[TL-05/2011] Người nhà - Người ngoài

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Chào mọi người. Các bạn là những sinh viên năng động. Với bộn bề công việc. Nào là hoạt động xã hội, hoạt động văn nghệ ở trường, đi sinh hoạt đội nhóm. Các bạn biết yêu thương những mảnh đời bất hạnh. Biết giúp các em nhỏ, người già. Vậy có khi nào khi về nhà bạn cáu gắt với chính người nhà của mình chưa.

- Mẹ gọi: ăn cơm đi con ơi!
- Mệt quá! Con còn nhiều chuyện để làm lắm - Biết rồi khổ lắm nói mãi??

Có khi nào bạn đã nói vậy chưa? Có khi nào bạn xa nhà và nhớ những người thân chưa?
Ai là người quan trọng nhất đối với bạn. Và một ngày đẹp trời nào đó bạn có dám nói rằng con yêu ba mẹ nhiều lắm không nào? Cùng thảo luận nhé :data:

benny

Thanh viên kỳ cựu
Trong chúng ta, ắt hẳn đã từng có rất nhiều lần như8 vậy...Những lần vô tâm, lạnh nhạt với người thân...
Hạy nhìn lại, đẻ một lần cảm nhận...

auror_1102

Thành viên năng động
Ngại quá, cũng có nhiều lần mình như vậy nhưng chưa lần nào mình tặng mẹ một món quà dù là bé nhất. Vậy có đáng trách không các bạn

Tom

[♣]Thành Viên CLB
Tom cũng thấy mấy đứa bạn mùng 8 tháng 3, 20/10 lên kế hoạch mua hoa, mua quà cho cô giáo, bạn gái mà không gọi điện về chúc mẹ 1 câu... haizza

KenShin21

Thành viên năng động
Điều cần nhất là cách bạn thể hiện tình cảm thật với người thân và đặc biệt là với Mẹ của mình như thế nào. Chính điều đó sẽ truyền từ trái tim đến trái tim, và bạn sẽ cảm nhận đc những điều tuyệt vời, và vô cùng giản đơn.

chucanh2403

Thanh viên kỳ cựu
sinh nhật mamma, tặng cái kẹp tóc màu trắng xinh lắm. Mama đi gặp ai cũng khoe là qua 2con gái tặng. Ngại chết đi dc nhưng vui lắm!

jimmydang

[♣]Thành Viên CLB
Mình cũng thường nói như thế, phải nói là rất thường xuyên. Thật vô tâm quá:xauho:Nhưng mình cũng thường xuyên ôm mẹ để thể hiện Tình cảm, ôm thì ôm vậy thôi chứ nói một câu yêu thương sao mà khó khăn quá. Cảm ơn bạn.!

boduacanhxanh

Thanh viên kỳ cựu
haiz! a Tài hay thật, đúng ý của em luôn nè, tâm trạng con người mà, lúc này lúc nọ, nhưng cuối cùng cũng nhận ra, không đâu cho bằng nhà.

tritai

[♣]Thành Viên CLB
haiz! a Tài hay thật, đúng ý của em luôn nè, tâm trạng con người mà, lúc này lúc nọ, nhưng cuối cùng cũng nhận ra, không đâu cho bằng nhà.
Uhm, anh cũng nhận ra rằng nhà ta là nơi vuơng vấn bước chân khi ra đi và ấm áp trái tim khi quay về :mimcuoi:

stevenquy

Thanh viên kỳ cựu
Gia đình luôn là nơi tuyệt vời nhất với mình. Mình nghĩ rằng sau này nếu mình chăm sóc được cho gia đình riêng của mình tốt như ba mẹ mình đã làm thì đã là thành công lớn. Không gì là hoàn hảo cả, nhưng cái cách mà ba mẹ mình chăm lo cho con cái là điều hoàn hảo nhất

nhungv2

[♣]Thành Viên CLB
Nhà mình , ai cũng khô khan cả, để nói lời yêu thương, thì thật sự hơi bị khó khăn. Cũng có 1 thời mình trách bố mẹ nhiều lắm, vì cảm thấy họ không quan tâm mình, cảm thấy căn nhà này ko ấm áp, ko hạnh phúc...
Nhưng đâu có ba mẹ nào lại không thương con? Và đâu cần nhất thiết phải là ba mẹ là người chủ động trong tình yêu thương? Bố mẹ rất thương mình, chỉ là họ không biết cách thể hiện thôi. Để có 1 ngôi nhà hạnh phúc, không nhất thiết phải do ba mẹ tạo ra, mà cũng có thể là do mình. Nếu mình không khô khan giống như họ, nếu mình thể hiện bẳng lời nói hay hành động yêu thương, thì ngôi nhà sẽ mãi ngập tràn trong niềm vui và tiếng cười. :)

Giữa gia đình và bạn bè, bạn sẽ chọn ai???

