[Tư vấn] Công việc nhàn hạ, lương cao. Có hay không?

Status
Không mở trả lời sau này.

redrosevn1110

Thành viên năng động
Dạo này em thấy mọi người hay hỏi về một công việc lương cao mà lại nhàn hạ. Vậy theo cả nhà có hay không??

Cho em xin ý kiến nha.

Em se tiết lộ thêm với cả nhà quan điểm của một head-hunter lão luyện trong ngành ở phần sau nhé.

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Chào bạn.
Vấn đề của bạn đưa ra rất hay và thiết thực.
Theo mình có 2 trường hợp :
1. Đối với người thích ổn định thì công việc nhàn hạ và lương cao quả thật rất hấp dẫn với họ. Nếu công việc ổn định nữa thì tuyệt vời. Không có gì thích hợp hơn.
2. Đối với người có chí cầu tiến, nhiều tham vọng thì công việc nhàn hạ và lương cao là một cái bẫy chết người. Một chiến binh kinh qua nhiều trận chiến thì mới trở nên thiện chiến được. Tất nhiên nếu thích và theo thì quay trở lại trường hợp 1 :smile:.

redrosevn1110

Thành viên năng động
Bạn Vinh hoàn toàn hiểu sai ý của tớ rồi.

Cho mình hỏi bạn Vinh đã đi làm thực tế ở một công ty nào chưa???

Đây là câu hỏi của rất nhiều người,không chỉ có hai dạng như bạn nghĩ đâu. Chỉ có điều bạn có dám đưa ra câu hỏi này hay không mà thôi.

TQV

Thanh viên kỳ cựu
:smile:
Quả thật là mình chưa đi làm thực tế ở công ty nào cả.
Rất mong nghe ý kiến của bạn.

ac4him2ntu

Thanh viên kỳ cựu
Trong thời buổi kinh tế thị trường , công việc thế nào là nhàn hạ ? có chăng là cách làm việc và cách cảm nhận sự nhàn hạ thôi :)

Nếu bạn có cách làm đúng, tốt, hoàn thiện biến nó thành kỹ năng thì công việc trở nên dễ dàng , nhà hạ hơn . Điều này cũng dẫn đến việc bạn có lương cao hơn :)

Có phải tất cả các phát minh hầu như đều nhằm mục đích giúp con người "nhàn hạ" hơn :tambiet: .

• Người ngồi máy cày làm việc nhàn hạ hơn người cuốc đất - tiền công trả cho họ cũng cao hơn

Snow_31

Thành viên
Công việc nhàn hạ mà thu nhập cao thì có, còn "lương" cao thì mình chưa từng bit. :mimcuoi:
Mình đã từng nghe nói về dạng công việc như bán hàng đa cấp. Ko bit nó có được liệt và dạng" nhàn hạ-lương cao" ko nhỉ???

ac4him2ntu

Thanh viên kỳ cựu
Công việc nhàn hạ mà thu nhập cao thì có, còn "lương" cao thì mình chưa từng bit. :mimcuoi:
Mình đã từng nghe nói về dạng công việc như bán hàng đa cấp. Ko bit nó có được liệt và dạng" nhàn hạ-lương cao" ko nhỉ???

Cái này không nhàn hạ đâu, cũng mệt mỏi lắm nếu làm ăn đàng hoàng

Mình không tham gia đa cấp nhưng trước giờ cũng có vài phi vụ "nhàn hạ lương cao" rồi :bitmiengcuoi:

redrosevn1110

Thành viên năng động
Ý mình muốn nói đến một công việc dài hạn, ổn định mà lương cao, không bao gồm các công việc là bán hàng đa cấp, làm thêm ngoài công việc chính của bạn.

Thực tế là có đấy các bạn ah.

ac4him2ntu

Thanh viên kỳ cựu
có,ở việt nam chúng ta nhiều lắm,sáng nào cũng thấy quý ông,quý bà ngồi đầy quán cafe

Ta chỉ thấy họ ngồi đó thôi, còn ngồi để làm gì thì ta chưa chắc biết được đâu .....:mimcuoi:

Đó cũng có thể là một cách tạo mối quan hệ chăng :bitmiengcuoi:

Tin Yêu

Thanh viên kỳ cựu
Câu hỏi "Công việc nhàn hạ, lương cao?" tôi được nghe và thấy dán đầy rẫy trên các cột đèn trên đường và cũng được nghe từ một số người tuyển dụng Bán Hàng Đa Cấp (hay Hợp tác kinh doanh...), bán bảo hiểm... mới đầu nghe thấy ham, rồi tìm hiểu, rồi hỏi "công việc gì mà tốt dữ vậy?". Khả năng và kiến thức sẽ nói lên bạn muốn gì, bạn muốn bao nhiêu, bạn ở đâu. Nhưng suy nghĩ và xét cho cùng bạn cũng vẫn phải làm việc với sự nổ lực của bản thân.
Không thể làm việc một cách cà rỡn, thích thì làm không thích thì nghỉ, kỉ luật, tác phong làm việc ở đâu? và cho dù có là Tổng Giám Đốc cùa tập đoàn lớn, là người có nhiều tiền bạn cũng vẫn phải làm việc một cách nghiêm túc.
Vài dòng chia sẻ quan điểm riêng...

thepdatoitheday

Thành viên mới
Mình thích câu trả lời của bạn ac4him2ntu.Thế nào là nhàn hạ và lương cao? Thứ nhất ta phải đưa ra các tiêu chí và so sánh các lĩnh vực nghề nghiệp khác nhau: anh lao động trí thức khác với anh lao động chân tay,người tài và người chỉ biết đến hoàn thành nhiệm vụ. Cái nào hơn thì các bạn đã quá rõ. Với câu hỏi của bạn đơn thuần là: "có hay không" thì tôi trả lời là: "CÓ" thậm chí có nhiều là đằng khác. Tôi đưa ra VD đơn giản thế này: những nhà đầu tư bất động sản hay môi giới dịch vụ...hàng ngày công việc của họ chỉ đơn thuần: ngoại giao, đọc tin tức,tham khảo các ý kiến và rồi alo với nhau để "CHỐT" mua,bán,thỏa thuận lợi nhuận và cuối ngày tự thưởng cho mình mấy vại bia...Lợi nhuận của họ đương nhiên thuộc dạng KINH ĐIỂN rồi. Còn nếu ý bạn muốn hỏi có thích hay không? Thì tôi nói là "cực thích" và tôi cũng đang phấn đấu như vậy. Xin mọi người tiếp tục thảo luận.

vitcap

Thành viên năng động
Chắc chắn ko có công việc như thế trên đời, trừ phi buôn gian bán lận gì đó. Một đồng người ta trả ra đều để thu lại một việc gì đó mình làm cho ngta. Do ngta là ng trả nên cũng chi li lắm, mình chấp nhận thì làm. Vì thế những quảng cáo nhàn hạ lương cao toàn xạo. Nếu có việc như thế thì mọi người cần gì cố gắng học, cần gì cố gắng làm lụng cực khổ, chỉ cần đi apply cái việc nhàn hạ lương cao là được rồi

nu_hoang_hoa_tigon_t

Thành viên năng động
thực ra đấy cũng có thể là lời quảng cáo của 1 kiểu kinh doanh thui! Kinh doanh mạng ấy, mọi người nghe chưa! Nó không nhàn hạ như mọi người nghĩ đâu! nói chung là mình thấy chẳng có công việc nào nhàn hạ cả, gì cũng phải có kkhó khăn của nó, tiền lương đc trả luôn < hoặc = với công việc, chứ không có > hơn đâu!

anh xuan

Thanh viên kỳ cựu
Mình nghĩ là có nhưng rất hiếm (hên xui thôi, đa số các công việc vậy thì không ổn định . Cái gì cũng có cái giá của nó mà !) Giờ các nhà tuyển dụng đòi hỏi cao lắm và càng ngày áp lực công việc càng nhiều đó. Rồi còn môi trường làm việc đầy cạnh tranh nữa. Mình hưởng luơng cao mà ngồi chơi sớm muộn cũng bị sa thải à.

