[TL-10/2010] Nếu được học lại ĐH, bạn sẽ thay đổi thời sinh viên của mình như thế nào

Status
Không mở trả lời sau này.

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Có bao giờ bạn tự hỏi: Thời sinh viên có ý nghĩa như thế nào đối với cuộc đời của bạn?

Tôi đoán chắc câu trả lời của bạn khi còn đang ngồi trên giảng đường và sau khi ra trường sẽ khác nhau nhiều lắm, và thậm chí sẽ có những bạn SV chưa bao giờ tự hỏi mình câu hỏi ấy.
Cuộc sống sau khi ra trường, sự va chạm thực tế khiến tôi có những nhìn nhận khác hơn về thời sinh viên của mình. Có những điều tôi hài lòng, nhưng cũng có những điều tôi tiếc nuối: giá như tôi biết điều đó sớm hơn, giá như tôi thay đổi sớm hơn, giá như…
Điều đó khiến tôi nảy ra ý tưởng cho topic thảo luận này:
Nếu được quay trở lại là một sinh viên năm 1, bạn sẽ thay đổi thời sinh viên của mình như thế nào?

Câu hỏi gợi mở:
Bạn hài lòng về điều gì và hối tiếc về điều gì trong thời sinh viên của bạn?
Nếu quay trở lại, bạn sẽ thay đổi thời sinh viên của mình bằng những việc cụ thể nào? Vì sao bạn làm điều đó?

Nếu bạn là người đã ra trường, đi làm, đây là cơ hội để bạn chia sẻ kinh nghiệm từ những gì mà bạn đã đi qua.
Nếu bạn là sinh viên năm 3,4,5, đây là cơ hội bạn nhìn lại thời sinh viên của mình và tự thay đổi cho trọn vẹn hơn với những ngày tháng còn làm sinh viên.
Nếu bạn là năm 1, đây là cơ hội để bạn học hỏi và bày tỏ những băn khoăn của mình khi bước vào ĐH. Đừng bỏ lỡ cơ hội học hỏi từ những thành công và thất bại của những người đi trước, điều đó sẽ giúp bạn tiết kiệm được thời gian, công sức và tiền bạc mà vẫn đi đến thành công nhanh hơn họ.

Nào, hãy chia sẻ ý kiến của bạn nhé.

P/s: Vui lòng đọc quy định mới về Bàn tròn thảo luận tại link này:
http://kynangsong.org/threads/7464

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Chỉ còn vẻn vẹn 6 tháng nữa là tôi chính thức kết thúc đời sinh viên. Giờ nhìn lại tôi thấy đây là giai đoạn đẹp nhất đời tôi. Đây không phải là giai đoạn sung sướng nhất hay hạnh phúc nhất của tôi, nhưng đây là một giai đoạn tôi có thể tự hào nói rằng mình đang sống. Có những lúc tôi buồn vì nhớ nhà, có những lúc tôi buồn vì cô đơn, có những lúc tôi buồn vì gì đó vu vơ, nhưng chính giai đoạn này tôi đã nhận thức được nhiều điều về tình bạn, về gia đình, về cuộc sống ... Tôi cảm thấy quý và yêu vô cùng. Tôi có những thằng bạn mà luôn luôn bên tôi, luôn cùng tôi lăn lộn, ăn nằm những ngày thi, với bọn nó tôi luôn có cảm giác ấm áp như gia đình.
Tôi không hối tiếc về điều gì cả. Nhưng nếu được trở lại thời sinh viên tôi vẫn muốn thay đổi nhiều thứ:
Thứ nhất là về niềm tin, khi vào đại học, nghe giang hồ đồn đại ĐH khó lắm ráng học thi cho qua là được rồi, 5đ là được rồi. Để rồi đến một ngày nhận ra với sức mình, tôi hoàn toàn có thể đạt loại giỏi để tìm những cơ hội nghề nghiệp học vấn cao hơn thì đã muộn. Bây giờ dù cố gắng bao nhiêu đi nữa thì tôi đã bỏ qua rất nhiều cơ hội. Nếu được trở về tôi sẽ dôc hết sức mình thử sức với con đường học vấn này.
Thứ hai là về thời gian, với cái cách học không ai quản, học không mục tiêu, không động lực rõ ràng, tôi đã để thời gian trôi đi phí phạm. Tôi sẽ luyện AV ngay từ khi vào ĐH, tôi sẽ đọc sách nhiều hơn, tham gia các hoạt động nhiều hơn.
Thứ ba là về cách làm việc, tôi muốn mình sẽ làm việc bằng tất cả tâm huyết với tất cả những việc mình đảm nhận trên ghế giảng đường. Khi xửa, tôi có nhiều việc chỉ muốn làm qua loa cho xong, nhưng bây giờ muốn làm lại cũng khó., VD như thuyết trình, muốn làm xong cho khoẻ, tôi chưa ý thức được rằng mình sẽ được nhiều trải nghiệm từ đó. Với tất cả mọi việc nếu tôi làm bằng cái tâm của mình, tôi tin chắc rằng mình sẽ tốt hơn bây giờ nhiều.
Thứ 4 về "ăn chơi" những năm đầu ĐH chỉ biết học và học tôi đã lãng phí nhiều cơ hội "ăn chơi", tôi cảm thấy mình rất thụ động so với thế hệ cùng thời. Nếu được nói với tôi 3 năm về trước tôi sẽ nói" hãy đi ra ngoài, hãy xem, hãy nghe và hãy làm nhiều hơn".
Bây giờ mới nhớ được nhiêu đó, khi nào nhớ thêm sẽ chia sẻ thêm.

steward

Thanh viên kỳ cựu
Hiện tại thì mình đang là sinh viên năm 3, đã qua 2 năm ngồi ghế giảng đường rồi, có nhiều cảm xúc khó diễn tả thành lời. Mình cũng đã phấn đấu rất nhiều, hầu như mảng nào cũng ham hố có 1 chút, từ hoạt động trên trường đến bên ngoài, học hành lẫn ăn chơi, tất cả đều diễn ra bình bình và không có gì đặc sắc, và lúc đó mình nghĩ mình đã làm hết sức rồi. Nhưng KHÔNG, bây giờ khi nhìn lại, mình thấy những gì mình làm đều không có mục tiêu rõ ràng và chưa thật sự cố gắng hết sức.

