[TL - 12/2010] [you] có "nghiện" mạng xã hội?

Status
Không mở trả lời sau này.

moon_tsuki

Giải Nhất Cuộc Thi Kỹ Năng Số
Chào [you]!

Chưa bao giờ sự ra đời ồ ạt của các mạng xã hội giúp giới trẻ gắn kết với nhau, tạo dựng được nhiều mối quan hệ trong thế giới ảo dễ dàng như thời điểm này. Nhưng càng ngày, các bạn càng trở nên cô đơn trong đời thực, cô đơn ngay giữa chốn đông người.

Người trẻ đến với mạng xã hội xuất phát từ lối sống nhanh, khi không gian chia sẻ đời thực bị thu hẹp. Bên cạnh đó, áp lực cuộc sống hiện đại, nhu cầu chăm chút cho hình ảnh bản thân ngày càng tăng. Những tiện ích không thể chối cãi của mạng xã hội như dễ dàng kết bạn, tìm kiếm, quản lý nhóm, xây dựng mối quan hệ, sự tin tưởng từ cộng đồng là “mật ngọt” dẫn dụ người trẻ dễ sa vào cơn nghiện khó dứt. (Trích - Dân Trí)

Do đó, mình nhận thấy đề tài này rất "đáng" để đưa ra cho các bạn thảo luận và chia sẻ:

Đề tài chúng ta sẽ thảo luận là: [you] có "nghiện" mạng xã hội?

Mời [you] tham gia thảo luận để khám phá xem bản thân mình có phải là "con nghiện" hay không. Bên cạnh đó, thảo luận cũng là cách để các bạn chia sẻ với mọi người về kỹ năng sử dụng Internet phục vụ cho công việc, cuộc sống của mình một cách hiệu quả.

Để nội dung thảo luận hướng vào đúng trọng tâm, mình có một số câu hỏi gợi ý như sau:

- Bạn đã sử dụng mạng xã hội nói riêng, internet nói chung đúng mục đích chưa?

- "Ngâm" mình trên internet có ảnh hưởng như thế nào đến đời thực của bạn?

- Bạn nghĩ mình có "nghiện" mạng xã hội?

- Làm sao "cai nghiện"?

Last edited by a moderator:

baonghi1990

Thành viên
Hi mọi người,
Mình thấy lời trích trong báo Dân Trí diễn tả đúng nguyên nhân mà giới trẻ hiện này "nghiện" internet nên mình cũng không cần bàn thêm về nguyên nhân vấn đề này nữa, hihi. Mà mình hãy cùng nhau khắc phục những tình trạng này. Đôi lúc bản thân mình sử dụng internet vẫn chưa đúng mục đích, nhưng mình đang cố gắng sử dụng internet đúng cách hơn để có thể vừa giải trí vừa mang lợi ích cho bản thân. Theo mình nghĩ, để có thể không bị nghiện internet là chúng ta hãy tích cực tham gia các hoạt động xã hội, những hoạt động ấy sẽ giúp ích cho bản thân mình rất nhiều. Đây cũng là nguyên nhân chính mà mình đăng kí tham gia thành viên trong trang web www.kynangsong.org. Mình nghĩ qua trang web này sẽ giúp mình rèn luyện bản thân mình trở nên năng động, tự tin hơn trong giao tiếp, có thêm những kỹ năng sống... Những điều này, mình tin rằng mình sẽ không có được nếu mình suốt ngày ở trên mạng. Mình không phủ nhận khi bạn tham gia nhiều mạng xã hội thì các bạn sẽ làm wen được rất nhiều người nhưng điều đó không giúp mình năng động hơn, tự tin hơn. Bởi vì trên mạng các bạn có thể thoải mái nói những điều minh thích mà ko phải sợ sệt hay dè dặt điều gì cả, thậm chí là nói không đúng bản thân minh, nhưng khi ngoài thực tế thì bạn chắc chắn đã giao tiếp tốt với mọi người ko? Bạn có thể wen rất nhìu ng trên mạng, nhưng bạn dám tự tin đứng trước lớp để phát biểu điều gì đó ko? ...
Mình cám ơn bạn moon_tsuki đã mời mình thảo luận chủ đề này, để mình có thể nói lên được suy nghĩ của mình. Qua đây, mình cũng nhận thấy bản thân mình phải tích cực và tích cực hơn nữa trong các hoạt động xã hội. Mình mong câu lạc bô sẽ có những hoạt động tuyên truyền rộng rãi hơn trong cộng đồng để có thêm nhiều người tham gia, nhất là những bạn đang nghiện internet giống mình nè, tạo một sân chơi bổ ích để các bạn tham gia, se tìm thấy đuoc niem vui trong cuoc song và ko cảm thấy cô đơn nữa, từ dó cũng ít phải lên mạng để tìm người chia sẻ, tâm sự.
P/s: mình không wen viết các bài thảo luận như thế này, nên mình viết đôi phần lủng củng và không hay thì mình mong các bạn thông cảm nha :cuoihaha::cuoihaha::cuoihaha:

cruiseBK

Thanh viên kỳ cựu
Theo mình nghĩ nghiện mạng xã hội thì rất khó mà từ bỏ nó được, cuộc sống của mình hồi đó có thể nói là chỉ sống trong 1 thế giới ảo, trong thế giới ảo đó thì ai cũng coi mình như 1 con người quan trọng, và mình rất thích vì bạn thử nghĩ nếu có 1 cộng đồng và bạn là 1 người lãnh đạo cao trong cộng đồng đó và bạn nói ai cũng nghe theo bạn thì không phải đó là cuộc sống rất thích thú sao? Nhưng khi mình bước ra thế giới thực bên ngoài thì nó hoàn toàn khác hẳn như vậy, suốt ngày toàn nghe lời than phiền của ba mẹ mình, học hành thì ngày càng sa sút, sức khỏe thì ngày càng giảm sút, có khi mình ngồi trên internet suốt 3 ngày liền, bạn thử nghĩ khi đó mình đã bị ghiền đến mức độ nào, nhưng rồi 1 ngày mình lãnh được hậu quả thực tế mà thế giới ảo mạng lại cho mình thì mình mới nhận ra rằng" thế giới ảo chỉ là ảo" cuộc sống mới chính là hiện thực, chúng ta tồn tại trong thế giới thực của nó mà không hề trân trọng cuộc sống đó.Và thật sự nếu không có 1 động lực để mình lánh xa thế giới ảo đó thì có lẽ giờ mình cũng còn có thể dính vào nó và cũng không thể rời ra được và mình nghĩ những bạn đang bị nghiện internet hãy tìm 1 động lực thật sự để mình không còn lệ thuộc vào nó để mình hạnh phúc. Và giờ CruiseBK nói rằng mình đã bớt thời gian của mình để dành cho internet thay vào đó các hoạt động có ích hơn cho mình và thấy mình càng khỏe và ú ra ^^, 2 năm trước có 50 KG mà giờ lên đến 70 rồi...

moon_tsuki

Và thật sự nếu không có 1 động lực để mình lánh xa thế giới ảo đó thì có lẽ giờ mình cũng còn có thể dính vào nó và cũng không thể rời ra được và mình nghĩ những bạn đang bị nghiện internet hãy tìm 1 động lực thật sự để mình không còn lệ thuộc vào nó để mình hạnh phúc. Và giờ CruiseBK nói rằng mình đã bớt thời gian của mình để dành cho internet thay vào đó các hoạt động có ích hơn cho mình và thấy mình càng khỏe và ú ra ^^, 2 năm trước có 50 KG mà giờ lên đến 70 rồi...

Bạn CruiseBK đã làm được một điều có thể nói là rất khó thực hiện. Bạn có thể chia sẻ với mọi người rõ hơn về động lực để bạn quyết tâm "cắt cơn nghiện" của mình không? (nếu có thể). Và bạn đã "cai" intrernet như thế nào?

Moon nghĩ rằng những chia sẻ đó sẽ giúp ích được các bạn đang "nghiện" mạng trong nỗ lực "trở về với đời thực" của mình.

cruiseBK

Thanh viên kỳ cựu
Động lực để CruiseBK quyết tâm bỏ" Anh hùng trong thế giới ảo " đó chính là vì ba mẹ CruiseBK, vì CruiseBK không muốn ngày nào họ cũng than phiền về mình, vì CruiseBK biết ghiền 1 ngày là 1 ngày bị la, nếu 1 ngày không thấy CruiseBK ngồi suốt ngày vào máy tính CruiseBK cảm thấy họ rất vui và CruiseBK có thể giúp 1 số việc vặt trong nhà, sống như vậy CruiseBK cảm thấy có lỗi với những người dành cho CruiseBK nhiều tâm huyết nữa, và cách để giúp CruiseBK có thể bỏ bớt nó là cùng mọi người tham gia các CLB hoặc các hoạt động làm tình nguyện nó sẽ góp phần giúp CruiseBK quên hết những thứ chỉ là ảo giác và tiếp xúc được với thế giới thực nhiều hơn.

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Em muốn nói rằng, mạng xã hội thật sự rất cần nhưng chúng ta phải điều tiết tần suốt khi tham gia vào nó. Gần như tất cả các trang mạng xã hội em đều có tài khoản. Nhưng hầu hết, các trang mạng xã hội chỉ chú trọng đến vấn đề kinh doanh là nhiều. Facebook thì có phần đỡ hơn, Zing me thì chỉ toàn game và game. Goonline của Việt Nam thì dở tệ, về giao diện và các hoạt động.

Ngày xưa em 54kg còn bây giờ chỉ còn 48kg. Đâu là nguyên nhân chính khiến con người ta yếu đi và mắt cũng mờ dần, chính là ngồi lì trước màn hình suốt 12h / 1 ngày, không ăn uống vì quá chú tâm tới các game trong đó. Một người bạn, nó đi ngủ và canh giờ để dậy và thu hoạch trong Zing farm, hay Happy fram. Cuộc sống không có internet như địa ngục với họ.

Điều tiết được internet không phải là quá khó mà cũng ko phải là quá dễ, đầu tiên bạn hãy tách mình ra khỏi cái ghế và bước ra ngoài. Tập một bài thể dục. Đi uống cafe tâm sự cùng bạn bè. Tham gia các hoạt động thật ngoài xã hội, gặp người thật việc thật. Viết 1 tờ giấy lên tường, "tôi muốn cai internet". Em đã cai được đó thôi, bây giờ em đã điều độ hơn xưa. Và bây giờ là 11h, em sẽ đi ngủ không thức khuya nữa. Phương châm của em là : ngủ sớm, dậy sớm, làm việc sẽ sớm hơn

boyrangsun

Thanh viên kỳ cựu
Mình chưa nghiện mang xa hội nào hết.Mở máy lên mình vào trang vnexpress để đọc tin tức .Sau đó vào mấy trang công nghệ xem nhửng thứ mình thik.Ngày xưa mình có nghiện game VLTK đến bây giờ mình đã bỏ hoàn toàn.

moon_tsuki

Điều tiết được internet không phải là quá khó mà cũng ko phải là quá dễ, đầu tiên bạn hãy tách mình ra khỏi cái ghế và bước ra ngoài. Tập một bài thể dục. Đi uống cafe tâm sự cùng bạn bè. Tham gia các hoạt động thật ngoài xã hội, gặp người thật việc thật. Viết 1 tờ giấy lên tường, "tôi muốn cai internet". Em đã cai được đó thôi, bây giờ em đã điều độ hơn xưa. Và bây giờ là 11h, em sẽ đi ngủ không thức khuya nữa. Phương châm của em là : ngủ sớm, dậy sớm, làm việc sẽ sớm hơn

Cám ơn bạn tritai về những chia sẻ về bạn cũng như cách thức mà bạn "cai nghiện" nhé! Hy vọng những bạn đang chìm mình trong Internet, trong mạng xã hội, trong game... sẽ có thể "ra khỏi cái ghế và bước ra ngoài. Tập một bài thể dục. Đi uống cafe tâm sự cùng bạn bè. Tham gia các hoạt động thật ngoài xã hội, gặp người thật việc thật."...

Mình chưa nghiện mang xa hội nào hết.Mở máy lên mình vào trang vnexpress để đọc tin tức .Sau đó vào mấy trang công nghệ xem nhửng thứ mình thik.Ngày xưa mình có nghiện game VLTK đến bây giờ mình đã bỏ hoàn toàn.

Bạn borangsun thì chưa nghiện mạng xã hội, tuy nhiên bạn từng nghiện game VLTK, vậy bạn có thể chia sẻ bí quyết giúp bạn "bỏ hoàn toàn" để các bạn trên KNSO có thể học hỏi, tham khảo bạn nhé!

cruiseBK

Thanh viên kỳ cựu
Mình nghĩ rằng nếu bạn đang ghiền 1 game online nào đó cách duy nhất để làm bạn bỏ nó đi là làm cho bạn nản trò đó và 1 vài nguyên nhân sau làm bạn nản nó:
1/ Bị dính keyloger và account của bạn bị hack hết toàn bộ vật phẩm bạn không còn gì và phải làm lại từ đầu đối với trường hợp này thì account của bạn là 1 account được nhiều người biết đến và có giá trị quy ra tiền hơi bị cao khoảng từ 1 triệu VND trở lên và khi bạn bị mất sạch và không thể khắc phục lại thì kiểu này bạn chỉ muốn bỏ game đi, nhưng với những account bạn chỉ mới chưa đầu tư nhiều cho nó thì bị mất tài khoản thì bạn vẫn lại bị ghiền như thường
2/Bạn không bằng với người khác dù đã cố gắng rất nhiều vì tài chính bạn có hạn và bị dồn ép vào đường cùng chả làm được gì hơn ----> bỏ game
3/Bị 1 tâm lý nặng bên ngoài gây ảnh hưởng đến bạn về thể chất và mặt tinh thần---> chán nản ----> và bỏ game ( mặt gia đình, bạn bè, người yêu)
4/Do nhà sản xuất game đó không tổ chức những sự kiện độc đáo, server hay bảo trì hoặc hay gặp sự cố cũng là 1 nguyên nhân để bạn bỏ game.
Hi vọng những bạn chưa bỏ được cơn ghiền game online sẽ sớm gặp các trường hợp này liên tục để các bạn chán nản và bỏ nó đi chứ theo mình thì ai khuyên các bạn cũng không có tác động nhiều từ những cái này đâu nhĩ ^^.

trangvicki

Thành viên
Trời ơi! Mới vào đã bị đưa ra thảo luận rùi! Công việc ngập đầu, thời gian đâu mà nghiện! Mạng xã hội là công cụ để giải trí và cập nhật tin tức! Mỗi người sẽ tiếp cận theo một cách riêng của mình nhưng quan trọng là bạn ý thức được mình phải làm chủ được mọi thứ chứ ko để mình bị mọi thứ kéo theo!
Tốt nhất là luôn dành thời gian cho những điều có ích, "nhàn cư vi bất thiện", lao động, học tập, giao lưu gặp gỡ đúng lúc, đúng người sẽ giúp bạn ko bị sa vào "con nghiện" online.

