[Tư vấn] Có những ai như mình vậy?

phuyyt

Thành viên
Hiện tại, mình rất buồn.cảm giác bây h thật là trống rỗng.mình muốn nói ra hết cho khỏe trong lòng, thật là nặng trĩu.sinh ra trong một gia đình lao động ở tây nguyên, nhà mình có 4 anh em, ba mình mất sớm tư khi minh chưa bít mặt của ba mình nhưng mỗi lầm ai hỏi có bít mặt ba không thì không khi nào tôi nói là không cả.cũng không bít tại sao phải nói như vậy nữa.cả nhà chỉ có mình được đi học tử tế lên được cao đẳng.mặc dù bít không đậu được đại học nhưng má vui lắm vì xung quanh hàng xóm chỉ có mấy người được đi học.niềm hi vọng đặt vào mình."cố lên nha con, nhà mình nghèo nhưng có nghèo thế nào má và anh hai cũng cày cho mày ăn học.anh hai vẫn chưa lấy vợ vì em út trong nhà nữa.tất cả chỉ dành cho mình.anh, chị và em gái út mình ở nhà lúc nào mà chả phài đi làm.hái chè, dãy cỏ đào bồn cà phê.tất cả những thứ đó mình đã trải qua hết vì gia đình lao động mà.nhưng tôi không chút thấy chán vì gia đình mình lại nghèo vậy,nhưng cũng vì muốn làm cho má cùa mình được tự hào vì mình lắm chớ.nhưng mà khi vào sg đi học sao lại như thế này.học thì ít mà chơi thì nhiều.cuộc sống ở đây cứ trôi qua dần dần và thi rồi lại rớt,rớt rồi lại học lại, rồi lại xin tiền của má,thật vô dụng.mình cũng đi làm thêm để kiếm thêm tiền cho cuộc sống của mình nhưng tiên đó cũng tiêu hết,năm nay là năm 2 rồi mà số môn rớt lại nhiều gấp mấy lần những môn đậu.có lẽ mình đang mơ hồ về tương lai của mình quá.niềm tin của gia đình của anh chị em mình dành cho mình.cuộc sống không bít sẽ như thế nào nữa.hiện tại mình rất chán các bạn ạ!
cảm ơn các bạn đã đọc bài viết này của mình.mình viết không được hay nhưng thật lòng mình!

cruiseBK

Thanh viên kỳ cựu
Mình thấy bạn vẫn có thể bắt đầu lại... nói chung ở đây nhiều thú vui cho bạn lắm nhưng quan trọng bạn có biết dừng để lo cho tương lại của bạn hay không... đó là do chính con người bạn thôi. Hãy sống tiết kiệm và coi cái nào đáng dùng tiền thì hãy dùng nhé.

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Thật ra ai cũng muốn khi mình học ra mình sẽ công việc làm và bước đầu là lo thân và sau này có thể lo cho gia đình của mình. Nhiều lắm chứ không phải một mình bán vướng vào trường hợp này đâu. Bạn phải tự đặt mục tiêu ra và phấn đấu thôi. Đừng than vãn nữa vì có than cũng không có ích gì đâu. Hãy học cách quyết định. Đừng sợ thất bại hay vấp ngã quan trọng là mình học được gì sau những cái đó. Cố lên người anh em

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Không biết bạn Đức Phú đang học ngành gì nhỉ?

Học không phải là con đường duy nhất để thành công nhưng là con đường chắc chắn nhất để đi đến thành công! Học không có nghĩa là cứ phải đến trường để học, nơi nào cũng có thể học được. Kết quả mà chúng ta nhận được trên trường chỉ là một khía cạnh phẳng để đánh giá tất cả mọi người. Vậy thì xác suất chính xác sẽ giảm xuống. Nếu không phù hợp ở môi trường này thì có thể chuyển qua môi trường khác phù hợp. Vậy thì phải xác định được đâu là thế mạnh của mình.

Có niềm tin là có tất cả!

[ tf ]

[♣]Thành Viên CLB
Có những ai như mình vậy!
[BUBBLE]có, mình nè, y hệt bạn luôn, học thì dở, ham chơi, rớt 4 5 môn, giờ năm cuối chưa ra được khỏi trường, có ai giúp mình với:khochiu:
[/BUBBLE]

tritai

[♣]Thành Viên CLB
[BUBBLE]có, mình nè, y hệt bạn luôn, học thì dở, ham chơi, rớt 4 5 môn, giờ năm cuối chưa ra được khỏi trường, có ai giúp mình với:khochiu:
[/BUBBLE]

Em tuần sau thi tốt nghiệp nè anh, khứa khứa không biết có ra khỏi hay không nữa :cuoinhamhiem:

betty88

Thành viên
quay đầu là bờ ai ngờ là vực thẳm
mô phật
hehe
đùa tý cho bạn bớt căng thẳng thôi
Năm 2 bạn học CĐ tức là còn 1 năm nữa cho bạn sửa sai đúng hok
Hok có j là quá muộn cả nếu như bạn thật sự muốn
Bạn hổ thẹn với 9 bản thân mình, hổ thẹn vs sự trông mong của mẹ bạn đặt cho bạn
Nghèo hok fai là cái tội cái tội là có cái đầu nhưng lại hok có chí có cái chí nhưng lại hok biết hành động
Trí Tài có viết: "Bạn phải tự đặt mục tiêu ra và phấn đấu thôi. Đừng than vãn nữa vì có than cũng không có ích gì đâu. Hãy học cách quyết định. Đừng sợ thất bại hay vấp ngã quan trọng là mình học được gì sau những cái đó"
Keny Đạt có câu: "Học không phải là con đường duy nhất để thành công nhưng là con đường chắc chắn nhất để đi đến thành công!"
trên bước đường thành công hok có dấu chân của ~ kẻ lười biếng
Hãy biết nhận ra trước khi quá muộn để sau này hok fai thốt lên 2 từ GIÁ MÀ.........
chúc bạn mạnh mẽ, tự tin và cố gắng vượt qua
PS: mình cũng thi lại nè :( cũng buồn lắm chứ nhưng cơ hội vẫn còn đó sẽ cố gắng và cho dù kết quả thế nào cũng hok thấy hối tiếc vì mình đã cố hết sức rồi

