[Tư vấn] cần lời khuyên

Status
Không mở trả lời sau này.

ngominhlap

Thành viên năng động
Chào các bạn!
Mình có một người bạn đang sống trong những ngày tháng chán đời. Mình xin trích ra một tin nhắn của bạn mình "mình không biết nói sao nữa, lúc nào ngủ mình cũng mơ mấy chuyện hạnh phúc, thức dậy thì thực tế phũ phàng lắm luôn. Mình thấy sao đời đối xử với mình bạc bẽo lắm luôn, mình không dám trông mong vào ai nữa, mình thấy mình sống yếu đuối quá, mình muốn sống mạnh mẽ , nhưng mà ... tự dưng có một số người lạnh lùng với mình, mình cũng không hiểu tại sao, mình muốn khóc hết biết, mình mệt mỏi quá"
Các bạn trong diễn đàn ai có lời khuyên cho người bạn này, mình xin chân thành cảm ơn. Rất mong nhận được lời khuyên của các bạn.

khuongduy7

<b><font color=green>Giải Ba Bụi Phấn 2009</font><
"Có những việc thoạt nhìn tưởng như rất khó khăn nên dễ làm cho chúng ta rút lui ngay từ phút đầu tiên. Nhưng nếu không tự tin đối đầu với thử thách thì chúng ta chẳng biết khả năng của mình đến đâu và cũng khó vươn tới đỉnh điểm của thành công." :mimcuoi:Không sao đâu bạn à. cuộc sồng mà,phải cố gắng lên.

longhaiv4h8

Thành viên năng động
Bạn ah ! đôi khi mình cũng thấy như bạn.và cũng có lúc mình gặp phải những chuyện chán nản như thế.cái đó cũng chỉ là những cảm giác bình thường mà thôi.Bạn chỉ cần cố gắng.cố gắng và cố gắng.tự tạo cho mình niềm vui và niềm hạnh phúc.Đúng không ? nếu ngồi một chổ và gặm nhắm nổi buồn thì sẽ càng thấy chán nãn và hụt hẩng hơn rất chi là nhiều.Bạn biết mỗi lần mình buồn mình thường làm gì không.Mình chơi game lướt web.làm tất cả những gì để có thể chiếm tất cả thời gian rảnh rồi của mình.Chúc bạn mau vui vẽ và yêu đời trở lại nhá...

ac4him2ntu

Thanh viên kỳ cựu
"mình không biết nói sao nữa, lúc nào ngủ mình cũng mơ mấy chuyện hạnh phúc, thức dậy thì thực tế phũ phàng lắm luôn. Mình thấy sao đời đối xử với mình bạc bẽo lắm luôn, mình không dám trông mong vào ai nữa, mình thấy mình sống yếu đuối quá, mình muốn sống mạnh mẽ , nhưng mà ... tự dưng có một số người lạnh lùng với mình, mình cũng không hiểu tại sao, mình muốn khóc hết biết, mình mệt mỏi quá"

Những cảm giác, cảm xúc này chứng tỏ bạn vẫn đang còn sống :hon: . Sống phải trải nghiệm nhiều mới thú vị chứ. Cứ yên tâm mà tận hưởng cảm giác đó đi . hehe, sau đó bạn sẽ cảm nhận được thêm một vài giá trị nữa :dangyeu:

tamhuu

Thanh viên kỳ cựu
Những cảm giác và cách nghĩ như người bạn này có lẽ hầu hết bạn trẻ nào cũng từng trải qua. Nhưng có lẽ mọi chuyện khộng đến nỗi như bạn nghĩ đâu. Mình chỉ biết rằng cuộc sống này mà bạn trải wa mỗi giây, mỗi phút buồn hay vui, bi quan hay lạc quan, tất cả đều do bạn quyết định mà thôi bạn ah. Nếu bạn cứ mãi nghĩ theo hướng tiêu cực và buồn chán như thế thì có lẽ chẳng ai giúp được bạn đâu! Bạn hãy thử nghĩ đến những người mắc phải cơn bệnh hiểm nghèo, những mảnh đời đầy bất hạnh như mồ côi cha mẹ, nghèo túng... thì bạn thử so sánh coi cái buồn chán của bạn có thực sự là tuyệt vọng như vậy ko ? Mong rằng bạn sẽ sớm tìm thấy niềm vui ! Hãy mỏ lòng ra bạn nhé !

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Chào ngominhlap.
Mình có thể hiểu được cảm xúc của bạn ngominhlap.
Trước đây, trong mỗi giấc mơ mình luôn muốn trở về thời ấu thơ. Tỉnh dậy thì cảm thấy thực tế quá phũ phàng. Chỉ biết cắm đầu vào internet để quên đi hiện tại, để giết thời gian.
Tuy nhiên, người bạn đó lại may mắn hơn mình nhiều, vì người bạn đó còn có ngominhlap bên cạnh. Khi mình lâm vào hoàn cảnh như thế, mình ước có ai đó nghe mình nói, nghe mình tâm sự, có thể thực sự hiểu mình. Vì thế, một cuộc hẹn ở một nơi yên tĩnh, nghe bạn ấy nói ra hết trong lòng, theo TQV thì nên hạn chế lời khuyên vì bạn ấy có thể nghe được ở đâu đó quá nhiều rồi.
Giải pháp tốt nhất chính là ngominhlap đó :smile:

jery

[♣]Thành Viên CLB
Rủ bạn ấy tham gia thật nhiều hoạt động vào, như thế sẽ không còn thời gian để buồn nữa, ngược lại sẽ phát hiện thêm nhiều điều thú vị trong cuộc sống (lấy kinh nghiệm từ bản thân mình đấy ^^). Chủ nhật này clb mình có chương trình Đánh Thức Tiềm Năng Bản Thân, ngominhlap nhớ rủ bạn ấy đi cùng nha.

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Chào bạn! Cảm giác của bạn mình cũng đã từng trải qua. Hình như bạn đang tuyệt vọng. Mình nghĩ điều bạn cần làm ở đây là kiếm một( một vài) người bạn thân và chia sẻ với họ. Hơn thế nữa bạn phải biết tự yêu thương chính bản thân mình. Sống là CHiến Đấu mà bạn! Hãy Chiến Đấu tới hơi thở cuối cùng chứ.

vuduyckm

Thành viên
hãy cùng tụi bạn thân,đi nhậu 1 bửa thật say vào?bỏ qua mọi ưu phiền,hướng tới 1tuong lai tươi sang bạn nhé?cố lên bạn?

kim oanh

Thành viên
bạn mới chỉ có một vài người đối xử lạnh lùng mà đã tiêu cực vậy sao, còn biết bao số phận chỉ mong có một gia đình nhỏ, một ngôi nhà nhỏ, đủ cơm ăn hàng ngày...nhưng họ vẫn cố gắng, cuộc sống phải có lúc vui lúc buồn, có đau khổ bạn mới cảm nhận được hạnh phúc, chứ ngày nào cũng bình lặng quá bạn sẽ chẳng bao giờ cảm nhận được niềm hạnh phúc thật sự đâu, ví dụ nha: một người luôn luôn đạt điểm 9,10 trong học tập, mỗi khi được 1 điểm 10 như vậy người đó sẽ thấy đó là điều tất nhiên và bình thường, còn một người luôn chỉ đạt điểm trung bình nhưng có 1 lần đạt được đểm cao, bạn có cảm nhận người đó sẽ rất hạnh phúc ko? chính vì vậy bạn hãy cố gắng lên nha, mình hi vọng bạn sớm vui trở lại và có niềm tin nơi cuộc sống

nu_hoang_hoa_tigon_t

Thành viên năng động
bạn này đòi hỏi quá ta! Bên cạnh mình đôi lúc bạn bè cũng quên nhãng mình một chút, bình thường mà! Bạn có chắc lúc nào cũng nhớ tới bạn bè ko! hãy nhớ đến những lúc người ta bên cạnh mình mà bỏ qua những lúc lạnh lùng tạm thời ấy! Muốn người ta ko lạnh lụng thì mình phải đốt lửa thôi! ngồi mà suy nghĩ lung tung thì rồi đến lúc lửa cũng không còn để mà sưởi ấm mình và ấm người xung quanh đâu!

caovantai

Thành viên
Xin ch[FONT=&quot]ào bạn![/FONT]
[FONT=&quot]Bạn sẽ nói câu gì khi bạn nhìn thấy cái ly này?[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot] Câu trả lời đó là: nếu bạn nhìn thấy nữa trên(phần vơi ) thì bất hạnh ,cuộc sống bế tắt , suy nghĩ tiêu cực,cuộc sống tiêu cực.[/FONT]
[FONT=&quot]Nếu bạn nhìn thấy phần nửa dưới (phần chứa nước)thì hạnh phúc,vì phần nước này còn tận dụng được ,suy nghĩ tích cực, cuộc sống tràn đầy nhựa sống.[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]Tôi có lời khuyên dành cho bạn: là có tiền nên đi du lịch ,tham quan ,quan sát thế giới quan một cách cẩn thận. nếu chưa đủ tiền thì hãy dành để tham gia vào các CLB kỹ năng sống vì những người tại đó họ luôn có nhiệt sống ,nhiệt cống hiến,nhiệt yêu thương,[/FONT]
[FONT=&quot]Và dành phần lớn thời gian để làm một việc gì đó có ý nghĩa cho ít nhất là một người nào đó![/FONT]
[FONT=&quot]Chúc bạn sẽ tìm cho mình giải pháp để bạn sống hạnh phúc và thành đạt hơn.!!![/FONT]

Ngoc Ngo

[♣]Thành Viên CLB
Bạn ơi!! hãy luôn nghĩ rằng trên đời này "ko có khó khăn mà đó chỉ là những thử thách". Thử thách sẽ làm suy sụp những người yếu đuối, ko kiên cường. Nhưng ngược lại nó sẽ làm ngưới ta mạnh mẽ hơn khi vượt qua nó . Vì vậy hãy đứng lên, nhìn thẳng vào sự việc và sẵn sàng đối đầu để vượt qua nó. Rồi bạn sẽ thấy những điều đó ko như bạn tưởng đâu. Hãy cố lên bạn nhé!

thanhphuong_1987

Thành viên
Chào bạn! Cũng thật là hạnh phúc và may mắn cho người bạn của bạn vì có được người bạn như bạn.

Bạn của bạn có suy nghĩ không tốt về cuộc đời và cho rằng cuộc đời quá chán nản, phũ phàng, thế nhưng tự hỏi rằng người bạn đó đang mong đợi điều gì từ cuộc đời và bị cuộc đời phũ phàng như thế nào. Để giải quyết được điều đó, không phải chỉ là mơ khi ngủ mà người bạn đó cần phải xác định rằng: mình đang cần gì ở cuộc sống và mình đã làm gì để cuộc sống mình được hạnh phúc;
Còn về vấn đề: có những người sống lạnh lùng với bạn đó thì tự hỏi rằng bạn đó có quan tâm đến họ, chia sẻ những gì họ cần chưa. Chúng ta hãy mở lòng hơn trong cuộc sống thì lúc đó cuộc sống sẽ đón nhận chúng ta.

Trong tình trạng bây giờ, chỉ có chính người bạn đó mới biết mình đang cần gì, sẽ làm gì cho cuộc đời tươi đẹp hơn, và cũng chỉ có thể chính bằng những hành động của bạn đó mới có thể giúp được bạn đó. Bạn chỉ là điểm tựa nào đó khi bạn đó cần mà thôi, chứ bạn không thể nào làm cho cuộc đời của bạn kia vui lên được. Bạn hãy cố gắng giúp bạn kia có suy nghĩ thực tế hơn và lập ra định hướng, mục tiêu rõ rãng và cố gắng thực hiện những điều mình từng mơ ước chứ đừng để giấc mơ mãi mãi là giấc mơ.

Vài ý cùng chia sẻ cùng bạn. Chúc bạn thành công và người bạn kia vượt qua được tâm trạng hiện tại.

teocodon

Thành viên
vâng, tôi hiểu bạn đang trong tình trạng không xác định được mình là ai?, mình đang ở đâu? và mình đang cần gì?và đây cũng là 1 tình trạng 3 năm về trước tôi đã lâm vào phải nhưng cuộc sống đã thay đỗi hoàn toàn khi tôi gặp 1 bài nói chuyện trong chuyên mục http://media.tuoitre.com.vn/ . tôi sẽ không biết bạn như thế nào nhưng sau khi tôi nghe xong tôi đã trả lời câu hỏi chẳng lẽ tôi là như vây, buồn sẽ được nhứng gì? thời gian, tiền bạc hay kiến thức. không nó sẽ không làm cho tôi được những thứ đó mà nó làm cho tôi mất đi thăng bằng trong cuộc sống và làm cho tôi mất tất cả. vậy đó bạn ạ, cuộc sống sẽ có lúc này lúc nọ nhưng mình dám đối đầu với nó không thôi để vượt qua nó. tôi tin bạn sẽ làm được vì khi bạn vượt qua bạn sẽ gần như có tất cả đặc biệt ban có một hành trang đó là Niền Tin. hãy gắng lên!

hoatuyet

Thành viên mới
tình trạng của người bạn của bạn sao cũng giống tâm trạng của mìnnh trong một thời gian quá vậy.
thật sự mình đã có lúc mất hẳn đi niềm tin vào cuộc sống này , nhưng rồi mình đã vượt qua được nó ,bởi vì khi đấy mình đã nghĩ rằng mình đang còn bố mẹ trên đời này, người mà lun quan tâm lo lắng cho mìnhthi2 mình phỉa cố gắng sồ́ng thật tốt thật có ý nghĩa để không phụ lòng trong mong cuaz3 bố mẹ.
nên mình rất mong rằng bạn của bạn hãy suy nghĩ lại mọi chuyện vì cuợc đời này không phải toàn màu hồng nhưng cũng không phải toàn màu đen

kienhan

Thành viên năng động
mình ko biết bạn gặp vấn đề gi ? về tình cảm hay công việc . nhưng nếu bạn là 1 người đàn ông mà chưa gi đã bi quan với cuộc sống như vậy thì thật là thất vọng . vì đã là 1 người đàn ông cần kiên cường , dù có khó khăn đến đâu cũng phải hướng về phía trước , cố gắng phấn đấu làm cho cuộc sống chở lên có ý nghĩa hơn . nếu bạn là 1 người nữ thì với thời nay thì phái nữ ko còn là người yéu đuối , họ cũng giám nghĩ giám làm lắm chứ , họ làm để cho phái nam biết rằng họ cũng làm được những gi mà phái nam có thể làm , nhưng đôi khi cũng ủy mị 1 chút , d0o1 là điều ko thể trách được vì họ là con gái mà .

camnhung

Thanh viên kỳ cựu
hãy gắng lên

hãy gắng lên bạn à. cuộc đời không phải lúc nào cũng là một màu hồng, nó là một bức tranh nhiều màu sắc. ta phải từ từ trải qua từng cung bậc khác nhau của nó. hãy tự tin lên. cuộc sống này là của bản thân mình chứ đâu phải của người khác, hãy làm chủ nó nha bạn. chúc bạn may mắn và thành công.

Auphuonghau

Thành viên
Những lúc đau buồn, bạn hãy cứ khóc đi, khóc to lên ban a, hãy khóc to và hét thật to, mình biết ko giải quyết được gốc vấn đề vì bạn không nói rõ lắm, nhưng nó sẽ lam cho lòng bạn nhẹ đi phần nào. Cố lên bạn nhé!

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook