“Tôi là ai ? Sống để làm gì ? & sẽ làm được những gì

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Buồn buồn lướt web, bắt gặp một bài viết này nên chia sẻ cùng mọi người. Đó cũng là bài học của mình, hy vọng cả nhà cùng đóng góp ý kiến, âu đó cũng chính là những câu hỏi cần lời giải đáp của tất cả chúng ta....

Tôi đang làm gì trong thế giới này? Cuộc sống này có ý nghĩa gì đối với tôi? Dường như tôi đang mơ ước một cuộc sống mà nó không bao giờ tồn tại? Phải chăng đó chính là cái đích của cuộc sống? Sống không ý nghĩa, mà “ý nghĩa” là gì nhỉ? Sống không biết được nó có những gì… Vì lẽ gì mà tôi tồn tại trên cõi đời này?cuộc sống này có thực sự tốt ko ?hay chỉ toàn những điều đau khổ.........?????????

Nhiều lúc tôi cũng nghĩ vậy. Không rõ từ lúc nào đó tôi chợt băn khoăn về cuộc sống của mình. Tại sao tôi sinh ra như vậy, trong một gia đình như vậy, lớn lên như vậy,… Và điều khó hiểu nhất là tại sao tôi là tôi chứ không phải một ai khác?

Cuộc sống của tôi. Tôi không hiểu tại sao mình được sinh ra. nói một cách dễ hiểu là nếu không có tôi trên đời này cũng chẳng ảnh hưởng gì tới hòa bình thế giới cả, tôi sinh ra mang sứ mệnh gì chăng ? Không.

Hồi nhỏ tôi luôn nghĩ mình là một ai đó quan trọng. Đọc nhiều truyện cổ tích, xem nhiều phim, tôi luôn nghĩ mình là nhân vật chính, là một hoàng tử. Tôi nhìn mọi người xung quang và có cảm giác cuộc đời này chỉ có riêng tôi, những người khác chỉ như những nét vẽ tô điểm, làm cuộc đời tôi thêm thú vị. Khi tôi buồn vui luôn có người khác kề bên, quan tâm tới tôi. Đó là cảm giác như chỉ có mình tôi là người duy nhất, tôi là trung tâm của thế giới này.

VÀ lớn lên, tôi nhìn những người xung quanh mình. Thật đáng buồn là tôi nhận ra có những người sống lặng lẽ, chỉ như cái bóng nhỏ nhoi giữa cuộc đời. Tôi cảm thấy sợ điều đó và luôn tự nghĩ mình sẽ hơn họ. Tôi ước mong mình thành đạt, có được những thứ mình mún! Tôi tự hỏi tại sao con người lại được sinh ra và có tôi trong đó. Nếu không có con người, chẳng phải tôi chẳng phải ở đây, lo cho cuộc sống của mình đó sao. Bạn đừng nghĩ điều đó khủng khiếp, bởi nếu vậy, bạn cũng không tồn tại để mà la lên : ” Eo ơi, thế thì chán lắm”.

Có bao giờ bạn nói: “Tôi ghét cuộc sống của tôi”? Làm sao một người có thể kinh nghiệm được sự thay đổi cuộc sống thật sự? Sự thay đổi tích cực?

Tôi khao khát được hạnh phúc. Tôi muốn mình là một trong những người hạnh phúc nhất thế giới. Tôi cũng khao khát một cuộc sống có ý nghĩa. Tôi đang tìm câu trả lời cho những câu hỏi:

Tôi là ai?

Vì sao tôi có mặt trên thế giới này?

Tôi sẽ đi về đâu?

