[Tư vấn] Khi ngọn lửa nhiệt tình dần nhạt đi...

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Bạn là một người nhiệt tình.
Tôi biết, và bạn cũng tự biết mình sẽ thật sự là một ngọn lửa cháy sáng khi được đặt vào đúng môi trường.
Bạn tràn ngập những ý tưởng, những kế hoạch muốn cống hiến và chia sẻ...
Bạn muốn làm thật nhanh, thật nhanh những ý tưởng đó, vì bạn thấy trong đó cả một tương lai rộng mở...
Nhưng có nhiều khi ý tưởng của bạn đưa ra với rất nhiều tâm huyết lại không được nhìn nhận như bạn muốn.
Những người có trách nhiệm thờ ơ...
Có nhiều lý do, cả khách quan lẫn chủ quan, bạn biết điều đó.
Nhưng những tiến trình chậm trễ, sự chờ đợi khiến bạn cảm thấy mỏi mệt và nản dần.
...
Bạn phải làm gì đây, để khơi lại và duy trì ngọn lửa nhiệt tình ấy?
Và tôi phải làm gì để giúp bạn tôi, khi bạn nói với tôi điều đó?
Mọi người hãy giúp với.

swynts

Cây đang thụ phấn
Bạn phải làm gì đây, để khơi lại và duy trì ngọn lửa nhiệt tình ấy?
Em không rõ ngọn lửa nhiệt tình của chị muốn nấu món gì, nhưng nếu là em đó hử, để duy trì nó hay khơi lại nó thì chắc phải có lý do cho thứ "tình yêu nóng bỏng" này chứ? Yêu thì cần gì lý do (người ta vẫn bảo thế mà, nhưng thật ra là để che dấu một vài mong chờ, động lực) chỉ đơn giản là để nó thoát khỏi những mong chờ và động lực đó mà ở đây là tương lai rộng mở và cả những thứ chủ và khác quan kia thì chắc ngọn lửa nhiệt tình sẽ sáng trắng, không bốc bất cứ mùi gì (từ nhiên liệu tình yêu) và cũng không cần phải cố gắng duy trì. Một cách lý trí thì sự nhiệt tình mạnh mẽ và ham muốn làm nó thật nhanh rồi mau chóng chản nản chỉ là sự hời hợt của người nông cạn cả thèm chóng chán, nó xuất phát từ ham muốn và chỉ hảm muốn mà thôi, chả có gì gọi là tình và nhiệt của nó cả, động lực của nó thấp, họ vật vã với vấn đề khó khăn, họ đổ lỗi, họ nản, họ không yêu nó. Điều này bình thường, chị vẫn thấy hằng ngày, nếu dễ mà nấu ăn thế thì ai cũng là chị sóng can cook cả rồi =) (thật ra cũng không phải là dễ hay khó), Thế thì họ sẽ nhận ra họ đang nấu món gì mà điều chỉnh nhiệt (nhiệt thôi) hay tắt quách nó đi để làm cái khác hay mua bình gas mới tốt hơn hay cái gì ít hời hợt hơn cho cuộc đời mình, hay hời hợt cũng là cái thú cuộc đời...vv..v sao cũng được.
"Và tôi phải làm gì để giúp bạn tôi, khi bạn nói với tôi điều đó?"
Đời chỉ phát khùng khi ta ngồi một mình, nếu có đứa nào nói với em điều đó hử, em sẽ nói: "Ôi tào lao, đi chơi với tao đi". Sự vật vã và thoát khỏi vật vã đó chỉ có thể do người ta cảm nhận lấy, những gì chị làm được chỉ là lắng nghe thôi (nếu chị muốn nghe). Khi thấy bình an ở việc chia sẻ thì tâm hồn sẽ bình an mà suy xét lại ("lắng nghe" đôi khi chẳng phải là ngồi bên và nghe, hay là một kỹ thuật nào cả, điều đó khiến nó thật méo mó). Có lẽ...

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Có ai đó nói rằng, khi quay ngược trái tim mình lên, trái tim sẽ có hình ngọn lửa. mình nghĩ đó là ngọn lửa của tình yêu thương, của tình người ấm áp...

Dẫu biết rằng ngọn lửa nào rồi cũng có lúc tàn. Nhưng hãy để cho ngọn lửa trong trái tim bạn sưởi ấm đến khi còn có thể các bạn nhé.

Hãy nhóm lên ngọn lửa, trong mỗi trái tim của ta.
Và hãy nhóm lên ngọn lửa, trong mỗi trái tim bạn bè....

Hãy nhóm lên ngọn lửa, trong chính suy tư của ta.
Và hãy nhóm lên ngọn lửa, trong chính suy tư bạn bè...

Lửa trong tôi với ngọn lửa trong anh, rực cháy...

Trái tim bạn luôn hừng hực cháy ngọn lửa của khát vọng, của niềm tin..?

Có bao giờ bạn thấy trái tim mình nguội lạnh...?

Hãy luôn đốt lên ngọn lửa trong trái tim mình và truyền lửa cho người khác bạn nhé,
vì những thành quả ngọt ngào hôm nay và mai sau có được là từ lửa đang cháy trong tim ta.
[FLASH]http://static.mp3.zing.vn/skins/gentle/flash/mp3player.swf?xmlURL=http://v2.mp3.zing.vn/play/?pid=IW60F88D||4&songID=0&autoplay=false&wmode=transparent[/FLASH]

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
Có ai đó nói rằng, khi quay ngược trái tim mình lên, trái tim sẽ có hình ngọn lửa. mình nghĩ đó là ngọn lửa của tình yêu thương, của tình người ấm áp...
Đó, a Tiến chỉ rùi đó, trồng chuối ngược mà làm việc, chị sẽ ko bao h tắt lửa nhá :)

hoaihuong_8x

[♣]Thành Viên CLB
Ngọn lửa nào mà không có lúc bùng cháy thiệt lớn, thiêu rụi đi những u ám, sưởi ấm cho con người ta; nhưng cũng có lúc xìu xìu, rim rim như ấp ủ, như nung nấu ý chí con người trở nên sắc đá, chín nhừ.

kimoanh2012

Thanh viên kỳ cựu
Bài viết này, với những lo âu này của chị cũng đã là một trong những que củi giúp duy trì ngọn lửa trong bạn chị rồi.
Muốn giải quyết bất kì vấn đề gì, dù đó là tình cảm hay công việc đều phải đi từ nguyên nhân của nó. "Ngọn lửa" không phải không muốn cháy nữa, nhưng vì không ai cho thêm "củi" vào lửa nên cứ để nó lụi dần lụi dần rồi tắt.
Những người có trách nhiệm thờ ơ...
Nếu những người có trách nhiệm chưa thể làm cho những ý tưởng của bạn chị trở nên thiết thực, lại còn "thờ ơ" nữa thì không thể trách sao ngọn lửa ấy lụi dần. Nhiều khi, lời động viên, một lời hứa thành thật có thể duy trì cho ngọn lửa âm ỉ mà không tắt.

Nguyễn Minh Thư

[♣]Thành Viên CLB
Em lại có quan điểm khác. Nếu nói nôm na thì em nghĩ: Để 1 ngọn lửa cháy được thì phải hội đủ các yếu tố nội ngoại cảnh như: có than củi tốt, không khí, gió, nước ít tác động đến ... và cuối cùng là một mồi lửa. Nhưng thực ra không phải lúc nào lửa cháy cũng là điều tốt. Khi trời sáng mình ko cần lửa, khi trời mưa cũng chẳng cần lửa(trường hợp để lửa ngoài trời), khi ko cần sưởi ấm cũng ko cần lửa...Lửa nhiệt tình cũng như thế, không phải khi nó đang cháy thì sẽ có người biết tận dụng, cũng như nó được nhóm lên vào đúng lúc, đúng nơi người ta cần ... và người mồi lửa không phải lúc nào cũng có thể mồi lửa mà không cần đến những khoảng thời gian riêng của mình được...
Nên theo quan điểm của em, khi ngọn lửa đã yếu đi hoặc đã bị tắt thì nên nhìn lại xung quanh trước: Củi có khô không, gió có lớn không, có mưa không, trời có đang tối, và điều quan trọng nhất là, có ai đang cần dùng lửa hay không ...
Nếu tất cả quy về chữ không thì nên để ngọn lửa đó tắt lại một thời gian, để tích trữ, tiết kiệm than củi, dầu, mồi lửa vào lúc nào đó cần thiết hơn...
Chắc chắn lửa là thứ luôn được cần tới và sẽ được cần tới khi trời tối, khi cần nấu ăn và sưởi ấm... Không phải hiện tại nhưng chắc chắn là sau này...
Thế nên người mồi lửa cũng đừng nên quá gay gắt hay thất vọng khi lửa của mình lại đang tắt dần, hãy thử để một thời gian và mồi lại lần nữa thì sẽ có người tiếp tay quạt và duy trì ngọn lửa thôi.
Lửa thường thì có thể tắt và mồi lại, lửa nhiệt tình cũng thế, nếu nó dễ dàng vụt tắt và không thể mồi lại thì đã không còn là lửa nhiệt tình nữa rồi hihi

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
khi ngọn lửa đã yếu đi hoặc đã bị tắt thì nên nhìn lại xung quanh trước: Củi có khô không, gió có lớn không, có mưa không, trời có đang tối, và điều quan trọng nhất là, có ai đang cần dùng lửa hay không ...

Thích quan điểm của Thư nè! Cần có cái nhìn tổng quan, tìm ra nguyên nhân mới có thể khắc phục được phải không nè? vậy tại sao chúng ta lại mất lửa? do sức khỏe? do công việc? có rất nhiều nguyên nhân, nhưng nguyên nhân chủ yếu là do đâu? liệu môi trường nào thì lửa trong ta sẽ được nhóm lên? và tại sao lại chờ đến lúc có người châm lửa cho mình nhỉ? Bạn cũng có thể châm lửa cho người khác và biết đâu, ngọn lửa của bạn từ đó cũng lớn dần lên :)

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
@ Mọi người: Cảm ơn, vì các bạn đã thật sự quan tâm và góp ý kiến. Khi nào có thời gian, Sóng sẽ cảm ơn với từng comment của các bạn.
@ Bạn: Ngọn lửa là của bạn.

:)

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Ngọn lửa trong một người nhiệt tình sẽ không bao giờ tắt. Cũng giống như định luật bảo toàn, ngọn lửa này sẽ đến được một nơi khác mà nó có thể bùng cháy, một nơi mà củi luôn sẵn sàng để ngọn lửa đó bốc thật cao, một nơi sẵn sàng cho nhận sức nóng từ ngọn lửa đó.
Chỉ tiếc cho nơi mà ngọn lửa tìm đến trước nhưng không biết giúp cho ngọn lửa đó bùng cháy.

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Ngọn lửa trong một người nhiệt tình sẽ không bao giờ tắt. Cũng giống như định luật bảo toàn, ngọn lửa này sẽ đến được một nơi khác mà nó có thể bùng cháy, một nơi mà củi luôn sẵn sàng để ngọn lửa đó bốc thật cao, một nơi sẵn sàng cho nhận sức nóng từ ngọn lửa đó.
Chỉ tiếc cho nơi mà ngọn lửa tìm đến trước nhưng không biết giúp cho ngọn lửa đó bùng cháy.

Cảm ơn em thật nhiều vì câu trả lời này.
Nó làm chị nhớ đến những ngày đầu thành lập diễn đàn, có những người đã đến và đã đi. Có những lỗi lầm mà mãi vẫn còn vấp, chưa học được bài học trọn vẹn.
Hy vọng rằng ngọn lửa sẽ đủ mạnh để vượt qua những trở ngại bước đầu, và dám dấn thân trên con đường gian nan cùng với chúng ta.
Còn bản thân mình, cũng sẽ cố gắng để là một ngọn lửa, đủ sức để làm lan tỏa sức nóng đến những ngọn lửa khác.
Cho dù không còn nhiều người bên cạnh, thì ta vẫn phải giữ ngọn lửa trong mình, cháy sáng... Để đến khi họ muốn quay lại, họ vẫn có một nơi để quay về góp lửa.

Bình luận bằng Facebook