Xphong- Có 1 Sài Gòn như thế ...

xphong229

[♣]Thành Viên CLB
CÓ MỘT SÀI GÒN NHƯ THẾ…

Sài Gòn,nếu bạn dậy sớm vào buổi sáng, bước xuống đường bạn sẽ thấy đường phố rất vắng vẻ, không ồn ào như những lúc khác.Mọi thứ thật im lặng.Vâng, có một Sài Gòn như thế…

Sài Gòn,nếu bạn đi bộ trên đường vào buổi sáng, bạn sẽ thấy người Sài Gòn rất trầm lặng.Từ những cô bán hủ tiếu chuẩn bị cho món ăn của mình đến anh bán báo đang xếp những tờ báo và chuẩn bị những việc mình phải làm trong ngày.Họ đều tập trung vào công việc của mình, thỉnh thoảng chào xã giao vài câu đối với người quen.Vâng, người Sài Gòn trầm lặng như thế…

Sài Gòn, nếu bạn chạy xe trên đường vào buổi sáng sớm, bạn sẽ rất thoải mái vì không sợ bị kẹt xe, không phải bịt khẩu trang vì sợ bụi.Bạn sẽ cảm nhận sự tươi mát của gió thổi và sự ấm áp của những tia nắng ban mai.Vâng,có một Sài Gòn như thế…

Sài Gòn, nếu bạn ra công viên vào buổi sáng bạn lại thấy rất náo nhiệt, người Sài Gòn ra đây tập thể dục rất đông.Nào là chạy bộ,đá cầu, tập dưỡng sinh,…Vì mới bắt đầu ngày mới nên ai cũng tràn đầy năng lượng,chơi hết mình làm cho không khí sôi động hẳn lên.Bạn sẽ cảm thấy năng lượng của mình cũng lên cao.Vâng có một Sài Gòn như thế…

Sài Gòn, nếu bạn ngồi một mình bên bờ sông vào buổi sáng, bạn sẽ thấy rất bình yên.Bạn nhìn những dòng nước chảy,cảm nhận những tia nắng ấm áp và lắng nghe tiếng nước vỗ lên bờ.Tất cả đem đến sự bình yên trong tâm hồn bạn.Vâng, có một Sài Gòn như thế…

Sài Gòn, nếu bạn quan sát xung quanh vào buổi sáng sớm bạn sẽ thấy được rất nhiều.Bạn sẽ thấy được nụ cười của đứa bé đang chơi đùa với mẹ nó, thấy được ánh mắt trìu mến của người chồng dành cho vợ lúc đi làm, thấy được sự háo hức bắt đầu ngày mới của những cô cậu học sinh… Vâng, có một Sài Gòn như thế…

Sài Gòn, nếu bạn đợi tới giờ đi làm, bạn sẽ nhận ra Sài Gòn trở lại với những gì vốn có của nó: ồn ào và nhộn nhịp.Đường chật kín xe cộ, mọi người bắt đầu công việc của mình, không khí nhộn nhịp hẳn lên.Sài Gòn vẫn là Sài Gòn, và đó là một đặc trưng rất riêng chỉ có ở mảnh đất này.
Vâng, có một Sài Gòn như thế …

Ngô Loan

[♣]Thành Viên CLB
Tôi yêu Hà Nội_yêu những con phố cổ, yêu những con đường rợp lá 2 bên....Thì SG, SG vẫn cho tôi những con đường thơ mộng đó, vẫn những con đường bình yên đến lạ kỳ.

Tôi yêu Hưng Yên, yêu những tà áo dài nữ sinh sau mỗi buổi tan trường, yêu cái dịu dàng của người con gái sau chiếc nón lá trắng...Thì SG, SG cho tôi cảm nhận khác về những tà áo dài, tinh nghịch hơn, nhí nhảnh hơn, và thuận tiện hơn. Những cô gái cũng dường như năng động hơn, tự tin hơn.

Tôi yêu, yêu những chàng trai xứ bắc. Người con trai có thể nói là "chuẩn", nếu mà bỏ đi chữ gia trưởng, cổ hủ, phong kiến.....Thì SG, cho tôi thấy 1 hình ảnh khác, những chàng trai với nước da đậm màu hơn, có gì đó cứng rắn hơn.

Tôi yêu, yêu những quán cóc, nào sữa chua, nào bánh bẻng, nào ô mai, nào..... Thì SG, tôi vẫn dạo phố cùng những ng bạn, vẫn là bánh tráng, ốc, kem, rồi "bệt"....mỗi nơi mỗi khác. Nhưng cùng chung điểm là tình cảm bạn bè....

Với tôi, SG là nhất.....Nhưng HY mới là đặc biệt.

Bình luận bằng Facebook