Nếu bây giờ được quay lại hồi năm 1, mình sẽ đọc sách nhiều hơn, tham gia tổ chức các sự kiện nhiều hơn (vì qua đó mình được trải nghiệm thật sự), học những kỹ năng mềm, kỹ năng sống cần thiết cho cuộc sống của mình, mình sẽ lao đầu vào những khó khăn mà đa số sinh viên năm 1 không dám làm (vì đơn giản họ nghĩ là mình đang mới năm 1 thôi, chưa đủ năng lực và còn nhiều thời gian). Nếu ở đây có các bạn năm 1 đọc được những dòng này, mình có chút ý kiến cá nhân muốn chia sẻ cho các bạn. Môi trường ĐH rất cạnh tranh, nhưng ngoài đời còn cạnh tranh hơn gấp ngàn lần, nếu các bạn cũng giống số đông sinh viên bình thường trong lớp thì các bạn cũng sẽ nhận được những điều bình thường mà thôi. Hãy ra ngoài, hãy tham gia các CLB, hãy gia nhập môi trường của những người thực sự tốt, thực sự giỏi...Các bạn sẽ tự khắc nâng ngưỡng chấp nhận của mình lên, vì thật sự chúng ta rất bé nhỏ so với thế giới các bạn ạ (đừng như mình, bằng lòng với kết quả của 2 năm qua, để giờ thấy mình còn rất yếu kém khi được quen biết những người giỏi hơn mình gấp trăm lần khi họ cũng là sv năm 3), có lẽ là do họ đã không ngại thử thách, họ đã vượt qua và trở nên mạnh mẽ hơn, nhờ đó họ làm được những việc lớn lao hơn. Nếu các bạn muốn được nhiều hơn, thì các bạn phải nâng khả năng của mình lên, đó là suy nghĩ của mình.

À mình còn thông tin này muốn chia sẻ, nếu được quay lại (từ lúc bắt đầu học tiếng Anh, chắc lớp 6 á), mình sẽ học thật nghiêm túc...Vì sao?...Mình dần nhận ra rằng, thế giới ngày càng phẳng và mọi người càng gần nhau hơn, tiếng Anh hiển nhiên ngày càng thông dụng. Các bạn trẻ giờ được học tiếng Anh rất sớm, trường quốc tế mọc lên như nấm, các công ty nước ngoài đầu tư vô VN ngày càng nhiều, mình nhận ra rằng...Mình đã uổng phí biết bao năm tháng học tiếng Anh sai phương pháp, để giờ còn thua một đứa lớp 8 chung lớp Anh văn. Các bạn năm 1 hãy trau dồi tiếng Anh ngay từ giờ đi nhé, nếu các bạn muốn trở nên thành công sau này. Mình cũng đang làm điều đó đây!

Vài dòng hối tiếc của mình...hy vọng được đọc chia sẻ của mọi người và các anh chị đã trải qua thời sinh viên.

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Tác giả không nhắc gì đến SV năm 2 như mình nhỉ? Tôi cũng rất băn khoăn và trăn trở, có nên tiếp tục hay chuyển hướng?

Đối với tôi, bằng cấp không quan trọng, tôi chỉ quan trọng việc bạn đã làm được gì. Có câu nói mà tôi đã khắc sâu trong đầu trong một buổi giảng hiếm hoi của giám đốc FPT Networks, đó là "Người học nhiều mà không biết áp dụng thì vẫn thua người học ít mà biết áp dụng", thực tế đã minh chứng được điều đó, học không có nghĩa là phải đến lớp, có thể học ở nhà, tôi đã nghe câu chuyện về anh nông dân chế tạo được một cỗ máy trong khi bao nhiêu kỹ sư tốt nghiệp chưa làm được một phần của chiếc máy. Cuộc đời tôi rẽ sang một hướng khác từ câu nói đó.

Tôi vốn rất thích máy móc vì tôi chơi cái gì cũng đều mở tung nó ra để xem bên trong có gì, nhờ đó mà tôi có thể sửa được nhiều thứ trong nhà. Nhưng đó là những cái vi mô, xem ra những cái vĩ mô không phù hợp với tôi, đó là ngành cơ khí. Từ năm lớp 12, tôi đã xác định là thi vào ngành tiếng Anh và tôi tập trung cho khối D, tôi chả quan tâm gì đến Hóa, Lý. Đến kì thi ĐH, tôi thi 2 khối. Ngày đầu thi khối A tôi rất thoải mái vì chỉ là thi chơi, ngày thi khối D quan trọng đã đến, tôi tập trung vào cuộc thi, buổi sáng làm bài môn Văn tạm ổn, đến chiều mới vào thi môn tiếp theo tôi lại phát sốt và có vẻ rất nóng, lại còn sổ mũi liên tục chẳng tài nào tập trung mà suy nghĩ nữa, thế là tôi đã biết kết quả. Chỉ còn trông chờ vào khối A, tôi được nhận vào trường Bách Khoa và học cho đến thời điểm này, cũng đã 2 năm rồi. Ngành cơ khí này là do mẹ tôi và các cô chú khuyên, nếu ra trường tôi sẽ vào công ty chú tôi và làm với mức lương khởi điểm là triệu, mặc dù tôi không có ý định sẽ chọn nhưng tôi là người luôn tìm đến những thử thách, tôi quyết định chọn.

Lên lớp học, thay vì đọc sách về kỹ thuật, tôi toàn đọc về kinh tế và cuộc sống. Kế hoạch của tôi là sẽ lấy được tấm bằng và ra trường đi làm ngay, sau đó học tiếp về lĩnh vực kinh tế. Tôi luôn khao khát trở thành một doanh nhân hay nói một cách khác là một nhà đầu tư, tôi thích sự mạo hiểm và dường như sự ổn định về thu nhập là khái niệm xa vời, tôi không muốn dừng lại ở cột mốc nào cả.

Năm 1 đã trôi qua với bản kiểm rất thấp, đó là điều khiến tôi phải đắn đo nhiều nhất. Liệu tôi có lãng phí thời gian ở trường này không? Chắc chắn là không rồi, tôi còn nhớ câu nói của Bill Gates "Bạn chỉ có thể kiếm được tiền từ những gì bạn biết". Có thể kiến thức tôi học ngày hôm nay chưa có cơ hội dùng đến nhưng sau này sẽ khác. Tôi tin là tôi có thể kiếm được tiền từ ngành cơ khí này.

Năm 1 dường như ít có sự đoàn kết vì mặc ai nấy làm. Lớp tôi chỉ toàn là con trai, vọn vẹn được 2 cô nữ (đặc trưng của các trường khối kỹ thuật), tôi còn nhớ cái Khoa (dangkhoa_change) cứ vào là ngồi cuối và dường như ít tiếp xúc với ai, hắn còn gặp tôi và kể nhiều về gia đình hắn, để rồi ngày hôm nay hắn trở nên mạnh bạo hơn và nổi trội nhất trong lớp với đủ kiểu nổi loạn. Lớp bắt đầu gắn kết và hoạt náo hơn với những lần tham gia đi bộ vì người nghèo, đến thăm mái ấm, đêm hội tất niên... hầu như tôi chưa bỏ qua chương trình nào, đấy là cách tôi quan sát và hiểu từng người.

