[Tư vấn]Tôi phải làm sao trong tình huống này?

benny

Thanh viên kỳ cựu
Trong cuộc sống thật sự có quá nhiều điều phức tạp và đáng bực mình.Nhiều khi ta muốn nhường nhịn một số người nhưng họ lại càng làm tới.Benny muốn nói về một trường hợp cụ thể như sau:

Benny thường ra công viên 23-9 nói chuyện tiếng Anh với người nước ngoài.Dĩ nhiên, trình độ Anh ngữ của Ben thì cũng chỉ dạng trung bình nên không dám nói những gì quá cao siêu.Hôm đó, như mọi ngày, benny đến công viên và tìm người để nói chuyện. Chợt ben bắt gặp một vài người đang ngồi cạnh hai vợ chồng ngoại quốc.Cảnh tượng này thật sự chẳng có gì lạ lẫm đối với ben vì các anh chị sinh viên vẫn thường hay ra công viên như ben, hầu hết đều rất thân thiện và vui tính.Cuộc trò chuyện đang được giữa chừng thì ben ngồi chen vào. Không muốn làm lở dở câu chuyện, ben quay sang hỏi các anh chị ngồi gần:

- Họ là người nước nào vậy ạ?

Không một tiếng trả lời.Cả bọn chỉ nghênh mặt và cười phẩy. Lúc này benny mới để ý họ không giống những sinh viên ra luyện tiếng Anh bình thường. Cách ăn mặc của họ có vẻ diêm dúa và giọng điệu thì ngang ngạnh hơn.Không để ý nữa, ben quay sang hỏi hai vợ chồng người nước ngoài:

- Where are you from?

Trong lúc ben đang cố lắng nghe hai người ngoại quốc trả lời thì bỗng bọn "anh chị" kia phá lên cười và giễu cợt:

- Bạn à, đừng hỏi những câu vớ vẩn như thế! Ba cái câu tầm thường đó, bọn này đều hỏi cả rồi!

Ben bắt đầu thấy bực mình, nhưng vẫn không nói gì.Nghe loáng thoáng qua tiếng nói chuyện tì ben biết được những tên này ở quận 7, xứ sở được mệnh danh của những người giàu có.Cố gắng bình tĩnh, ben tiếp tục nói chuyện.Ben lái câu chuyện sang những câu chuyện phức tạp một chút, như chuyện hạt nhân, chuyện động đất, sóng thần ở Nhật Bản...Thế nhưng lúc này, đám "anh chị" đó lại tiếp tục cười, thậm chí tiếng cười còn to và chanh chua hơn trước.Chúng cử ra một "đàn chị" trong bọn và nói với ben rằng:

- Bạn à, nói chậm lại đi. Đừng có liến thoắng như thế.Trình độ của bạn còn kém lắm, chưa đủ để nói với người nước ngoài đâu. Có giỏi thì nói thử với bà chị này này, xem ai nói giỏi hơn cho biết!

Một tên khác trong chúng còn quay sang ghé vào tai hai người nước ngoài xì xầm gì đó như để giễu cợt ben.Ben thật sự không thể nhịn nỗi nữa, quay sang nhìn chúng. Lúc này ben đứng trước hai lựa chọn:

Thứ nhất, tiếp tục lảng và nói chuyện tiếp với người nước ngoài.Nhưng chắc chắn cách này sẽ không dùng được lâu vì chúng liên tục cắt ngang, phá đám và buông những lời mỗi lúc một sâu cay hơn.

Thứ hai, nói chuyện nghiêm túc và phải trái với chúng. Nhưng cách này rất dễ gây xung đột vì dễ chạm tới "lòng tự ái" của đám nhà giàu háo thắng. Và như thế sẽ làm xấu hình tượng người Việt trong mắt các du khách ngoại quốc.

Vậy nếu [you] là Benny, [you] sẽ chọn cách nào?

Đài Trang Cathy

Thanh viên kỳ cựu
mình không nghĩ là có việc như thế này xảy ra. Nhưng nếu ở vị trí của Benny thì thật khó xử. Mình nghĩ là mình sẽ chào người khách và đi chỗ khác. Mình tôn trọng người khách và cũng là giữ hình ảnh đẹp cho mình. Mình nghĩ là sự cắt ngang của đám bạn kia cũng gây khó chịu cho du khách đó Benny nhỉ :). Thế Ben xử trí như thế nào?

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Anh không nghĩ xâu xa như em đâu. Đúng là rất khó để giải quyết chuyện này. Nếu em cứ nói chuyện với những người ngoại quốc đó mà từ vựng không có, bọn chúng lại xen vào thì cũng không được.Khi một người không tôn trọng người khác, có lẽ em nên nói thẳng thắng với họ. Phú quý sanh lễ nghĩa, họ phú quý nhưng lễ nghĩa họ không có thì không cớ gì em ngại hết. Em có thể giải thích với những người nước ngoài đó sau. Rút lui là biện pháp sau cùng nếu như chúng côn đồ. Đó là cách giải quyết của anh

congvien

Thành viên năng động
mình ko làm như 2 cách của bạn, mình sẽ chào 2ng khách kia và cả đám anh chị kia nữa, rồi nở 1 nụ cười với họ thôi. ra đi ko phải là trấp nhận, núi cao còn có núi cao hơn mà. cũng có thể đây là 1 động lực cho ben cải thiện ngoại ngữ của mình

boduacanhxanh

Thanh viên kỳ cựu
Theo mình thì mình sẽ nói chuyện phải trái với cái bọn kia.Vì mình là người không hiền để nhịn bọn đó, chưa biết ai giỏi hơn ai, mà dù có giỏi thì không nên như thế.

hoahong39

[♣]Thành Viên CLB
theo chị nghĩ . em nên nở nụ cười và nói cảm ơn anh chị đã nhận xét .em học tiếng anh còn kém nên cần học hỏi thêm .anh chị có bí quyết gì chỉ giúp em được không ạ .em đang tập nói chuyện với người nước ngoài để nâng cao trình độ nghe và nói của mình ....anh chị biết không ...ở lớp em nghe hội thoai trong các DVD nhà trường không được nhiều lắm . nên em muốn nghe thực tế thử thế nào . mới đầu nên em chỉ nói những câu đơn giản thế này thui ......hihi.
hỏi thăm người ta chút ...anh chị học ở trung tâm nào hay chỉ em với ạ.
..............
đó là một lời khuyên thui ...còn về phần em thì chị không biết em nghĩ thía nào ...đúng là cách ứng xử của anh chị trên thật thiếu văn hóa .nếu ta cứ nc phải trái thì cũng có nghĩa chúng ta cũng thiếu lịch sử không kém...
chị chỉ khuyên em zay thui còn về phía chị nếu gặp người thiếu lịch sự như zay,chi sẽ xin lối dừng lại cuộc đối thoai với 2 người tây đó ..và bỏ đi ....hehe....
nhiều lúc hành đông cư xử của mình cũng thể hiện ..............

chocobo1010

Thành viên
1 cây làm chẳng nên non, nói chuyện phải trái với bọn người này không ăn thua gì đâu, cũng không nên ngồi lại lâu vì sẽ dễ bị ức chế lắm, chocobo1010 đồng ý với cách của Đài Trang Cathy.

txtzeus

Thanh viên kỳ cựu
ồ, chẳng lẻ cả công viên chỉ có hai người nước ngoài, nếu là mình chỉ cần có cảm giác không được chào đón mình đi ngay cũng chả cần phải nấn ná làm gì ?
Nếu nhất thiết phải cho đám kia một bài học thì sẽ có rất nhiều cách mà, có điều đi một mình thì cũng không nên gây sự với ai, hi.

1ngayxanh

Thành viên
Mặc kệ xung quanh có gì cứ để chúng trêu khêu khích , khêu kích đồng nghĩa là chúng ganh tị với mình . Có mục đích thì Benny cứ làm cần chi phải quan tâm đến tụi kia benny à

nhok_con1991

Thanh viên kỳ cựu
Mình thắc mắc khi BEN chưa nói ra thái độ của 2 người nước ngoài đó. Họ có tỏ vẻ đồng ý hay không đồng ý với thái độ của 2 người bạn ngồi bên cạnh? Và quan hệ giữa họ và hai người đó?

Nếu họ là bạn của nhau, và họ lại không có góp ý gì về thái độ khiếm nhã của hai người kia. Thì theo mình, ben nên cười, chào tạm biệt và tìm đối tượng khác để giao tiếp.
Còn nếu không như trường hợp trên thì theo mình, Ben cũng không nên ở lại lâu và thay vào đó là lời góp ý chân thành và tốt nhất của ben dành cho người nước ngoài và 2 người bạn.

Tuy nhiên, cả 2 trường hợp trên đều có điểm chung là : Ben không nên ở lại!! Tránh voi chẳng xấu mặt nào! Luôn có những lựa chọn khác nhau dành cho những vấn đề và đối tượng khác nhau. Mình góp ý thế!!

Traucon_n

[♣]Thành Viên CLB
Em chọn cách của riêng em ^^. Mỗi người có 1 tính cách riêng, có 1 cách giao tiếp và nói chuyện riêng, em không có quyền bắt bẻ họ. Mà kiến thức là vô hạn, ai cũng có 1 thế mạnh riêng.
~~> ^^ Em rất hy vọng được làm quen với anh/chị. Trình độ Tiếng Anh của em không tốt, mong có thể được giúp đỡ thêm. Không biết em có thể tham gia trò chuyện cùng được không ah ;)). [Cái này là cách mở lời của em :p... còn trường hợp như anh thì chắc em sẽ...]

haus1412

[♣]Thành Viên CLB
Cái này thì chỉ còn cách là xin lỗi những người bạn nước ngoài , chấm dứt câu chuyện, chẳng nên đôi co với bọn có học mà = 0 như vậy.
Xin lỗi để đc chấm dứt câu chuyện một cách lịch sử, còn với bạn kia thì mặc kệ chúng nó, cho chúng nó chút cãm giác là tàng hình thì cũng chẳng sao cả. Có cố gắng đôi co với hạng người đó cũng vô ích thôi ben à.
mà em có cách học a văn hay nhỉ , anh thì bèo nhèo cái khoảng english lém, nên không dám lăng tăng đâu :))

gaubaccuc12

Thành viên năng động
nếu nghĩ đơn giản 1 chút thì m k chọn cách nào hết, đúng là trong trường hợp của Ben thì hơi bực thật. nhưng mà bình tĩnh lại 1 tí thì thật ra không nên bận tâm đến họ sẽ tốt hơn. vì khi Ben vào nói chuyện họ đã như thế rồi thì việc nói chuyện phải trái với họ có quan trọng k? chỉ mệt thêm thôi, làm như thế là quyền của họ còn sống như thế nào là sự lựa chọn của mình. điều đó càng tạo động lực để mình phải cố gắng học tốt hơn và tự tin Ben nhỉ?

Bình luận bằng Facebook