Nhiều người hỏi mình câu đó lắm [thường thì là lũ bạn hay hỏi]
Bạn của mình, có đứa thì chọn bạn bè, đứa thì nói không thể nào chọn được, cũng giống như sự nghiệp và tình cảm vậy, cả 2 đều cần. Lí do của người bạn đã chọn bạn bè mà không chọn gia đình, cũng chỉ vì gia đình của bạn đó không thật sự hạnh phúc. Có thể là ba má đi làm tối ngày, có thể là hay cãi nhau... Nhưng "Ai là người sẽ theo bạn đến suốt cuộc đơi?" Bạn bè thì tùy, sẽ có, nhưng cũng sẽ không. Và còn vấn nhiều vấn đề khác, thật khó mà so sánh được giữa những điều ấy. Với mình, bạn bè thì lúc nói có, lúc nói không, còn gia đình luôn nói có với mình và luôn luôn bên cạnh mình.

_ice_

Giải Nhất Lời Con Muốn Nói 20
Việc nhà thì nhác, việc chú bác thì siêng...
Híc, đầy lúc ta như thế>"<
Nghĩ lại nhiều khi thấy xấu hổ

nangmuadong.115

Thành viên
có những nời yêu thương không nói ra thành nời nói mà ta thể hiện chúng bằng hành động của mình.Và có những món quà vô giá mà ta không thể mua nó băng tiền.

doonyin

[♣]Thành Viên CLB
D mà nói kiểu đó với mẹ là bị ăn tát ngay :)). Ở miền Nam phóng khoáng dễ bỏ qua chứ ở miền Bắc không có chuyện lên giọng kiểu đó. Mẹ D là người Bắc =.=
Trong gia đình thì ít tặng quà cho nhau lắm. Ba mẹ còn chê sến nữa =.=, nhưng tặng cái khác, ví dụ như thành tích.
Gia đình D đặt ra đâu đó những luật lệ và tôn trọng lẫn nhau. Ai ốm thì phải biết hỏi thăm, về nhà không cần quà cáp chỉ cần biết pha thức uống, mời cơm, v..v..
D sai, D phải xin lỗi và cũng có lần ba mẹ D sai, D nói đúng, ba mẹ vẫn nói :"Xin lỗi con ! Ba mẹ chấp nhận câu nói/ việc làm đó là sai."
Được quyền bày tỏ, lập luận, bình đẳng và cũng phải biết lắng nghe. Ba mẹ xây dựng cho D như thế để sau này đứng trên xã hội mình cũng là một người sống bình đẳng, tôn trọng bình đẳng và biết bỏ qua. Nên D luôn thấy hài lòng về cuộc sống của mình dù nó có móp méo :).

Còn người ngoài, D cộc tính hẳn hoi :)). Hành động gần đây nhất là bẻ cây thước dằn mặt hai tên đằng sau vì chuyện bàn tán trường của D. Lần nọ nghe bạn kể lại tên bạn trong lớp gọi điện cho mẹ hắn mà quát nạt gì đó lớn lắm. Hên là không chứng kiến tận mắt, chắc là mặt hắn sẽ "nát" vào lúc đó.
Các chàng mà 8/3, cuộc gọi hay tin nhắn đầu tiên mà gửi đến bạn gái, không phải mẹ mình thì ... đáng bỏ đi :)) !
D không bao giờ chạm vào những người như vậy.

kieule

Thành viên năng động
Tôi đã ao ước mình có một gia đình mà khi buồn,những ngày lễ,tết sẽ được bình yên,ấm áp bên gia đình thân yêu. Chuyện này đơn giản phải không các bạn nhưng đối với tôi khó lắm các bạn ah,mặc dù tôi không phải mồ côi ngược lại gia đình tôi có khá nhiều con và anh chị của tôi đều thành đạt. Tôi cứ mãi trăn trở,phải chăng đồng tiền đã phá vỡ tình cảm của gia đình tôi?

octieu

Thanh viên kỳ cựu
Tôi đã ao ước mình có một gia đình mà khi buồn,những ngày lễ,tết sẽ được bình yên,ấm áp bên gia đình thân yêu. Chuyện này đơn giản phải không các bạn nhưng đối với tôi khó lắm các bạn ah,mặc dù tôi không phải mồ côi ngược lại gia đình tôi có khá nhiều con và anh chị của tôi đều thành đạt. Tôi cứ mãi trăn trở,phải chăng đồng tiền đã phá vỡ tình cảm của gia đình tôi?

