[Trải nghiệm] Hiệu ứng đám đông

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Trong mỗi chúng ta ít nhiều bị tác động bởi đám đông. Chẳng hạn như khi ra đường, bỗng dưng bạn thấy có một đám đông xúm lại, bạn sẽ làm gì? Phớt lờ xem như không thấy hay dừng xe lại xem coi có gì hay không?
Tôi gọi hiệu ứng đám đông là vì với một đám đông sẽ tạo ra những tác động ảnh hưởng đến một hoặc nhiều người và làm cho họ thay đổi tư duy, còn gọi với tên khác là thuộc tính bầy đàn.

Khi bạn đưa ra một ý kiến, tất cả đều đồng ý thì bạn càng tự tin nhưng khi tất họ họ đều từ chối bạn bắt đầu bị chi phối và có sự lung lay về quan điểm, những lúc như thế này bạn cần phải giữ vững lập trường. Tôi muốn nói với các bạn rằng, số đông chưa chắc đúng. Một điều chỉ đúng khi nó được chứng minh và có lập luận rõ ràng.

Bạn sẽ phát huy tốt hơn biết ưu điểm và nhược điểm của hiệu ứng đám đông, mỗi sự việc đều có 2 mặt của nó, vấn đề là nhiều hay ít.

Ưu điểm:
- Loại bỏ "suy nghĩ lại": có anh bạn thường hỏi tôi một câu "cuốn sách này có hay không?" khi mà trên sách có in dòng chữ "the best seller". Nếu không hay hẳn sẽ không được nhiều người bỏ tiền ra để mua. Hay đừng có dại dột mà vào quán phở hỏi "có ngon không?" khi nhiều người đang đứng xếp hàng chờ đến lượt mình. Người suy nghĩ lại thường bỏ nhiều thời gian để tìm kiếm hoặc suy nghĩ cái đã có rồi và kết quả chẳng có gì thay đổi.
- Nâng cao khả năng phán đoán: chẳng hạn trong kì thì đại học, bạn không biết được trường nào dạy tốt hay không nhưng dựa vào số lượng đăng kí đông hay ít, bạn vẫn có thể đoán được một cách gần chính xác rồi.
- Tạo ra trào lưu mới: một ví dụ; bạn gắn hệ thống đèn màu điện tử vào xe trông rất bắt mắt, một vài người bạn thân đến hỏi bạn làm sao để có nó, một vài tháng sau bạn thấy nhiều người cũng gắn như bạn là cái chắc.

Nhược điểm:
- Không vững lập trường: bạn nói "đúng", 100 người khác nói "sai", liệu bạn có chắc 100% là vẫn nói đúng mà suy nghĩ không bị lung lay không? Có một câu nói vui "Một người nói bạn là con heo, bạn không tin. Mười người nói bạn là con heo, bạn không tin. Nhưng 1000 người nói bạn là con heo, bạn tự động đi ăn cám"
- Tính "tò mò": có ai đó nói bạn tò mò chưa? Bạn nghĩ đó là lời khen tặng hay chê bai? Tôi nghĩ đó là chê bai. Bởi nó còn hiểu với hàm ý là nhiều chuyện. Tôi quan điểm rõ ràng giữa "tò mò" và "hiếu kỳ". Hiếu kỳ là tìm hiểu một điều gì đó mới lạ nhưng với tinh thần tìm tòi. Còn tò mò thì thường bị tác động bởi số đông và không có mục đích từ trước, đôi khi chẳng mang lại lợi ích gì. Có một điều thú vị là đa số những người nổi tiếng đều có tính hiếu kỳ, như Darwin, Bill Gates, Newton...
- Thiếu quyết đoán: làm cho chúng ta như "ngựa chạy đường cũ" và khó độc lập trong suy nghĩ. Không những thế nó còn làm mất đi khả năng sáng tạo của mỗi người.

Độc lập trong suy nghĩ - Luận cứ cụ thể - Lập trường vững vàng - Rõ ràng trong nhận thức

P/S (không sâu răng): đây chỉ là bản thảo, mong nhận được ý kiến nhận xét, góp ý của mọi người.

