Tôi muốn.... Nhưng....

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
TÔI MUỐN
Tôi muốn đi học các lớp kỹ năng để nâng cao hiểu biết của bản thân, để có kiến thức giúp đỡ những người kém may mắn....
Tôi muốn đến quán cơm từ thiện để giúp mọi người một tay, để tập cho mình một thói quen tốt, muốn giúp đỡ mọi người....
Tôi muốn đến các mái ấm thường xuyên để giúp đỡ, vui chơi với các bạn ở đấy...
Tôi muốn đến bệnh viện vui đùa với các em nhỏ đang bị bệnh, tôi muốn dạy các em học...
Tôi muốn góp phần chăm sóc các cụ già neo đơn...
NHƯNG
Tôi ko có thời gian...
Tôi còn phải đi học, còn phải thi nữa, đối với tôi bay giờ thì học vẫn là số 1...
Tôi ko thể giúp đỡ người khác trong khi ở nhà mình lại ko giúp được gì....
Tôi không thể phụ làm quán cơm từ thiện trong khi đồ tôi mặc mà tôi ko giặt, chén tôi ăn tôi lại ko rửa...
Tôi ko thể dạy các em nhỏ khác trong khi đứa em tôi nhờ dạy học tôi lại mắng nó...
Tôi ko thể chăm sóc các cụ già neo đơn trong khi tôi cãi lời bà tôi...
TÔI HỨA
Tôi sẽ học tốt
Tôi sẽ tự chăm sóc bản thân mình trước...
Tôi sẽ phụ giúp gia đình mình nhiều hơn....
Tôi sẽ thương yêu, quan tâm các thành viên gia đình mình nhiều hơn...
KHI NÀO LÀM ĐƯỢC CÁC VIỆC ĐÓ
TÔI SẼ:
Tích cực cực tham gia các hoạt động xã hội cùng mọi người...
Tôi sẽ giúp đỡ mọi người nhiều hơn, tôi sẽ làm nhiều việc tốt hơn....
Tôi sẽ rất chăm chỉ... tôi hứa đấy

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Nhớ giữ lời hứa em nhé. Chúc em thành công với những lời hứa của mình.

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Cố lên lobe nhé! Đọc những dòng của Lobe mà Mưa cảm thấy Mưa cũng nên nhìn lại mình tí xíu, trước nhất phải biết quý trọng những thứ gần mình nhất phải ko nà. hihi, chúc lobe có một cuộc sống vui vẻ hen.

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Mình sẽ ghi nhớ những gì bạn hứa ngày hôm nay...Và trong tương lai tôi không muốn nghe bạn nói câu "Tôi đã thất bại"

tuanphi

Thanh viên kỳ cựu
Ùh, hãy làm những gì mà em thấy cần nhé. Cuộc sống là thế đấy. Luôn phải lựa chọn. Cố lên em nhé!

Bhji Onj

Thanh viên kỳ cựu
Hãy đặt ra 1 thời gian cụ thể!
Khi nào...
bạn sẽ học tốt
bạn có thể tự chăm sóc bản thân...
bạn có thể phụ giúp gia đình mình nhiều hơn....
bạn đã và đang thương yêu, quan tâm các thành viên gia đình mình nhiều hơn...

Đời ngắn ngủi lắm!
Bạn đã đặt ra mục tiêu nhưng nếu chưa có deadline thì khó thực hiện lắm.
(Từ từ cũng được mà.Mình hứa rồi! mình sẽ làm!Nhưng khi nào bắt đầu làm thì chưa biết.^^)

PS:cái này mình học chú Chiến trong CT Kỹ năng sống trong thời đại số IV (sáng hôm qua.8/5)
Chú ấy đặt ra mục tiêu và hạn định thực hiện.Và luôn đặt ra câu hỏi:"Khi nào thì có thể bắt đầu làm việc này"
(Ai tham dự sẽ biết ^^)

thanhdat1004

[♣]Thành Viên CLB
Lobe ah!!!
Anh góp ý thêm cho em nè. Theo những gì a học ở trường thì những câu nói của em toàn là những câu nói, những quyết định "không có cấu trúc" hoặc chỉ là "bán cấu trúc".
Ví dụ nhé:
Tôi sẽ học tốt
Nhưng thế nào là tốt???? Em hãy viết rõ ràng ra (ví dụ: tổng kết được 8.0)
Tôi sẽ tự chăm sóc bản thân mình trước...
Tự chăm sóc bản thân ra sao??? Ăn uống không đúng giờ, ngủ trễ dậy muộn (Vẫn cho là ngủ đủ giấc),đạt được 50kg trong tháng tới (kaka),......

Còn rất nhiều vấn đề. Em hãy liệt kê các công việc cần làm cho cụ thể, viết rõ những mục tiêu của mình ra. Những mục tiêu của em chưa được rõ ràng. Em hãy sửa lại những "cam kết bản thân" của em đi ngen. Chúc em thành công

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
Đọc bài của em chợt thấy mình xấu hổ, em đã nhận ra nhiều thứ mà ngay bản thân chị đã vội vàng mà chẳng kịp nhận ra.

Những điều "tôi muốn" chị đã nhận ra nhiều lắm và khi chị đã nói rằng "tôi muốn" chị sẽ làm để thể hiện được cái tôi muốn ấy. Rất nhiều đã rất nhiều và từ rất lâu mặc kệ những cái nhưg và chưa một lần tự nhìn lại mình thử xem mình đã như thế nào nhưng ngày qua.
Thiếu hụt rất nhiều phải không em.
Cảm ơn em, cô bé ạ, em đã cho mọi người nhận thấy một thiếu sót nhỏ trong cuộc đời mình, thiếu sót nhỏ nhưng không phải ai cũng nhận ra. Và có ai biết rằng chỉ vì thiếu sót nhỏ nhoi ấy. Hạnh phúc của cuộc đời mình sẽ vụt khỏi tàm tay của mình , vĩnh viễn ra đi. Trái tim mình sẽ có những khoảng trống vô tân,.
Cảm ơn em đã cho chị nhận ra chị còn đang thiếu sót và cảm ơn em đã cho chị biết rằng chị “ đã muốn” .... “ nhưng” và chị bây giờ “ hứa”“thực hiện”. Cảm ơn em.

motnetcamthethoi

Thành viên năng động
TÔI MUỐN ...

NHƯNG ...

TÔI HỨA ...

TÔI SẼ ...

Không phải tự dưng các cụ nói "Bụt chùa nhà không thiêng" hay "Việc nhà thì nhác, việc chú bác thì siêng", không biết những bạn khác cảm thấy thế nào chứ bản thân mình thấy làm gì đó để giúp đỡ trong gia đình nó cứ khó khó thế nào ấy, như thể là trật đường ray í, đã quen thói dựa dẫm, đã quen thói ỷ lại những người trong gia đình rồi mà :p Mà đã thành thói quen thì thật khó để sửa :p Cho nên, thay vì chờ giúp được trong nhà rồi mới giúp ngoài nhà thì e là ... ko biết đến bao giờ nữa. Lobe_dream có thể bố trí xen kẽ, đồng thời giữa giúp bên ngoài xã hội và trong gia đình của mình :) Nên làm như thế thì tốt hơn là chờ đến khi nào làm được các việc đó, Lobe_dream :D

moon_tsuki

Giải Nhất Cuộc Thi Kỹ Năng Số
Mình thích cách 'giải quyết của bạn thanhdat, một một tiêu đặt ra cần cụ thể, rõ ràng thì mới có thể thực hiện tốt được chứ.
Còn rất nhiều vấn đề. Em hãy liệt kê các công việc cần làm cho cụ thể, viết rõ những mục tiêu của mình ra. Những mục tiêu của em chưa được rõ ràng. Em hãy sửa lại những "cam kết bản thân" của em đi ngen. Chúc em thành công
Còn theo cách của motnetcamthethoi thì mình thấy hơi 'tham lam' một chút.
Lobe_dream có thể bố trí xen kẽ, đồng thời giữa giúp bên ngoài xã hội và trong gia đình của mình :) Nên làm như thế thì tốt hơn là chờ đến khi nào làm được các việc đó, Lobe_dream :D
Nếu làm tốt như bạn thanhdat gợi ý thì sẽ chẳng mất bao lâu thì có thể làm những việc TÔI MUỐN rồi. Xen kẽ, đồng thời thế nào được chứ? Chẳng lẽ một ngày dạy đứa em học, ngày sau nó nhờ lại bảo 'chị đi dạy bệnh nhi ung bướu rồi, để mai đi'. Vấn đề ở đây theo mình hiểu thì không nằm ở giới hạn thời gian mà là ở nhận thức về sự quan trọng của những việc mà chúng ta đang nghĩ và đang làm.
Đó là sự phân biệt giữa cái TÔI MUỐN và TÔI CẦN...

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Lobe ah!!!
Anh góp ý thêm cho em nè. Theo những gì a học ở trường thì những câu nói của em toàn là những câu nói, những quyết định "không có cấu trúc" hoặc chỉ là "bán cấu trúc".
Ví dụ nhé:
Nhưng thế nào là tốt???? Em hãy viết rõ ràng ra (ví dụ: tổng kết được 8.0)

Tự chăm sóc bản thân ra sao??? Ăn uống không đúng giờ, ngủ trễ dậy muộn (Vẫn cho là ngủ đủ giấc),đạt được 50kg trong tháng tới (kaka),......

=> Cám ơn anh Thanh Dat nhé... Khi em đặt mục tiêu thì dĩ nhiên là sẽ lập chi tiết rõ ràng (theo cách của em, phù hợp với e), chẳng qua là e muốn giấu lại 1 xíu dự định (hơi bị xa xỉ) nên ko nói rõ ra thôi mà ^^

Bình luận bằng Facebook