[Tư vấn] Làm thế nào để tìm được động lực cho bản thân?

nguyentham_nh

[♣]Thành Viên CLB
Chào cả nhà!
Mặc dù đã được học nhiều kỹ năng làm chủ cảm xúc, kỹ năng tìm kiếm động lực. Nhưng ngay lúc này đây, tôi thực sự không biết mình nên tìm kiếm động lực ở đâu. Kế hoạch đã được lên sẵn , chỉ cần thực hiện nữa là xong, nhưng sao mãi tôi vẫn không thực hiện được trọn vẹn. Và tôi tự hỏi mình " mình đã có đủ động lực để thực hiện nó", và câu trả lời là chưa. Tôi nghe nhạc, tôi tâm sự với bạn, tôi tìm mọi cách để bản thân thấy động lực hành động, nhưng vẫn không thành công. Không biết các bạn thành viên trên diễn đàn mình, đã bạn nào tương tự như tôi chưa, bạn có thể chia sẻ để tôi và mọi người cùng biết không? Hoặc nếu như bạn chưa trải qua, bạn sẽ làm gì nếu trong trường hợp của tôi? Cùng chia sẻ và học hỏi nha các bạn!:dangyeu:

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Chia sẻ với em câu chuyện này ... :dacy:

Tất cả đều là Năng lượng - Bạn là năng lượng

Tinh khiết và đơn giản. Bạn được cấu tạo ra từ những thứ giống như mặt trời, mặt trăng và những vì sao. Bạn là tập hợp của một luồng sinh khí có trí tuệ, biết đi biết nói và tồn tại dưới dạng một cơ thể con người. Bạn được tạo nên từ những tế bào, những tế bào này lại được tạo từ các nguyên tử, và các nguyên tử này được tạo ra từ những hạt nhỏ hơn nguyên tử. Những hạt nhỏ hơn nguyên tử đó là gì? Xin thưa, đó chính là năng lượng!

Vạn vật đều là năng lượng.
Năng lượng không được tạo ra, cũng không thể phá hủy.
Tự nó mang tính nhân quả.
Nó hiện diện như nhau ở mọi lúc mọi nơi.
Năng lượng chuyểng động vĩnh hằng và không bao giờ ngừng nghỉ.
Nó chỉ chuyển hóa từ dạng này sang dạng khác, luôn luôn như vậy.
Suy nghĩ sinh ra năng lượng.

Trong vũ trụ này không có gì là thừa cả. Mỗi người có mặt trên cõi đời này vì họ cần lấp đầy một khỏang trống nào đó, và tất cả các mảnh nhỏ đều phải vừa khít với chỗ của nó trong tấm xếp hình khổng lồ của vũ trụ.
Deepak chopra
Bạn được kết nối

Bạn được kết nối với vạn vật và với tất cả mọi người.

Bạn là thể độc nhất vô nhị, một thể hòan chỉnh, một mảnh ghép không thể thiếu trong tòan thể vũ trụ bao la này. Bạn là một trái bóng năng lượng trong một trường năng lượng lớn hơn. Bạn là một phần của nguồn năng lượng lớn lao hơn; bạn là một phần của vũ trụ. Sự thông thái của cả vũ trụ cũng là của bạn, nếu bạn yêu cầu.

Hãy nghĩ tới mạng internet. Bạn không thể nhìn thấy, cũng không thể chạm vào nó, nhưng bạn biết nó có tồn tại. Nó có thực. Nó là một nguồn năng lượng vô hình kết nối chúng ta với nhau. Bạn cũng được kết nối với mọi người và mọi vật, mọi việc theo cách tương tự như vậy.

Đã bao giờ bạn nhận thấy với những người bạn thường xuyên gần gũi, thỉnh thỏang bạn có thể tiếp lời họ, hoặc cả hai bạn có thể nói một câu cùng lúc hay chưa? Đó không phải là sự ngẫu nhiên, mà là sự gắn kết! Đây là ví dụ điển hình cho thấy thật ra chúng ta được kết nối với những người xung quanh mình như thế nào.

Tất cả chúng ta, ai cũng từng trải qua những chuyện như thế này: khi chúng ta vừa mới bắt đầu nghĩ tới một người mà có thể chúng ta đã không nhìn thấy, hoặc không nói chuyện trong nhiều năm liền thì bỗng vài phút sau chuông điện thoại reo, và họ - người chúng ta vừa mới nghĩ tới – đang ở đầu dây bên kia. “mình vừa mới nghĩ tới cậu xong!”, chúng ta thốt lên kinh ngạc. Thật ra chúng ta đã xuất hiện trong ý định gọi cho chúng ta của họ trước cả khi họ biết ý định đó thành hành động. Suy nghĩ của chúng ta di chuyển qua không gian và thời gian với một vận tốc đáng ngạc nhiên. Thông qua sự kết nối của mình, bạn có thể bắt đươc nguồn năng lượng từ suy nghĩ và ý định của họ trứoc khi họ bấm số, mà cũng có thể chính suy nghĩ của bạn về họ đã kích thích họ gọi cho bạn.

Nhờ có luật hấp dẫn, mỗi người trong chúng ta giống như một thỏi nam châm có sức hút lớn, hấp dẫn được nhiều hơn những gì chúng ta cảm nhận được vào một thời điểm nhất định nào đó.
Esther Jerry Hicks

Bạn là một thỏi nam châm

Bạn là một thỏi nam châm sống. Bạn hút, theo đúng nghĩa đen của từ này, người, vật, ý tưởng và các tình huống có tầng số năng lượng rung động và cộng hưởng như của bạn về phía mình. Trường năng lượng của bạn thường xuyên thay đổi, nó phụ thuộc vào suy nghĩ và cảm xúc của bạn, và vũ trụ như chiếc gương phản chiếu chính xác nguồn năng lượng mà bạn đã tạo ra. Suy nghĩ và cảm xúc của bạn mảnh liệt bao nhiêu thì lực hút của bạn mảnh liệt bấy nhiêu. Quá trình này không đòi hỏi bất kì một sự nổ lực thật sự nào; nam châm không phải “cố” hút vật – mà đơn giản, nó có đặc tính hút vật. Và bạn cũng vậy! Bạn vẫn luôn trong quá trình hút thứ gì đó vào cuộc sống của mình.

Bạn có nhận ra rằng cuộc sống hiện tại của bạn chính là kết quả của mọi thứ mà bạn đã từng nghĩ, từng làm, từng tin tưởng hoặc từng cảm nhận cho tới tận bây giờ hay không? Ngay lúc này, bạn có thể bắt đầu chủ động hấp dẫn, và hấp dẫn một cách trí tuệ, bất cứ thứ gì bạn khao khát trong cuộc sống này. Bằng việc sử dụng luật hấp dẫn, bạn có thể hấp dẫn con người, niềm vui, tiền bạc, ý tưởng, chiến lược và cả tình huống – tất cả mọi thứ bạn cần để có thể mang lại cho mình một cuộc sống như bạn mơ ước.

Cả con người chúng ta đều là kết quả
Của những gì chúng ta nghĩ.
Đức phật

Bạn có quyền năng

Bạn có quyền năng hơn nhiều so với những gì bạn vẫn nghĩ. Bạn đang tạo ra mọi thứ trong cuộc sống của chính bản thân mình. Một khi bạn hiểu thấu đáo điều này và chịu trách nhiệm về nó, bạn có thể làm bất cứ điều gì bạn đặt ra. Bạn là tác giả cuộc đời mình và bạn có thể chọn cho nó bất kì con đường nào bạn thích.

Bạn có khả năng thay đổi cuộc sống của bạn.
Bạn có khả năng kiến tạo tương lai như bạn mong ước.
Tài năng của bạn là vô hạn!

Một khi bạn đưa ra quyết định, vũ trụ sẽ hiệp lực với bạn để biến điều đó thành hiện thực.
Ralph waldo emerson

[YOUTUBE]8MEgbE6Y-o0&feature[/YOUTUBE]​

yeucuocsong

Thành viên
Theo mình nghĩ, để tạo được động lực cho bản thân thì trước hết ta nên nhận ra những giá trị bản thân,những gì mà ta đang có ở hiện tại, hãy suy nghĩ về điều mà bạn đang tìm động lực để thực hiện nó, nó quan trọng thế nào, và điều quan trọng là bạn, có thực sự quyết tâm thực hiện hay không?câu trả lời ở chính bạn rồi đấy! hãy bắt đầu công việc, rồi bạn sẽ thấy

nguyentham_nh

[♣]Thành Viên CLB
Cảm ơn mọi người đã cho em lời khuyên. Em biết mình phải tìm động lực từ chính bản thân mình, em tìm cách liên tưởng tới kết quả mình nhận được, em tìm cách chọn cho mình 1 mẫu người lý tưởng để học tập. Nhưng những điều này với em không được hiệu quả cho lắm. Em sẽ tạo cho mình động lự bằng cách khác nữa vậy, có thể là chia sẻ với bạn bè những áp lực, hoặc thư giãn, nghỉ ngơi rồi tiếp tục sau. Có thể như thế sẽ có kết quả..

steward

Thanh viên kỳ cựu
Cách tốt nhất để không bị mất động lực đó là không cần đến động lực nữa. Có thể bạn nghe sẽ thấy vô lý...nhưng bạn thử nghĩ nhé. Mỗi sáng bạn không cần có động lực, mà bạn vẫn dậy và đánh răng đấy thôi. Mỗi tối trước khi đi ngủ, cảm giác chưa đánh răng làm bạn khó chịu...thế là bạn vẫn phải rướn rướn cái thân ra khỏi giường để đánh răng. Đó chính là sức mạnh của THÓI QUEN!!! Nhiều người tỷ phú, họ rất giàu, nhưng tại sao họ vẫn làm việc miệt mài???...đơn giản vì nó đã biến thành thói quen của họ, không làm họ sẽ cảm thấy bứt rứt vô cùng.

Quay lại vấn đề làm sao để biến 1 hành động mà bạn không thích hoặc không quen thành THÓI QUEN của bạn...thì mình phải nói...đây thật sự là 1 quá trình vô cùng khó khăn. Hầu hết mọi người sẽ mất kiên nhẫn. Và đó là lý do khiến họ thất bại. Theo kinh nghiệm bạn thân, thì mình có 4 bước để thay đổi 1 thói quen xấu và có được thói quen tốt muốn chia sẻ cho bạn.
  1. Xác định thói quen xấu phải được loại bỏ. Lý do phải làm điều đó? Điều gì khiến thói quen này cứ duy trì hoài (cái này quan trọng lắm), tìm càng nhiều lý do thì bạn sẽ có mục tiêu rõ ràng hơn để loại bỏ nó.
  2. Bạn hình dung ra con người mình khi loại bỏ được thói quen xấu đó, thật tích cực vào nhé.
  3. Tìm ngay 1 thói quen tích cực khác thay chỗ thói quen xấu đó và cảm nhận cảm xúc tích cực khi thực hiện thói quen tốt đó hàng ngày. Mỗi lần thực hiện thói quen tốt là bạn lại hình dung ra viễn cảnh tương lai nhé (nó như nguồn thức ăn nuôi dưỡng sự kiên trì trong bạn)
  4. Nếu cả 3 bước trên bạn đều khó thực hiện...thì hãy tìm cho mình 1 người bạn cùng rèn luyện thói quen tốt ấy. Hàng ngày 2 người "chửi" nhau để cùng nhau sửa đổi
Mình tin nếu bạn làm đúng như trên thì không quá 1 tuần, bạn sẽ có 1 thói quen hoàn toàn tích cực. (nó có thể sớm hơn thế nữa, nếu bạn có quyết tâm muốn thay đổi mãnh liệt và kiên trì hàng ngày). Chúc bạn thành công

small_clover

Thành viên mới
Bạn muốn có động lực, hãy xác định điề gì mình muốn làm nhất, và tốt nhất cho mình, hướng vào đấy bạn sẽ có động lực, cách chia sẻ với bạn bè hay diễn đàn mọi người sẽ tiếp thêm động lực cho bạn ^^

all i need

Thanh viên kỳ cựu
Hãy nghĩ tới những kết quả tốt đẹp...bạn sẽ có thêm động lực.Hãy làm vì bản thân,vì 1 ai đó.....bạn sẽ thấy phấn khởi hơn.Cũng đừng quá trông mong hay hi vọng vào điều đó vì chính nó cũng có thể đánh gục bạn.Hãy cứ để mọi việc trôi đi theo cách của nó.bước từng bước nhỏ,nhưng vững chắc có lẽ mọi việc sẽ tốt hơn.

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Chị tặng em ba câu hỏi vậy:
1. Vì sao em phái thực hiện mục tiêu đó? Nó có điều xuất phát từ mong muốn thật sự/giá trị cốt lõi của bản thân em không?
2. Mục tiêu đó có thử thách và hấp dẫn với em không? (không quá dễ, cũng không quá mơ hồ)
3. Mọi thành công luôn đòi hỏi phải trả giá. Em có sẵn sàng trả giá, sẵn sàng chịu đựng vất vả để đạt tới điều mình mơ ước không?

perom279

Thành viên
Có khi bạn ngưỡng mộ ai đó.....nó sẽ là 1 động lực cho bạn vươn cao....thử xem
Phan Thị Kim loan 27/09/1985

bachduong

Thanh viên kỳ cựu
[FONT=&quot]Cách tốt nhất để không bị mất động lực đó là không cần đến động lực nữa. Có thể bạn nghe sẽ thấy vô lý...nhưng bạn thử nghĩ nhé. Mỗi sáng bạn không cần có động lực, mà bạn vẫn dậy và đánh răng đấy thôi. Mỗi tối trước khi đi ngủ, cảm giác chưa đánh răng làm bạn khó chịu...thế là bạn vẫn phải rướn rướn cái thân ra khỏi giường để đánh răng. Đó chính là sức mạnh của THÓI QUEN!!! Nhiều người tỷ phú, họ rất giàu, nhưng tại sao họ vẫn làm việc miệt mài???...đơn giản vì nó đã biến thành thói quen của họ, không làm họ sẽ cảm thấy bứt rứt vô cùng.

Quay lại vấn đề làm sao để biến 1 hành động mà bạn không thích hoặc không quen thành THÓI QUEN của bạn...thì mình phải nói...đây thật sự là 1 quá trình vô cùng khó khăn. Hầu hết mọi người sẽ mất kiên nhẫn. Và đó là lý do khiến họ thất bại. Theo kinh nghiệm bạn thân, thì mình có 4 bước để thay đổi 1 thói quen xấu và có được thói quen tốt muốn chia sẻ cho bạn.[/FONT]

1. [FONT=&quot]Xác định thói quen xấu phải được loại bỏ. Lý do phải làm điều đó? Điều gì khiến thói quen này cứ duy trì hoài (cái này quan trọng lắm), tìm càng nhiều lý do thì bạn sẽ có mục tiêu rõ ràng hơn để loại bỏ nó.[/FONT]
  2. [FONT=&quot]Bạn hình dung ra con người mình khi loại bỏ được thói quen xấu đó, thật tích cực vào nhé.[/FONT]
  3. [FONT=&quot]Tìm ngay 1 thói quen tích cực khác thay chỗ thói quen xấu đó và cảm nhận cảm xúc tích cực khi thực hiện thói quen tốt đó hàng ngày. Mỗi lần thực hiện thói quen tốt là bạn lại hình dung ra viễn cảnh tương lai nhé (nó như nguồn thức ăn nuôi dưỡng sự kiên trì trong bạn)[/FONT]
  4. [FONT=&quot]Nếu cả 3 bước trên bạn đều khó thực hiện...thì hãy tìm cho mình 1 người bạn cùng rèn luyện thói quen tốt ấy. Hàng ngày 2 người "chửi" nhau để cùng nhau sửa đổi[/FONT]
[FONT=&quot]Mình tin nếu bạn làm đúng như trên thì không quá 1 tuần, bạn sẽ có 1 thói quen hoàn toàn tích cực. (nó có thể sớm hơn thế nữa, nếu bạn có quyết tâm muốn thay đổi mãnh liệt và kiên trì hàng ngày). Chúc bạn thành công STEWARD.
Có thể bạn Steward viết những dòng trên thật sự rất lạc quan, khi bạn ấy cho rằng, Steward cho rằng không quá 1 tuần sẽ có 1 thói quen hoàn toàn tích cực, điều này rất có thể xảy ra và hiệu quả gấp 3-4 lần những gì trong các sách nói(cần phải thực hiện thói quen từ 21-28 ngày liên tục) nhưng bản thân tôi thì cho rằng, tin điều như vậy không gây ra hậu quả gì xấu cho nên mình thấy tin tưởng điều mà Steward đã nói(rất có thể là cần phải thực hiện thói quen mới với cường độ gấp chừng 5 lần thì mới đem lại hiệu quả), cảm ơn bạn. :D[/FONT]

Chị tặng em ba câu hỏi vậy:
1. Vì sao em phái thực hiện mục tiêu đó? Nó có điều xuất phát từ mong muốn thật sự/giá trị cốt lõi của bản thân em không?
2. Mục tiêu đó có thử thách và hấp dẫn với em không? (không quá dễ, cũng không quá mơ hồ)
3. Mọi thành công luôn đòi hỏi phải trả giá. Em có sẵn sàng trả giá, sẵn sàng chịu đựng vất vả để đạt tới điều mình mơ ước không? SÓNG

Với câu hỏi của Sóng mình xin bổ sung thêm về câu hỏi 1, có thể hỏi thêm rằng: mình sẽ nhận hậu quả khủng khiếp nào khi không thực hiện được mục tiêu đó mà ngược lại mình sẽ hạnh phúc thế nào khi thực hiện được mục tiêu(cái này cũng tương tự như sử dụng NLP). Trí tưởng tượng càng mãnh liệt thì trả lời câu hỏi càng chuẩn xác và hiệu quả.

Cũng có thể sử dụng phân tích SWOT
Hoặc là dùng mẫu câu hỏi 5w1h, nhưng mình thường không dùng toàn bộ các câu hỏi (what, why, when, where, who, how)
What? Mục tiêu này là gì, nó có thử thách và hấp dẫn với bạn không? (như Sóng đã viết)
Nó có đặc điểm gì không, có liên quan tới chuyên môn của bạn.
Mình sẽ nhận hậu quả khủng khiếp nào khi không thực hiện được mục tiêu đó?
Và ngược lại mình sẽ hạnh phúc thế nào khi thực hiện được mục tiêu?
Why? Tại sao lại phải thực hiện mục tiêu này?
Tại sao không thể trì hoãn đến sang năm?

How? Cần phải làm gì để thực hiện mục tiêu, cần phải chuẩn bị những gì? (Kiến thức, kỹ năng mềm, các mối quan hệ…)
Việc gì nên làm đầu tiên?
Who? Ai có thể giúp tôi trong việc này? Ai là người có thể giúp đỡ được nhiều nhất, là nhân tố không thể thiếu?

stevenquy

Thanh viên kỳ cựu
3. Mọi thành công luôn đòi hỏi phải trả giá. Em có sẵn sàng trả giá, sẵn sàng chịu đựng vất vả để đạt tới điều mình mơ ước không?

Câu này rất hay :dangyeu:

elvis_1993

Thành viên mới
hinh nhu minh cung giong nhu ban zay. cu suy nghi that nhieu roi dua ra ke hoach that hoan chinh , nhung rot cuoc thi lai ko thuc hien duoc , vi cu chan chu ko quyet tam

Mrs.Helen

Thành viên mới
Cứ nghĩ..nghĩ..rồi lại nghĩ nhưng kết quả khi mình nghĩ xong là vẫn có tâm lý như trước. Nên tốt nhất là CẦN gì ?,MUỐN gì ?, THÍCH làm gì ?,HIỆN TẠI mình ntn ?,TƯƠNG LAI muốn mình ra sao ? ...thì cứ VIẾT hết ra trên giấy,chỉ trên giấy thì mới nhớ lâu,tạo cho mình có cái nhớ để biết mình ntn mà phấn đấu. Viết xong thì ko chần chừ gì nữa..hãy hành động ngay.
Thành công luôn đến sau lối rẽ.
Đừng nản,cố lên nào !

(vừa động viên u và động viên chính mình :D)

Bình luận bằng Facebook