Thiên Sứ

[♣]Thành Viên CLB
Đạt ui, bạn viết bài kỹ năng cho báo Tuổi Trẻ xem thế nào?
Mình thấy bạn viết rất tốt, khá rõ ràng và cụ thể, cách lập luận cũng rất logic. Tuy nhiên mình nghĩ nếu thêm vào bài viết một số cơ sở lập luận khoa học ví dụ như các ý kiến của các nhà chuyên gia về vấn đề này thì bài viết sẽ có sức thuyết phục nhiều hơn đó!
Hi, cố gắng phát huy nhé!

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Đạt ui, bạn viết bài kỹ năng cho báo Tuổi Trẻ xem thế nào?
Mình thấy bạn viết rất tốt, khá rõ ràng và cụ thể, cách lập luận cũng rất logic. Tuy nhiên mình nghĩ nếu thêm vào bài viết một số cơ sở lập luận khoa học ví dụ như các ý kiến của các nhà chuyên gia về vấn đề này thì bài viết sẽ có sức thuyết phục nhiều hơn đó!
Hi, cố gắng phát huy nhé!
=> Cảm ơn sự quan tâm và góp ý chân thành của bạn Thiên Sứ. Mới chỉ đang trong giai đoạn rèn luyện thôi, nếu vững vàng rồi mình sẽ thử thách trong những môi trường mới và một trong số đó là Báo Tuổi Trẻ như lời gợi ý của Thiên Sứ. Do đây chỉ là bản thảo nên còn nhiều thiếu sót và đôi khi không chính xác. Mọi đóng góp, nhận xét đều được hoan nghênh. Mới hôm nay, được đọc cuốn sách của một nhà tâm lý nổi tiếng người Pháp mang tên "Tâm lý học đám đông", sau khi nghiên cứu xong cuốn này sẽ viết tiếp. Chúc có thật nhiều sức khỏe để cười thật nhiều!

kimoanh2012

Thanh viên kỳ cựu
Bài viết của bạn về vấn đề này có ý nghĩa và thiết thực. Theo mình thấy hiện nay thì rất nhiều bạn trẻ đang bị hiệu ứng đám đông này, mà đa phần là nhược điểm.

Mình nghĩ trong bài viết này bạn nên khắc sâu thêm một số ý về nhược điểm, có rất nhiều nhược điểm từ hiệu ứng đám đông làm cho người đi theo ý kiến đám đông mà không giữ quan điểm của mình, làm mất đi những ý tưởng hay sáng tạo của bản thân. Nếu làm cho mọi người thấy được những nhược điểm thì từ đó họ sẽ rút ra bài học cho bản thân.

Những ví dụ của bạn chưa thuyết phục người nghe nhiều lắm. Vì đa phần chỉ là những lí lẽ riêng của bạn. Bạn cần những dẫn chứng xác thực hơn.

Mình nghĩ nếu bạn hoàn thiện bài viết này thì rất có ích cho nhiều bạn lắm.

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Bài viết của bạn về vấn đề này có ý nghĩa và thiết thực. Theo mình thấy hiện nay thì rất nhiều bạn trẻ đang bị hiệu ứng đám đông này, mà đa phần là nhược điểm.

Mình nghĩ trong bài viết này bạn nên khắc sâu thêm một số ý về nhược điểm, có rất nhiều nhược điểm từ hiệu ứng đám đông làm cho người đi theo ý kiến đám đông mà không giữ quan điểm của mình, làm mất đi những ý tưởng hay sáng tạo của bản thân. Nếu làm cho mọi người thấy được những nhược điểm thì từ đó họ sẽ rút ra bài học cho bản thân.

Những ví dụ của bạn chưa thuyết phục người nghe nhiều lắm. Vì đa phần chỉ là những lí lẽ riêng của bạn. Bạn cần những dẫn chứng xác thực hơn.

Mình nghĩ nếu bạn hoàn thiện bài viết này thì rất có ích cho nhiều bạn lắm.
=> Mình rất vui vì nhận được sự góp ý chân thành và sâu sắc của bạn Oanh. Mình đang nghiên cứu sách "Tâm lý học đám đông", sau khi nghiên cứu xong sẽ viết tiếp để bạn và mọi người tham khảo.
Theo như Oanh thì cần nêu lên nhiều nhược điểm, như vậy giống như là làm cho người khác thấy sợ mà tránh xa. Quan điểm của mình thì không phải vậy, mỗi sự việc đều có 2 mặt của nó, mình muốn mọi người hiểu "hiệu ứng đám đông" là gì, khi nào áp dụng nó thì phù hợp khi nào không phù hợp, hay nói một cách khác là khi nào cần, khi nào không cần.
Có nhiều phần còn kém sức thuyết phục người khác, mình sẽ cố gắng đưa thêm nhiều ví dụ rõ nét hơn nữa.

Chúc bạn vui!:mimcuoi:

steward

Thanh viên kỳ cựu
Bài viết rất hay và thiết thực, Đạt tiến bộ quá ^^. Về phía người được đọc bài viết này, mình cảm nhận được ý của tác giả, nội dung bài viết đầy đủ, và cách trình bày ngắn gọn. Tuy nhiên nếu muốn viết thành sách, muốn gây ấn tượng mạnh cho người đọc, hoặc chuyển thành 1 đề tài thú vị nói trước mọi người thì cần nhiều ví dụ cụ thể hơn, nội dung chi tiết hơn...và cái quan trọng là cách thức để chúng ta tận dụng được "hiệu ứng đám đông" sao cho có lợi nhất.
Như Đạt nói, cái gì cũng có 2 mặt của nó. Ưu điểm "loại bỏ suy nghĩ lại" theo ý kiến cá nhân mình thì nó không hoàn toàn là ưu điểm, đôi khi số đông chưa chắc đúng, và 1 sự suy nghĩ lại, kiểm tra lại (dù biết có thể sẽ phí thời gian) nhưng biết đâu nó sẽ tạo cho người đó sự hiếu kỳ (yếu tố quan trọng để sáng tạo)...nếu cứ suy nghĩ theo đám đông thì sẽ có thói quen không tốt mất thôi. Cho nên theo mình thì những vấn đề nhỏ nhặt thì có thể theo số đông, những vấn đề lớn thì mình cần bỏ công sức ra để kiểm tra lại. Mình có câu hỏi này "Bạn sẽ tin lời 1000 người xa lạ nói bạn là heo hay bạn tin lời ba mẹ của bạn nói bạn là 1 người tuyệt vời" Quan trọng chúng ta đặt niềm tin ở đâu mà thôi. Vài lời chém gió! Hy vọng được xem các bài viết kế tiếp của KendyDat. Thanks for your share!!!

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Bài viết rất hay và thiết thực, Đạt tiến bộ quá ^^. Về phía người được đọc bài viết này, mình cảm nhận được ý của tác giả, nội dung bài viết đầy đủ, và cách trình bày ngắn gọn. Tuy nhiên nếu muốn viết thành sách, muốn gây ấn tượng mạnh cho người đọc, hoặc chuyển thành 1 đề tài thú vị nói trước mọi người thì cần nhiều ví dụ cụ thể hơn, nội dung chi tiết hơn...và cái quan trọng là cách thức để chúng ta tận dụng được "hiệu ứng đám đông" sao cho có lợi nhất.
Như Đạt nói, cái gì cũng có 2 mặt của nó. Ưu điểm "loại bỏ suy nghĩ lại" theo ý kiến cá nhân mình thì nó không hoàn toàn là ưu điểm, đôi khi số đông chưa chắc đúng, và 1 sự suy nghĩ lại, kiểm tra lại (dù biết có thể sẽ phí thời gian) nhưng biết đâu nó sẽ tạo cho người đó sự hiếu kỳ (yếu tố quan trọng để sáng tạo)...nếu cứ suy nghĩ theo đám đông thì sẽ có thói quen không tốt mất thôi. Cho nên theo mình thì những vấn đề nhỏ nhặt thì có thể theo số đông, những vấn đề lớn thì mình cần bỏ công sức ra để kiểm tra lại. Mình có câu hỏi này "Bạn sẽ tin lời 1000 người xa lạ nói bạn là heo hay bạn tin lời ba mẹ của bạn nói bạn là 1 người tuyệt vời" Quan trọng chúng ta đặt niềm tin ở đâu mà thôi. Vài lời chém gió! Hy vọng được xem các bài viết kế tiếp của KendyDat. Thanks for your share!!!
=> Mới đọc câu "tiến bộ quá" mà thành "tiến hóa quá" có tưởng là chế giễu mình:bitmiengcuoi:. Trước hết, cảm ơn sự quan tâm chân thành của steward, những lời nhận xét của bạn thật sâu sắc. Rõ ràng bản thảo còn thiếu sót khá nhiều, những phương pháp có thể áp dụng cho hiệu ứng đám đông mình sẽ nghiên cứu và viết tiếp, đây là điều mà các bạn cần để áp dụng vào thực tế.
Về "loại bỏ suy nghĩ lại" mình sẽ xem xét lại, nhờ câu nhận xét này mà mình muốn viết thêm chủ đề "Từ vi mô đến vĩ mô" và "Tư duy độc lập".
Về "Bạn sẽ tin lời 1000 người xa lạ nói bạn là heo hay bạn tin lời ba mẹ của bạn nói bạn là 1 người tuyệt vời" thì mình không chấp nhận và cũng không phủ nhận. Tùy theo mỗi người đặt niềm tin, nếu tình cảm sâu đậm có thể thay đổi suy nghĩ một con người thì hiệu ứng đám đông xem như vô tác dụng, chẳng hạn như câu "khi đói cái gì cũng ngon, khi yêu cái gì cũng đẹp"

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
PHẦN 2

Nếu thời xưa những quyết định đều thuộc về vua chúa thì ngày nay những quyết định phần lớn đều thuộc về đám đông. Rõ ràng thời đại ngày nay là thời đại của đám đông. Trong ngày hội bầu cử, người được bỏ phiếu nhiều nhất từ đám đông sẽ đắc cử, cái này tôi gọi là quyền lực của đám đông. Tôi rất phục các nhà tâm lý học, họ là những ngưởi ít bị tác động bởi đám đông nhất, họ thường bỏ qua hoặc không chú ý đến đám đông.

Như phần đầu tiên đã nhắc đến, hiệu ứng đám đông làm lu mờ cá tính của mỗi người và đám đông luôn bị điều khiển bởi vô thức, não bộ của họ phản xạ một cách vô điều kiện. Họ bị giảm sút khả năng tư duy và thay đổi hoàn toàn về tình cảm.

Có rất nhiều định nghĩa về đám đông nhưng theo tôi đám đông được định nghĩa là tập hợp của những cá nhân bất kỳ không phụ thuộc vào đặc tính (giới tính, già trẻ và nguyên do kết hợp) tại một thời điểm. Mặt khác, hàng nghìn người tình cờ xuất hiện trong một quảng trường không có mục đích nhất định sẽ không bao giờ tạo nên đám đông đúng nghĩa.

Có một sự thật là bạn không thể cười khi nhịn thấy mọi người đang khóc trong một khán phòng tôi gọi đó là lây nhiễm tinh thần, thường chúng ta được nghe qua với cái tên "đồng cảm". Thực tế là những quyết định của chúng ta phụ thuộc phần lớn vào cảm xúc hơn là lý trí, những người có nhiều cảm xúc thường dễ bị lôi kéo và ngược lại. Điều này sẽ minh chứng rõ qua các tổ chức đoàn, quân đội, tôi gọi đây là những đám đông có tổ chức.

Đây là một câu chuyện thực tế, tôi luôn ý thức được việc dừng xe đúng vạch kẻ đường
Có lúc tất cả đều mọi người đều dừng đúng vạch thì có một người chạy quá trớn và dừng qua vạch kẻ đường, khi nhìn lại đám đông họ bị chi phối suy nghĩ và dễ bị tác động, họ quyết định lùi xe lại đúng vạch kẻ đường, họ sợ một cái nhìn thiếu thiện cảm hoặc không tốt về mình, tôi nghĩ đây là lý lẽ họ có thể đưa ra. Câu chuyện thứ hai, có lần tôi dừng đèn đỏ, mọi người đều dừng, lúc đó đèn đỏ vẫn đang ở giây thứ 10, có 1 người chạy vượt đèn đỏ, rồi 2 người tiếp theo và một đám đông tiếp tục chạy theo, chỉ còn lại mình tôi, dĩ nhiên tất cả họ đều biết rõ là đèn xanh mới được phép chạy. Rõ ràng những con người đó đang bị tác động bởi đám đông.

* Lập luận của đám đông
Không ai có thể chắc chắn rằng đám đông không bị tác động bởi những suy luận. Nhưng những lý lẽ họ vận dụng và những lý lẽ tác động đến họ, dường như quá tầm thường đến nỗi người ta chỉ cần dùng một phép so sánh là có thể rút ra kết luận.

Như người Eskimo, từ kinh nghiệm biết rằng băng đá là một vật thể trong suốt, tan trong miệng và từ đó rút ra kết luận thủy tinh do cũng trong suốt nên nó cũng phải tan trong miệng; hoặc người hoang dã cho rằng nếu ăn trái tim của một kẻ thù dũng cảm thì họ sẽ nhận được sự dũng cảm của nó; hoặc như những người công nhân bị chủ của họ bóc lột và từ đó rút ra kết luận tất cả các ông chủ đều là kẻ bóc lột; hoặc những học sinh bị kêu lên khảo bài không thuộc thì bị thầy phạt và cho rằng thầy giáo phạt mình là không thương mình hoặc ghét mình.

Còn tiếp...

kimoanh2012

Thanh viên kỳ cựu
Bài viết thứ 2 này của bạn lại có những phát hiện khá thú vị của " Hiệu ứng đám đông". Mình cũng đã từng bị những hiệu ứng như thế đó. Mình rất dễ bị tác động bởi đám đông nhưng đôi lúc mình không nhận ra. Vì thế, mình rất mong chờ những bài tiếp theo của topic này, để mình coi thử mình đã chịu tác động đến mức độ nào để rút kinh nghiệm. Nhưng có một câu của bạn mình không hiểu lắm

Tôi rất phục các nhà tâm lý học, họ là những ngưởi ít bị tác động bởi đám đông nhất, họ thường bỏ qua hoặc không chú ý đến đám đông.

Tại sao những nhà tâm lí ít chịu tác động của đám đông vậy?

nhungmtv

Thanh viên kỳ cựu
Vd: Ta mở 1 cửa hàng quần áo mới , hãy thêu tầm >10 bạn sinh viên đứng làm khách hàng , khi đó theo tâm lý đám đông sẽ gây sự tò mò tới các vị khách đi ngang wa " Chắc hàng này nhiều đồ đẹp nên mới đông khách vậy đây" và như vậy ta đã đạt được mục đích thu hút khách hàng . Nhưng có lẽ đó là về mặt số lượng còn về chất lượng thì " cứ thử vào đi rùi biết " ^^

steward

Thanh viên kỳ cựu
Bài viết thứ 2 này của bạn lại có những phát hiện khá thú vị của " Hiệu ứng đám đông". Mình cũng đã từng bị những hiệu ứng như thế đó. Mình rất dễ bị tác động bởi đám đông nhưng đôi lúc mình không nhận ra. Vì thế, mình rất mong chờ những bài tiếp theo của topic này, để mình coi thử mình đã chịu tác động đến mức độ nào để rút kinh nghiệm. Nhưng có một câu của bạn mình không hiểu lắm

Những nhà tâm lý, họ là những người nghiên cứu hành vi và cảm xúc của con người, theo mình nghĩ là vì học quá hiểu "hiệu ừng đám đông" cho nên họ biết cách để control nó.

@KendyDat: tiếp đi Đạt ơi, hay quá!!!

trangdang

[♣]Thành Viên
ngưỡng mộ Đạt quá Đạt ui! ^^, nếu không biết Đạt từ trước, có lẽ không ai tin đây lại là một bài viết của một nam sinh viên 19 tuổi đâu nhỉ? :)

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
=> Đó là vì, những nhà tâm lý là những người nghiên cứu hành vi của con người, họ có cái nhìn đa chiều và thường đưa ra lời khuyên tốt nhất cho người khác vì vậy họ không bao giờ để mình rơi vào trạng thái bị "lây nhiễm tinh thần". Và dần dần nó trở thành thói quen, khi đã thành thói quen thì họ phản xạ một cách rất tự nhiên. Nếu họ nghe theo đám đông thì có thể khuyên ai được điều gì nữa phải không nào?
Hy vọng bận sẽ hài lòng với câu trả lời của mình!:dacy:

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
Hiệu ứng đám đông

À, đó gọi là văn hóa hùa, hay bản tính thích bon chen của người Việt Nam mình đó mà. Nói văn hoa hơn chút nghĩa là tính cộng đồng trong lối sống của người Việt khá cao. Hiển nhiên, mọi việc đều có 2 mặt của nó.
Ưu điểm ư? Đó là thanh niên chen vai nhau khoác balô lên đường nhập ngũ, là phong trào hũ gạo cứu đói, là chiến dịch mùa hè xanh, là hiến máu nhân đạo, là thấy tai nạn giao thông thì dừng xe tìm hiểu, cứu chữa. Vâng, rất nhiều người tham gia là vì phong trào, vì ham vui hay hiếu kỳ, hơn là vì ý nghĩa thực sự của nó. nhưng dẫu sao nó cũng đã mang đến những mặt tích cực nhất định
Còn khuyết điểm? Bạn không quên cơn sốt gạo cách đây vài năm chứ? 1 quốc gia đứng thứ nhì thế giới về xuất khẩu gạo lại có thể đói sao? Rồi cơn sốt giá vàng trong thời gian qua. nếu người ta bình tĩnh hơn khi thấy đám đông ùn ùn đi mua lúc giá vàng đang cao chót vót mà hùa theo, bọn làm giá vàng đã chẳng lời đến thế. Rồi "hội những người phát cuồng vì thím Hà", "hội anti-fan của Phi Thanh Vân".. có bao nhiêu người là ghét thực sự, bao nhiêu người là fan của đối thủ, và bao nhiêu người là ghét theo số đông, vì không muốn bị cho là có vấn đề khi phản ứng lại? Và đã có trường hợp, nạn nhân ngất xỉu vì thiếu oxy, do đám đông vây quanh cứu giúp :danhdau:. có bao giờ bạn nghĩ: dừng lại mà không giúp được gì là góp phần gây kẹt xe không?
Tâm lý ngưởi Việt chúng ta không thích chơi nổi, không thích lập dị, theo số đông "cho nó an toàn" .v.v. Nhưng các bạn ơi, hãy nhớ 1 điều rằng xã hội này phát triển là nhờ những kẻ lập dị, những ý tưởng khác người. Những kẻ giàu có là những kẻ làm ngược lại với đám đông ấy. Cho nên hãy dũng cảm bước ra khỏi vùng an toàn của mình và khám phá, các bạn nhé.

kimoanh2012

Thanh viên kỳ cựu
Nhưng các bạn ơi, hãy nhớ 1 điều rằng xã hội này phát triển là nhờ những kẻ lập dị, những ý tưởng khác người. Những kẻ giàu có là những kẻ làm ngược lại với đám đông ấy. Cho nên hãy dũng cảm bước ra khỏi vùng an toàn của mình và khám phá, các bạn nhé.

Mình hoàn toàn đồng ý với suy nghĩ này của nguyenminhthi90. Vì thế những ai còn đang ngập ngừng với những ý tưởng khác người thì hãy mạnh dạn thể hiện. Mình cũng đang bắt đầu thực hiện điều này: đã dám nghĩ thì dám làm!

Bình luận bằng Facebook