Có những con ong chưa tìm được tổ, đó là câu chuyện của một anh trong lớp tôi, cũng tầm 24 tuổi rồi, nhìn anh có vẻ xơ xác với tần suất có mặt là 1-2 ngày/tuần. Tôi không biết anh đã chọn con đường đi cho tương lai của mình hay chưa? Một bài toán chưa có lời giải. Tôi không muốn một ngày nào đó cũng như anh ta, tôi phải khác đi và tiếp tục hành động dựa vào mục tiêu đã xác định.

. Nếu bạn đã có mục tiêu rõ ràng cho cuộc đời, thì hãy nhìn vào và bước đi dù cho bạn đang ở môi trường nào.
. Đọc sách nhiều hơn và thậm chí là luôn luôn.
. Biết nắm bắt cơ hội và cập nhật thông tin bởi những thông tin nóng hằng ngày không bao giờ có trong sách vở.
. Tạo dựng thật nhiều mối quan hệ, đừng để chết khát rồi mới bắt đầu đào giếng. Tôi rất vui vì tới thời điểm này, danh bạ điện thoại đã vượt qua con số 250 người, mục tiêu kế tiếp của tôi là con số 300 tính đến hết năm nay.

Nếu được học lại năm 1, tôi sẽ chọn gì ư? Tôi vẫn không thay đổi, vì:

"Thành công không phải là đích đến, nó là một hành trình"
"Không có cái gọi là thất bại, chỉ có cái gọi là thử thách"

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Mình cảm nhận một điều ở đa số sinh viên, vào đại học cốt chỉ học để lấy được cái bằng tốt nghiệp đai học rồi đi làm. Từ đó có cái tư tưởng học chơi chơi, học qua loa, học cho đậu. Để rồi nghĩ làm việc thì quan trọng là thực lực, bằng cấp đâu quan trọng. Thế nhưng bạn có bao giờ nghĩ, môi trường làm việc còn khắc nghiệt hơn ĐH nhiều, nếu bạn không vươn lên ở môi trường đó để lấy những thứ căn bản hay ít nhất là rèn luyện bản thân thì khi đi làm bạn sẽ vươn lên được trong một tập thể người đầy phức tạp không? Hãy nghĩ kỹ nhé!!!!!

hue_yeu_thuong

[♣]Thành Viên CLB
Mình đang là sinh viên năm 3. Hai năm đại học đã trôi qua nhanh chóng. Mình cũng đã làm được nhiều việc giúp mình trưởng thành hơn nhiều, tham gia các chương trình hoạt động của các CLB. Bao nhiêu hoạt động, bao nhiêu chuyến đi xa đã giúp mình hoàn thiện các kĩ năng cần thiết. Gia đình đã tin tưởng hơn vào con đường mà mình chọn.

Điều mà mình thấy hối tiếc nhất trong hai năm qua, là mình đã chưa thay đổi phương pháp học nhanh hơn. Phương pháp học từ hồi cấp 3, mình vẫn không chịu thay đổi mãi cho đến học kì thứ 3. Từ kì thứ 3, mình mới cảm thấy thoải mái hơn với những việc học hành ở trường. Tiếp nữa là đã không dành một khoảng thời gian xứng đáng cho việc học Tin học và Ngoại ngữ.

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Tôi thật vui khi bài viết vừa gửi lên ngày hôm qua ở mạng xã hội yume đã được các biên tập viên chọn làm bài viết nổi bật và được cập nhật trên bản tin của Yume Buzz.

Cảm ơn các biên tập viên nhiều lắm vì đã quan tâm đến bài viết của tôi. Đó là nguồn động lực lớn lao để tôi có thể tiếp tục chia sẻ và nhiều hơn nữa. Tôi sẽ theo sát chủ đề này, các bạn cũng vậy nhé.:phatsau:

Link: http://buzz.yume.vn/xem-buzz/dai-hoc-la-tat-ca.datprosport.35A6B369.html

sweet_heart

[♣]Thành Viên CLB
Theo mình nhiều bạn học đại học vì cái TÔI của mình. Thể hiện mình là người giỏi mới đậu đại học và vào đại học là xong và thế là ăn chơi thả cửa. Và có 1 số bạn lại quan niệm sv không rớt không phải sv thế là học hành chểnh mảng => rớt.
Riêng mình, mình có hơi hối tiếc 1 chút vì năm qua em chưa thực cố gắng. Nhưng vẫn còn 3 năm để làm lại. Tuy chưa muộn nhưng 1 năm cũng là 1 time khá dài để làm được rất nhiều điều.

Thiên Sứ

[♣]Thành Viên CLB
Sinh viên năm 2. Vậy là đã qua một năm đại học. Có những điều tự hào và có cả những điều hối tiếc, nhưng nhìn lại thì khoảng thời gian một năm đó đối với tôi đã là một trải nghiệm rất tuyệt vời. Tôi cảm thấy không hối tiếc quá nhiều về những việc mình đã lựa chọn trong khoảng thời gian đầu đại học ấy.

Năm I đại học, điều tôi tự hào là mình đã hết lòng với công việc học tập và cả những hoạt động Đoàn Hội, ngoại khóa của mình. Dù rằng những ngày đầu tiên, những suy nghĩ day dứt về ngành học mà mình đã lựa chọn làm tôi phân vân, liệu có phù hợp với mơ ước và khả năng của mình hay không? Đó là một trong những quyết định khó khăn nhất mà tôi từng thực hiện. Và giờ, khi đã đi theo đến cùng quyết định đó, tôi không còn cảm thấy quá day dứt về những gì đã qua.

Thời gian học đại học với tôi là một khoảng thời gian để tôi cho mình những trải nghiệm, học tập phương pháp học tập và làm việc, và hơn thế nữa là khoảng thời gian để tôi có thể thử và sai. Từ đó tìm được con đường mà mình thực sự mong muốn cống hiến. Quyết định một cách dứt khoát và đi theo những điều mà bạn đã lựa chọn sẽ không làm cho bạn mất quá nhiều thời gian. Hãy đi theo quyết định đó và sáng suốt lựa chọn tương lai cho mình.

