[Tư vấn] Tại sao lại hiểu lầm em??

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
Mấy ngày qua Elson có nhiều chuyện "buồn rười rượi", nhiều thứ xảy ra quá bất ngờ khiến Elson thấy mình như bị hắt ra khỏi guồng máy của cuộc sống và dường như là người thừa thãi.

Vốn là lớp trưởng, thật lòng muốn cống hiến hết mình cho lớp, cho mọi người và cho tổ chức, Nhưng trong tuần qua, Elson nhận được một Email của CÔ CHủ Nhiệm, ý nói đại khái rằng Elson nên tôn trong cô hơn, rằng có vẻ như Elson lấn quyền?? rằng Elson cần phải tôn trọng quyết định của cô.....

BUồn quá, Elson luôn hết lòng vì mọi người, vì các bạn trong lớp, và vì cả cô nữa. Như các bạn biết đấy, lên Dh-CD, GVCN đâu có thường hay lên lớp theo dõi đâu (thậm chí là nhiều bạn còn nói đến khi ra trường, biết tên chứ không biệt mặt thấy cô chủ nhiệm mình là ai??) nhưng Elson tôn trọng đến nỗi mọi hoạt động, mọi chương trình của lớp đều gời Email xin ý kiến của Cô trước khi làm, và Elson có nói ý mong Cô quan tâm đến lớp hơn. Nhưng chẳng biết vì lí do gì (Elson nghĩ là chắc có một bạn nào đó có tình đặt điều nói xấu với Cô) mà cô lại nói như vậy nữa...

Lòng nhiều suy nghĩ lắm, không biết mình nên làm gì đây? người ta hay nói "bỏ thì thương mà vương thì tôi" Muốn bỏ để khỏi phải chịu nhiều tai tiếng, nhiều hiểu lầm thì lại nghĩ đến lớp, đến các bạn, mặt khác mình làm vậy chẳng khác gì mình nhỏ nhen, chấp nhất những câu nói góp ý, rằng thừa nhận rằng mình sai???huhu, trong khi tiếp tục làm thì thấy uất ức lắm. thấy bị hàm oan trong khi mình vẫn hết mình, vẫn yêu thương và vẫn tôn trong CÔ và các bạn nhưng nhận lại là sự hiểu lầm, dèm pha, đố kị.
nản và rối chí? chẳng biết mình cần làm gì nữa.

Hãy cho mình lời khuyên ??

huxu456

[♣]Thành Viên CLB
Nếu anh thấy việc mình làm là đúng, và còn giúp ích được cho lớp thì anh cứ tiếp tục cống hiến vậy thôi. cuộc sống không ai tránh khỏi những thứ thị phi này. Quan trọng là anh muốn tiếp tục làm hay không mà thôi anh nhé!

benny

Thanh viên kỳ cựu
"Thà để người phụ ta còn hơn để ta phụ người".

Anh hãy cứ cố gắng hết sức, cống hiến hết mình, sống bằng hơi ấm ngọn lửa từ trái tim anh, đừng để ý đến dư luận xung quanh. Anh thật sự đã làm rất đúng, không có gì sai cả. Người ta chê trách, hiểu lầm anh bởi vì họ không ở vị trí của anh.

Truyện kể có một họa sĩ bỏ một ngày một đêm để vẽ nên một bức tranh lớn tuyệt đẹp. Ông treo bức tranh ấy ở quảng trường trung tâm và nói với mọi người rằng hễ thấy bức tranh không đẹp ở điểm nào thì hãy đánh một dấu chéo vào chỗ đó, tác giả sẽ rất cảm ơn. Một tuần sau ông quay lại quảng trường và vô cùng thất vọng khi thấy tác phẩm của mình đầy những dấu chéo. Không nản lòng, ông tiếp tục vẽ một bức tranh thứ hai và cũng treo ở quảng trường. Ông đặt một cây cọ ở gần đó và nói rằng nêu ai thấy bức tranh không đẹp ở đâu thì làm ơn sửa lại giúp tác giả. Một tháng sau ông quay lại quảng trường, bức tranh vẫn y nguyên như cũ.

Con người ta thường chỉ đứng ngoài nhìn mà đánh giá đủ điều, như khi kêu họ đứng vào vị trí công việc đó thì họ lại từ chối, trốn tránh. Em tin là anh đã làm rất tốt rồi, những bạn trong lớp và cô ở ngoài nhìn vào nên không hiểu được. Hãy sống như những gì mình cho là đúng, để dù một ngày kia có mất đi chức danh lớp trưởng, cũng hài lòng là mình đã cố gắng hết sức anh nhé!

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Vấn đề chính của bạn ở đây là mâu thuẫn với cô giáo chủ nhiệm.
Như vậy, đây cũng là một cơ hội để bạn hiểu cô hơn, và cô hiểu bạn hơn.
Mình nghĩ, đa phần các mâu thuẫn đều xuất phát từ việc không hiểu nhau. Sao bạn không chủ động có một cuộc hẹn với cô, để nghe xem sự thật là như thế nào, và cô mong muốn ở bạn điều gì đằng sau lời nói "Hãy tôn trọng cô hơn"? Bạn cũng sẽ có cơ hội được bày tỏ suy nghĩ của mình, quan điểm của mình với cô.
Sóng nghĩ, cả cô và bạn đều mong muốn điều tốt cho lớp. Điểm chung đó sẽ là mục tiêu để cô và bạn có thể trao đổi và hợp tác với nhau tốt hơn.

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
Vấn đề chính của bạn ở đây là mâu thuẫn với cô giáo chủ nhiệm.
Như vậy, đây cũng là một cơ hội để bạn hiểu cô hơn, và cô hiểu bạn hơn.
Mình nghĩ, đa phần các mâu thuẫn đều xuất phát từ việc không hiểu nhau. Sao bạn không chủ động có một cuộc hẹn với cô, để nghe xem sự thật là như thế nào, và cô mong muốn ở bạn điều gì đằng sau lời nói "Hãy tôn trọng cô hơn"? Bạn cũng sẽ có cơ hội được bày tỏ suy nghĩ của mình, quan điểm của mình với cô.
Sóng nghĩ, cả cô và bạn đều mong muốn điều tốt cho lớp. Điểm chung đó sẽ là mục tiêu để cô và bạn có thể trao đổi và hợp tác với nhau tốt hơn.
Tham gia chủ đề hội thảo của nhóm KNGT :"HIỂU NHAU-AI BẢO DỄ" Ngỡ rằng sẽ làm được và sẽ thật sự trưởng thành hơn, nhưng khi "đụng chuyện" thì rối như tơ vò. Stress, khủng hoảng và cảm thấy như sụp đổ lí tưởng mà mình đang theo đuổi và tôn thờ.
Mình có nói chuyện với một Cô trong trường về vấn đề đó và cũng như ý chị góp ýu là nên gặp trực tiếp để nói chuyện?
Có là đúng hơn và giải quyết được vấn đề không?? hay càng làm cho sự hiều lầm, sự việc càng thêm "rối tung rối mù", càng thêm tệ hại và ra nặng nề hơn khi CÔ chẳng hiểu ? mà ngược lại, cho mình là biện minh, ngang bướng và mình thật "đáng ghét" hơn.
Liệu cái tôi của cô có cho phép sự nhượng bộ hay nhận ra rằng mình đang hiểu lầm???
Thật là khó nói trước KQ sẽ ra sao.

trangdang

[♣]Thành Viên
Mình nghĩ, bạn không cần phải tranh cãi với cô rằng ai đúng ai sai. Đơn giản là cảm ơn cô về những nhận xét ấy. Hãy thể hiện niềm vui của bạn trước sự quan tâm và tình cảm của cô dành cho cả lớp. Sau đó, thử thừa nhận "Có thể là trong quá trình điều hành lớp, em có những điểm chưa khiến cô hài lòng và em thật sự mong cô sẽ giúp em hoàn thiện hơn"....

Đại loại như thế, mình không nghĩ đôi co là tốt. Ít ra cô cũng là người lớn, ....sẽ rất ...tự ái nếu phải "nhường" bạn đúng không nào? Chẳng ai lại bực bội với người luôn tôn trọng mình cả. Cố lên Vũ nha. Điều quan trọng là Bạn luôn giữ được mối quan hệ tốt với cô và cùng cô đưa lớp đi lên. Chứ việc tranh luận xem ai đúng, ai sai, quả thực mình thấy nó không cần thiết lắm.

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
Mình nghĩ, bạn không cần phải tranh cãi với cô rằng ai đúng ai sai. Đơn giản là cảm ơn cô về những nhận xét ấy. Hãy thể hiện niềm vui của bạn trước sự quan tâm và tình cảm của cô dành cho cả lớp. Sau đó, thử thừa nhận "Có thể là trong quá trình điều hành lớp, em có những điểm chưa khiến cô hài lòng và em thật sự mong cô sẽ giúp em hoàn thiện hơn"....

Đại loại như thế, mình không nghĩ đôi co là tốt. Ít ra cô cũng là người lớn, ....sẽ rất ...tự ái nếu phải "nhường" bạn đúng không nào? Chẳng ai lại bực bội với người luôn tôn trọng mình cả. Cố lên Vũ nha. Điều quan trọng là Bạn luôn giữ được mối quan hệ tốt với cô và cùng cô đưa lớp đi lên. Chứ việc tranh luận xem ai đúng, ai sai, quả thực mình thấy nó không cần thiết lắm.

Trang nói mình thấy đúng lắm, việc Cô mình mà ...nhường thì có lẽ cũng đụng chạm đến tự ái lắm, nên việc tốt nhất của mình là "ngậm bồ hòn làm ngọt" cho qua chuyện, nhận khuyết điểm về mình. Nhưng là một suy nghĩ tích cực, cố gắng hòa đồng và đưa tập thể đi lên, quên đi cái tôi riêng mình, vì ai làm lớn cũng đều là "đầy tớ" của dân mà?.
Hy vọng là sóng yên biển lặng, và cố gắng, vì tập thể, vì tuổi trẻ hôm nay cần phải thế...

trangdang

[♣]Thành Viên
... nên việc tốt nhất của mình là "ngậm bồ hòn làm ngọt" cho qua chuyện, nhận khuyết điểm về mình..... quên đi cái tôi riêng mình, vì ai làm lớn cũng đều là "đầy tớ" của dân mà?...

Khi nào bạn cảm thấy thoải mái thật sự thì lá mail trả lời cô mới chân thành được, hì, chứ không phải "ngậm bồ hòn làm ngọt", nếu không chân thành, người ta nhận ra đấy :).

Tina719

Thành viên
Sorry Elson, mình tò mò một chút nhé. Trong bài viết của bạn, mình có thấy bạn ghi đại loại là: "có gửi nội dung cho Cô xem và nói Cô nên quan tâm đến lớp hơn"... Vì sao bạn lại nói cô quan tâm đến lớp hơn? Bạn có nghĩ rằng, đây chính là lý do khiến cô nói bạn nên tôn trọng cô hơn không? Mặt khác, khi cô email phản hồi về những việc làm, ý kiến về các hoạt động cho lớp thì bạn đã email lại cho Cô thế nào - đồng ý hay phản bác? Nếu là phản bác thì bạn dùng cách nói như thế nào để bảo vệ lập trường của mình.

Theo mình, vấn đề nằm ở chỗ có sự khác biệt giữa văn nói và văn viết nên đã gây ra sự hiểu lầm nào đó chăng? Riêng về chuyện các bạn trong lớp hay bàn ra các kế hoạch của bạn thay vì bàn vào, và bạn cảm thấy đơn độc khi phải tự làm mọi thứ một mình, trong khi công việc là của chung... thì mình nghĩ bạn không cần suy nghĩ quá phức tạp. Hãy cứ làm như nhiệt huyết của bạn đang có, nếu chỉ vì những điều ngăn trở đó mà bạn mất đi nhiệt huyết của mình thì sau này rất khó để lấy lại nó. Đừng suy nghĩ và bận tâm nhiều đến việc người khác có hưởng ứng lại nhiệt huyết của bạn hay không?!

Bạn đã viết vế trước thì mình viết tiếp vế sau để động viên bạn hơn "... dù chỉ để gió cuốn đi"...

Bình luận bằng Facebook