Bây giờ cũng có nhiều hoàng cảnh cung giống như bạn vây đó .xã hội càng phát triển thì nhữ chuyện lệt lạc lối sống càng sảy ra ...

Bạn hãy cố lên sống trọn vẹn những phút giây dành cho tình yêu thương ,và tự lo cho bản thân mình ,..

mình cũng đang làm như vậy ,..cũng hoàng cảnh như bạn .

hue_yeu_thuong

[♣]Thành Viên CLB
Chào mọi người. Các bạn là những sinh viên năng động. Với bộn bề công việc. Nào là hoạt động xã hội, hoạt động văn nghệ ở trường, đi sinh hoạt đội nhóm. Các bạn biết yêu thương những mảnh đời bất hạnh. Biết giúp các em nhỏ, người già. Vậy có khi nào khi về nhà bạn cáu gắt với chính người nhà của mình chưa.

- Mẹ gọi: ăn cơm đi con ơi!
- Mệt quá! Con còn nhiều chuyện để làm lắm - Biết rồi khổ lắm nói mãi??

Có khi nào bạn đã nói vậy chưa? Có khi nào bạn xa nhà và nhớ những người thân chưa?
Ai là người quan trọng nhất đối với bạn. Và một ngày đẹp trời nào đó bạn có dám nói rằng con yêu ba mẹ nhiều lắm không nào? Cùng thảo luận nhé :data:

Mình là một người hay tham gia các hoạt động ở bên ngoài nên có ít thời gian ở nhà. Mối quan hệ giữa mình và mẹ, anh em cũng không quá thân thiết. Công việc nhà cũng chủ yếu do mẹ làm. Có đôi khi mình cảm giác hơi xa lạ. Nhưng rồi một ngày mình đi xa mấy ngày, ra khỏi gia đình, bất ngờ nhận ra gia đình gắn bó với mình như thế nào. Giời thì mìnhh hiểu gia đình luôn là điểm tựa mỗi khi mình thấy yếu đuối, dẫu cho thế nào thì mình vẫn là con gái của mẹ, là em gái của các anh.

Bữa cơm nhà dẫu không ngon nhưng vẫn là tình cảm.Người trong nhà dẫu có nói nặng lời thì cũng chỉ để giúp mình trưởng thành hơn và tốt hơn. Một bữa cơm ở nhà với gia đình, dù bên ngoài bạn bè đang tập trung đi chơi, hát hò thì nó vẫn có giá trị riêng của nó. Có người nói chọc mình "Về nhà mà làm con ngoan của mẹ". Mình biết là mỗi người có một cách nghĩ, và với mình, gia đình là số một. Bạn có đi đâu, làm gì, bạn có vai trò vị trí cao như thế nào bên ngoài thì trong gia đình, bạn mãi mãi là con, là em :)

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Yêu gia đình, để rồi sau đó sẽ có một người dưng trở thành người trong gia đình của mình nữa. Người dưng nhưng sao ngộ ghê. Rồi lại có thêm hai gia đình và thế là thành đại gia đình :mimcuoi:

waiting.me

KNS Team
hôm qua tớ đã nói láo với mẹ..đã(tự) hứa nhiều lần sửa đổi vẫn ko thành... hức..gia đình là thứ ko bao h bỏ rơi mình..nhưng hình như khi ta biết chắc là mình có cái gì đó rồi thì đồng thời lại xao nhãng coi nhẹ nó.haizz

kieule

Thành viên năng động
Bây giờ cũng có nhiều hoàng cảnh cung giống như bạn vây đó .xã hội càng phát triển thì nhữ chuyện lệt lạc lối sống càng sảy ra ...

Bạn hãy cố lên sống trọn vẹn những phút giây dành cho tình yêu thương ,và tự lo cho bản thân mình ,..

mình cũng đang làm như vậy ,..cũng hoàng cảnh như bạn .

MÌnh phải cố gắng lắm mới lấy lại bình tĩnh khi xảy ra nhiều chuyện đó. Mà sao trí nhớ mình tốt để làm khi khi rãnh rỗi lại nhớ mà không kiềm được nước mắt. Bạn và mình hãy quên đi quá khứ và hiện tại bây giờ sao? Chỉ sống cho tương lai của mình sau này mà gia đình không biết tìm chỗ nào để gọi là cái nơi chốn? Mình đang rối lắm,hichic.

Bình luận bằng Facebook