Năm I, tôi xây dựng một nhóm học tập. Những ngày đầu tiên quả thực rất khó khăn khi mọi người chưa quen với cách học theo nhóm. Kiên trì và nỗ lực, thật vui mừng khi sau một thời gian ổn định với lịch học tuần ở kí túc xá, nhóm học tập của tôi đã dần đi vào nề nếp. Mọi người trong nhóm đã tích cực trao đổi hơn. Ngoài thời gian học tập trên lớp, những buổi học nhóm là một động lực lớn để chúng tôi có thể giúp nhau hiểu bài sâu và kỹ hơn, đồng thời bồi đắp những thiếu sót của bản thân trong quá trình học tập. Và thực sự học tập và làm việc theo nhóm là một trong những cách học hiệu quả đối với bản thân tôi và nhóm. Kết quả của cách học này thật đáng để chúng tôi tự hào. Trong khi những người bạn khác trong lớp vẫn còn loay hoay và khó có thể nắm bắt bài học, thì chúng tôi tự trao đổi với nhau, chuẩn bị bài trước khi đến lớp và mỗi buổi học nhóm, sự chủ động được thấy rõ. Những học kỳ vừa rồi, kết quả học tập của nhóm tôi khá tốt, mọi người đều qua các môn, kể cả những môn khó nhằn nhất! Điều đó thật đáng tự hào biết chừng nào. Đến nay, nhóm học tập của tôi vẫn duy trì và hy vọng sẽ có thêm nhiều kết quả tốt trong học tập. Tôi khuyên các bạn sinh viên năm I, khi bước chân vào giảng đường đại học, chúng ta nên tìm những người bạn phù hợp với mình lập thành một nhóm để cùng nhau học tập. Bạn sẽ cảm nhận được sức mạnh của đồng đội là như thế nào đấy!

Đọc sách và có những hiểu biết rộng là một lợi thế rất lớn trong hầu hết mọi lĩnh vực. Với riêng tôi, tự hào khi mình là một người yêu sách và sẵn trong mình cái sở thích đọc sách, tôi nghĩ rằng sách là một người bạn đáng quý. Tôi dành nhiều thời gian cho việc đọc sách ở năm I (tất nhiên là ở cả những năm học đại học sau nữa). Những quyển sách hay là những đúc kết quan trọng, những kinh nghiệm quý giá từ những người đi trước. Sách, giúp bạn trải nghiệm mà không cần phải trải qua những thử thách, vấp ngã hay khó khăn để hiểu. Nền tri thức luôn là vô tận, và những hiểu biết mà chúng ta có chỉ là một giọt nước nhỏ trong đại dương bao la và mênh mông của thế giới. Sẽ không hề phí phạm nếu bạn đầu tư cho việc đọc sách, tất nhiên đầu tư cho những cuốn sách thực sự hữu ích với bạn. Sẽ thật tự hào nếu bạn hiểu biết nhiều và từ đó xây dựng cho mình được sự tự tin và nền tảng thành công.

Năm đầu đại học, dù không hoàn toàn tham gia hết các hoạt động của lớp, nhưng tôi cũng cảm thấy hài lòng khi mình cân bằng được giữa công việc học tập và tham gia sinh hoạt ngoại khóa, tham gia CLB. Là sinh viên, các bạn nên thể hiện sự chủ động của mình khi tham gia những phong trào Đoàn Hội. Tất nhiên cũng phải thể hiện sự trách nhiệm của bản thân khi tham gia những hoạt động đó. Tham gia Đoàn Hội có thể sẽ làm cho bạn mất thời gian, thậm chí công sức và tiền bạc, nhưng bù lại, bạn nhận được từ đó rất nhiều. Nếu đứng trong BCH chi Đoàn hoặc chi Hội, bạn sẽ có được những kinh nghiệm tổ chức khi làm những chương trình cho lớp, tổ chức tình nguyện hay sinh hoạt tập thể. Bạn sẽ trở nên năng động, hoạt bát và tự tin hơn trước mọi người. Cho đi rồi bạn sẽ nhận lại. Mọi thứ đều nằm trong tầm tay của chúng ta.

Do điều kiện đi lại, năm I tôi chưa có dịp tham gia nhiều hội thảo, preview. Tôi nghĩ rằng đây là một trong những điều nên làm để chúng ta có thêm nhiều trải nghiệm từ những chia sẻ của người khác. Những người thành công luôn có những điều đặc biệt mà chúng ta nên học hỏi và áp dụng sáng tạo vào cuộc sống của mình. Năm 2 này tôi sẽ cố gắng tham gia nhiều hội thảo hơn để bồi đắp cho mình thêm những kinh nghiệm và kiến thức mới. Và tất nhiên, khi gặp những người thành công, là bạn đã xích gần hơn tới cái mốc thành công của bạn rồi đó!

Những năm sắp đến, tôi đã vạch sẵn những định hướng và công việc cụ thể mà tôi muốn làm. Tôi tin rằng, khi chúng ta có những định hướng rõ ràng về tương lai thì những điều đó sẽ trở nên gần hơn với chúng ta.

Đôi điều chia sẻ về khoảng thời gian đại học vừa qua của mình. Chúc các bạn sinh viên năm nhất sẽ có những đường hướng phù hợp và những bước đi vững chắc trên con đường đại học của những năm tới! :mimcuoi:

voicon

Thành viên năng động
Sinh viên năm 4, có phải là đã quá già. Ừm, nhiều người sẽ nói rằng, đó chưa gọi là già, mà chỉ mới bắt đầu thôi. Thế đó gần 4 năm trôi qua, nhiều điều đáng tiếc, đến cả bây giờ, nuối tiếc vẫn còn nhiều. Mình đã đặt nhiều câu hỏi, mục đích là đâu, những gì còn vương lại sau cái thời đại học này? Câu hỏi đó vẫn đang ám ảnh mình. Nếu như là 3 năm về trước, sự hồ hởi và muốn tung cánh, khám phá mọi thứ, nhiệt tình và cháy hết mình thì giờ đây giống như con vật bị thương, mình rút vào vỏ, dù biết mình vẫn có 1 đóm sáng sẵn sàng nhom nhén và bùng cháy, nhưng có cái gì đó như ngăn lại, những cái lo sợ hay đại khái là ko dám bước ra. Mọi người biết không, đã rất lâu rồi, mình muốn hòa mình vào mọi thứ, muốn chứng tỏ mình, muốn sống hết mình như chưa từng được sống, thế mà... có phải chăng mình đã tỏ ra quá thành kiến với môi trường đại học, mình thấy gì, ngoài sự lợi dụng, không có một tình bạn thật sự tồn tại nơi giảng đường đại học, chơi với nhau chỉ vì vụ lợi, cán bộ đoàn hội hay những ai giỏi hơn sẽ nhìn người khác bằng một con mắt khác... và vô tình mình chán ghét họ, thu vào vỏ... để bây giờ, điều đó có được gọi là đang hối tiếc hay không...

Mình đã tìm đến diễn đàn, và thầm mong mình sẽ đốt lên ngọn lửa của chính mình, chỉ còn hơn 6 tháng nữa mình sẽ ra trường, thế mà sẽ không có gì để nhìn lại, và nếu có nhìn lại, thấy gì ngoài vết thương, sự thành kiến nơi giảng đường địa học đã tạo cho mình...

Cơ hội do mình tạo ra, sống như thế nào là do chính mình lựa chọn, và mình đang cố gắng hàng ngày để lấy lại nó... yêu mọi người, và phải cố gắng để biến thời gian còn lại có ý nghĩa với chính mình!