Hơn nữa tôi cũng muốn được tự do. Tôi muốn là một trong những người tự do nhất trên thế giới. Tự do đối với tôi không đơn giản chỉ là làm những gì bạn muốn - bất cứ ai cũng có thể làm được điều đó. Với tôi, tự do nghĩa là có khả năng để làm những điều bạn biết bạn cần phải làm. Hầu hết mọi người đều biết mình phải làm gì nhưng không có năng lực để làm điều đó. Vì vậy tôi bắt đầu tìm kiếm lời giải đáp. Cuộc đời thật dài nhưng cũg rất ngắn….những thứ mình ko mong thì lại có được nhưng những thứ mình cần thì tại sao lại chẳng bao giờ có được? và ……………!

Tất cả mọi chuyện đều là những câu hỏi ?

Mong rằng tôi sẽ tìm ra được cái lí , cái đáp án của nó ....!!!!!!....?

tuanphi

Thanh viên kỳ cựu
Mình cũng đã từng đặt ra những câu hỏi ngớ ngẩn ấy cho bản thân, nhưng rồi chợt nhận ra chính những câu hỏi mà mình cho là ngớ ngẩn đã giúp mình trưởng thành lên rất nhiều. Giờ đây mình cảm thấy yêu cuộc sống này, con người trên trái đất này và tất cả những thứ tồn tại quanh mình...
Đây là bài viết hay và ý nghĩa mong cho bạn đó sẽ tìm được câu trả lời chính xác cho chính cuộc đời mình.

Hoài Niệm

[♣]Thành Viên CLB
Bài viết thật hay và cũng rất đúng tâm trạng của em lúc này,mất hết phương hướng và luôn tự đặt cho bản thân những câu hỏi tương tự như:
" Tôi là ai?"
"Tôi sinh ra trên đời này để làm gì?"
" Tại sao những thất bại luôn đổ lên người tôi?"
"Nếu tôi là một ai kia khác thì tôi sẽ ra sao? Tôi có thể không phải trải qua những cảm giác hiện tại hay không?"
"Tại sao tôi không thể thay đổi bản thân mình?"
"Tại sao tôi lại căm thù chính tôi và cuộc sống của tôi?" ...
Nhưng đến bây giờ em vẫn chưa có câu trả lời cho mình. Có người nói với em rằng khi em trả lời được những câu hỏi này thì em sẽ tìm được ý nghĩa tích cực của cuộc sống này,nhưng những câu trả lời nằm ở đâu? Có phải chăng là chính trong tâm hồn mỗi người? Nhưng phải làm sao để trả lời câu hỏi đó đây? Thật khó hiểu!:roile:

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Ai trên đời này cũng tự đặt ra cho mình những câu hỏi như vậy, người lạc quan sẽ tự tìm cho mình câu trả lời, người bế tắc sẽ đi vào ngõ cụt, tại sao tôi có mặt trên đời này ư, tôi cũng không biết nữa, tôi chỉ biết rằng tôi sẽ không là gì cả nếu thiếu đi sự yêu thương và khẳng định của mọi người xung quanh, nếu hỏi rằng tại sao tôi phải sống cuộc sống này thì tôi sẽ trả lời tôi sống vì tôi cần phải đáp lại tình yêu thương và dõi theo của những người quan tâm đến tôi.

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Chắc hẳn ai cũng đã tứng đặt những ra câu hỏi này... và quan trọng là ở câu trả lời của bản thân thôi... Riêng tôi, tôi trả lời rằng tôi là do ba mẹ và cuộc đời tạo ra và dạy dỗ... tôi có mặt ở thế giới này để làm một cái gì đó có ích cho xã hội... và tôi sẽ đi theo con đường mà tôi nghĩ là tốt nhất cho mình và mọi người...

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Bài viết thật hay và cũng rất đúng tâm trạng của em lúc này,mất hết phương hướng và luôn tự đặt cho bản thân những câu hỏi tương tự như:
" Tôi là ai?"
"Tôi sinh ra trên đời này để làm gì?"
" Tại sao những thất bại luôn đổ lên người tôi?"
"Nếu tôi là một ai kia khác thì tôi sẽ ra sao? Tôi có thể không phải trải qua những cảm giác hiện tại hay không?"
"Tại sao tôi không thể thay đổi bản thân mình?"
"Tại sao tôi lại căm thù chính tôi và cuộc sống của tôi?" ...
Nhưng đến bây giờ em vẫn chưa có câu trả lời cho mình. Có người nói với em rằng khi em trả lời được những câu hỏi này thì em sẽ tìm được ý nghĩa tích cực của cuộc sống này,nhưng những câu trả lời nằm ở đâu? Có phải chăng là chính trong tâm hồn mỗi người? Nhưng phải làm sao để trả lời câu hỏi đó đây? Thật khó hiểu!:roile:

Câu trả lời không ở đâu xa.... hãy tĩnh tâm để cho lòng mình lắng lại, bạn sẽ cảm nhận được những câu trả lời..... :thangloi:

mai anh

Thanh viên kỳ cựu
Tôi là ai? Đôi khi tôi cũng bị rơi vào những câu hỏi như vậy, nó làm tôi mất phương hướng trong cuộc sống hiện tại, tự dưng tôi như bị lạc vào một thế giới mà dường như là cua người ta chứ không phải của tôi, không có một phần nào dành cho tôi cả, không một phần...Vậy tôi đang sống vì cái gì đây? hay là vì ai? liệu tôi có phải là một người bi quan không, và tôi phải làm sao để không bị rơi vào tình trạng này nữa? Mong cac bạn hãy cho tôi một lời khuyên nha! Cám ơn mọi người nhiều.

kimoanh2012

Thanh viên kỳ cựu
Đã 9 tháng rồi! Mọi người đã có ai tìm được câu trả lời chưa? Mình cũng rất muốn biết câu trả lời này lắm!

dienbienvic

Thành viên mới
Hello,
Có những lần tôi cũng có suy nghĩ như vậy khi tôi buồn hay bỗng không tìm thấy ý nghĩa của cuộc sống. Tôi đã thấy như sau:
Tôi ra khỏi phòng, tôi gặp người hàng xóm, và nở một nụ cười, cô bé ấy chào lại, mọi chuyện có vẻ có chút ánh sáng.
Tôi ra đường, đi chợ, nói một vài câu với người bán hàng, câu chuyện trở nên rôm rả.
Tôi tới lớp, thay vì ít nói, tôi bắt chuyện với người bên cạnh, và chúng tôi đã nói rất nhiều. Ngày hôm đó tôi bỗng thấy vui.
Tôi phát hiện ra rằng một điều rất nhỏ nhưng có thể thay đổi được tâm trạng của tôi ít nhất một ngày. Và tôi không còn băn khoăn với câu hỏi đó nữa. Mà sống rất vui vẻ, và muốn vui vẻ hơn.

Cuộc sống là khi mình mang lại niềm vui cho bản thân, cho con người, thì chính là ý nghĩa của cuộc sống rồi. Hãy make life easy. Đó là cách thoát khỏi tâm trạng này nhanh nhất.

Hy vọng bạn thấy chút có ích trong chuyện của tôi.

lawer

Thành viên mới
hãy tự khai sáng mình rồi biết mình sẽphải sống như thế nào

thân thiện

Thành viên mới
Khi bạn hỏi thì Câu trả lời đã nằm trong câu hỏi của bạn. Bạn chọn một nơi yên tĩnh, ngồi tĩnh lặng và hình dung người ngồi trước mặt mình là bạn và bạn bắt đầu hỏi những câu hỏi mà bạn muốn hỏi.

Trước tiên xin phép được chia sẻ những gì tôi biết để các bạn cùng trao đổi và thảo luận nhé.

Chắc hẳn các bạn đều đã được học về sinh học và sinh vật?. Con người là một loài động vật cao cấp. Vậy lại có câu hỏi con người và con vật khác nhau như thế nào? câu trả lời là con vật chỉ có quá khứ và hiện tại (con thỏ bị con hổ vồ trượt lần sau nhìn thấy con hổ thì con thỏ biết sợ)còn con người tiến hóa được khác con vật là do bán cầu đại não trải qua nhiều triệu năm tiến hóa nên con người đã có khả năng tư duy(khả năng tưởng tượng), mà ở loài vật cái này không có, hình thành nên tương lai.
Hãy nhìn qua ngay xung quanh cạnh bạn: xe cộ, nhà cửa, đồ vật trước khi nó có hình hài, kiểu dáng như bạn nhìn thấy thì những thứ đó đều được hình thành trong đầu do óc tưởng tượng và sáng tạo của con người .
Tôi từ đâu đến và Tôi sinh ra để làm gì ? Cuộc đời thật là đẹp nếu bạn biết được rằng quá trình thụ thai trong bụng mẹ bạn là cả một cuộc chiến giữa hàng triệu đồng loại của mình mà bạn là người duy nhất đã chiến thắng, hàng triệu đồng loại đã bỏ mạng chỉ có bạn đến được vùng an toàn. Không phải ngẫu nhiên mà bạn được sinh ra!!! Bạn sinh ra để làm gì thì bây giờ bạn đã biết rồi phải không? câu trả lời này bạn tự trả lời nhé.
Còn câu hỏi bạn sẽ đi về đâu? Khi hỏi câu hỏi này tôi thấy bạn thật tuyệt vời vì nhiều người nếu hỏi câu hỏi này thì họ mới nghĩ đến chứ không như bạn đã tự hỏi điều đó, con người thường thì không nhận diện ra mình là ai, mình muốn gì và nếu hỏi họ 5 hay 10 năm sau họ như thế nào họ cũng không biết nữa. Chính vì thế mà nhiều người để cuộc sống ngắn ngủi trôi đi một cách vô nghĩa. Nhưng đấy có phải lỗi của họ ko? câu trả lời là không vì chúng ta không biết những điều chúng ta không biết. Để trả lời câu hỏi này bạn đọc một cách cẩn thận những gì tôi chia sẻ sau đây nhé:

Ngay từ khi chúng ta sinh ra trong chúng ta đã có những kiến thức (Thông tin)đã được di truyền từ nòi giống trải qua hàng triệu năm tiến hóa và có cả những kiến thức gần nhất là do di truyền từ bố mẹ bạn được lập trình sẵn trong bạn được gọi là bản năng. Hãy nhìn đứa trẻ chưa biết nói nhưng đã biết khóc khi đói, biết đòi khi thích vật gì đó. Từ 0 đến 7 tuổi bạn chỉ có một tầng ý thức. Lúc đó bạn là trẻ con bạn chỉ nạp thông tin thông qua 5 giác quan(nhìn, nghe, nói, nếm, ngửi), khi bạn biết nói bạn chỉ hỏi những câu hỏi với người lớn thì là những câu hỏi nhiều khi rất ngớ ngẩn và ngốc nghếc nhưng qua 7 tuổi thì bạn có hai tầng ý thức. vì khi đó lượng thông tin bạn đã nạp được khi có thông tin mới thì bạn bắt đầu tư duy, so sánh nhận xét. Chính vì thế môi trường từ 0 đến 7 tuổi rất quan trọng để hình thành tính cách của bạn sau này. Bạn cứ thử nghĩ xem có đến 70% cá tính cũng như quan điểm sống của bạn được hình thành từ môi trường đó là từ bố mẹ, thầy cô và những người xung quanh bạn. Hãy tưởng tượng một cái máy tính khi chưa cài đặt phần mền thì nó không làm được gì cả khi người ta cài phần mềm cho nó thì nó mới chạy và sử dụng được, có cái cài xong hệ điều hành mà không cài máy in thì không in được và ngược lại cái cài máy in thì in được. Con người ta được lập trình bởi noron thần kinh tạo thành thói quen mà chúng ta gọi là phản xạ có điều kiện. Mà thói quen thì có thói quen tốt như:dậy sớn tập thể dục, có ý thức, biết đi xe đạp.... nhưng có những thói quen xấu như: lười biếng, uống rượu, cờ bạc.... Như vậy thì bạn có thể hoàn toàn có thể lựa chọn cuộc sống của bạn khi bạn lựa chọn những thói quen tốt và tập thành phản xạ có điều kiện, khi bạn mong muốn bạn là ai và lựa chọn sống như thế nào cho có ý nghĩa vì ai cũng chỉ được sinh ra một lần và khi bạn có khát vọng sống thì bạn sẽ có tương lai tươi sáng.

