[Xã Hội] [TL- 09/2011] Liệu cái nết...có đánh thắng nổi cái đẹp

Status
Không mở trả lời sau này.

trangdang

[♣]Thành Viên
Ông bà ta ngày xưa thật thâm thúy khi có câu "cái nết đánh chết cái đẹp". Bởi theo suy luận....lung tung của tớ thì câu này có 2 nghĩa.

Thứ nhất, với những người ....có cái nết mà không có cái đẹp, cái nết sẽ giúp cô ấy "vượt qua khó khăn" ....hết sức bình thường của cuộc sống. Tức là cô ấy vẫn có những người bạn xung quanh, gia đình và được mọi người yêu quý. Đúng là cái nết đã thắng cái đẹp. 1-0

Thứ hai, ngược lại, với những người đẹp nhưng...không có nết. Thì cũng chính vì....không có nết, nên cái đẹp của cô ấy bị lu mờ. Trong trường hợp này, "cái nết" đã góp phần tiếp tay "phản chủ", nên tạm xử cho cái nết thắng. Tức 2-0.

Tạm thời suy luận đến đó, vì nếu tiếp tục....lung tung thì không biết còn biết bao "tình huống có thể xảy ra" nữa.

Nhưng, có một chữ nhưng, liệu cái đẹp có hoàn toàn lép vế so với cái nết?

Không thể phủ nhận và gạt ngang những lợi ích mà "cái đẹp" hiên ngang nhận được.

Tớ đưa ra một số ví dụ đơn giản mà...ai cũng thấy nhé.

tớ không biết các bạn nam làm sao, nhưng NẾU tớ là một cô gái....hơi hơi xinh :cuoinhamhiem:, ra đường, nếu tớ "được" "chú ấy" tuýt còi, xác suất tớ được chiếu cố, rất cao.

Còn nữa, "cái đẹp" giúp cho các ấy trở nên thu hút hơn, và dễ dàng khiến một chàng trai nào đó.....gallant hơn hẳn, dắt xe giữa bãi giữ xe, nhặt dùm một món đồ, ...

Cái đẹp giúp các nàng thậm chí nhận được một sự ưu ái đặc biệt từ....các thầy cô, (tất nhiên là không phải ai cũng rứa), thầy hỏi han nhiều hơn, và lỡ "nàng" có hơi....thiếu iot một chút cũng sẽ không khiến thầy nổi điên lên như trường hợp của các bạn nam. Cái này tớ nói thật lòng.

Vậy nguyên nhân là do đâu?

Tớ là một girl, không thể đưa ra lời nhận xét khách quan, chắc phải nhờ các bạn nam trong diễn đàn giải đáp hộ ^^

Nhưng đổi lại là một chàng trai hốt hốt nào đấy, ở quan điểm của tụi tớ, tụi tớ chỉ á ố một chút, chứ không có gì khác tụi tớ bình thường lắm ^^

Chúng ta kết luận được gì?

Tớ nhận thấy là....ai cũng yêu cái đẹp, nên khuyến khích tất cả tụi mình....làm đẹp, chăm sóc và yêu thương bản thân hơn, ít thức khuya hơn để tránh nguy cơ biến thành panda nè, uống đủ nước, và luôn mỉm cười nhé?

Còn [you], bạn có ý kiến nào ủng hộ hay bác bỏ ý kiến với suy nghĩ của tớ không? Những nguyên nhân nào khiến các chàng trở nên ...con trai trước cái đẹp? Tại sao cái đẹp lại được nhiều ưu ái đến vậy? Liệu có đúng là cái nết hoàn toàn không có "công lực" nào với cái đẹp không? Cùng thảo luận nhé!

P.S : bài viết hoàn toàn không có ý kiến....công kích cái đẹp. Chúc tất cả chúng ta cùng đẹp nào :dacy:

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
Hồi trước chẳng nhớ khi học lớp mấy cô giáo cho mình làm bài tập làm văn y hệt như Trangdang đưa làm đề tài thảo luận ngày hôm nay, tất nhiêu tớ được 7 điểm vì tớ đã làm rất ok.

Phần một mở bài, thân bài, kết luận

thân bài : tớ giải thích câu tục ngữ : cái nết đánh chết cái đẹp. bước hai đồng ý với câu tục ngữ, dẫn chứng, sau đó lật ngược vấn đề, kết luận là nết là điều bắt buộc, còn đã đẹp thì càng phải đẹp hơn, nếu có chót trời sinh ra hơi xí gái thì phải làm cho nó đẹp lên, tốt gỗ phải tốt nước sơn thì mới bán được giá.
:danhdau:

Đầy đủ không chê vào đâu được, nhưng so với thời ấy đến bây giờ già rồi va chạm cũng sơ sơ, 28 tuổi biết đời không là mơ tớ rút ra được kết luận thế này.