Nếu có cỗ máy của Doremon mình sẽ quay lại, chỉ cần quay lại năm 2, chỉ cần như thế mình sẽ biết mình nên làm gì, sẽ đi nhiều hơn, yêu thương nhiều hơn, học hỏi nhiều hơn, làm mọi thứ mà tuổi trẻ cần làm...hãy sống hết mình nhé!

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Cảm ơn những ý kiến thảo luận rất sôi nổi và thú vị của các bạn. Ôi, thời sinh viên, thật tuyệt!
Sóng tổng hợp lại những ý kiến ở trên để các bạn dễ theo dõi nhé. Có một số điểm tương đồng trong các câu trả lời, hãy chú ý những điểm trùng nhau đó, chắc hẳn nó là những điều cực kỳ giá trị của đời sinh viên. :)

Nếu được quay trở lại là một sinh viên năm 1, bạn sẽ thay đổi thời sinh viên của mình như thế nào?

Bluesea88:

1. Thay đổi niềm tin về khả năng của bản thân
  2. Sử dụng thời gian hiệu quả
  3. Làm việc với hết tâm huyết của mình
  4. Trải nghiệm và vui sống nhiều hơn
Steward:

1. Đọc sách
  2. Trải nghiệm nhiều hơn (tham gia hoạt động, thử thách bản thân)
  3. Học tiếng Anh nghiêm túc
Kendy Đạt:

1. Xác định mục tiêu cho mình và dấn thân
  2. Học những gì mình cần, trải nghiệm những cơ hội mà mình có.
  3. Đọc sách nhiều hơn
  4. Tạo dựng mối quan hệ
Hue_yeu_thuong:

1. Học phương pháp học hiệu quả
  2. Đầu tư cho Tin học và Ngoại ngữ
Thiên Sứ:

1. Xác định con đường đi của mình
  2. Tham gia hoạt động Đoàn – Hội - CLB và trải nghiệm, khám phá năng lực bản thân.
  3. Học tập phương pháp học tập và làm việc
  4. Tìm bạn phù hợp và lập nhóm học tập
  5. Đọc sách
  6. Tham dự hội thảo, preview để tiếp xúc và học hỏi
Voicon:
1. Sống hết mình

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Hôm nay lên mạng, và đọc được thông tin này:
Làm việc tình nguyện, điều kiện để tốt nghiệp

TT- – TT - Đại học Quản lý Singapore (SMU) yêu cầu các sinh viên tham gia ít nhất 80 giờ hoạt động công ích như một điều kiện tốt nghiệp với hi vọng khơi dậy trong họ tinh thần tình nguyện.
“Nhiều sinh viên lớn lên trong sự giàu có và một phần xã hội mà họ chưa được tiếp xúc, đó là những người nghèo khó. Chúng tôi muốn họ trực tiếp gặp gỡ những người cần được giúp đỡ” - bà Ruth Chiang, phụ trách trung tâm việc làm của trường, cho biết.
Tháng 7-2010, SMU cho biết 9.100 sinh viên của trường đã thực hiện tổng cộng hơn 1 triệu giờ tình nguyện cho việc dạy học hay thực hiện các dự án môi trường trong và ngoài nước...
“Đó là yếu tố quan trọng để họ trở thành một người trưởng thành có trách nhiệm” - ông Theodore Teo, giảng viên của SMU, cho biết.
TR.PHƯƠNG (Theo Straits Times)

Bởi vậy, bổ sung thêm 1 điều cho những điều mà chúng ta nên làm khi bước chân vào Đại học:

Tham gia hoạt động tình nguyện (công tác xã hội, mùa hè xanh, tiếp sức mùa thi...).

Bảo đảm, đó sẽ là những kỷ niệm tuyệt vời trong đời bạn, và giúp bạn trưởng thành lên rất rất nhiều!

P/s: Trên đây là ý kiến của các bạn sinh viên, còn các anh chị đã ra trường thì có góc nhìn gì khác chăng?

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Tôi đang học trong một ngôi trường kỹ thuật, nơi mà những sinh viên ra trường thường rất khô khan. Vì thế trường chúng tôi từ lâu đã đưa vào "15 ngày công tác xã hội" nó được xem là điều kiện để xét tốt nghiệp. Ngay từ năm nhất tôi đã tham gia rất nhiều chương trình đoàn-hội trường phát động như: tư vấn tuyển sinh, tiếp sức mùa thi 2010, hướng nghiệp, đi bộ vì người nghèo, Festival, tất niên... đó thực sự là dịp để mình rèn luyện và hướng về cộng đồng. Có lần tôi gặp anh Trung (Hội trưởng trường ĐH Huflit) trong một ngày trời mưa lau mộ cho các liệt sĩ đã hy sinh anh dũng ở nghĩa trang liệt sĩ Củ Chi. Lúc về, tôi có trao đổi về vấn đề 10 ngày công tác xã hội này, tôi cũng thật bất ngờ khi biết trường ảnh không có áp dụng, thiết nghĩ trường Bách Khoa lại đi đầu. Tôi đã gửi anh vài tài liệu về vấn đề này để anh tham khảo và biên soạn lại để áp dụng cho trường Huflit. Hãy chờ xem!

Đừng chừng chờ nữa các bạn à!
Bây giờ hoặc là không bao giờ!

mandynguyen90

Thành viên mới
Sinh viên năm 4, có phải là đã quá già. Ừm, nhiều người sẽ nói rằng, đó chưa gọi là già, mà chỉ mới bắt đầu thôi. Thế đó gần 4 năm trôi qua, nhiều điều đáng tiếc, đến cả bây giờ, nuối tiếc vẫn còn nhiều. Mình đã đặt nhiều câu hỏi, mục đích là đâu, những gì còn vương lại sau cái thời đại học này? Câu hỏi đó vẫn đang ám ảnh mình. Nếu như là 3 năm về trước, sự hồ hởi và muốn tung cánh, khám phá mọi thứ, nhiệt tình và cháy hết mình thì giờ đây giống như con vật bị thương, mình rút vào vỏ, dù biết mình vẫn có 1 đóm sáng sẵn sàng nhom nhén và bùng cháy, nhưng có cái gì đó như ngăn lại, những cái lo sợ hay đại khái là ko dám bước ra. Mọi người biết không, đã rất lâu rồi, mình muốn hòa mình vào mọi thứ, muốn chứng tỏ mình, muốn sống hết mình như chưa từng được sống, thế mà... có phải chăng mình đã tỏ ra quá thành kiến với môi trường đại học, mình thấy gì, ngoài sự lợi dụng, không có một tình bạn thật sự tồn tại nơi giảng đường đại học, chơi với nhau chỉ vì vụ lợi, cán bộ đoàn hội hay những ai giỏi hơn sẽ nhìn người khác bằng một con mắt khác... và vô tình mình chán ghét họ, thu vào vỏ... để bây giờ, điều đó có được gọi là đang hối tiếc hay không...

