[TL-3/2012] Dễ và khó????

hoahong39

[♣]Thành Viên CLB
Dễ và Khó
Dễ là khi bạn có một chỗ trong sổ địa chỉ của một người, nhưng khó là khi bạn tìm được một chỗ trong trái tim của người đó.

Dễ là khi đánh giá lỗi lầm của người khác, nhưng khó là khi nhận ra sai lầm của chính mình.

Dễ là khi nói mà không suy nghĩ, nhưng khó là khi biết kiểm soát những lời nói của mình.

Dễ là khi làm tổn thương một người mà bạn yêu thương, nhưng khó là khi hàn gắn vết thương đó.

Dễ là khi tha thứ cho người khác, nhưng khó là khi làm cho người khác tha thứ cho mình.

Dễ là khi đặt ra các nguyên tắc, nhưng khó là khi làm theo chúng.

Dễ là khi nằm mơ hàng đêm, nhưng khó là khi chiến đấu vì một ước mơ.

Dễ là khi thể hiện chiến thắng, nhưng khó là khi nhìn nhận một thất bại.

Dễ là khi vấp phải một hòn đá và ngã, nhưng khó là khi đứng dậy và đi tiếp.

Dễ là khi hứa một điều với ai đó, nhưng khó là khi hoàn thành lời hứa đó.

Dễ là khi chúng ta nói rằng chúng ta yêu thương, nhưng khó là khi làm cho người khác cảm thấy như thế hàng ngày.

Dễ là khi phê bình người khác, nhưng khó là khi cải thiện chính bản thân mình.

Dễ là khi để xảy ra sai lầm, nhưng khó là khi học từ những sai lầm đó.

Dễ là khi buồn bực vì một điều gì đó mất đi, nhưng khó là khi quan tâm đủ đến điều đó để đừng làm mất.

Dễ là khi nghĩ về một việc, nhưng khó là khi ngừng suy nghĩ và bắt đầu hành động.

Dễ là khi nghĩ xấu về người khác, nhưng khó là khi cho họ niềm tin.

Dễ là khi nhận, nhưng khó là khi cho.

Dễ là khi đọc những điều này, nhưng khó là khi bạn thực hiện nó.
.Nguồn:http://songdep.xitrum.net/nghethuatsong/293.html
Dễ và khó theo cách hoahong39 nghĩ là cái mình làm được thì dễ,cái nào mình không làm được thì đương nhiên khó..làm sao ta có thể biến khó thành dễ ,những điều tưởng chừng mình không thể làm được nhỉ??
theo [you] dễ là gì,khó là gì,những điều coi là dễ và khó mà bạn đã từng trải qua.
:nghihoac::nghihoac:

Last edited by a moderator:

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
hì, đa phần chúng ta vẫn chọn chuyện dễ mà làm, tất nhiên! Nhưng, như 1 quy luật tất yếu của tự nhiên, những gì càng khó càng có giá trị. Vậy thì, hãy chọn cho mình những gì thật sự quan trọng nhất đối với bản thân và kiên trì thực hiện. Bởi lẽ, khó & dễ, cách nhau chỉ bởi 2 chữ: "QUYẾT TÂM!"

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Thật là khó để tạo dựng một thói quen tốt. Nhưng thật dễ dàng khi đè lên thói quen tốt đó bằng một thói quen không tốt.

Đồng ý với minhthi chữ "QUYẾT TÂM", nhưng mình thì thích dùng chữ "Ý CHÍ" hơn.

Và cũng thật là khó để giữ được "Ý CHÍ" và "QUYẾT TÂM". Thật dễ dàng có được sự "
MỀM YẾU" trước những "CÁM DỖ", và đè bẹp "ý chí" với "quyết tâm".

tononanitibe

Thành viên mới
thank bạn hoahong39. ĐÚng như bài viết sẽ có 1 việc khó kèm theo 1 việc dễ. Và xu hướng bạn trẻ là chọn những việc dễ để làm. Nhưng nếu mình làm được việc khó là mình đã hơn được người khác, có thêm thế mạnh cho bản thân mình. Hãy cố gắng làm nhưng việc khó các bạn nhé. Tập từ những việc khó mà mình lam được trước , rồi đến những việc mình tin chắc sẽ làm được. Mình tin là các bạn là được và mình cũng vậy
Cuộc sống còn nhiều hơn những việc khó là bạn sẽ gặp sau này. Hãy trang bị cho mình những công cụ để vượt qua nó dễ dàng.
Have a weekend!!!!!!!!!!!!!1

hoahong39

[♣]Thành Viên CLB
đối với mình,cứ nghĩ dễ và khó thì khó có thể làm .
vd: một bài toán nếu ta coi nó dễ thì ta lại bắt đầu buông xuôi.dễ thế làm để làm gì.
nếu khó quá,..ôi khó thế này sao làm được,bỏ đó lúc nào suy nghĩ sau...
có lẽ lớn lên,dễ và khó càng hình thành trong đầu mình,làm cho mình khó phát triển quá..
Lúc nhỏ,đi tập tành chiếc xe đạp,không nghĩ nó dễ tập hay khó đi mà cứ quyết phải chạy được xe đạp,mặc dù nhiều lần ngã xước chảy máu đầu gối nhưng vẫn tươi cười,mải miết mãi,chiều chiều lại ra những con đường rộng giữa đồng tập tành..nghĩ lại hồi nhỏ mà vui..
cho tôi một vé về tuổi thơ...................................:cau:

datmuctieu

Thành viên
Hix, cuộc sống luôn2 thế mà. Khi nghĩ và đặt ra thì dễ, đến khi làm nó thì không dễ. Mình cũng đang trong hoàn cảnh đó đây. hix, cũng đang thiếu ý chí và quyết tâm. Hi, cảm ơn bài viết có ích của bạn.

Bình luận bằng Facebook