ta cùng nhau tìm ra nhân vật sau đây là ai trong một loạt những gợi ý của Sean Covey .
“Tôi là ai?
Tôi luôn luôn đồng hành với bạn.
Tôi vừa trợ giúp bạn hữu hiệu nhất lại vừa huỷ hoại bạn nặng nề nhất.
Tôi đưa bạn tiến lên những thành công phía trước hoặc kéo bạn xuống vực sâu thất bại.
Tôi hoàn toàn theo đúng mệnh lệnh của bạn và thực hiện chúng một cách nhanh chóng, chính xác.
Tôi rất dễ quản lý, bạn chỉ phải cương quyết với tôi mà thôi.
Hãy chỉ cho tôi một vài lần phương cách bạn muốn vận hành một sự việc, tôi sẽ tự động làm lấy, không cần sự chỉ bảo của bạn nữa
Tôi là đầy tớ của tất cả những người vĩ đại và cũng trung thành với những kẻ thất bại.
Những người vĩ đại, chính tôi tạo ra cho họ sự vĩ đại. Những kẻ thất bại chính tôi làm họ thất bại.
Tôi không phải là một cái máy, nhưng tôi làm việc chính xác như máy móc với sự thông minh linh hoạt của con người.
Bạn dùng tôi để tạo ra ích lợi hay để phá hoại, tôi chả quan tâm.
Mang theo tôi, rèn luyện tôi, cương quyết với tôi, tôi sẽ đặt cả thế giới này dưới chân bạn. Nếu dễ dãi với tôi, tôi sẽ phá hủy bạn ”
Khi đọc đến đây chắc hẳn ta cũng nhận ra “Tôi” mà Sean Covey muốn nói đến đó là điều gì. Đó chính là thói quen của chúng ta.
Phương Đông có câu nói rằng “Tiền nhân lấy việc làm đều là cơ sở thành thánh” Còn Phương Tây thì nói rằng “Thiên tài chỉ là sự làm đều và thông minh trên trung bình”. Đó chính là thói quen. Ta tạo ra thói quen và thói quen tạo ra ta. Muốn thay đổi mình ta cần thay đổi những thói quen của mình. Ta muốn ta một người tích cực thì ta cần có thói quen của người tích cực, ta muốn thành công ta cần có thói quen của những người thành công. 70 – 90% hành động hàng ngày của ta là làm theo thói quen. Thói quen chính là một phần trong cơ chế “Định vị - Nhận dạng – Phản xạ”, nó chính là phản xạ có điều kiện của con người.

Trên đây là những chia sẻ của tôi chỗ nào chưa rõ thì các bạn gửi phản hồi tôi sẽ chia sẻ thêm vì nói về vấn đề trên thì còn dài và phải hiểu rõ về cơ chế hoạt động của hệ thần kinh, cơ quan điều khiển toàn bộ hoạt động sống của con người một cách có ý thức và vô thức thông qua 5 giác quan để hấp thu và sử lý thông tin sau đó truyền mệnh lệnh ngược lại sau khi sử lý.

Chúc bạn có một cái nhìn mới về chính mình và đem lại những giá trị cho bản thân cũng như cộng đồng. Hẹn gặp lại bạn.

Bình luận bằng Facebook