Mình đã tìm đến diễn đàn, và thầm mong mình sẽ đốt lên ngọn lửa của chính mình, chỉ còn hơn 6 tháng nữa mình sẽ ra trường, thế mà sẽ không có gì để nhìn lại, và nếu có nhìn lại, thấy gì ngoài vết thương, sự thành kiến nơi giảng đường địa học đã tạo cho mình...

Cơ hội do mình tạo ra, sống như thế nào là do chính mình lựa chọn, và mình đang cố gắng hàng ngày để lấy lại nó... yêu mọi người, và phải cố gắng để biến thời gian còn lại có ý nghĩa với chính mình!

Nếu có cỗ máy của Doremon mình sẽ quay lại, chỉ cần quay lại năm 2, chỉ cần như thế mình sẽ biết mình nên làm gì, sẽ đi nhiều hơn, yêu thương nhiều hơn, học hỏi nhiều hơn, làm mọi thứ mà tuổi trẻ cần làm...hãy sống hết mình nhé!

Tình cảnh của bạn sao giống của mình hiện tại thế, thật đáng buồn. Nhưng nhờ những bài viết về trải nghiệm cũng như suy nghĩ của các bạn đã đánh thức phần nào nhiệt huyết trong con người mình. Là sinh viên năm 3 rồi, bây giờ thay đổi hy vọng ko là quá muộn.

mr.ken007

Thành viên năng động
Cảm ơn tác giả sóng đã có 1 topic thật hay .

"Tôi đã là bạn và bạn sẽ là chúng tôi ". Đó là cái banner được các anh chị đội hướng nghiệp treo trước cổng khi về tư vấn cho bọn tôi thời 12. Niềm ao ước được bước vào cổng trường DH đã thôi thúc con ngừời ta phải chiến đấu hêt mình để thực hiện mục tiêu. Và rồi, Tôi cũng đậu DH với điểm số không đến nổi nào. 4 năm trôi qua thật nhanh. Để bây giờ nhìn lại thì thật là không ổn tí nào.

Nếu bạn hỏi tôi đã làm đươc gì thời sv ? Thì chắc là Tôi không dám trả lời bạn quá. Cũng bao nhiêu sv lúc đó. Năm nhất là năm xả hơi...Tôi lại được gặp lại những người bạn ở quê (vì 12 tôi chuyển trường) .Đó được coi như sóng gió đầu tiên để 1 thuyền trưởng non nớt như Tôi lái "con thuyền bản thân "đi vào ngã rẽ khác của cuộc sống. Và rồi nó đã đi 1 cách khác xa quá nhiều so với những gì 12 tôi tưởng tượng. Sau này Tôi hiêu được rằng, sv năm nhất thật sự rất quan trọng. Vì đó là nơi bản lĩnh thật sự của bạn sẽ được phát huy. Bạn phải thích nghi rất nhanh với môi trường mới, cách học mới, kiến thức mới và cả những người bạn mới nữa....

Còn nếu bạn hỏi tôi có muốn quay lại thay đổi gì không? Thì chắc là không bạn à. Cái gì cũng có hai mặt của nó. Quan trọng là ở thời điểm đó bạn đã làm gì và làm như thế nào. Lúc đó tôi thật sự không tốt lắm thì sau này tôi phải cố gắng nhiều và nhiều hơn nữa. Đừng đánh mất niềm tin vào chính mình và đừng sống mãi với sai lầm trong quá khứ. Đã đến lúc bạn cần phải chúng tỏ cho thế giới này biết rằng sự tồn tại của bạn chưa bao giờ là vô nghĩa. Căng buồm lên và chúng ta sẽ ra khơi. Sẽ là 1 thuyền trưởng tài ba và con thuyền của bạn cập bến an toàn vì tất cả chúng ta có niềm tin vào điều đó.

@: Chỉ là những lời nói chân thành từ 1 con người. Cảm ơn bạn đã đọc bài viết của tôi. Chúc mọi người nhiều sức khỏe.

tuongvi

Thanh viên kỳ cựu
Mới đó mà đã năm 3 rùi, nhanh thật. Mình hối tiếc rất nhiều, nhiều lúc cứ mong trở lại năm 1, để sống trọn vẹn hơn. Năm đầu tiên vào ĐH, mình loay hoay với định hướng, có nên tiếp tục cái ngành mà mình ko hề thích hợp này ko. Mình ko hứng thú tham gia bất kì hoạt động nào của trường, học hành chỉ qua loa, nhiều hôm còn ko muốn đến lớp. Vì thế mình cũng ko có bạn, lúc nào cũng lủi thủi 1 mình. Sang năm 2, xác định dc mục tiêu, mình đã có nhiều thay đổi: chú tâm học tập hơn, tham gia hoạt động nhiều hơn. Nhưng dường như vẫn chưa đủ, mình vẫn còn nhút nhát, vẫn chưa thật sự cố gắng hết sức.Mình đã bỏ qua nhiều cơ hội, vẫn chưa thật sự "cháy" hết mình. Thời gian còn lại, mình sẽ cố gắng nhiều hơn, để sau khi ra tường rùi, mình ko hối tiếc như thế này nữa.

balaphuong

Thành viên mới
hay nhỉ! mình cũng vừa ra trường và cũng đã tự hỏi mình như vậy. mình vẫn học trường đó và nghànnhh đó nhưng sẽ làm tốt hơn nhiều, và rồi mình nghĩ quan trọng nhất là hiện tại m làm j để không phải gặp câu hỏi đó trong tương lai.
m tin những bạn luôn làm việc theo kế hoạch sẽ chẳng bao jo phải tự hỏi câu hỏi này.

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Hôm trước làm cuộc phỏng vấn nho nhỏ với bạn thân của mình. Và bạn ấy trả lời rằng: “Tui không muốn thay đổi tất cả, vì cũng có những điều tui hài lòng về thời sinh viên của mình. Nhưng nếu có thể, tui sẽ thay đổi một vài điều:

1. Đọc cuốn “Tôi tài giỏi, bạn cũng thế” để thay đổi cách nhìn nhận về học đại học, thay đổi cách tư duy và rèn luyện phương pháp học hiệu quả. Nếu biết sớm hơn, chúng ta có thể tiết kiệm rất nhiều thời gian.
  2. Dành thời gian đi ra ngoài nhiều hơn, chơi nhiều hơn, trải nghiệm nhiều hơn và làm cuộc sống thú vị hơn.
  3. Cố gắng giàu có từ năm nhất, sắm sửa các phương tiện hiện đại để phục vụ cho việc học tập và sống cuộc sống của một sinh viên năng động (laptop, máy chụp ảnh…).
  4. Xác định và chuẩn bị du học từ năm 1,2 để ra trường là có thể vững vàng để đi du học.
  5. Chăm sóc bản thân tốt hơn (tập thể dục, ăn uống điều độ hơn…)
Nhớ sinh nhật của mình vào năm 1 Đại học, mình đã ước: “Ước gì mình sẽ có một thời sinh viên thật đẹp và ý nghĩa!”.
4 năm học đã đi qua, với rất nhiều hoạt động và kỷ niệm, để bây giờ nhìn lại, mình cảm thấy hài lòng vì ước mong ngày xưa đã trở thành sự thật.
Đó là một hành trình mà mình đã dần trưởng thành, với rất nhiều cố gắng tại thời điểm đó, bởi vậy mình cảm thấy yêu quý quãng thời gian ấy vô cùng.
Đây là chút kinh nghiệm của mình, muốn chia sẻ với các bạn.