Cái nết đánh chết cái đẹp, cái này chỉ dành cho các bác lão thành cỡ U50 trở lên khi nhan sắc đã về bên kia cuộc đời, bây giờ con may ra là đẹp lão. Con cỡ U0 trở lên đến U50 là cái đẹp đánh chết cái nết trước rồi…
:dauhang:

Hồi bé nhé, các bạn thấy không, bạn có tốt nết cách mấy đi chăng nữa mà bạn xấu xấu thì quên đi nhé, bạn sẽ chẳng thể nào được chọn vào đội văn nghệ của lớp, bạn xí quá thì nên ngồi cuối lớp, mặt tiền thì dành cho kẻ xin trai, người đẹp gái thôi. bạn cũng hiếm khi được diện một cái váy xinh xinh đi dự tiệc nếu lỡ có cô em gái, bà chị hai xinh hơn bạn, xấu mà, đẹp một tí người ta khen mát lòng cha mẹ, bạn đẹp ai chẳng muốn nựng muốn cưng cho bánh cho quà.

Lớn hơn tí nữa nhé, hotboy, hotgirl toàn đẹp trai, đẹp gái, bạn học giỏi á, ngoan hiền, ôi quên đi, bạn là cái bóng con con, đi đi về về, nhiều khi lại bị quánh cho một trận về cái tội xấu mà bầy đặt học giỏi nhé.
:phatsau:

Lớn lên đến tuổi cập kê lại càng thảm hơn nữa, chẳng có ma nào nó để ý đâu, mấy cô đẹp đẹp, mấy chàng đẹp trai chúng nó lựa nhau, hoàng tử thì chọn lọ lem xinh đẹp, đẹp là ok rồi, óc ngắn càng hot mà…càng xấu, càng hiền, càng ngoan càng ế ác…có lấy được tấm chồng thì một là chồng nghèo không có khả năng lấy vợ đẹp, hai là bị sao sao ấy lấy về rồi hôn cũng chẳng dám nhìn mặt, tại xấu mà… hazzzzzzzzzzzzzz

…… Tóm lại đẹp là mục tiêu đầu tiên còn lại nết là quà khuyến mãi tặng kèm mà thôi, đại gia lựa chân dài chứ có ai lựa chân ngắn đâu nhỉ …

Đẹp vẫn tốt hơn. Nếu không muốn nói là ưu tiên số 1. Cái nết bị cái đẹp đánh bẹp lép luôn.

Chẳng biết khi tớ U50 có thay đổi cách nghĩ không chứ bây giờ thì quan điểm của tớ là như thế. Có ai đồng ý không, thanks tớ cái nào, còn ai không đồng ý thì phản biện lại tớ đi nhé, biết đâu tớ lại thay đổi quan điểm này nhờ bạn.

laogiact12

Thành viên năng động
hihi.ai mà không thích cái đẹp chứ nhưng mà,đẹp mà không nết thì cũng không được.
tốt nhất là cà hai đi cho toàn diện,tuy thê nhưng khó thật nhỉ.
theo tớ thì yêu thì cần đẹp nhiều hơn chút,nhưng khi chọn bạn đời thì phải theo các cụ nhà mình thôi chứ,đúc kết cả ngàn năm đó các bạn ạ,nếu bạn chọn cái đẹp bạn sẽ được cái gì và mất đi cái gì nè.
nếu so sánh z cái đẹp thua chắc rùi,nhưng người yêu thì....................

benny

Thanh viên kỳ cựu
Cái đẹp không xấu, nhưng chỉ là sợi dây tạm thời giữa người với người. Nếu chỉ gặp nhau trong vài khoảnh khắc, như nhờ giúp một việc gì đó, người con gái có thể đà đưa để giải quyết cho xong. Nhưng gắn bó lâu dài thì cái đẹp hoàn toàn vô dụng, điều này thực tế cũng có ví dụ rất nhiều. Hôm trước em có đọc trên báo một mẩu chuyện như sau:

Có hai vợ chồng nọ sống vô cùng hạnh phúc. Người chồng yêu bàn tay trắng trẻo nõn nà của vợ, và lúc nào cũng hết sức nâng niu. Người vợ thấy vậy nên ra sức giữ gìn đôi bàn tay của mình, không để nó sần sùi, rám nắng. Ngày hai người có con đầu lòng, vợ sợ đôi bàn tay sẽ hư hỏng khi phải chăm sóc cho con, nên thay vì thời gian bồng bế con thơ, vợ đi spa làm đẹp, bỏ mặc chồng một tay lo liệu việc nhà. Cuối cùng hai người cũng sinh ra cãi vã, xung đột, chỉ vì đôi bàn tay được giữ gìn kỹ lưỡng kia. Đến bấy giờ, người vợ mới hiểu tại sao hồi nhỏ cô lại thích đôi tay của mẹ. Bàn tay của mẹ thô gầy, rám nắng nhưng ấm áp tình thương, điều mà đôi tay đẹp của cô chưa có được...

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Nói cái nết đánh bẹp cái đẹp thì cũng tùy vào thái độ và "nội công" của người đánh giá. Hồi nhỏ mình bị tụi bạn đánh vì cái tội hát hay hơn nó dù mềnh không đẹp mấy hế hế :">

Lớn lên một chút nữa, học cấp 3 bị nhóm kia đánh vì được một cô bạn tặng hoa phượng. Haizzz "hốt bôi" ( hot boy ) nó thế =)).....Lớn lên mình mới thấy cái bề ngoài nó quan trọng như thế nào. Khi bạn đi làm, khi bạn đi xin việc hoặc khi bạn tìm người yêu. Bạn có một khuôn mặt khả ái thôi thì cũng đã làm người ta xao xuyến. Mà mình càng ngày càng xấu không đẹp trai như hồi nhỏ nữa nên không còn bị đánh nữa. Bù lại khoản đó thì tỏ tình cũng bị từ chối hết ( khà khà )

Khi bạn thật sự hiểu được những giá trị ẩn sâu bên cái vẻ bề ngoài của người đó thì bạn mới có thể dùng cái nết mà đánh bẹp cái đẹp được. Rồi bạn sẽ ngộ ra nhiều, bạn sẽ thốt ra rằng : "Cô ấy đẹp thật nếu như cô ấy bị câm"

trangdang

[♣]Thành Viên
các cậu có tin không, nhưng theo một nghiên cứu, ở lứa tuổi mầm non, các bé trai sẽ chú ý đến bé nào.....trắng trắng một xíu, còn những bé "đen cá tính" bị loại ngay từ vòng gửi xe.

Thêm vào nữa, rõ ràng, phải mất rất nhiều thời gian mới có thể đánh gia được tính nết của một con người. Trong khi đó, cái đẹp chỉ cần trong tích tắc.

Đồng ý, "cái nết" khiến cho tình cảm được khẳng định gắn bó lâu dài hay không.

Nhưng chúng ta quên mất một điều, để có được cái gọi là tình cảm, người ta phải trải qua vòng thử thách đầu tiên: Cái đẹp.

Không vì thế mà tớ vội kết luận, cái đẹp sẽ quyết định tất cả.

CÁI ĐẸP LÀ MỘT LỢI THẾ CỦA NGƯỜI SỞ HỮU NÓ, CÒN CÁI CỐT LÕI BÊN TRONG VẪN QUAN TRỌNG HƠN.

Và trau chuốt bên ngoài, chọn "nước sơn" xịn cũng chẳng có gì là sai trái cả. Nước sơn có quyền được lựa chọn màu sắc, chất lượng. Và chúng ta cũng nên không ngừng cố gắng làm đẹp bản thân. Cả vẻ bề ngoài, lẫn tâm hồn.

hue_yeu_thuong

[♣]Thành Viên CLB
Mẹ mình vẫn hay nói "Quen sợ dạ, lạ sợ áo quần" tức là khi một người lạ đánh giá mình đầu tiên họ sẽ nhìn bên ngoài, vẻ ngoài, gương mặt và trang phục, đó chính là cái đẹp. Nhưng khi đã quen, đã biết nhau thì cái nết, cách đối nhân xử thế, chữ "dạ" lại phát huy tác dụng của nó. Chính vì vậy mà cả cái nết hay cái đẹp cũng đều quan trọng và nếu là con gái thì nên cố gắng để có cả hai :)

tuyettinhlinh

Thanh viên kỳ cựu
Đồng ý với Trang là cái đẹp có lợi thế vì điều đó để lại ấn tượng đầu tiên rất quan trọng.
Trong xã hội ngày nay, cái giỏi mà đi kèm với cái đẹp nữa thì quả thật là không gì bằng. Trong điều kiện của các công việc đăng trên báo, lúc nào cũng ngoài bằng cấp, kinh nghiệm đáp ứng được công việc thì sẽ luôn kèm theo một câu : "ưu tiên ngoại hình".
Vậy thì rõ ràng đẹp là một lợi thế. Cũng chính vì vậy mà không ít các thẩm mỹ viện đã được mở ra phải không các bạn?
Còn về phần nết thì là điều cần thiết, tất yếu của cuộc sống. Nếu một người vừa tốt tính, vừa giỏi giang chỉ có vẻ bề ngoài "kém xinh tươi" một tí thì cuối cùng cũng sẽ có người nhận ra được vẻ đẹp thật sự trong tâm hồn của cô gái đó.
Kết luận cuối cùng: Cái đẹp bề ngoài là vẻ đẹp nhất thời, cái nết mới chính là vẻ đẹp tâm hồn của con người. Tuy nhiên, có hai cái vẫn là tốt nhất!!!
:bitmiengcuoi::bitmiengcuoi:

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook