[Tư vấn] Ân hận sau khi xúc phạm bạn mình

Status
Không mở trả lời sau này.

truongphanbinh

Thành viên
Chào tất cả các anh chị trong diễn đàn!

Trước tiên mình xin gởi lời cám ơn đến các anh chị đã ghé qua bài viết của mình.

Trước đây, mình có quen 1 cô bạn học cùng lớp với mình - cả 2 đều đã là sinh viên, mình rất yêu thương bạn ấy, và bạn ấy cũng vậy. Tuy nhiên, cách đây không lâu, trong 1 lần không kiềm chế được bản thân do cãi nhau. Mình đã có lời nói xúc phạm khá nặng đến bạn ấy.....

Giờ phút này đây, khi mình đã hiểu ra được mọi vấn đề và cũng là lúc mình thật sự rất ân hận. Mình có viết mail gửi đến cho bạn ấy, trình bày mọi việc. Nhưng dường như "giọt nước tràn ly", bạn ấy đã không hề cho mình cơ hội nào nữa. Xem như là chưa có 1 người bạn như mình bao giờ.

Hiện tại, mình rất ân hận và hoang mang, ko nt hay chat cùng bạn ấy nữa. Mong các anh chị và các bạn hãy cho mình vài lời khuyên để có thể được cô bạn kia tha thứ. Bởi xét cho cùng thì đây là lỗi lầm của mình, và bạn ấy là 1 cô gái tốt..

tuyetsuong_bt

Thành viên năng động
oh đó đúng là một lỗi lầm thật lớn của bạn, nhưng người ta nói "đánh kẻ chạy đi chứ ko ai đánh kẻ chạy lại" vì vậy bạn cần phải dùng cả cái tâm của bạn để xin lỗi thì may ra có thể người bạn đó sẽ thay đổi và tha lổi cho bạn. vì khi mình làm một việc gì thật chân thành, dùng hết khả năng của bạn thì mình nghĩ bạn có thể sẽ chuộc lại đc lỗi lầm của mình thôi. bạn hãy làm mọi cách để có thể liên lạc với bạn ấy, nói chuyện với bạn ấy, và bạn nên làm tất cả những gì có thể, để bạn ấy tha lỗi cho bạn, một điều quan trọng là bạn phải kiên trì vì "mưa dầm thấm đất" mà. chúc bạn vui vẽ và sẽ đc tha thứ.

katrixnguyen

Thành viên năng động
Kat đã từng bị 1 người bạn xúc phạm đến tình cảm bạn bè của mình. Kat đã rất buồn và đã nghĩ là ko bao giờ tha thứ cho cô bạn đó. Nhưng khi thấy cô ấy có nhã ý làm hòa mình cũng đã cố gắng để tha thứ. Bây giờ mình và cô bạn đó vẫn là bạn.
Tuy nhiên, chuyện j cũng có cái giá của nó. Kat không thể nào có cảm giác thân thiết như trước, cũng không còn hay tâm sự những bí mật hay những chuyện riêng tư của Kat cho bạn đó nữa. Có thể là do bản tính cô ấy đã không biết lắng nghe và quan tâm đến người khác nên bây giờ mình không còn thích tám chuyện với cô bạn đó nữa.
Kat nghĩ, nếu bạn cố gắng lắng nghe, quan tâm, chia sẻ và nhường cô ấy một chút (bởi vì cô bạn đang giận mà) thì có thể bạn ấy sẽ suy nghĩ lại và bỏ qua cho bạn, còn tha thứ hay quên đi hay không thì cái đó còn tùy nha.
Mong bạn tìm lại được tình bạn cũ nhé.

truongphanbinh

Thành viên
Xin cám ơn những lời tâm sự của các bạn.

Không giấu gì các bạn, mình và cô bạn đó trước đây rất yêu nhau. Và khi cô ấy nghe mình nói những lời xúc phạm (khá nặng) thì cô ta vẫn biết mình còn "quá trẻ con"

Chính vì sự trẻ con trong những mối quan hệ mà mình lên internet học hỏi và đã dẫn đến forums kynangsong này.

Hiện tại mình chỉ mong cố gắng học thật giỏi (1 phần cô ấy thương mình cũng vì mình học tốt) và rèn luyện con người sao cho chín chắn hơn để cô ấy nhìn nhận lại và đã biết được mình đã trưởng thành như thế nào và hiểu cho lỗi lầm lúc đó. Đó là những gì mình có thể làm vào lúc này....

thuyussh

Thanh viên kỳ cựu
Bạn truongphanbinh thân mến! đọc tình huống của bạn mình rất hiểu tâm trạng của bạn. Đúng là nhiều lúc thực sự mình không mong muốn như vậy nhưng nó vẫn xảy ra. Việc bạn xúc phạm bạn giái của mình mà để đến mức cô ấy không cho bạn cơ hội nữa tức là việc bạn làm đã tổn thương cô ấy rất nhiều. Con người thực sự khi cảm thấy bị tổn thương nhiều nhất là khi bị xúc phạm về danh dự. Tuy nhiên, bạn đừng quá hoang mang và lo lắng. Mọi việc sẽ có cách giải quyết.
Theo mình, bạn không nên viết email, hay nhắn tin, gọi điện vì bạn gái kia chẳng nghe đâu. Mình nghĩ là bạn nên gặp trực tiếp cô ấy và đối diện với cô ấy để nói rằng mình đã sai, và xin lỗi cô ấy một cách chân thành. Từ từ rồi bạn hãy giải thích cho cô ấy chứ đùng phân bua trước vì con gái sẽ chẳng tin dâu. (hãy nghĩ ra cách để gặp được cô ấy nhé!)
Sự bồng bột thì ai cũng từng có trong đời. Mình cũng đã hối hận nhiều về nhiều điều mình đã làm không đúng. Rồi mình lại nghĩ lại và trách chính bản thân mình tại sao mình lại làm như vậy. Có lẽ do trong tình huống xảy ra mình không kiểm soát được cảm xúc của mình. Lúc cáu giận, tức tối mình chẳng nghĩ được gì,lúc đó lý trí của mình biến mất và cảm xúc xuất hiện khiến mình hành động không như mong muốn. Chính vì thế trong nhiều tình huống con người thường gặp thất bại. Giờ đây sau những vấp ngã mình đã đần tập luyện và kiểm soát được cảm xúc. Có lẽ theo mình lúc bạn xúc phạm bạn gái có thể lúc đó bạn không kiểm soát được hành động của mình. Bạn hãy cố gắng để làm sao kiểm soát được cảm xúc của mình thì chắc chắn sẽ không bao giờ có chuyện đó xảy ra nữa.
Chúc bạn và bạn gái của bạn sẽ là những người bạn tốt của nhau. Chúc mọi điều tốt đẹp sẽ đến với bạn!

tuyetsuong_bt

Thành viên năng động
bạn ah, đứng ở góc độ của một người con gái mình thấy nếu như bạn cố gắng học giỏi, và học hỏi để có thể chín chắn hơn, chỉ như vậy vẫn chưa có thể làm cho bạn ấy tha thứ cho bạn đâu. mình nghĩ bạn cần gặp cô ấy, nếu như hiện tại cô ấy vẫn ko muốn gặp bạn thì tin nhắn qua điện thoại là công cụ tốt nhất để bạn ấy có thể hiểu và tha thứ cho bạn ấy. bạn cần phải xin lỗi thật nhiều và cần phải tâm sự thật chân thật với bạn ấy, nhớ là phải thật chân thành, mình nghĩ nếu bạn có thể làm như vậy + với những gì mà bạn nói ở trên thì cô ấy sẽ tha thứ cho bạn mà thôi. con người mà, ai ko một lần lầm lỗi chứ, nếu biết sai mà biết sửa đó mới là điều đáng quý.

truongphanbinh

Thành viên
Hi, cám ơn lời chia sẻ của bạn tuyetsuong_bt rất nhiều.

Đây không phải là lần đầu tiên mình và bạn ấy có cãi nhau đâu bạn à, Những lần trước kia, có những lúc mình che giấu bạn ấy 1 số việc, cũng chẳng qua là mình không muốn cô ấy lo lắng cho mình.

Nhưng lần này, theo như mình nói ở trên thì đây là "giọt nước tràn ly". Nhưng mình hoàn toàn không phải cố ý, đều là do mình "còn trẻ con" nên không kiểm soát được bản thân, dễ bị cảm xúc che mất lý trí.....

Ngoài việc mình cố gắng làm mọi việc có thể, thì mình chỉ biết dùng từ "hy vọng" để có thể mong cho bạn ấy tha thứ cho mình. Mình rất yêu cô ấy, nên mình hoàn toàn không muốn mất cô ấy.....

ZenkS

Thanh viên kỳ cựu
bạn hãy tỏ ra thật chân thành nhé, và mình khuyên bạn lần sau cho dù thế nào thì cũng phải kiềm chế cảm xúc của mình, chúng ta là con trai thì cho dù với lý do gì thì cũng đừng xúc phạm đến bạn gái chứ đừng nói là nói nặng với người mình đang yêu thương. chúc bạn thành công và có 1 tình yêu đẹp.

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
đúng như mọi ng nói, nếu đứng ở góc độ ng con gái thì khi bị xúc phạm khó có thể tha thứ đc, nhất là đối với 1 ng hết mực yêu thương mình.trước đây p cũng từng thế rồi, người đó không phải là người yêu của p, nhưng là 1 người mà p có thể nói chuyện rất thoải mái, như đối diện với chính mình. Người bạn đó cũng chính là người cưng p nhất, hjhj. Người này không xúc phạm p hay gì hết, chỉ là vì nói cho p biết điều p chưa chuẩn bị tinh thần để biết.:khocto: Thật tình là con gái thì mau nước mắt lắm, hay giận dai nữa, nhưng khi đã suy nghĩ thông suốt thì có thể chấp nhận mọi thứ. Tuy nhiên,thời gian cần thiết là khá lâu đó. b đừng lo lắng nữa nhé, nếu ng bạn ấy thật sự cũng yêu thương b thì chuyện này sẽ nhanh chóng trôi qua thôi, quan trọng là b hãy nói chuyện trực tiếp với b ấy với tất cả sự chân thành của mình, hén!
chúc b thành công!

huynh_vinh

Thành viên năng động
Theo quan điểm của mình thì, người bạn của mình có những lời lẽ xúc phạm mình là xúc phạm những gì và xúc phạm như thế nào. Có thể những lời lẽ đó sẽ làm cho mình tỉnh ngộ và hãy xem lại bản thân mình, tại sao người bạn đó lại xúc phạm mình như vậy. Khi đã nhận ra là mình sai thì những lời lẽ đó cũng đúng đấy chứ.

truongphanbinh

Thành viên
Hi, cám ơn bạn huynh_vinh đã đọc bài viết của mình.

Quả thật là mình rất đau khổ, tại sao sự suy nghĩ trong các quan hệ của mình quá trẻ con :( Trong các mối quan hệ bạn bè cũng hay xảy ra cãi vã, trong tình yêu cũng chẳng thành.

Bản chất con người mình hoàn toàn không phải như thế, nếu không nói là cực kỳ dễ chịu, ít khi lớn tiếng hay phiền phức này nọ. Nhưng sao có nhìu lúc mình làm những việc mà sau đó lương tâm của mình rất cắn rứt, cứ như là 1 con người khác đang hiện hữu trong mình vậy. Có phải mình quá yếu đuối khi để cảm xúc chiếm lĩnh hoàn toàn tâm trí, do bị ảnh hưởng từ cuộc sống thiếu tình thương trong 1 thời gian dài.

@huynh_vinh: Đây hoàn toàn là lỗi của mình bạn à.....

Thucuyen_0402

Thanh viên kỳ cựu
Giá như cô bạn ấy có thể đọc được những dòng tâm sự này của bạn nhỉ, nếu thế thì mọi việc sẽ được giải quyết nhanh thôi!:wink::wink:

thanhdat1004

[♣]Thành Viên CLB
Hiện tại mình chỉ mong cố gắng học thật giỏi (1 phần cô ấy thương mình cũng vì mình học tốt) và rèn luyện con người sao cho chín chắn hơn để cô ấy nhìn nhận lại và đã biết được mình đã trưởng thành như thế nào và hiểu cho lỗi lầm lúc đó. Đó là những gì mình có thể làm vào lúc này....
Đ cũng đang cố gắng giống bạn nè.Nhưng không biết người mà Đ yêu có như bạn gái này không nữa? Đ cũng trẻ con lắm.Có thể người Đ yêu không thích Đ như vậy.Là con trai nên chín chắn hơn.Bạn hãy cố lên ngen.Hãy là một người đàn ông tốt. Và theo Đ thì bạn nên tìm hiểu qua về người bạn đó bây giờ.Nếu vẫn còn Lonely thì bạn có thể đến gặp mặt cô ấy và nói chuyện với cô ấy (có thể nối lại), mà nếu k còn lonely nữa thì bạn cũng nên gặp mặt nhưng với cách nói khác.

Chúc bạn thành công.

cafesua90

Thanh viên kỳ cựu
khi có quá nhiều lời khuyên bạn sẽ bị rối bởi ko biết nên chọn lấy lời khuyên nào vì lời khuyên thì thường là hữu ích cả, nóng nảy luôn là điều kiện thứ 2 để dẫn bạn đến sự ngu xuẩn trong hành động và lời nói đấy, ráng kiềm chế nhé!!!. Hãy làm mọi cách và mọi điều bạn có thể làm để cho cô ấy chỉ để cô ấy biết thông điệp của bạn là bạn đang cố gắng hết sức để chuộc lỗi với cô ấy..... và khi đọc đc những thông điệp của mình thì bạn cũng đừng nên ngồi đó mà đọc tiếp những thông điệp kế, khi điều gì trái tim bạn muốn làm nó sẽ tự có cách để giúp bạn làm. chúc bạn may mắn. Thân

truongphanbinh

Thành viên
Xin cám ơn mọi người đã dành cho mình những lời khuyên trong thời gian qua.

Hiện tại, mình cũng cảm thấy an ủi được phần nào. Thay vì cứ ngồi mà buồn thế này mãi cũng không nên, mình sẽ quyết tâm học tập thật tốt hơn nữa - bật mí : cô ta cũng là 1 hs giỏi ;) Và nuôi 1 niềm hy vọng... dù là nhỏ nhoi, nhưng mình vẫn sẽ hy vọng.

Cũng như không ngừng học hỏi cách đối nhân xử thế sao cho không còn gọi là "trẻ con" nữa. Yêu người ta là phải tạo 1 chỗ dựa tinh thần vững chắc cho người ấy, là nơi cho người ấy chia vui sớt buồn, chứ không phải là cứ mỗi lần nóng nảy là làm hỏng chuyện >"<

Mình cần phải học hỏi nhìu.....
Một lần nữa, xin cám ơn mọi người. Chúc các bạn vui vẻ và hạnh phúc!

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook