[Tư vấn] khi người yêu quê ở quá xa

TaKang

Thành viên năng động
Không biết có anh chị em nào gặp tình huống này chưa nhỉ?
Tình hình là bạn gái của em quê ở Tây Nguyên, còn em thì trai miền tây. Tụi em cùng học ở SG. Em có tình cảm rất nhiều với cô ấy, và cô ấy cũng như thế. Cũng đồng ý là thích em tuy nhiên không chấp nhận làm người yêu. Vì cô ấy sợ 1 điều là 2 đứa xa nhau quá, từ SG đi xe lên TN cũng nửa ngày chứ đâu ít. Cô ấy lo cho tương lai về sau. Hơn nữa cả 2 đều là con 1, thật khó để theo chồng (vợ) trong tình huống thế này.
Quen nhau đã lâu tình cảm 2 đứa xem như đều đã hiểu tuy nhiên vấn đề cản trở nhất đó là khoảng cách. Em thật không biết phải làm thế nào nữa. Ai có gặp tình huống tương tự và cách giải quyết thế nào thì cho em ý kiến... Hix hix

Napoleon

Thành viên năng động
Có người cách nhau nửa vòng trái đất mà còn đến được với nhau hai bạn như vậy cũng chưa phải là xa, có nhiều đôi kẻ nam người bắc cũng là con một thì không lẽ chia tay ah, tốt hơn là hai bạn phải cảm thông, không lẽ ngại vì khoảng cách xa mà không đến được với nhau vậy tình cảm đó có nghĩa lý gì nữa

tuyethong

Thanh viên kỳ cựu
TaKang thân mến!

Mình ko biết nhiều nhưng có lẽ mình hiểu cái tâm trạng và trăn trở trong lòng bạn lúc này. Mình chỉ muốn chia sẻ cùng bạn một chút thôi. Bạn biết đều này ko, trong tình yêu, phái mạnh – con trai nên là người chủ động, và cũng nên là người “chèo lái”… Ví tình cảm của bạn như một con thuyền, hai bạn là những người đang ở trên chiếc thuyền ấy, cái mà con thuyền hướng đến chắc chắn phải là một bến bờ yên bình… Nhưng trước khi đến được bờ, hãy hỏi rằng, bạn đã và đủ kiên định để lái chiếc thuyền ấy chưa…???

Thích!

Yêu!

Và gắn kết trọn đời!

Đó là ba trạng thái, ba cảm xúc, ba giai đoạn khác nhau rất nhiều trong cuộc hành trình của bạn. Có thể dễ dàng thích một ai đó, nhưng yêu và tiến xa hơn trong tình yêu thì lại là chuyện khác. Trong đó, thích thì ko bàn, vì tình cảm đó rất dễ thay đổi, nhưng yêu? 2/3 đoạn đường trong tình yêu cũng có thể thay đổi như thế đó bạn! Để có thể đặt chân vào 1/3 đoạn đường còn lại trong giai đoạn thứ hai và chạm vạch giai đoạn gắn kết trọn đời, hai bạn cần nhiều thứ lắm, nhiều hơn một chữ yêu. Đó là trách nhiệm với bản thân, trách nhiệm với đối phương, đó là sự dung hòa giữa các mối quan hệ, đó là một định hướng cho tương lai, đó là một kế hoạch, một hoạch định cho cuộc sống lứa đôi và hơn thế nữa… Bạn thấy chăng, nó còn xa xôi lắm, phải ko?

Đó là một việc của tương lai, trong một hệ quả nào đó xa tít tắp… Mà tương lai thì, ko một ai trên đời này có thể nói trước được hết…

Cho nên, đừng băn khoăn khi bước chân vào cuộc hành trình bạn à! Yêu – vậy thì hãy yêu thôi! Cũng giống như muốn đến đích thì phải đi, bạn ko đi mà mãi loay hoay nơi vạch xuất phát, rồi trăn trở bao nhiêu điều ko tưởng “ rằng, trời ơi làm sao đây, liệu tôi có nên đi ko, đi thì có đến đích ko, làm được ko nhỉ, biết có chuyện gì xảy ra ko, liệu có nguy hiểm, có tai nạn, có đau đớn gì ko đây…???”… cứ mãi như thế, mới chính là đang mất thời gian và phí phạm cơ hội đó bạn…

Hai bạn đang lo lắng về “khoảng cách”, nhưng đó lại là khoảng cách của chuyện tương lai? Tại sao vậy nhỉ? Những e sợ và sự lo xa sẽ làm cả hai bỏ lỡ nhiều thứ lắm. Có khi phải hối tiếc và ân hận cả đời… Lo như thế trong giai đoạn này, ko giải quyết hay hình thành một con đường nào sáng rạng hơn cả, nó chỉ làm cho tình cảm của hai người trở nên mệt mỏi, rồi xung đột, đấu đá nội tâm, tư tưởng… và hệ quả là sự đau khổ, đổ vỡ trong tâm hồn mỗi người… Ko đáng, phải ko?

Đừng nghĩ gì về cái khoảng cách đó nữa! Đó chưa phải là khoảng cách đâu. Mình thấy bao nhiêu người yêu xa, kẻ Bắc người Nam, một năm ko gặp nhau được lấy vài ngày; thương nhớ, lo lắng; quan tâm ko làm gì để có thể bên nhau, vậy mà cuối cùng họ vẫn có thể chờ đợi và cùng nhau đi đến đích đấy thôi. Huống hồ gì hai bạn lại đang “xa địa lý mà gần khoảng cách”, vẫn còn có thể bên cạnh như thế này kia mà. Vậy sao ko sống cho hiện tại, cho tình cảm bây giờ trước đã…???

Có một câu nói trong tình yêu mà mình rất thích: “Trái đất tròn, những người yêu nhau rồi sẽ được về bên nhau mãi mãi!”

Hy vọng mình đã có thể giúp bạn cảm nhận được một điều gì đó.
Chúc bạn tìm được hướng đi cho mình để mang về một happyending!!!
:mimcuoi::mimcuoi::mimcuoi:

TaKang

Thành viên năng động
Cảm ơn 2 bạn rất nhiều. Thật sự là không phải mình không "dám" yêu xa, mà là mình không có cách phù hợp để giải quyết vấn đề này nên mới hỏi mọi người. Rào cản vô hình do chính cô ấy dựng lên chứ không phải mình, cô ấy nói là sợ một ngày nào đó sẽ yêu mình thật sự và cố gắng để ngày đó đừng xảy ra. Mình muốn làm sao có thể giải quyết từ ngọn ngành chứ không phải mình sẽ vẫn lao tới một cách vô thức trong khi cô ấy lại luôn mang tư tưởng "né tránh". Như vậy dù có cố thế nào mà chưa quán triệt được tư tưởng thì cũng không thể nào có kết quả.

Cô ấy không quan niệm 2/3 hay 1/3, con gái mà, yêu là nghĩ sẽ cưới thôi. Luôn nghĩ đến đích đến cuối cùng.
Gia đình là nơi quan trọng nhất của mỗi người. Là con một, cha mẹ ngày càng già yếu. Nếu lấy một người ở quá xa thì chắc chắn, chắn chắn sẽ có ít nhất 1 phía chịu thiệt thòi gia đình. Chưa kể còn tiệc tùng, lễ lộc, rồi lại công việc, xa quá sẽ bất tiện rất nhiều.

Nếu tiếp tục lập nghiệp ở SG, cách Tây nguyên cũng nửa ngày đi xe.=>> cô ấy sẽ thiệt
Nếu mình theo về Tây nguyên =>> phải hi sinh cả sự nghiệp cũng như gia đình (càng khó hơn)

Mình vẫn đang đau đầu làm sao để có giải pháp cân bằng giữa 2 nơi mà khiến mọi người đều sẽ cảm thấy thoải mái với lựa chọn.

Napoleon

Thành viên năng động
Theo em nghĩ việc mấu chốt ở đây là vì tâm lý có lẽ người đó muốn gần gia đình, em cũng hiểu, ai rồi cũng ra đi làm và theo e phần lớn rồi họ cũng vẫn sẽ tìm cách ở lại SG lập nghiệp, thứ nhất vì có thể ngành học của cô đó sẽ khó tìm việc ở Tây Nguyên, thứ hai để cuộc sống khá hơn và để có tiền lo cho gia đình thì người đó có thể phải ở lại SG, bản thân anh cũng còn ba mẹ mà anh không thể gánh vác cả gia đình của người đó đc, e nghĩ tình yêu bây giờ cung nên có sự hi sinh của cả hai, nỗ lực của một người là chưa đủ.
Tiếp theo đó anh cũng có thể thuyết phục sẽ cố gắng đưa cô đó về thăm gia đình định kỳ em nghĩ nửa ngày đường cũng ko quá xa đâu anh so vơi những người quê miền bắc nhiều khi cả năm về chỉ một lần hoặc nhiều khi ko về. Hoặc có điều kiện anh đón gia đình cô ấy xuống thăm cô ấy. Em nghĩ điều đó sẽ thuyết phục vì anh vẫn còn có ba mẹ mà, gia đình chỉ có một người yêu thì vô số theo em nghĩ là như vậy. Kết hôn là việc cả đời người con gái nếu người đó không thích những phương án này thì miễn cưỡng ko hạnh phúc vì anh còn vai trò khác chứ không riêng gì người chồng. Thân!

Ngô Loan

[♣]Thành Viên CLB
Tình hình là bạn gái của em quê ở Tây Nguyên, còn em thì trai miền tây. Tụi em cùng học ở SG. Em có tình cảm rất nhiều với cô ấy, và cô ấy cũng như thế. Cũng đồng ý là thích em tuy nhiên không chấp nhận làm người yêu. Vì cô ấy sợ 1 điều là 2 đứa xa nhau quá, từ SG đi xe lên TN cũng nửa ngày chứ đâu ít. Cô ấy lo cho tương lai về sau. Hơn nữa cả 2 đều là con 1, thật khó để theo chồng (vợ) trong tình huống thế này.
Quen nhau đã lâu tình cảm 2 đứa xem như đều đã hiểu tuy nhiên vấn đề cản trở nhất đó là khoảng cách. Em thật không biết phải làm thế nào nữa. Ai có gặp tình huống tương tự và cách giải quyết thế nào thì cho em ý kiến... Hix hix
Đọc tình cảnh của bạn, có khá nhiều cảm xúc.....
Nhưng mình nghĩ hiện tại nếu các bạn cứ vì cái lý do khoảng cách đó ra thì sẽ giết chết tình yêu của 2 bạn trước khi bị tác động bởi địa lý, hay rào cản gia đình (chắc cũng vì xa quá).
Nếu 2 bạn cùng ở lại SG, rồi chia ra 2 tuần về nhà cô ấy, đến 2 tuần sau lại về nhà bạn.
Nhìn cũng đẹp thật đấy. Nhưng rồi nhiều khi mệt mỏi chẳng muốn đi đâu, rồi thì bận rộn với công việc và những chuyện riêng của cuộc sống... Chưa kể đến việc gia đình bên bạn hay cô ấy thắc mắc "suốt ngày chỉ nội/ngoại".... đau đầu.
Nhớ câu nói của mẹ "con gái phải lấy chồng gần mới được nhờ mẹ, nhờ cha. Lấy chồng xa rồi, có đói, có khổ cũng phải tự thân ráng chịu". Nghe mà xót xa ghê.
giờ chỉ biết chúc 2 bạn may mắn và suy nghĩ kĩ nhé!
Chúc niềm vui và HP sẽ mỉm cười với 2 bạn.

hue_yeu_thuong

[♣]Thành Viên CLB
Tình yêu vốn đẹp và vô tư. Giờ hai bạn đã là sinh viên, hãy cứ yêu và tận hưởng những giây phút đẹp nhất cùa tình yêu. Hai bạn cùng học ở SG và mình nghĩ là tình huống hai bạn cùng làm việc ở đây là rất dễ xảy ra. SG cách nhà của cô ấy cũng không xa lắm mà. Sau này nếu cưới nhau rồi thì việc về thăm nhà cũng dễ chứ không có gì khó khăn lắm. Có những người cách nhau cả nghìn cây số vẫn đến với nhau được mà.

Chúc hai bạn có một kết thúc đẹp nhé :)

laogiact12

Thành viên năng động
đọc những lời bạn viết mình lại nhớ câu"yêu nhau mấy núi cũng qua,mấy sông cũng lội mấy đèo cũng qua" trong bài hát nào đó mình không nhớ tên,tình yêu mà,hãy cú để nó sốn và phát triển tự nhiên trong lồng ngực bạn,đừng ngại khoảng cách,đừng sợ cái đau khổ của tình yêu khi bạn chưa yêu.
chúc hai bạn sẽ có một quyết định đúng nhé!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

mr.ken007

Thành viên năng động
TaKang thân mến!

Mình ko biết nhiều nhưng có lẽ mình hiểu cái tâm trạng và trăn trở trong lòng bạn lúc này. Mình chỉ muốn chia sẻ cùng bạn một chút thôi. Bạn biết đều này ko, trong tình yêu, phái mạnh – con trai nên là người chủ động, và cũng nên là người “chèo lái”… Ví tình cảm của bạn như một con thuyền, hai bạn là những người đang ở trên chiếc thuyền ấy, cái mà con thuyền hướng đến chắc chắn phải là một bến bờ yên bình… Nhưng trước khi đến được bờ, hãy hỏi rằng, bạn đã và đủ kiên định để lái chiếc thuyền ấy chưa…???

Thích!

Yêu!

Và gắn kết trọn đời!

Đó là ba trạng thái, ba cảm xúc, ba giai đoạn khác nhau rất nhiều trong cuộc hành trình của bạn. Có thể dễ dàng thích một ai đó, nhưng yêu và tiến xa hơn trong tình yêu thì lại là chuyện khác. Trong đó, thích thì ko bàn, vì tình cảm đó rất dễ thay đổi, nhưng yêu? 2/3 đoạn đường trong tình yêu cũng có thể thay đổi như thế đó bạn! Để có thể đặt chân vào 1/3 đoạn đường còn lại trong giai đoạn thứ hai và chạm vạch giai đoạn gắn kết trọn đời, hai bạn cần nhiều thứ lắm, nhiều hơn một chữ yêu. Đó là trách nhiệm với bản thân, trách nhiệm với đối phương, đó là sự dung hòa giữa các mối quan hệ, đó là một định hướng cho tương lai, đó là một kế hoạch, một hoạch định cho cuộc sống lứa đôi và hơn thế nữa… Bạn thấy chăng, nó còn xa xôi lắm, phải ko?

Đó là một việc của tương lai, trong một hệ quả nào đó xa tít tắp… Mà tương lai thì, ko một ai trên đời này có thể nói trước được hết…

Cho nên, đừng băn khoăn khi bước chân vào cuộc hành trình bạn à! Yêu – vậy thì hãy yêu thôi! Cũng giống như muốn đến đích thì phải đi, bạn ko đi mà mãi loay hoay nơi vạch xuất phát, rồi trăn trở bao nhiêu điều ko tưởng “ rằng, trời ơi làm sao đây, liệu tôi có nên đi ko, đi thì có đến đích ko, làm được ko nhỉ, biết có chuyện gì xảy ra ko, liệu có nguy hiểm, có tai nạn, có đau đớn gì ko đây…???”… cứ mãi như thế, mới chính là đang mất thời gian và phí phạm cơ hội đó bạn…

Hai bạn đang lo lắng về “khoảng cách”, nhưng đó lại là khoảng cách của chuyện tương lai? Tại sao vậy nhỉ? Những e sợ và sự lo xa sẽ làm cả hai bỏ lỡ nhiều thứ lắm. Có khi phải hối tiếc và ân hận cả đời… Lo như thế trong giai đoạn này, ko giải quyết hay hình thành một con đường nào sáng rạng hơn cả, nó chỉ làm cho tình cảm của hai người trở nên mệt mỏi, rồi xung đột, đấu đá nội tâm, tư tưởng… và hệ quả là sự đau khổ, đổ vỡ trong tâm hồn mỗi người… Ko đáng, phải ko?

Đừng nghĩ gì về cái khoảng cách đó nữa! Đó chưa phải là khoảng cách đâu. Mình thấy bao nhiêu người yêu xa, kẻ Bắc người Nam, một năm ko gặp nhau được lấy vài ngày; thương nhớ, lo lắng; quan tâm ko làm gì để có thể bên nhau, vậy mà cuối cùng họ vẫn có thể chờ đợi và cùng nhau đi đến đích đấy thôi. Huống hồ gì hai bạn lại đang “xa địa lý mà gần khoảng cách”, vẫn còn có thể bên cạnh như thế này kia mà. Vậy sao ko sống cho hiện tại, cho tình cảm bây giờ trước đã…???

Có một câu nói trong tình yêu mà mình rất thích: “Trái đất tròn, những người yêu nhau rồi sẽ được về bên nhau mãi mãi!”

Hy vọng mình đã có thể giúp bạn cảm nhận được một điều gì đó.
Chúc bạn tìm được hướng đi cho mình để mang về một happyending!!!
:mimcuoi::mimcuoi::mimcuoi:

Hơn cả 1 lởi khuyên, 1 lời chia sẽ. Đó phải là những lời nói từ kinh nghiêm sống, đáng để học hỏi.

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
TaKang thân mến

Mình cũng giống như bạn vậy, bạn trai và mình cũng cách nhau xa lắm, gặp nhau ở Sài Gòn rồi yêu nhau… chúng mình cũng gần tiến đến hôn nhân rồi .. mới đầu thì cũng lấn cấn việc ở đâu lắm… nhưng đến bây giờ thì quyết định sẽ ở lại Sài Gòn lập nghiệp, biết là phải có gắng nhiều vì ở quê có nhà, có cha mẹ lại không ở lại đi ở Sài Gòn … nhưng vì yêu và muốn dung hòa nên quyết định như vậy… không ai cảm thấy mình quá rằng buộc … Nhưng đặt ra cho mình một kế hoạch khác nếu cuộc sống ở Sài Gòn quá khó khăn thì sẽ về quê bạn trai để sinh sống vì theo tục lên của Việt Nam mình: con gái theo chồng mà bạn. Nhưng còn xét thêm một chuyện nữa nếu ở thời điểm đó so hai quê nơi nào thuận lợi hơn cho sự phát triển học tập con cái của cả hai đứa, công việc sự nghiệp thổ nhưỡng thì sẽ ở thôi… Cha mẹ ai cũng mong con mình về bên mình sống với mình tuy nhiên cha mẹ sẽ không sống cả đời với bạn. Người sống với bạn đó là vợ/ chồng bạn mà thôi.

Thiết nghĩ rằng đến thời điểm này: là con gái mình hiểu tâm lý bạn gái TaKang muốn TaKang có một quyết định rõ ràng… vì yêu là cưới và hướng đến chuyện tương lai chứ không lập lờ … bạn có thể tạo cho bạn ấy một lòng tin nhất định vào sự phân tích và quyết định của bản thân bạn, yêu và muốn tiến đến hôn nhân và định hướng hôn nhân như thế nào.. khi có sự an lòng rồi, bạn gái bạn sẽ ít né tránh hơn… con mấy năm nữa mới lập gia đình vì hai bạn phải học xong và lo công việc ổn định rồi mới cưới mà thì đến lúc đó cuộc sống nó cũng đã có nhiều thay đổi rồi.
Trước mắt Ta Kang làm cho bạn gái của bạn tin vào tình yêu của bạn, là một kế hoạch cho tương lai … một kế hoạch sẽ chỉ là kế hoạch nó đúng với hiện tại nhưng chắc gì 3 năm sau , 4 năm sau nó còn cần kế hoạch đó phải không?

Chăm sóc cho tình yêu lớn mạnh, khi đủ yêu người ta có thể hi sinh cho nhau nhiều thứ. Có câu chép rằng: “Người đàn ông sẽ lìa bỏ cha mẹ mà kết hợp với vợ mình, và cả hai nên một thân thể” và người phụ nữ cũng như vậy thôi. Hãy cứ yêu và để tình yêu chín mùi bạn nhé.

Khi đã yêu nhau rồi, Kinh tế không đến mức khó khăn thì ở đâu cũng được bạn à, cha mẹ sẽ hiểu và vun đắp cho tình yêu của hai bạn. Chúc TaKang luôn hạnh phúc

tuyettinhlinh

Thanh viên kỳ cựu
Chuyện tình yêu vẫn là chuyện muôn thuở ở đời. Có chút khó khăn, trắc trở, vượt qua được thì tình yêu sẽ càng thêm vững bền.
Mình cũng nghĩ, điều quan trọng bây giờ là tình cảm hai người dành cho nhau. Chuyện tương lai đó chưa hẳn là một vấn đề không thể giải quyết.
Hãy cứ yêu và sống hết mình đi bạn!
Chúc hai bạn sẽ có một kết thúc tốt đẹp.

gaubaccuc12

Thành viên năng động
Mình nghĩ 2 bn đều có cảm tình với nhau, như vậy đã là bước đầu của 1 mối quan hệ. việc bạn gái còn nghĩ đến chuyện sau này là vì cô ấy nghiêm túc và chân thành. Chỉ có điều cô ấy quá đặt nặng vấn đề tương lai. hoặc cô ấy chưa dám đặt hết niềm tin vào bạn nên còn boăn khoăn. mình nghĩ trong trường hợp này bạn nên là người chủ động sẽ tốt hơn. nếu nghĩ đơn giản yêu chỉ là yêu thôi thì mọi chuyện sẽ dễ hơn. bạn àh, chuyện của ngày mai không ai có thể biết được, tình yêu đủ lớn thì không có gì là không thể.
Nhưng có khi vì những giận hờn vu vơ, vì những bộn bề của cuộc sống mà mỗi người sẽ bước đi theo con đường của riêng mình.
thời gian và cơ hội không chờ đợi ai đâu bạn. đừng để sau này phải hối tiếc. biết đâu cô ấy là người mà bạn đi tìm cho cuộc đời của mình thì sao. nếu bạn không đặt nặng vấn đề của ngày mai thì mọi chuyện sẽ thoải mái hơn nhiều. nghĩ đến tương lai là tốt nhưng đừng vì nó mà áp lực nha.
chúc bạn thành công

TaKang

Thành viên năng động
Thanks mọi người rất nhiều. Dạo này lo bài thi nên mình cũng ít onl.
@cẩm tú cầu: cám ơn chị rất nhiều, trường hợp của chị khá giống e và lại là nữ nên giúp e có cái nhìn đa nhiều về vấn đề. giải pháp của chị rất thực tế. Chúc chị luôn hạnh phúc.

Bình luận bằng Facebook