[Cuộc Sống] Thoát khỏi tổn thương tâm lý được cất trong cơ thể bạn

Hong nga

Thanh viên kỳ cựu
Bạn đã bao giờ có cảm giác bất an rằng bạn đang trở nên giống bố hoặc mẹ bạn chưa? Bạn có thể đột nhiên nghe thấy bản thân bạn nói điều gì đó với con bạn mà bạn từng thề là sẽ không bao giờ nói. Hoặc bạn nhìn trong gương và thấy bố (hoặc mẹ) đang quay lại nhìn bạn. Chúng ta có thể đã xây dựng những lối sống khác biệt hoàn toàn so với tổ tiên chúng ta, nhưng chúng ta nhận ra vẫn có một số điểm giống nhau trong cách chúng ta suy nghĩ, trong điều chúng ta nói và làm.

Chúng ta biết rằng mình thừa hưởng cái mũi, màu mắt của bố mẹ chúng ta thông qua các gen của chúng ta. Và các nhà tâm lý từ lâu đã thừa nhận rằng thậm chí một số đặc điểm tính cách của chúng ta cũng được thừa hưởng. Ví dụ, một nghiên cứu năm 2012 với 800 cặp sinh đôi thông báo rằng gen đóng một vai trò to lớn hơn môi trường gia đinh và những môi trường xung quanh trong việc hình thành những nét tính cách then chốt như sự kiểm soát bản thân, việc ra quyết định hoặc tính thích giao du.

Do đó trong nhiều trường hợp, chúng ta thực sự là bố mẹ của chúng ta!

Nhưng điều đó có liên quan gì đến những ký ức đau thương, sự tổn thương tâm lý? Các nghiên cứu với động vật gần đây cho thấy chúng ta thừa hưởng một hình thức của ký ức di truyền. Một sự kiện sang chấn tâm lý trong cuộc sống của tổ tiên chúng ta xuất hiện trước khi chúng ta ra đời có thể ảnh hưởng đến DNA trong tinh trùng và làm thay đổi bộ não và hành vi của các thế hệ sau này.

Nói cách khác, chúng ta cũng thừa hưởng những ký ức đau thương, tổn thương tâm lý của tổ tiên chúng ta (emotional baggage)!

Trong một nghiên cứu khoa học thần kinh được xuất bản năm 2013, các nhà nghiên cứu đã huấn luyện cho chuột sợ mùi hoa anh đào. Sau đó một nhóm ở trường Emory University School of Medicine xem xét điều gì xảy ra trong tinh trùng. Họ phát hiện thấy một phần của DNA chịu trách nhiệm cho phản ứng của chuột trước mùi hoa anh đào đã hoạt động tích cực hơn trong tinh trùng của chuột. Không chỉ thế hệ con của chú chuột đó “cực kỳ nhạy cảm” trước hoa anh đào, mà thế hệ tiếp theo cũng sẽ tránh mùi hương đó, mặc dù chúng chưa bao giờ trải nghiệm nó trong cuộc sống của chúng. Cả hai thế hệ đều cho thấy những sự thay đổi trong cấu trúc bộ não.

Báo cáo kết luận rằng “Những kinh nghiệm sống của một người bố/mẹ, ngay cả trước khi có thai, ảnh hưởng rõ rệt đến cả cấu trúc và chức năng trong hệ thần kinh của những thế hệ sau.”

Điều đó có ý nghĩa gì với bạn?

Nếu bà ngoại của bạn từng bị tổn thương tâm lý do bị cưỡng hiếp, thì tổn thương đó vẫn sẽ nằm trong gen của bạn. Nếu mẹ của bạn ở trong một chiếc xe oto bị tai nạn khi bà ấy 6 tuổi thì bạn có thể có một nỗi sợ kỳ lạ đối với giao thông hoặc một sự tức giận vô lý trước những tài xế lái nhanh. Bạn có thể cảm thấy nghi ngờ những người đàn ông cao to hoặc ghét những đứa trẻ có mái tóc đỏ tất cả là vì một chuyện gì đó đã xảy ra với một ai đó trong gia đình bạn cách đây nhiều năm!

Tôi hiểu là nhiều người trong chúng ta vẫn đang phải xử lý với những ký ức đau thương, những tổn thương tâm lý mà chúng ta có từ những kinh nghiệm sống của riêng chúng ta – cuộc ly dị khó khăn, thất bại trong sự nghiệp, bị bạn thân phản bội…Nhưng làm thế nào chúng ta có thể xử lý với những tổn thương tâm lý đã xuất hiện từ trước khi chúng ta ra đời?

Để xử lý với tổn thương tâm lý, hiện tại tôi sử dụng một kỹ thuật được gọi là Mental Emotional Release® process (MER). MER là một kĩ thuật lập trình ngôn ngữ tư duy (NLP) và nó là kĩ thuật hiệu quả nhất theo tôi vì giúp con người thoát khỏi hoàn toàn những cảm xúc tiêu cực và những quyết định hạn chế đã cấu thành tổn thương tâm lý.

Tôi không thể giải thích kĩ thuật này một cách đầy đủ trong bài này. Nhưng về cơ bản, nó là một quá trình làm việc với cái vô thức của bạn và những kí ức mà vô thức của bạn đã tổ chức. Sử dụng một quá trình phỏng vấn cụ thể, chúng tôi khám phá “nguyên nhân gốc rễ” của tổn thương tâm lý.

Thật thú vị, khi chúng tôi lần đầu tiên bắt đầu dùng MER với các thân chủ thì họ thỉnh thoảng thông báo rằng nguyên nhân gốc rễ có từ trước khi họ ra đời. (Một trong những giáo lý của NLP là chấp nhận thực tế của thân chủ, do đó chúng tôi tôn trọng bất kì nguyên nhân gốc rễ nào mà họ nói.) Những thân chủ đó sẽ mô tả về một sự kiện từ cuộc sống của bố hoặc mẹ họ mà họ có thể chưa biết. Chúng tôi sẽ làm việc với những sự kiện đó như là nguyên nhân gốc rễ và tổn thương tâm lý sẽ được phóng thích hoàn toàn.

Hiện tôi đang viết một cuốn sách mô tả MER một cách sâu sắc hơn và thảo luận một số nghiên cứu. MER là một công cụ hữu hiệu đáng kinh ngạc nhưng không may nó không phải là một trong những kĩ thuật NLP mà bạn có thể dễ dàng tự thực hiện. Để thu được những kết quả tốt nhất thì bạn nên có một chuyên gia về MER làm việc với bạn.

Có nhiều phương pháp để giúp bạn thoát khỏi những tổn thương tâm lý từ những sang chấn tâm lý của bạn, bạn cũng có thể thoát khỏi những tổn thương tâm lý từ tổ tiên của bạn. Thêm nữa, bằng cách giải thoát bản thân khỏi tổn thương tâm lý này, bạn đang giúp những thế hệ con cháu của bạn vì bạn không truyền lại chúng!

Nguồn
Here’s a Quick Way to Ditch Emotional Baggage
Release trauma stored in your body (even if it was there before you were born)
Published on February 17, 2014 by Matthew B. James, Ph.D. in Focus on Forgiveness
PsychologyToday

Bình luận bằng Facebook