monkey

Thành viên
Có rất nhiều người như bạn,thậm chí còn thê thảm hơn bạn NHƯNG HỌ VẪN CỐ GẮNG HẾT MÌNH....theo mình bạn nên tham gia nhiều hoạt động tập thể....bạn sẽ thấy rằng "k gì là k thể......"
Bạn đã bỏ phí một khoảng thời gian, bạn có muốn bỏ phí thêm một khỏang thời gian nữa không??????

hue_yeu_thuong

[♣]Thành Viên CLB
Không bao giờ là quá muộn để làm một điều gì đó cả. Mình nghĩ ai cũng có lúc sai lầm và vấp ngã, quan trọng là biết đứng lên. Bạn hãy tự vạch cho mình một đích để đến và một con đường để đi. Quanh bạn còn có gia đình và bạn bè ủng hộ nữa mà. Bạn không đơn độc đâu nhá. Chúc bạn sẽ luôn tin tưởng vào bản thân mình nhé.

lht

Thanh viên kỳ cựu
không ít người ở tỉnh lên thành phố học giống bạn và sa đà vào những cuộc ăn chơi , đua đòi rồi phải trả giá bằng tương lai của chính mình . ngay từ đầu bạn ý thức được giá trị của cuộc sống và những kỳ vọng của gia đình dành cho bạn và tôi nghĩ bạn chưa ý thức được hậu quả mà bạn gây ra. tôi nghĩ bậy giờ chưa quá muộn để bạn lấy lại niềm tin vào chính mình và suy nghĩ cho chín chắn đễ tiếp tục học tập và nổ lực.

dothanhvietquynhon

[♣]Thành Viên CLB
Ai cũng có sai lầm. Bạn đã mạnh dạn nhận thấy điều đó. Dẫu biết rằng khắc phục những sai lầm là rất khó, nhưng tôi tin bạn có đủ niềm tin và bản lĩnh để làm điếu đó. Thói quen tốt khó hình thành và dễ mất, tật xấu dễ nhiễm nhưng khó sửa. Không có nghĩa là không sửa được.
Mỗi người sinh ra không ai được chọn hoàn cảnh. Bạn chưa may mắn lắm với hoàn cảnh gia đình nhưng cái quan trọng là bạn có được tình yêu thương của mẹ và các anh chị em. Bằng sự nỗ lực của bản thân, bạn phải cố gắng. Không ai có thể làm bạn thay đổi được trừ chính bạn. Và tôi tin rằng bạn sẽ làm được điều đó.
Chúc bạn thành công! Hãy sống bằng niềm tin bạn nhé!

phuyyt

Thành viên
mình học ở trường sư phạm kĩ thuật tp hcm.cam ơn tất cả các bạn nha.có lẽ một mục đích rõ ràng sẽ tốt hơn tất cả nhưng mà mình cảm thấy nó khó khăn quá.chắc là mình mắc bệnh than như tritai nói rồi.sẽ cố gắng.cảm ơn tất cả mọi người

Traucon_n

[♣]Thành Viên CLB
Traucon thiết nghĩ, quan trọng lúc này là anh hãy đặt một mục tiêu đi ah. Anh hiểu hoàn cảnh, nhưng anh không thể nào vượt qua được chính mình? Có lẽ sự cố gắng đó của anh chưa đủ để giúp anh tránh khỏi mọi cám dỗ. Hãy cố lên anh nhé. Vì tương lai của bản thân và vì gia đình... Nhưng đừng đặt quá nặng vấn đề đó, quan trọng là anh nên tìm kiếm sự hứng thú trong học tập. Gượng ép không mang lại kết quả mong muốn :). Chúc anh thành công.

P.s Niềm tin và hy vọng là một phần của cuộc sống... đừng đánh mất nó

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
nếu có thời gian, bạn có thể sắp xếp tham gia những buổi sinh hoạt của CLB Kỹ Năng Sống, mọi người sẽ chia sẻ nhiều hơn với bạn. Mình tin là bạn sẽ vượt qua. Bạn có tin không?

oliver_grim

[♣]Thành Viên CLB
Mình cảm thấy rất vui khi đọc được những lời chia sẻ về chính bản thân như thế từ phuyyt. Và càng vui hơn nữa khi bạn đã bắt đầu nhận thấy chính mình đã và làm được những gì cho cuộc sống này. Bắt đầu sửa chữa khoảng thời gian không tốt đã qua ấy thì không bao giờ quá muộn bạn à, mình tin rằng bằng quyết tâm và nỗ lực, nhất là bạn phải xác định mục tiêu rõ ràng cho chính tương lai của mình thì không gì là không thể thực hiện được. Cố lên bạn nhé:thangloi:

Bình luận bằng Facebook