Mình tán thành ý kiến của ac4him2ntu. Hơn nữa, nếu ngồi không bạn sẽ bị lụt nghề và tụt hậu. Bạn đang tự đào thải bản thân bạn đó. Riêng mình thì đi làm mình chẳng bao giờ thích công việc nhàn rỗi cả. Thích lương cao đi đôi với áp lực thử thách để hoàn thiện mình hơn thôi. Mình rời công ty cũ cũng vì lí do công viẹc quá nhàn rỗi không học hỏi được nhiều.

thaihabooks

Thanh viên kỳ cựu
Ý mình muốn nói đến một công việc dài hạn, ổn định mà lương cao, không bao gồm các công việc là bán hàng đa cấp, làm thêm ngoài công việc chính của bạn.

Thực tế là có đấy các bạn ah.

Bạn redrose đưa ra đáp án đi thôi. Mình đang chờ xem công việc gì hay vậy?

hanhtrinhsuongphale

Thanh viên kỳ cựu
đối với người thụ đọng thì điều đó thật hấp dẫn nhưng một người năng động thì nó không gây hứng thú gì cho họ đâu.thường những người năng động họ thích cái gì đó phiêu lưu ,mạo hiểm một chút thì thú vị hơn...

eddie_chu

Thành viên năng động
Lương bao nhiêu là cao? làm như thế nào thì gọi là nhàn?
câu trả lời khác nhau với mỗi người. Nếu bạn là người có trình độ, chăm chỉ, có chí tiến thủ. lúc đó bạn có thích 1 công việc nhàn hạ không? Còn lương cao? có ai là không muốn có nhiều tiền không nhỉ?

vậy theo tôi nghĩ, lương cao thì ai cũng muốn cả, vì ai cũng cần tiền mà, càng nhiều càng tốt. còn công việc nhàn hạ, thì tùy mỗi người. Vậy nên đổi câu hỏi thành: công việc yêu thích, lương cao? hay là làm đúng ngành, lương cao?

thaihabooks

Thanh viên kỳ cựu
Chà,vẫn chưa có đáp án à?

@hanhtrinhsuongphale: Nếu bạn nghĩ có một công việc như vậy không phù hợp cho người năng động là sai rồi. Người năng động sẽ biết tận dụng thời gian không làm công việc này để làm công việc khác.

vermouth

Thanh viên kỳ cựu
Hì, mình nghĩ là không có công việc như vậy!!! Tất cả mọi việc đều có cái giá của nó!! Nếu bạn nghĩ những nhà đầu tư chứng khoán, môi giới dịch vụ... là những công việc nhàn hạ mà lương cao? Nhưng mình lại nghĩ những ng như vậy, để có thể làm tốt, họ phải đánh đổi khá nhiều thứ, họ phải là những con người có đầu óc quan sát đánh giá, nhận định, phân tích tình hình và hơn thế nữa, họ phải chấp nhận rủi ro... như vậy có được gọi là nhàn hạ? Chúng ta không thể chỉ nhìn vào vẻ ngoài mà đánh giá được, phải không bạn?
Muốn có một công việc lương cao, và không vi phạm pháp luật, bạn phải có kiến thức, có kỹ năng... và để có những điều đó, bạn phải trải qua 1 quá trình học tập và nghiên cứu nghiêm túc, chứ đâu thể nào chỉ trông chờ vào sự may mắn?
Mọi công việc đều có cái giá của nó, và nếu chấp nhận nó, bạn phải chấp nhận cái giá của nó.

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook