[Tư vấn] Mình phải làm gì bây giờ

tangnam2

[♣]Thành Viên CLB
Nó vừa chia tay với người yêu của nó. Nó đang rất buồn,mối tình đầu của nó đã kết thúc khi mới 1 năm 9 tháng 7 ngày. Nó rất yêu người yêu nó, tình yêu của nó dành cho người yêu nó là rất chân thành. Và ngược lại người yêu của nó cũng thế, yêu thương chăm sóc và lo lắng cho nó từng tý. Những ngày tháng Hạnh phúc trong suy nghĩ của nó là mãi mãi.... Vậy mà mới hôm qua người yêu của nó gọi nó ra nói chuyện. Nó đã chết lặng khi người yêu nó nói chia tay
-Mình chia tay nhé anh
-Sao vậy em, có chuyện gì hả em?
-Không có chuyện gì cả a à.
-Thế sao e lại nói chia tay. Em biêt là anh không thể sống thiếu em mà, em cũng thế đúng không?
Người yêu nó không nói gì mà chỉ khóc.... một lúc sau:
-Em không còn tình cảm với anh nữa, Anh cố gắng học cho tốt sau này ra trường phải tìm cho mình 1 công việc thật tốt nhé.
- Em đã có người khác ư?
- Anh nghĩ thế à? Từ giờ em không là người yêu của anh nữa, anh đừng bỏ bê việc học nhé, lo cho gia đình anh nữa.
- Thế sau này a có được gặp em nữa không? Em có đợi anh không?
- Giờ anh lo học đi đừng bỏ bê việc học nhé, sau này ra trượng tính tiếp, giờ mình về anh ha.
Rồi người yêu nó bước đi trước ánh mắt tuyệt vọng của nó. Nó không hiểu được cái gì đang xảy ra nữa. Vói nó đó là một cú sốc. Nó cứ suy nghĩ mãi vì sao mà người yêu của nó lại như vậy? Phải chăng mình đối xử ko tốt, hây do như nhưng gì mà người yêu nó đã nói? Hay người yêu nó lo cho tương lai của nó.... Bây giờ đầu óc nó rất hỗ loạn, nó không nghĩ được gì hết. Mọi người ơi lý do gì mà người yêu nó muốn chia tay và nó phải làm sao bây giờ hả mọi người.......

all i need

Thanh viên kỳ cựu
Mình cũng không biết phải giúp bạn thế nào. Chuyện tình buồn thì chẳng ai muốn,nhưng đời lại thường cho ta những điều ta không muốn. Chúng ta chỉ còn cách là vượt qua thôi....Người ta nói...Tình chỉ đẹp thì tình giang dở...nghe thì thấy buồn cười nhưng nghĩ lại thì rất đúng. Hãy để cho nó trở thành 1 kí ức đẹp chứ không phải là 1 nỗi buồn trong quá khứ...!! Và trước khi mọi việc chưa đi đến lúc kết thúc thật sự thì hãy cứ chờ xem....Mình tin vào tình yêu của bạn. Chúc bạn may mắn ^^!

Mr.Full

Thành viên
2 bạn đã có những khoảng thời gian đẹp bên nhau..... bạn hãy xem đó là những kỷ niệm đẹp và bước tiếp cuộc sống của mình bạn à..... cuộc sống luôn ko hoàn hảo mà.... . Nếu bạn yêu người ấy thực sự thì bạn hãy mỉm cười và chúc cho người bạn yêu luôn vui vẻ và hạnh phúc....
Chúc bạn mau chóng quay lại cuộc sống của mình bạn nhé :X

tangnam2

[♣]Thành Viên CLB
Mình sẽ chúc phúc cho người ấy. Người mà bây giờ mình không đc gọi là người yêu nữa. Nhưng mình vẫn muốn biết đc lý do.... Mình hỏi mãi mà vẫn ko có câu trả lời? Giờ mình phải làm sao nhỉ? Có nên biết lý do ko nhỉ? Nếu ko biết sau này có chuyện gì mình sẽ rất hối hận

Mr.Full

Thành viên
Mình nghĩ rằng bây h bạn có hỏi người ấy cũng sẽ không trả lời bạn.... h nếu bạn cố ép buộc người ấy trả lời chỉ làm quan hệ cả 2 trở nên trầm trọng thôi.... hãy để thời gian trả lời cho 2 bạn ...... Hãy sống là chính mình bạn nhé, người ta nói :" Khi 1 cánh cửa khép lại, tức là 1 cánh cửa khác mở ra mà" Trân trọng cuộc sống bạn nhé! Chúc bạn luôn thành công :X

tangnam2

[♣]Thành Viên CLB
mình cũng nghĩ như thế. Nhưng bây giờ mình phải làm gì để quên đi những ngày tháng trước đây hả bạn?

---------- Post added at 06:02 PM ---------- Previous post was at 05:58 PM ----------

Phải làm gì cho thời gian trôi qua thật nhanh hả mọi người

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
Có những người nói rằng :
DẪU BIẾT RẰNG CỐ QUÊN LÀ SẼ NHỚ.
NÊN DẶN LÒNG CỐ NHỚ ĐỂ MÀ QUÊN.

Bạn có thể tham khảo một chút từ bài viết này của mình nhé. Hy vọng nó có thể giúp ích được gì cho bạn trong hoàn cảnh này:

Dẫu biết bằng cố quên là sẽ nhớ
Nên dặn lòng cố nhớ để mà quên…

Hôm bữa đi se bus tôi vô tình đọc được những dòng chữ ấy trên áo cô gái trẻ đi chung xe với tôi. Bây giờ nghe nói “giang hồ đồn” thích câu ấy lắm. nếu xét kĩ về mặt logic thì cũng có, nhưng trong cái logic ấy lại tồn tại những cái vô lí bất thường. trong tình huống này, đúng như những gì 2 câu thơ đã đề cập. trí nhớ và cảm xúc của con người sẽ được lặp đi lặp lại khi con người “cố” để loại bọ những ý nghĩ đó hay là cố để cho sự vật hiện tượng đó được lặp đi lặp lại trong đầu. khi ấy người ta thấy một phản xạ có điều kiện sẽ xuất hiện. xung thần kinh sẽ xuất hiện liên tục nhằn tạo ra một vùng không gian trí nhớ để lưu hình ảnh hiện tượng, sự vật ấy vào trong vỏ não. Hiện tượng lưu ảnh vào trong vỏ não ấy ta có thể gọi khái quát là “nhớ”.

Hai vế trong câ thơ nghe có vẻ hợp lí, nhưng vế sau câu thơ cũng là…cố. vậy tại sao cái cố trong câu thơ thứ hai lại được đề cập như một phương cách tẩy xóa hình ảnh? Dặn lòng có nhớ, chứng tỏ không đơn thuần chỉ là cố mà dặn lòng phải có nhớ ….để quên? Cái nghịch lí ở đây bắt đầu xuất hiện. cả hai cái cố đều vẫn có thể chi phối đến hình ảnh mà ta muốn hay không muốn lưu trữ trong đầu. vậy nên hành động “cố” dù ở dạng có loại bỏ hay cập nhật tựu trung là ghi khắc hình ảnh vào trong bộ nao, nhiều người cứ tưởng rằng cố quên là quên được tất cả, quên đi những sự ưu phiền mình gặp phải, bằng cách rượu chè, cờ bạc, và đổ thừa bằng cách cho rằng nhửng việc làm ấy giúp cho họ có thể… quên đi một sự việc nào ấy. và giờ đây, giới trẻ lại nhìn nhận thấy một phương cách mời để quên đi những gì mình muốn quên, đó là cố nhớ? Cố nhớ là sự lựa chọn có thể nói là khôn ngoan theo l6oi1 khờ khạo để có thể loại bỏ được điều gì đó ra khỏi bộ nhớ đã được ghi nhận sự việc mình.

Tôi tâm đắc với một câu hát mà tôi thoáng nghe được trong bài nhạc trẻ như sau: “hãy cho anh một chút vô tư để quên được em!” phải, câu nói ấy mới chính là thứ chân thuốc cho những ai muốn loại bỏ điều gì ra khỏi suy nghĩ của mình. nói như vậy không có nghĩa là tôi đang khuyến khích sự hững hờ, cổ võ cho lòng vô cảm. nhưng cở đây là làm cho cho con người và bạn trẻ nhận ra đâu là phương cách tốt nhất để loại bỏ một sự việc hay một hình ảnh nảo đó ra khỏi đầu. chính những nhận định khách quan và chân thực sẽ cho giới trẻ nói riêng và tất cả mọi người nói chung một cái nhìn chân thực về bức tranh cuộc sống mà mình sở hữu. trí óc con người là hữu hạn, để có thể tồn tại sự vật, hình ảnh cần nhớ trong đầu và loại bỏ đi những gì không cần thiết, biết cách “chọn lọc bộ nhớ” đó mới chính là lựa chon khôn ngoan trong thời buổi công nghệ thông tin đang bùng nổ hiện nay. Để có thể áp dung vào học tập và các sinh hoạt thường nhật trong cuộc sống. không cần phải “Cố”, không cần phải “dặn lòng”, một khi chúng ta chủ động làm một việc nào đó, không phân biệt là loại bỏ đi hay làm cho giữ lại cho ta đã vô tình lưu những thông tin cần thiết đó vào trong bộ nhớ. Vậy cách tốt nhất là đừng suy nghĩ gì đến những điều đó, đừng đá động đến những điều chúng ta muốn loại bỏ ra khỏi bộ nhớ thì khi đấy chính lại là một phản xạ tự nhiên là bộ não sẽ dần loại bỏ những thứ “dư thừa” không cần thiết ở trong bộ não nữa.

Tôi nghĩ là điều này cũng rất quan trọng nhất là đối với các bạn là sinh viên, các bạn còn đang ngồi trên ghế nhà trường. nhiều cuốn sách có ghi là: thông thạo ngôn ngữ X trong 3 tháng”. Đây không chỉ đơn thuần là một chiêu câu khách của những nhà xuất bản, nhưng quả thật, đùng ta có thể tiếp cận được một ngôn ngữ mới chỉ trong những khoảng thời gian ngắn ngủi. chúng ta không là thiên tài, chúng ta không và nhửng người thiên phú ngoại ngữ, kiệt xuất về bộ nhớ, nhưng chúng ta vẫn có thể làm được những điều như vậy nếu như chúng ta biết cách loại bỏ hay thêm vào bộ nhớ những điều cần thiết đối với mỗi người chúng ta. Hoch “nhớ” và cũng phải học cách “quên” thì lúc ấy chúng ta mới có đủ bộ nhớ để tiếp tục ghi nhận những thứ mình cần. đối với một ngôn ngữ mới thì việc tiếp thu nói dễ cũng không phải, mà nói khó thì cũng không hoàn toàn đúng, điều quan trong sẽ quyết định nên “khó” hay “dễ” đó chính là do phương cách học tập, tiếp thu của mỗi người. nếu chúng ta biết sử dụng chữ “cố” trong trường hợp này, là biết ra sức quyết tâm ghi nhận vào bộ nhớ những thứ mới thì đó là cách hiệu quả nhất để tiếp thu hay loại bỏ một điều gì đó ra khỏi đầu. không chỉ trong học ngoại nhữ nhưng thiết nghĩ trong tất cả các lĩnh vực khác của cuộc sống chúng ta cần phần học được phương cách tiếp cận tri thức ấy .

Elsonhoang

images

images

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Một topic dành cho những người thất tình chăng :cuoihaha:
Quên được thì quên, không quên được thì nhớ. Nhớ thì nhớ tới cùng, còn quên được thì xóa sạch sẽ. Trong tình yêu có mấy ai cao thượng được. Ai cũng có lòng ích kỷ, cũng chỉ nghĩ cho bản thân mình, cho cảm xúc của mình còn người khác họ không nghĩ tới. Âu đó cũng là một phần cuộc sống, nó nhắc chúng ta rằng đời không như là mơ. Hạnh phúc không khó tìm nhưng muốn giữ lâu bền thì thật là khó.

tide

Thanh viên kỳ cựu
Chào tangnam2,

Nếu bạn thực sự yêu người ta và có ý định cho tương lai với người ta thì bạn nên suy nghĩ lại phía bạn có áp lực nào không, phía người ta có áp lực nào không để chia sẻ với người ta, hay như bạn nói vì lo cho tương lai của bạn mà người ta ra đi => đó là do người ta tự ti,thiếu tự tin sẽ đem lại hạnh phúc cho bạn. Nếu vậy bạn hãy nói rõ quan điểm, đồng thời cho người ta thời gian suy nghĩ, và hãy ở bên người ta khi cần thiết.
Còn nếu bạn chỉ tìm hiểu để biết được lý do thôi thì đừng nên như vậy để làm gì, "tình chỉ đẹp khi còn dang dở" mà

Hiii, chúc bạn có sự lựa chọn tốt đẹp.

Tina719

Thành viên
Hi tangnam2,
Mình không dám khuyên bạn, nhưng mình chia sẻ một kinh nghiệm của 3 người bạn gái thân thiết nhất của mình.
Khi còn là sinh viên năm 1 hay năm 2, mình ko nhớ rõ, cả 3 người bạn gái này đều than với mình rằng: sau 1,2 năm quen bạn trai, họ cảm thấy chán mối quan hệ của mình. Chán, đơn giản vì chán thế thôi, chứ hok phải vì hai người ko hợp nhau, cũng chẳng phải vì bất kỳ một lý do nào khác. Họ nhận biết bạn trai mình tốt và đâu đó trong lòng vẫn có tình cảm, nhưng vẫn thấy chán.
Cũng trong khoảng thời gian đó, mình có tham dự một khóa học của một bác sỹ tâm lý. Xâu chuỗi lại thì mình nhận thấy: có rất nhiều cặp rơi vào tình trạng này. Cách giải quyết của họ là thống nhất: tạm xa nhau một thời gian để cả hai có khoảng không gian riêng của mình để suy nghĩ kỹ hơn về mối qan hệ của cả hai. Nếu thật sự còn tình cảm thì sẽ quy lại, không thì chia tay nhẹ nhàng. Lẽ đương nhiên, việc này sẽ cho ra 2 kết quả: chia tay luôn và quay về, sống hạnh phúc bên nhau. Lúc đó, mình đã nói với mấy cô bạn rằng, cặp nào cũng phải trải qua giai đoạn này, đừng suy nghĩ nhiều về việc nên tiếp tục hay không, hãy cứ để mọi việc tự nhiên như một thử thách cho cả 2. và bây giờ, 3 người bạn đó đã kết hôn cách đây gần 2 năm, 1 cặp chuẩn bị đón em bé đầu tiên. Tình yêu của họ đã vượt qua thời gian 8 năm, từ lúc mới vào đại học cho đến khi đi làm.
Vì thế với tình huống của bạn, có thể là đang trong giai đoạn này. Nếu thật sự như vậy, bạn đừng cố ép bạn gái mình phải nói ra lý do. Chỉ đơn giản là vẫn quan tâm một cách khéo léo, không dồn dập, ko tạo sức ép, chỉ đơn giản là làm bạn với bạn gái đê duy trì mối quan hệ.
Tuy nhiên, cũng còn rất nhiều khả năng khác, người ngoài cuộc như mình không rõ thế nào nên chỉ đoán được tình huống như thế.
Chúc bạn luôn có những lựa chọn đúng đắn.

haiyen

Thành viên năng động
Đừng cố bắt mình phải quên nếu như bạn không muốn...hãy để quãng thời gian hạnh phúc đó trở thành kí ức đẹp...
Mình biết bạn đang rất "đau"...mình cũng không biết phải khuyên bạn thế nào nữa ...
Mong bạn sẽ sớm vượt qua được mọi chuyện...
:mimcuoi::mimcuoi::mimcuoi: cố lên!!! mình tin bạn sẽ vượt qua được mà...

thanhanh20101991

Thành viên mới
neu chia tay la tot cho 2 ng
thi dieu do ko the tranh khoi noi buon
nhug yeu la mong cho 1 nua kia luon hanh phuc
roi thoi gian se giup ban wem di
chuc moi dieu may man den voi ban
va se cung coi
coi nhu do la mot ki niem dep giua 2 ng nhaaaaaaaaaaaa
:dangyeu::dangyeu:

jimmydang

[♣]Thành Viên CLB
Một vật không tự sinh ra cũng như không tự nó mất đi. Điều này cũng đúng trong tình cảm, nó không tự nhiên có mà cũng không tự nhiên mất mà chỉ chuyển sang một giai đoạn mới.
Đối với bạn giai đoạn mới này sẽ thực sự thử thách tình cảm của hai bạn dành cho nhau là như thế nào. Nếu tình yêu hai bạn là trong sáng, thiết tha mà hai người không thể xa rời nhau thì đây là lúc để hai bạn và tình yêu của hai bạn trưởng thành.

Khi một cánh cửa đóng lại thì sẽ có một cánh cửa khác mở ra, trong mọi khó khăn đều tồn tại hạt giống của
Hạnh Phúc.

phuthuynho77

Thành viên mới
moi viet bai ve "love story" ma da tinh lam wen voi girl khac,that tinh boy thoi nay tham lam wa!"Dan ong la the"-"song mot cuoc doi cua bac tri nhan quan tu that kho-khi xung quanh co qua nhieu "my nu""...Biet yeu la kho ma sao van yeu,con nguoi doi khi that ngoc^^

auror_1102

Thành viên năng động
Mình rất hiểu tâm trạng của bạn, mình cũng đã từng bị như thế. Lúc đó mình thấy cuộc đời của dường như sụp đổ, nhưng bạn hãy nhìn xung quanh bạn đi, có biết bao người còn đau khổ hơn nhưng họ vẫn sống. Chỉ cần chú ý một chút là bạn có thể thấy những hình ảnh hiện ra trước mắt bạn, ba mẹ bạn, bạn bè của bạn để vì đó là nguồn động viên to lớn cho bạn.
Việc làm của bạn bây giờ không phải là quên những kỉ niệm đó đi mà hãy để nó vào một góc trái tìm, sẵn sàng đứng dậy bước tiếp.
Chúc bạn cảm thấy hạnh phúc

Bình luận bằng Facebook