Những điều hài lòng:

1. Ngay từ năm nhất, đã xác định mình cần phải năng động hơn, tham gia vào nhiều hoạt động để khám phá năng lực của bản thân làm cơ sở cho việc chọn chuyên ngành. Thế là, mình đã quyết định vào KTX để trải nghiệm cảm giác của một sinh viên thật sự. Trong lớp, mình đã xung phong làm đội trưởng đội Công tác xã hội của lớp, là thành viên Ban cán sự lớp, sau này thì làm lớp trưởng. Nhờ việc hoạt động như vậy, mình học hỏi được nhiều kỹ năng, đặc biệt là các kỹ năng tổ chức, làm quen được nhiều người và phát triển bản thân khá tốt.
  2. Thực hiện ước mơ từ hồi học phổ thông là tham gia vào các công tác tình nguyện khi vào sinh viên. Mình đã bắt đầu việc này từ khi còn là sinh viên năm nhất, với tư cách là đội trưởng đội CTXH, mình đã đứng ra tổ chức các chương trình công tác xã hội ở lớp và tham gia mùa hè xanh, xuân tình nguyện, tiếp sức mùa thi… Nhờ đó mà quen nhiều bạn và có những kỷ niệm rất tuyệt vời.
  3. Tham gia nghiên cứu khoa học khi là sinh viên năm 3. Đó là một trải nghiệm rất đáng giá, tuy phải bỏ ra rất nhiều thời gian và công sức, rất nhiều khó khăn, trở ngại. Nhưng nhờ đó mà mình được thử thách sự kiên trì của bản thân, hiểu được sự nghiêm túc trong học tập và nghiên cứu, có cơ hội học hỏi rất nhiều từ thực tiễn, từ giáo viên hướng dẫn và quen biết thêm những người bạn thú vị. Đó cũng là cơ sở khiến mình tự tin khi sau này làm luận văn tốt nghiệp.
  4. Chủ động đăng ký lớp học “Bạn trẻ và kỹ năng sống” và tham gia vào CLB Kỹ năng sống. Điều này thì khỏi bàn rồi, đó là một bước ngoặt khiến cuộc đời mình rẽ sang một hướng khác. Cũng kể từ đó, tham gia các hội thảo, khóa học để học hỏi và phát triển bản thân nhiều hơn.
  5. Dành thời gian chăm sóc cho các mối quan hệ, đặc biệt là với những người anh em, những người bạn thân của mình. Đi qua thời sinh viên, mình vẫn rất tự hào vì có một gia tài to lớn là những người bạn.
  6. Đã biết yêu và yêu rất chân thành. Dù không đạt được một kết quả như mong đợi, nhưng tình yêu thời sinh viên quả thật là rất trong sáng, thánh thiện. Đã có những lúc suy sụp, có những vấp váp không mong muốn, nhưng cuối cùng thì mình cũng vượt qua được. Có lẽ nhờ đó mà mình lớn lên.
  7. Mặc dù đi nhiều, làm nhiều nhưng kết quả học tập cuối cùng vẫn khá ổn, vì chưa bao giờ có ý nghĩ sẽ bỏ bê việc học. Đã học rất tích cực ở những môn mình thích.

Nhưng cũng có một vài điều mà nếu được quay lại mình sẽ làm khác đi.

1. Trước hết, là sẽ xây dựng cho mình một tư duy chủ động ngay khi bước vào Đại học. Với tư duy đó, sẽ xác định mình muốn gì, cần gì và có kế hoạch chủ động tiếp cận mục tiêu đó. Với tư duy đó, mình sẽ tự tin và tự chủ hơn với cuộc sống của mình. Với tư duy đó, thì việc học Đại học sẽ là một cơ hội vô giá để trải nghiệm cuộc sống, sẽ tận dụng 4 năm đó để tích lũy cho mình vốn tri thức, kỹ năng và kinh nghiệm thực tiễn mà mình muốn có.
  2. Xác định đi học là một niềm vui, và học với một thái độ nghiêm túc, đào sâu chứ không qua loa, đại khái. Mình sẽ áp dụng phương pháp học tập của Adam Koo để tiết kiệm thời gian và năng lượng.
  3. Tham gia học những khóa học như Awake your power để làm nền tảng cho sự phát triển của bản thân ngay từ năm 1. Ít nhất, mình có thể tìm thấy một hình tượng để làm khơi dậy trong mình niềm tin và nguồn cảm hứng được sống một cuộc đời tuyệt vời như vậy.
  4. Tham gia vào một CLB sinh viên nào đó và hoạt động thật tích cực với CLB ngay từ năm 1, chú ý việc rèn luyện các kỹ năng sống. (Giá như mình được gặp CLB mình sớm hơn nhỉ?)
  5. Dành thời gian chăm sóc bản thân, tập thể dục và theo đuổi một vài đam mê cá nhân.
  6. Dành thời gian cho gia đình và em gái nhiều hơn, vì đó là những điều thật sự quan trọng với mình.
  7. Tìm một người anh/chị/ thầy cô có kinh nghiệm để được hướng dẫn và chỉ bảo. Có lẽ đó là điều sẽ giúp mình tiết kiệm rất nhiều thời gian mò mẫm trên con đường khám phá bản thân.
  8. Đọc sách nhiều hơn.
  9. Học tiếng Anh chăm chỉ.

ngongioyeuthuong

Thành viên
Hãy làm những gì mình thích

Có bao giờ bạn tự hỏi: Thời sinh viên có ý nghĩa như thế nào đối với cuộc đời của bạn?

Tôi đoán chắc câu trả lời của bạn khi còn đang ngồi trên giảng đường và sau khi ra trường sẽ khác nhau nhiều lắm, và thậm chí sẽ có những bạn SV chưa bao giờ tự hỏi mình câu hỏi ấy.
Cuộc sống sau khi ra trường, sự va chạm thực tế khiến tôi có những nhìn nhận khác hơn về thời sinh viên của mình. Có những điều tôi hài lòng, nhưng cũng có những điều tôi tiếc nuối: giá như tôi biết điều đó sớm hơn, giá như tôi thay đổi sớm hơn, giá như…
Điều đó khiến tôi nảy ra ý tưởng cho topic thảo luận này:

Câu hỏi gợi mở:
Bạn hài lòng về điều gì và hối tiếc về điều gì trong thời sinh viên của bạn?
Nếu quay trở lại, bạn sẽ thay đổi thời sinh viên của mình bằng những việc cụ thể nào? Vì sao bạn làm điều đó?

Nếu bạn là người đã ra trường, đi làm, đây là cơ hội để bạn chia sẻ kinh nghiệm từ những gì mà bạn đã đi qua.
Nếu bạn là sinh viên năm 3,4,5, đây là cơ hội bạn nhìn lại thời sinh viên của mình và tự thay đổi cho trọn vẹn hơn với những ngày tháng còn làm sinh viên.
Nếu bạn là năm 1, đây là cơ hội để bạn học hỏi và bày tỏ những băn khoăn của mình khi bước vào ĐH. Đừng bỏ lỡ cơ hội học hỏi từ những thành công và thất bại của những người đi trước, điều đó sẽ giúp bạn tiết kiệm được thời gian, công sức và tiền bạc mà vẫn đi đến thành công nhanh hơn họ.

Nào, hãy chia sẻ ý kiến của bạn nhé.

P/s: Vui lòng đọc quy định mới về Bàn tròn thảo luận tại link này:
http://kynangsong.org/threads/7464

[FONT=&quot]“Nếu có ước muốn cho cuộc đời này. Hãy nhớ ước muốn cho thời gian trở lại..”.[/FONT][FONT=&quot] – trong bài hát Mong ước kỷ niệm xưa của tác giả Nguyễn Xuân Phương cũng đã nói lên được ước muốn của bao người, để được sống lại kỷ niệm đáng yêu hay để làm những việc mà mình đã bỏ lỡ, đã làm sai. [/FONT]
[FONT=&quot]Đa số các bạn tham gia Diễn đàn này đều là học sinh, sinh viên có tuổi đời còn trẻ - một độ tuổi có nhiều hoài bão ước mơ riêng cho mình. [/FONT]
[FONT=&quot]Còn tôi thì đã trải qua độ tuổi này rồi. Tôi ra trường đã được 7 năm. Công việc tôi đang làm không hề có một chút liên quan đến ngành mình đã học. Tôi nhớ hồi đó tôi chỉ biết ăn và học. Bạn bè có nhưng không nhiều. Vì vậy những năm tháng ngồi trong giảng đường đại học trôi qua rất nhanh. Khi nghĩ lại tôi cảm thấy thật vô vị và nhám chán. [/FONT]
[FONT=&quot]Một câu hỏi được Diễn đàn đưa ra: “Nếu được học lại Đại học, bạn sẽ thay đổi đời sinh viên mình như thế nào?”[/FONT]
[FONT=&quot]Tôi đã sai lầm ngay từ khi chọn trường và chọn ngành. Lúc đó tôi chỉ nghĩ mình thích hóa học, thích làm thí nghiệm nên tôi chọn ngành Công nghệ thực phẩm. Đọc tờ quảng cáo thấy trường này được thế là đăng ký. Nhưng tôi không biết rằng đó chỉ là cái thích nhất thời. Nó không phải là sự đam mê. Đáng lý tôi phải nên xem xét kỹ tính cách, điểm mạnh điểm yếu của mình + nhu cầu thị trường trong tương lai + ước muốn làm gì sau này để từ đó quyết định chọn ngành và chọn trường. [/FONT]
[FONT=&quot]Nếu có thể quay ngược thời gian, tôi sẽ chọn ngành khác và trường khác để học. Tôi sẽ chọn trường đại học có uy tín, chất lượng. Nó sẽ là bàn đạp cho tôi dễ dàng vượt qua vòng xét tuyển hồ sơ khi xin việc. Biết đâu chừng nó sẽ làm thay đổi hoàn toàn cuộc đời của tôi hiện nay. Trong quá trình học, tôi sẽ vừa học vừa chơi, tham gia nhiều các hoạt động xã hội, đi làm thêm... Vì nó sẽ rèn luyện cho tôi có nhiều kỹ năng sống cần thiết Nhiều mối quan hệ sẽ giúp ích tôi nhiều trong công việc sau này.[/FONT]
[FONT=&quot]“Học không chơi đánh rơi tuổi trẻ.[/FONT]
[FONT=&quot]Chơi không học bán rẻ tương lai.”[/FONT]
[FONT=&quot]Đã trễ nhưng chưa hẳn là quá trễ để tôi nhận ra điều này. Tôi vẫn có thời gian để khắc phục nó. Vì vậy đó là lý do tại sao tôi tham gia CLB diễn đàn này. Trước khi tôi già nua không còn kịp vui chơi để tuổi xuân mình vượt qua 1 vô ích; vẫn còn kịp để tôi học những ngành nghề mình thích.[/FONT]

Thông điệp tôi muốn nhắn đến tất cả các bạn là hãy suy nghĩ kỹ trước khi quyết định chọn ngành học. Và nếu có lỡ chọn sai thì hãy nhanh chóng chọn lại. Đừng để lãng phí 4 năm học. Đừng lo học quá mà bỏ lỡ những điều thú vị xung quanh chúng ta nhé.

Emi Le

[♣]Thành Viên CLB
1 năm qua, một năm chính thức xa nhà lần đầu tiên lên TP học, thật sự rất nhiều sự thay đổi mà có nhiều lúc cảm thấy không hề thích. BẠn bè mới, cách học mới, nhiều khi thấy quá choáng ngợp. Bây giờ nghĩ lại ước gì em có thể dạn dĩnh hơn, tạo nhiều mối quan hệ với bạn bè hơn thay về lúc đó em phải chờ đợi bạn bè đến làm quen, tham gia những cuộc thi tuyển cộng tác viên của các câu lạc bộ, tham gia nhiều hơn về phong trào của lớp, học nhiều hơn về anh văn.. và còn nhiều nhiều điều nữa. Giờ nghĩ lại thấy mình đã bỏ phí, để thời gian trôi qua một cách vô ích. Nhưng đến giờ em đã có suy nghĩ khác, nếu không thể quay trở lại thì ngay bây giờ, hãy làm tất cả những gì mình muốn, tham gia nhiều hoạt động hơn, giao tiếp nhiều hơn, phải sống sao cho xứng đáng với một thời sinh viên, phải khắc vào trang giấy những gì tốt đẹp nhất về thời gian này.

SỐNG LÀ KHÔNG CHỜ ĐỢI...

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook