[Tư vấn] Bệnh suy nghĩ quá nhiều !!!!!!!!!!

Status
Không mở trả lời sau này.

sharing

Thành viên mới
Thân chào cả nhà,
Mình mới gia nhập diễn đàn Kỹ năng sống. Chả là sau nhiều năm vật vã và nghiền ngẫm, mình nhận ra rằng hình như mình mắc bệnh suy nghĩ quá nhiều, hầu như trong bất kì việc gì, từ đi học, đi làm đến đi chơi, mình đều tính trước tính sau xem có “vẹn cả đôi đường” hay chưa. Đến mức mọi người xung quanh bảo “chuyện nhỏ xíu mà sao cứ vắt óc suy nghĩ chi cho mệt vậy?” Hix, đến tận bây giờ mình mới bắt đầu thấy sợ, cái bệnh này đôi lúc làm mình không mấy lạc quan, vô tư, yêu đời nữa. Thế là, tức tốc search “google” và thấy link Kỹ năng sống :thangloi:, cứ như nắng hạn gặp mưa sa, mình muốn trút bầu tâm sự nặng trịch này và hy vọng cả nhà lúc nào rảnh giành chút thời gian tư vấn cho mình với (hiện tại đang rất nhức đầu vì phải tiếp tục suy nghĩ :khocto: )

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Mình nghĩ, một người luôn suy nghĩ để trọn vẹn được những việc mình làm là điều rất tốt nhưng bạn sẽ bị gọi là bà cụ non ah. Đôi khi bạn cũng nên đơn giản vấn đề, nhiều khi những thứ tự phát có thể sẽ thể hiện được niềm vui và sự đoàn kết. Trong cuộc sống có rất nhiều chuyện xảy ra mà chúng ta không thể lường trước được và nhiều khi nó sẽ đi lệnh với những dự định và suy nghĩ ban đầu của bạn vì vậy ngoài việc bạn suy nghĩ bạn còn phải học cách ứng phó những may rủi sẽ xảy ra nữa. Đây chỉ là ý kiến của mình thôi, nếu các bạn có những kinh nghiệm quý báo hay "xương máu" gì gì đó thì hãy chia sẻ cho tụi mình nhé!

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Mình cũng chỉ mong muốn chia sẻ cho bạn thôi, chứ chả có gì gọi là tư vấn cả. Qua lời kể của bạn mình có thể nhận ra rằng bạn đang vướng phải một căn bệnh (tạm gọi ^.^) "cầu toàn", lúc trước mình cũng đã từng vướng vào căn bệnh này, cứ suy nghĩ từ li từ chút một mà kết quả đem lại cho mình thì chẳng có gì đặc biệt và mình đã tìm ra giải pháp để trị nó. Khi mà mắc bệnh mình cứ nghĩ 1 câu trong đâu ngay : "Chuyện chẳng có gì to tát". Và thế là mình thấy mọi việc đơn giản đi, không suy nghĩ nhiều nữa. Mình cũng đã tìm ra nguyên nhân dẫn đến căn bệnh này...đó chính là "cái đầu rỗng", khi bạn để cho cái đầu rỗng thì chỉ cần một chuyện nhỏ hiện lên trước mắt bạn thì bạn lập tức sẽ có nhiều luồng suy nghĩ ngay. Bạn hiểu ý tôi chứ ? Luôn tìm một công việc mà làm để tránh những lúc ở không lại suy nghĩ quá nhiều. Chúc vui vẻ

"HÃY ĐỂ MỌI VIỆC ĐƠN GIẢN HƠN"

Hoài Niệm

[♣]Thành Viên CLB
Thân chào cả nhà,
Mình mới gia nhập diễn đàn Kỹ năng sống. Chả là sau nhiều năm vật vã và nghiền ngẫm, mình nhận ra rằng hình như mình mắc bệnh suy nghĩ quá nhiều, hầu như trong bất kì việc gì, từ đi học, đi làm đến đi chơi, mình đều tính trước tính sau xem có “vẹn cả đôi đường” hay chưa. Đến mức mọi người xung quanh bảo “chuyện nhỏ xíu mà sao cứ vắt óc suy nghĩ chi cho mệt vậy?” Hix, đến tận bây giờ mình mới bắt đầu thấy sợ, cái bệnh này đôi lúc làm mình không mấy lạc quan, vô tư, yêu đời nữa. Thế là, tức tốc search “google” và thấy link Kỹ năng sống :thangloi:, cứ như nắng hạn gặp mưa sa, mình muốn trút bầu tâm sự nặng trịch này và hy vọng cả nhà lúc nào rảnh giành chút thời gian tư vấn cho mình với (hiện tại đang rất nhức đầu vì phải tiếp tục suy nghĩ :khocto: )

Hehe.Cái này bạn giống mình rồi đây,cũng từ google mà tìm ra KNSO và mình cũng bị mắc "Bệnh"-Theo cách bạn gọi.:mimcuoi::mimcuoi::mimcuoi:.
Ở trên mình chỉ nêu lên ý kiến chủ quan của mình thôi nhé! Đây có phải bệnh gì đâu nhỉ? Chỉ đơn giản là bạn muốn những thứ bạn làm tốt hơn thôi. Đây có thể là biểu hiện của sự thiếu quyết đoán,gặp chuyện gì bạn cũng suy nghĩ,cái này như thế nào,làm cách nào thì hay hơn,liệu cách này có ổn không chẳng hạn...đôi lúc bạn sẽ đánh mất nhiều cơ hội đó:cuoihaha::cuoihaha::cuoihaha:. Cái này cũng có thể liên quan đến việc bạn quá nhạy cảm với mọi chuyện trong cuộc sống nữa,bạn nhìn mọi chuyện dưới con mắt của bạn khác với mọi người,có thể là chuyện nhỏ đối với người khác nhưng sẽ là chuyện to tát với bạn...vv..Cách giải quyết đơn giản là ngoài câu hỏi mà bạn Đạt nêu thì bạn cũng nên nhìn mọi chuyện một cách thoáng hơn,gặp một chuyện gì đó bạn nên tự hỏi bản thân mình:" Mình có đang suy nghĩ quá mức cần thiết không?Mình có đang quan trọng hóa vấn đề của mình không?" Những suy nghĩ theo kiểu này đối với mình hầu như mang lại toàn kết quả xấu cả,suy nghĩ quá nhiều~~~> suy nghĩ lung tung lên cả...
:cuoihaha:
Rồi dần dần bạn sẽ giảm bớt những suy nghĩ của bạn thoai.:cuoihaha::cuoihaha::cuoihaha: Đó là kim nghiệm của mình.:cuoihaha::cuoihaha::cuoihaha:
Chúc bạn thành công!:cuoihaha:

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Đúng như Kendy Đạt nói, bạn đang là người có tính cầu toàn. Thực ra điều này không xấu, vì nó sinh ra mới mục đích làm cho mọi thứ hoàn thiện hơn. Nếu mình đoán không lầm thì bạn là người khá cẩn trọng, bởi vậy nên được mọi người khá tin tưởng. Nhưng nó cũng mang lại điểm yếu cho bạn là không bao giờ dám thử những cái mới và bỏ lỡ nhiều cơ hội vì rất sợ thất bại và sự không hoàn hảo. Đúng không?
Đó chỉ là 1 tính cách mà bạn đã chọn, giống như 1 cái áo khoác mà bạn đã chọn để khoác lên người. Vì nó đem lại cho bạn một số thành công nhất định nên bạn cứ giữ lấy nó và tin rằng nó chính là con người mình.

Nhưng thực ra, đó không phải là con người của bạn mà chỉ là một sự lựa chọn của bạn, và bạn hoàn toàn có thể lựa chọn lại sao cho phù hợp với hoàn cảnh mới. Dĩ nhiên, khi bỏ đi cái áo khoác đó, bạn sẽ phải chấp nhận những thử thách và khó khăn lúc ban đầu, nhưng rồi khi đã vượt qua, bạn sẽ khám phá ra rất nhiều điều thú vị mà trước đây bạn chưa từng biết, sẽ có một cuộc sống tuyệt vời hơn.

Con người sống trên đời là để trưởng thành hơn, hãy tin rằng bạn cũng vậy.

Bi_taiwan

Thành viên mới
Bạn giống mình quá rồi. Mình nghĩ mắc chứng bệnh này là do quá nhạy cảm và cái j` cũng muốn tốt nhất có thể. Giống như mình này, mỗi lần có việc j` phải quyết định dù là chuyện nhỏ xíu cũng suy đi tính lại, k thể đưa ra quyết định dứt khoát đc. Những chuyện k vừa lòng lúc nào mình cũng thổi phồng lên cả. Mình bị mắc chứng "bệnh" này lâu rồi, và đến cả mấy đứa bạn mình cũng nói chơi với mình nói cái gì cũng sợ mình suy nghĩ, rồi khó chơi lắm bạn à. Những chuyện k đáng để quan tâm mình cũng quan tâm quá mức, để ý từng li từng tí vậy. Nếu buồn thì mình buồn quá mức, tức thì tức sôi lên, thất vọng thì thất vọng não nề lun :(. Mình cũng đã thử nhiều cách để thay đổi mà vẫn k được. Các bạn vào cho mình và bạn chủ topik phải làm sao đi ?

angelkid

Thành viên
@Bi_taiwan: Mọi người đã đưa ra các lời khuyên rất là bổ ích rồi đó bạn.

Đó không phải gọi là bệnh, đó chỉ là một tính cách (hơi quá đáng) mà thôi. Nếu bạn làm những project như thuyết trình, kế hoạch đi chơi, dã ngoại, ... thì đó là 1 đức tính rất là cần thiết. Nhưng những lúc bình thường thì hãy tự hỏi mình rằng "Có cần phải tính toán chi li như thế không?" , "Có đáng để bỏ thời gian với nó hay không?" ... Nếu câu trả lời là có, chăc chắn có :D thì bạn cứ việc mà "cầu toàn" ... Hoan nghênh. Nhưng nếu câu trả lời là không thì hãy cố gắng đơn giản hóa vấn đề, đừng chi li vụn vặt nữa,

^^~ Kid thì sống theo kiểu cái gì buồn thì cứ cố gắng đơn giản hóa nó, rồi tìm cái may mắn, cái vui trong chính nỗi buồn đó (Từ một mớ hỗn độn vẫn có thể xuất hiện một trật tự :D Quên câu này của ai rùi) nên kid vẫn sống thoải mái từ hồi đó đến h ^^~
Chúc bạn vui vẻ :D

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook