[Tư vấn] Có nên tham gia tiệc chia tay???

duytungspkt

Thành viên mới
Mình là sinh viên năm cuối đại học rùi. Tình hình là còn mắc nợ 4 môn nên ko được ra trường đúng tiến độ. 23/6 này các bạn lớp mình sẽ được trường tổ chức lễ nhận bằng. 19/6 các bạn tính làm 1 cái party nhỏ để chia tay nhau. Thật sự mình buồn lắm nên không muốn tham gia. Mình thấy trong vụ này cảm xúc không chi phối mình nhiều. Vì mình nhận thấy thật khó vui nổi khi hôm party đó các bạn sẽ vui vẻ chia sẻ với nhau về công việc hiện tại, thu nhập, rồi hứa hẹn ngày làm lễ nhận bằng sẽ mặc gì, chụp hình gì... Trong khi đó thì mình vẫn đang lủi thủi trong việc học và thi lại cho xong vụ nợ môn. Nên thật tình mình ko vui nổi nếu có mặt vào buổi party hôm 19/6 này. Với lại mình cũng đang phải bù đầu thi lại trong thời gian trước và sau bữa tiệc này. Nên ko có tâm trạng ăn chơi như mấy bạn kia được :(

Dù các bạn lớp mình rất mong mình đi vì rất quý mình (do mình là lớp trưởng và thường giúp đỡ các bạn trong lớp). Các bạn nói gặp nhau đông đủ lần cuối chứ không còn lần nữa. Nhưng mình nghĩ nếu có tình cảm thật sự về nhau thì lúc nào hình ảnh của bạn mình cũng luôn hiện diện trong tim mỗi người. Nên mình sẽ không tham gia buổi pary hôm đó. Các bạn cho ý kiến giúp mình nha! Thanks all!

nguyentrangngoc46

Thành viên
tuổi sinh viên của anh chỉ còn trong vài ngày nữa thôi, anh nen quý trọng những phút cuối. em nghĩ nêu anh that su ko muốn đi thì anh sẽ k post bài này đâu nhỉ, chúc anh có buổi chia tay ấm áp và vui vẻ nha

duytungspkt

Thành viên mới
tuổi sinh viên của anh chỉ còn trong vài ngày nữa thôi, anh nen quý trọng những phút cuối. em nghĩ nêu anh that su ko muốn đi thì anh sẽ k post bài này đâu nhỉ, chúc anh có buổi chia tay ấm áp và vui vẻ nha

Cảm ơn em nha! Nhưng đời sinh viên của anh còn 1 năm nữa lận ^^ Vì có trả nợ hết trong học kỳ này thì anh cũng phải đợi 1 năm nữa mới ra trường được. Trường của anh quy định như thế :)

CoNangLangThang

Thành viên
Chào bạn!
1/ Hãy thử nghĩ như thế này: đây là buổi gặp cuối của lớp bạn, những người bạn đã gắn bó trong 1 khoảng thời gian dài, nếu không có những cái như bận thi, hay vì nỗi buồn không được như bạn bè...thì bạn có muốn đi hay không? Những người này có vị trí như thế nào trong tim bạn? Bạn có yêu quí họ không? Bạn có muốn gặp họ lần cuối và trao nhau những lời chúc và cái ôm tạm biệt không?
Nếu như câu trả lời là không thì bạn cứ thoải mái mà ở nhà ôn thi và đừng nghĩ: "ko biết buổi party ntn rồi nhỉ?"
2/ Hãy nghĩ về những người mà họ rất rất mong muốn sự có mặt của bạn trong buổi party.
3/ Đừng để 1 chút khó khăn làm bạn không có cơ hội cất giữ 1 kỷ niệm đẹp.
Cuộc sống ngắn ngủi lắm bạn à, đừng để có quá nhiều chữ "Nếu như..." nhé.
Chúc bạn có quyết định đúng đắn và vượt qua kỳ thi thật xuất sắc.
Thân!

hue_yeu_thuong

[♣]Thành Viên CLB
Mình nghĩ là bạn nên đi. Cả lớp sau tiệc chia tay, mỗi người sẽ một nơi, hiếm có cơ hội để gặp lại nhau đông đủ nữa. Chuyện bạn chưa ra trường vì còn nợ không ảnh hưởng nhiều đâu bạn à. Bạn là lớp trưởng và cũng là người hay giúp đỡ các bạn khác nữa nên việc bạn có mặt trong lễ chia tay cũng là điều nên làm đó.

Chúc bạn có một buổi tiệc vui vẻ nhé :)

tangnam2

[♣]Thành Viên CLB
Mình hoàn toàn ko đồng ý với ý kiến là không nên đi.

phamanhduc9c

Thành viên mới
Mình nghĩ như sau:
1. bạn nêu các lý do khiến bạn không nên đi:
Ex:
- Ngại: chẳng có gì phải ngại cả. Đời sinh viên thì thằng nào chả thi trượt vs nợ môn, chẳng phải đi thì càng làm tăng quyết tâm của bản thân sao
- Hết time ôn thi: ôn thi là việc lâu dài , tận dụng được 1 ngày cũng tốt, nhưng liệu 1 ngày đó có làm nên tất cả kết quả thi lại.

2. bạn nêu các lý do khiến bạn nên đi:
Ex:
- tình bạn: 3,4 năm gắn bó. Chắc chắn những kỷ niệm đã có rất đẹp, đừng nghĩ là 1 buổi gặp mặt không quan trọng, sự có mặt hay không có mặt của 1 lớp trưởng rất có ý nghĩa đối vs 1 số người, có những điều chỉ khi chia tay ngừoi ta mới nói
- Tình cảm: đâu phải điểm thi và học tập làm nên 1 con người, con người ta khác con vật ở chỗ có tình cảm
....

Ấy là theo ý kiến mình, sau khi liệt kê được như vậy tự nhiên bạn sẽ có đáp án thui

Quyen.Tran

Thành viên mới
Mình hiểu tâm trạng của bạn tuy là mình đang ở một tình cảnh khác.
Mình không nợ môn nào cả, tuy nhiên bạn bè mình hầu như đã có việc làm hết ngay sau khi tốt nghiệp, mình học hành k tệ, v mà lúc đó vẫn trơ trọi chưa ai nhận.
Mình ức chế & suy nghĩ mãi, đến hay không. Rồi mình quyết định đến, vậy mà hôm đó vẫn lái xe chạy lòng vòng ngoài đường mấy bận để suy nghĩ nữa:D
Cuối cùng mình tự an ủi bản thân, "đi luôn vì trong lớp mình có sợ ai soi mói đâu, ai quân tâm họ sẽ hiểu cho mình, ai không quan tâm chỉ có ý châm chọc thì mình cần gì để tâm cho phiền muộn"
...
Bữa họp lớp cũng có vài giây phút khó đỡ (khi các bạn đứng lên & chia sẻ về hiện nay đang làm ở đâu...), nhưng biết mình k có việc làm, ai cũng xí xa xí xồ, chừng nào "cty t tuyển t hú m, cho t email"
Mọi chuyện rất nhẹ nhàng, đừng làm nghiêm trọng mọi thứ để mình suy nghĩ đâm ra buồn phiền.
Đang nào thì không có nhiều bạn có cơ hội được học trong 1 lớp vui vẻ, cuối năm có party như tụi mình đâu
Nhiều bạn của Q.T bên trường khác/lớp khác vẫn hay ghen tỵ, sao lớp mày thân nhau thế ^^

xiao_gou_88

Thành viên mới
Nếu bạn là người vui khi nhìn thấy hạnh phúc của người khác (các bạn của mình được tốt nghiệp và được đi làm), hãy tới để chúc mừng họ. Đừng đặt cái tôi của mình lên cao quá. Đó là một phần của sự ích kỉ.
Nếu có, thì bạn hãy tự thấy mình phải cố gắng để 1 năm sau, vui vẻ mời những ng bạn tới dự lễ TN của mình.
Chúc bạn sẽ tốt!

duytungspkt

Thành viên mới
Mình hiểu tâm trạng của bạn tuy là mình đang ở một tình cảnh khác.
Mình không nợ môn nào cả, tuy nhiên bạn bè mình hầu như đã có việc làm hết ngay sau khi tốt nghiệp, mình học hành k tệ, v mà lúc đó vẫn trơ trọi chưa ai nhận.
Mình ức chế & suy nghĩ mãi, đến hay không. Rồi mình quyết định đến, vậy mà hôm đó vẫn lái xe chạy lòng vòng ngoài đường mấy bận để suy nghĩ nữa:D
Cuối cùng mình tự an ủi bản thân, "đi luôn vì trong lớp mình có sợ ai soi mói đâu, ai quân tâm họ sẽ hiểu cho mình, ai không quan tâm chỉ có ý châm chọc thì mình cần gì để tâm cho phiền muộn"
...
Bữa họp lớp cũng có vài giây phút khó đỡ (khi các bạn đứng lên & chia sẻ về hiện nay đang làm ở đâu...), nhưng biết mình k có việc làm, ai cũng xí xa xí xồ, chừng nào "cty t tuyển t hú m, cho t email"
Mọi chuyện rất nhẹ nhàng, đừng làm nghiêm trọng mọi thứ để mình suy nghĩ đâm ra buồn phiền.
Đang nào thì không có nhiều bạn có cơ hội được học trong 1 lớp vui vẻ, cuối năm có party như tụi mình đâu
Nhiều bạn của Q.T bên trường khác/lớp khác vẫn hay ghen tỵ, sao lớp mày thân nhau thế ^^

Nếu bạn là người vui khi nhìn thấy hạnh phúc của người khác (các bạn của mình được tốt nghiệp và được đi làm), hãy tới để chúc mừng họ. Đừng đặt cái tôi của mình lên cao quá. Đó là một phần của sự ích kỉ.
Nếu có, thì bạn hãy tự thấy mình phải cố gắng để 1 năm sau, vui vẻ mời những ng bạn tới dự lễ TN của mình.
Chúc bạn sẽ tốt!

Cảm ơn hai bạn! Mình rất vui vì những chia sẽ của các bạn. Song việc này với mình đã tròn 1 năm rồi (còn 15 ngày nữa là đủ 1 năm ^^). Và cách đây 1 năm thì Tùng đã không tham gia tiệc chia tay với lớp. Nói ra thì có nhiều vấn để lắm. Nhưng giờ nghĩ lại Tùng thấy chẳng có gì phải tiếc :) Tối hôm qua lớp Tùng lại mới họp mặt với nhau. Tất nhiên không đủ 40 mặt, chỉ 16 tên thui. Nhưng vẫn vui tuyệt vời luôn. Vì có bạn từ Bình Thuận cũng lóc cóc đón xe từ tối T6 để vào, CN lại về luôn. Có bạn từ Vũng Tàu cũng ráng lên. Vui lắm.
Một lần nữa Tùng cảm ơn sự chia sẻ chủ tất cả các bạn! Chúc các bạn luôn vui, khoẻ ^^

Bình luận bằng Facebook