả năng nằm trong tầm ngắm của a không nhỉ?kaka (chú thik, mình là con gái miền tây chính hiệu chỉ có điều hok biết mặc áo bà ba, chèo thuyền, bơi lội, cắt lúa... hihi)

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Miền Tây quê mình có đồng xanh lúa tốt. Đặt biệt hơn, các bạn có từng nghe bài hát có câu :"Quê em hai mùa mưa nắng.... hai thôn nghèo nối liền bờ đê...". Mình mạn phép giới thiệu với các bạn hai bức ảnh mình chụp hai thời điểm khác nhau ngay trước cửa nhà mình nhé.

P/s: không phải mình muốn show hình đâu nha... tại mình ko có tấm hình nào chụp riêng cảnh hết, tấm nào cũng có mình trong đó...nhưng mà có mình thì cảnh đẹp hơn chứ nhỉ....hihi

moon_tsuki

Giải Nhất Cuộc Thi Kỹ Năng Số
"Mưa rơi Miền Tây tháng mười, đêm đêm nghe tiếng cuốc thở than, dòng sông cây lục bình thấp thoáng, sông nước Miền Tây chang chứa ân tình...". Ai đã từng sống ở Miền Tây mới cảm nhận hết cái đẹp, cái duyên, cái tình của sông nước và con người Miền Tây các bạn ah.
Quê hương đâu đâu cũng đẹp, con người ở đâu cũng đầy ấp nghĩa tình, nhưng có lẻ do mình được sinh ra và lớn lên ở Miền Tây nên mình hơi thiên vị Miền Tây một chút...hihi.
Cái đẹp của Miền Tây đôi khi đượm chút buồn như "quê tâm sự chi qua điệu hò than thở, quê đau khổ gì ngồi bó gối buồn so...", "quê yên ả cò lưng trời bay lả, trong đìu hiu tiếng gà trưa buồn xé lòng...". Cũng lắm lúc chứa đầy những niềm vui kiểu "Miền Cần Thơ gạo trắng nước trong, vui niềm vui ấp no cuộc sống...".
Ai chưa từng về Miền Tây xin một lần ghé chân qua bạn nhé! Bạn sẽ thấy mình yêu mến Miền Tây... và có thể là yêu "người" Miền Tây nữa đó.

enor

[♣]Thành Viên CLB

P/s: không phải mình muốn show hình đâu nha... tại mình ko có tấm hình nào chụp riêng cảnh hết, tấm nào cũng có mình trong đó...nhưng mà có mình thì cảnh đẹp hơn chứ nhỉ....hihi

Enor không biết nữa :kinhkhung::thangloi: nhưng enor "không nhận ra ai là ai hết" :cuoinhamhiem: :mimcuoi: .

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Enor không biết nữa :kinhkhung::thangloi: nhưng enor "không nhận ra ai là ai hết" :cuoinhamhiem: :mimcuoi: .

Không biết ai đẹp hơn đây. :cuoihaha:

Đúng làm liều mạng thiệt... nói vậy là sao hả mấy tên kia...????

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Nhà của lobe_dream mà nhìn sao cứ như một ngôi miếu cổ ấy nhỉ ???Hèn gì bạn ấy lúc ẩn lúc hiện....:dauhang:

SinhBe

<b><font color=green>Giải KK Viết Về Người Phụ Nữ
Miền Tây quê mình có đồng xanh lúa tốt. Đặt biệt hơn, các bạn có từng nghe bài hát có câu :"Quê em hai mùa mưa nắng.... hai thôn nghèo nối liền bờ đê...". Mình mạn phép giới thiệu với các bạn hai bức ảnh mình chụp hai thời điểm khác nhau ngay trước cửa nhà mình nhé.

Tấm nào cũng đẹp hết. Mấy cha kia đúng nà có mắt mà không thấy Thái Sơn. Người ta đẹp nghiêng nước nghiêng thành thế cơ mà. Vote cho e million phiếu nếu có cuộc thi Miss KNSO. :mimcuoi::mimcuoi::mimcuoi:

quoccuongdang

Thanh viên kỳ cựu

Em sao lại góp phần làm giãm năng suất lúa vậy. Chụp có tấm hình mà giẫm mất cả sào lúa của người ta rùi....:bitmiengcuoi:

:bitmiengcuoi:

anhbac12a2

Thành viên
cánh đồng lúa ở quê đẹp lem' lên tp rui muon nhjn cung it khi nhjn' đc. Ở tp chỉ cảm thấy ngột ngạc ko yên tĩnh & ko khí trong lành như ở we mjnh cũng thick đi miền tây chơi chắc ở đó đẹp lem' hen?????

ngocnon

Thành viên mới
đẹp thật đó ,mình ở miền bắc nhưng yêu miền tây như chính quê hương của mình

Bình luận bằng Facebook