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
"Nghiện" mạng xã hội? Biết nói sao bây giờ nhỉ?​
Nhớ lại ngày xưa.... :choangvang:
Hắn chỉ biết sử dụng internet vào việc check mail mà thôi. Rồi năm tháng qua đi.... hắn thông qua vài người em nên biết đến Zing me, biết đến Nông trại, biết đến Nhà hàng.... ngày nào hắn cũng đi "thu hoạch" dùm người khác, ngày nào cũng chăm chút cho Nhà hàng :cuoihaha: rồi công việc, rồi đi làm, rồi công tác xã hội.... hắn quên hẳn luôn Nông Trại, quên luôn Nhà hàng của mình :vamohoi:
Nhớ 1 ngày đẹp trời năm 2009 hắn biết đến www.kynangsong.org rồi chat yahoo mesenger, rồi quen 1 vài người bạn ở CLB, và thế là hắn mới biết đến diễn đàn nhiều hơn....
Hắn say sưa mày mò, khám phá từng công cụ của diễn đàn, rồi lại tham gia vào những buổi ofline của diễn đàn, rồi lại biết đến 1 diễn đàn khác www.teenage.vn thế là ....
Qua những buổi trao đổi, hắn lại mạo hiểm với 1 sân chơi mới, cũng tập tành làm Mod, rồi Smod, rồi Admin.... Ôi.... cái tính thích khám phá của hắn thật không ngờ... :cuoinhamhiem:
Không biết hắn có "nghiện" hay không? chứ mỗi khi ngồi vào máy tính, mà hắn không vào diễn đàn www.kynangsong.org mới lạ....! :xauho:
Như vậy có "nghiện" không nhỉ???

bachduong

Thanh viên kỳ cựu
- Bạn đã sử dụng mạng xã hội nói riêng, internet nói chung đúng mục đích chưa?

Mình nghĩ là bản thân sử dụng khá là hợp lý trong thời gian học tập, còn mùa hè thì lại ngồi suốt cả ngày.

- "Ngâm" mình trên internet có ảnh hưởng như thế nào đến đời thực của bạn?
Việc "cắm rễ"trên mạng tác động tích cực tới mình, bởi vì bản thân hay vào các tranh web nói về kiến thức hoặc về kỹ năng mềm như diễn đàn ta chẳng hạn.

- Bạn nghĩ mình có "nghiện" mạng xã hội?
Thực sự là mình chỉ nghiện 1 chút thôi.

- Làm sao "cai nghiện"?

Thế nào là bị coi là "nghiện":
Khi đó thì ta sẵn sàng hy sinh các nhiệm vụ cần thiết của mình để lướt web, không có dũng khí để từ bỏ, càng ngày có xu hướng ngày càng nặng. Đã lên trên mạng là quên hết cả thời gian bên ngoài, nếu học tập cũng vậy thì hay biết mấy.

Biểu hiện về sức khỏe: sức khỏe suy giảm (mắt bị mờ đi, thi thoảng thấy đau lưng).

Biểu hiện về tâm lý : có xu hướng cô lập hóa, ngại giao tiếp(thường chỉ xảy ra với những trường hợp nặng). Bản thân bị ù lỳ hơn.

Biểu hiện về học tập:
Chán học, học hành bị yếu đi.

Tại sao lại bị "nghiện":
1) Nguyên nhân ngoại cảnh : có máy vi tính, không có người quản lý, có nhiều điều hấp dẫn ở đó, mình được thể hiện cái tôi ảo(làm bang chủ, giáo chủ gì đó..., hoặc là 1 anh hùng cái thế đánh đông dẹp bắc...).
Mạng xã hội, đặc biệt là ở các trò chơi game online làm cho các bạn trẻ quên hết buồn phiền về những điều không như ý muốn ở cuộc sống thực, nó có sự cạnh tranh mạnh nên kích thích người chơi rất nhiều.
Không tìm thấy 1 môi trường lành mạnh để hòa nhập vào đó .

Bị rủ rê (cái này cũng hay gặp, rất nhiều người hồi cấp 3 không biết gì về internet nhưng lên đại học lại sống nhờ mạng, không chịu lên giảng đường, cuối cùng là phải học lại hoặc là thi lại trường khác).

Thấy luôn trong trạng thái thừa thời gian nên muốn làm 1 cái gì đó để đánh mất thời gian.

2) Nguyên nhân chủ quan
Tinh thần yếu đuối, không có khả năng chống lại sự cám dỗ mặc dù biết là ngồi trên mạng suốt ngày chả tốt gì, tốn thời gian, tiền bạc, ảnh hưởng sức khỏe và học hành.

Không nhận thấy được tác hại ghê gớm của việc mình đang làm, bộ não nó biết rằng việc này đem lại cảm giác thoải mái cho cơ thể, và tự nhiên tiết ra chất dopamin, làm cho bản thân thấy "lâng lâng", thực ra thì nó là 1 dạng "ma túy số".

How (vậy thì làm gì để chống lại nó)
1) Ngăn ngừa những nguyên nhân ngoại cảnh:
Hạn chế dùng net, có thể dùng theo gói cước như là theo Mb chứ không phải là unlimit, để hạn chế dùng.
Tìm 1 người nào đó để quản lý mình, có thể thảo luận với bạn cùng phòng rằng nếu mà ta dùng mạng quá thời gian thì đưa cho bạn bao nhiêu tiền 1 lần, sau 1 tháng tổng kết lại xem bị mất đi bao nhiêu, số tiền xung vào quỹ chung hoặc có thể sử dụng để ăn chè chẳng hạn. "Đồng tiền đi liền khúc ruột", tôi tin là bạn sẽ thấy xót của khi mình chơi game hoặc ngồi trên mạng vô mục đích quá lâu. Bộ não lập tức nhận được thông điệp rằng việc "cắm rễ trên mạng cũng chả có gì là thích thú" tự nhiên thói quen xấu bị yếu đi.
Tạo môi trường tích cực cho bản thân: Viết ra những câu khẩu hiệu để động viên bản thân, dán vào những nơi dễ thấy, hoặc có thể viết vào mục nhắc nhở của điện thoại, tham gia vào 1 câu lạc bộ thể thao....
Bắt buộc bản thân mình luôn bận rộn, không có thời gian để nghĩ đến việc chơi game nữa, như vạch ra 1 kế hoạch hàng ngày, cố gắng thực hiện theo, thực sự thì không cần thiết,( 1 công đôi việc, vừa rèn luyện khả năng sống hiệu quả từng ngày, vừa cai mạng nữa).
Khi bạn bè rủ rê thì hãy từ chối nếu thấy việc sa đà vào mạng chả có lợi gì cho mình, việc từ chối sẽ rất khó khi có những đứa bạn thân rủ rê, khi đó thì càng cần sự kiên định của you.

2) Ngăn ngừa những nguyên nhân bên trong:
Rèn luyện ý chí mạnh mẽ cho bản thân, các bạn có thể tìm đọc những cái này trên mạng , hoặc đọc quyển "rèn nghị lực " của Nguyễn Hiến Lê, hoặc đọc bài viết hãy làm ý chí trở nên kiên cường, thực sự có rất nhiều cách.

Hãy tưởng tượng như thế này, bạn sẽ ra sao nếu mình đắm chìm trong thế giới ảo? (Tưởng tượng ra điều gì đó thật là xấu, cái này gọi là NLP, lập trình ngôn ngữ tư duy, có thể tìm đọc trong cuốn "Làm chủ tư duy thay đổi vận mệnh" của Adam Khoo)
Bạn sẽ hạnh phúc thể nào nếu sống thoải mái tự do, không bị phụ thuộc vào mạng. Tưởng tượng những điều tốt lành nhất.
Lặp đi lặp lại vài lần, thỉnh thoảng ôn lại.

Tìm ra muc đích cao cả của cuộc đời mình, điều này mới thực sự là quan trọng, khi bạn tìm được rồi thì những sự hấp dẫn aỏ kia sẽ khó làm chủ bạn hơn trước rất nhiều, hãy hỏi rằng tôi vào mạng có phục vụ cho mục tiêu của mình hay không, để hỏi được câu này thường xuyên thì cần phải có sự nỗ lực, tôi nghĩ là bạn sẽ làm được nếu muốn.

Nếu mà you bị cuốn hút thái quá bởi thế giới ảo thì hãy tỉnh ngộ nhé.

moon_tsuki

Tìm ra muc đích cao cả của cuộc đời mình, điều này mới thực sự là quan trọng, khi bạn tìm được rồi thì những sự hấp dẫn aỏ kia sẽ khó làm chủ bạn hơn trước rất nhiều, hãy hỏi rằng tôi vào mạng có phục vụ cho mục tiêu của mình hay không, để hỏi được câu này thường xuyên thì cần phải có sự nỗ lực, tôi nghĩ là bạn sẽ làm được nếu muốn.

Nếu mà bị cuốn hút thái quá bởi thế giới ảo thì hãy tỉnh ngộ nhé.

[/COLOR][/SIZE]

Cám ơn bạn bachduong về những chia sẻ, những thông tin cũng như kiến thức khá "chuẩn" về nguyên nhân, hậu quả, cách làm chủ mình trước "đại dịch nghiện mạng xã hội" (cả game online).

Thật sự, chúng ta ít ai thừa nhận mình đang "nghiện", ngay cả khi đang là một "con nghiện" thì chưa chắc chúng ta đã có thể nhận ra. Ngay cả bản thân mình cũng vậy, đôi lúc mình cũng hoang mang không biết mình có "nghiện" không?

Mình hy vọng các bạn đã và đang "gắn liền cuộc sống" của mình với Internet, với mạng xã hội, với game online hãy tham gia thảo luận để nhìn rõ hơn về bản thân, để chia sẻ, để cùng nhau biến những thứ ấy thành công cụ phục vụ cho cuộc sống của mình một cách tốt nhất.

Còn những bạn đã và đang làm được điều mình nói trên, mời các bạn tham gia chia sẻ vì chia sẻ cũng là công cụ để khẳng định bản thân, để một lần nữa có thể tự hào vì mình đã làm được điều mà không phải ai cũng có thể làm (gắn cuộc sống với internet mà không bị "nghiện").

thienthantocxu

Thành viên mới
:nghingo:nhiều lúc không biết làm j? mình lại thích lang thang lên mạng, như thế có coi là "nghiện" ko nhỉ? nhiều lúc mình cũng cảm thấy nói chuyện trên mạng lại thật với con người của mình hơn. giờ mình phải cố gắng cố gắng là chính mình ngoài đời hơn nữa..........:dacy:

Kim Anh

Thành viên mới
e nghĩ tùy vào mục đích mình sử dụng mới dẫn tới nghiện hay không :)
thường thì những cái phục vụ cho giải trí sẽ dễ làm cho mình dễ nghiện hơn.

boyrangsun

Thanh viên kỳ cựu
Về chuyện bỏ game. trước tiên bạn hãy xóa acc hoặc bán hay cho tuy theo su lựa chọn của mỗi người và kiếm cho mình 1 công viêc để làm.vì khi bạn lao vào công việc bạn se quên di game.Hãy kiếm cho mình 1 người yêu.Vì dân chơi game rất ít người có bạn gái.(choi game lấy đâu ra t/g kiếm bạn gái).Thường tham gia xuyên các hoạt động thể thao,như bóng đá,;cầu lông ;bóng chuyền...Gặp gỡ những bạn bè khi rãnh rỗi(hay là tham gia các hoạt động của diễn dàn KNS chẳng hạn).Bạn tôi lúc trước cũng choi game dzữ lắm,nhưng từ khi di làm cong ty nó cũng bỏ game luôn.

withlove_weareone2001

Thanh viên kỳ cựu
Mạng xã hội thì nhiều lắm, nhưng đến một lúc nào đó cũng chán thôi. Đó là đối với những mạng xã hội chưa thật sự bổ ích nhưng không thể không phủ nhận cái cảm giác thích thú & cuốn hút từ những giây phút, ngày tháng đầu. :dangyeu:

Đó là những tháng ngày miệt mài chăm chú vào màn hình chờ đợi vài câu nói vu vơ để đáp trả cho vui nhộn. Đó là những tháng ngày phí thời gian, công sức và sức khõe vào những điều mà gần đây mới nhận ra là vô bổ.:phandoi:

Khi nhận ra có lẽ cũng là lúc biết được tình trạng mất ngủ đã đến mức báo động ! haizzz!!!!! Tình hình là đang phải cố gắng thay đổi mọi thứ nếu như không muốn chết sớm.:lanh:

Mong là đừng ai như mình nhé. Sức khỏe, thời gian hãy cố mà bảo vệ nó một cách tối đa, đừng phung phí quá mức để khi nhìn lại "thân xác rã rời"...haizz!!!!:nghingo:

vttt1988

Thành viên mới
Mạng là một công cụ rất có ích cho mọi người đặc biệt là đối với doanh nghiệp. nếu một ngày không online sẽ thấy mình như người lạc hậu vì thông tin không chỉ là hàng ngày mà nó được cập nhật liên tục từng giờ từng phút. đó là dành cho những người biết sử dụng công cụ net để làm tăng giá trị cho mình thì net thật sự không thể thiếu được, nhưng ngược lại nếu bạn không biết cách quản lý thời gian của mình và xử lý tốt thông tin thì chắc rằng nó lại chẳng tốt chút nào mà còn đem lại nhiều việc rắt rối khác. Về sức khỏe sẽ bị ảnh hưởng đặc biệt là thị lực khi phải làm việc 24/24 dí vào màn hình máy tính thì không thể có thể trạng tốt được, chưa nói đến suy nghĩ tinh thần bị rối loạn do vào những trang web không phù hợp làm suy nghĩ lệch lạc...
vì vậy việc của mỗi người là phải biết chọn lọc kênh thông tin phù hợp với mình và biết sắp xếp thời gian cho khoa học kết hợp vừa học vừa chơi là tốt nhất.
Bản thân mình cũng thường xuyên lên mạng nên phải biết cách điều chỉnh mình thôi vì vậy mình chọn những câu lạc bộ giúp ích cho việc học tập cũng nhưng tăng cường kỹ năng sống cho mình nên mình đã chọn câu lạc bộ này.

boduacanhxanh

Thanh viên kỳ cựu
Em thì nói nghiện cũng chưa nghiện vì không có cơ hội "nghiện" nhiều, mà em thấy em đã dùng mạng xã hội vào đùng mục đích nên cũng không thấy gì là nghiện.mà nếu nghiện cũng không sao, miễn sao đừng để nó chi phối là được,lỡ nghiện rồi thì chắc phải theo thôi.nếu nặng quá thì cần sự giúp đỡ của bạn bè,hoặc tham gia lớp học chữa nghiện mạng.....

tuyethong

Thanh viên kỳ cựu
mình ko muốn xét đến những vấn đề mang tính văn hóa - kinh tế - chính trị - xã hội. chỉ đơn giản là nói đến một vấn đề rất nhỏ trong một mảng cũng rất nhỏ giữa đời sống hàng ngày - đó là cảm xúc cá nhân của mỗi con người. cuộc sống có đôi lúc làm người ta cảm thấy mệt mỏi, chán chường và thất vọng vì những sự việc, những con người xung quanh. khi ấy, người ta sẽ đi đâu và làm gì khi bên mình gần như không có một điểm tựa...??? internet! hầu như đó là một điểm dừng chân lý tưởng!!! người ta nói đó là thế giới ảo, nhưng thế giới ảo đó lại có bóng dáng của những con người thực, và chắc hẳn, không ai có thể phủ nhận những buồn vui giận hờn, thậm chí là hạnh phúc và khổ đau mà nó mang lại, cũng là thật. Để rồi tự khi nào, internet trở thành một phần thế giới thật của mỗi người. ảo nhưng không ảo!!! vậy thế nào thì được gọi là "nghiện"? thế nào được gọi là "không nghiện"? thật ra, cũng rất khó để trả lời với chỉ một vế câu "có" hoặc "không"... !!!

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook