[Cuộc Sống] Yêu cuộc sống từ những điều nhỏ nhoi, bình dị nhất

benny

Thanh viên kỳ cựu
Bản thân mỗi con người đã có một cuộc sống cho riêng mình khi vừa được sinh ra đời. Ngày qua ngày, chúng ta bình thản, vô tư tận hưởng cuộc sống của mình như một điều quá đỗi hiển nhiên mà vô tình không nhận ra rằng nó thật quý giá, đáng yêu biết chừng nào.

Ừ, nó bình thường thật, chỉ giản đơn chạy theo vòng quay tuần hoàn của thời gian: sáng - trưa - chiều tối, rồi sáng...

Nó đều đặn bắt đầu mỗi ngày một buổi sáng. Nó nhẹ nhàng như khi bạn đưa mắt ngước nhìn ánh bình mình, khi bạn vô tình lắng nghe nhịp thở hối hả, rộn ràng của ngày mới, khi bạn vô thức hít thở bầu không khí tươi nguyên của buổi tinh mơ, hay gần gũi khi nở một nụ cười với những người thân yêu trước lúc bắt đầu một ngày học tập, làm việc thường nhật.

Nó bình dị, đơn sơ vậy nhưng bạn sẽ thật nâng niu nó khi biết rằng bạn đã vừa có thêm một ngày nữa để được yêu thương và cảm nhận. Bạn sẽ thấy nó quý giá biết bao khi biết rằng ở đâu đó trên Trái Đất này, có những người đã không kịp nhìn thấy ánh mặt trời của ngày mai vì bị bệnh tật cướp đi sự sống, có những người phải nặng lòng nghe tiếng bom đạn giày xéo trên quê hương mình thay cho những thanh âm hối hả của nhịp sống mới, hay có những người không còn cơ hội nở nụ cười với một ai đó vào buổi sớm mai vì đã bị thiên tai giành lấy những người thân yêu.

Cuộc sống lại nhịp nhàng tiếp diễn, như một giờ học bình thường tại giảng đường đại học của cô bạn sinh viên, hay một ngày làm việc quen thuộc đến tẻ nhạt của anh văn phòng. Đôi khi nó lại quá vất vả với bao giọt mồ hôi của người lao động, hay lại đầy áp lực với hàng núi công việc đang cùng đua nhau tới thời hạn.

Dù nó có quá nhẹ nhàng đến buồn chán, hay thật cực nhọc đến nặng nề thì bạn cũng sẽ trân trọng nó biết bao khi biết rằng có bao đứa trẻ đã từ bỏ ước mơ cắp sách đến trường vì gánh nặng gia đình, có bao con người chỉ ước mong một điều thật đơn giản là có thể được lao động, chỉ vì họ đang cướp đi sức khỏe - thứ quý giá nhất với một con người.

Cuộc sống điềm tĩnh khép lại vòng quay của một ngày khi bạn tách mình khỏi công việc, trở về nhà trên con đường quen thuộc. Nó thường bình dị chỉ là một bữa cơm gia đình bên những người thân, đôi lúc có chút ồn ào hơn bằng một buổi cà phê tán gẫu với nhóm bạn cũ, thỉnh thoảng lại thật bình lặng khi bạn vì quá rỗi rãi nên không còn việc gì để "giết" thời gian, đành tự thưởng cho mình một giấc ngủ sớm.

Dù nó có quá quen thuộc đến mức dễ bị lẩn khuất vào những cảm xúc bất chợt khác hay rãnh rỗi đến buồn chán thì bạn cũng sẽ yêu nó biết chừng nào khi biết rằng có những người trong lúc cô đơn nhất, thèm khát đến nao lòng một giọng nói, tiếng cười của những người thân quen chỉ để cho lòng bớt lạnh lẽo. Bạn sẽ thấy nó quý trọng biết bao khi có những người chỉ mong mỏi một chốn đi về cho riêng mình, dù thật đơn sơ, chỉ để có một giấc ngủ ngon mỗi tối.

Vậy nhé, cứ tiếp tục tận hưởng cuộc sống của bạn, nhưng hãy luôn cảm nhận, lắng nghe nó, để thấy sao bạn bỗng yêu quá cuộc sống này:

"Bỗng thấy yêu đời quá
Yêu trời xanh nắng vàng
Bỗng thấy yêu thời gian
Hạnh phúc đến nhẹ nhàng
Yêu sao những tiếng cười
Và những khi bên người
Ngày chẳng còn lo toan, mệt nhoài
Cuộc đời vì thế nên đẹp tuyệt vời!!!"

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Anh thích bài viết này lắm đó em. Sẽ tốt hơn nếu ta nhìn đời bằng con mắt vui vẻ và tốt đẹp. Ta lại cảm thấy vui vẻ và công việc sẽ tốt đẹp biết chừng nào

nguyentrangngoc46

Thành viên
bài của anh(chị) hay quá! được sinh ra và tồn tại trên cuộc sống đã là diễm phúc,nhưng cũng phải biết sống cho tốt và cảm nhận bằng cả trái tim để thấy ý nghĩa mà cuộc sống đã ban tặng cho chúng ta

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
cogaihoabachhop [Cuộc Sống] Cho lòng dũng cảm và tình yêu cuộc sống Quà Tặng Cuộc Sống 0
ivenle [Tình Yêu] Cuộc sống không thể thiếu tình yêu Quà Tặng Cuộc Sống 4
jodiepham2204 [Tình Yêu] Bộ tranh: Những điều giản dị làm nên tình yêu vĩnh cửu Quà Tặng Cuộc Sống 0
jodiepham2204 [Tình Yêu] Cái kết của một tình yêu đích thực Quà Tặng Cuộc Sống 0
Vrain [Cuộc Sống] Chiếc hộp tình yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
T [Tình Yêu] Tình yêu, giàu sang và sự thành công Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Tình Yêu] Tình yêu thần thánh Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Tình Yêu] Tình yêu Quà Tặng Cuộc Sống 3
H [Tình Yêu] Muốn yêu ai đó, hãy thực hiện thí nghiệm này Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Những kẻ troll trên mạng là những người tự yêu bản thân, thái nhân cách và ác dâm Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Tại Sao Những Thói Quen Sử Dụng Điện Thoại Của Người Yêu Có Thể Làm Bạn trầm cảm Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] 10 lầm tưởng về tình yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Tổn thương bởi tình yêu đơn phương: 6 cách để cảm thấy tốt hơn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Tình Yêu 2.0, Thực Chất, Luôn Có Ở Quanh Ta Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Đây là 36 câu hỏi sẽ khiến bạn yêu (bất kì ai) Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Một điều bạn cần tìm kiếm ở một người yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Bậc thầy trong tình yêu hay khoa học của hạnh phúc đến trọn đời Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Yêu bản thân nhiều hơn bằng việc đánh giá người khác ít hơn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Hẹn hò và tình yêu: Vấn đề với sự tử tế Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Có hay không tình yêu từ cái nhìn đầu tiên Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Tình yêu là một con đường một chiều Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Yêu thương con người, không yêu lạc thú Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Làm sao bạn biết bạn đang yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Khi người bạn yêu không hạnh phúc Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Tình Yêu] Những nghiên cứu thú vị dưới đây sẽ giúp bạn hiểu hơn về các vấn đề trong tình yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Khoa học có thể giúp chúng ta hiểu tại sao chúng ta yêu thích những siêu anh hùng Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Có thể yêu một ai đó mãi mãi? Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Tình Yêu] 3 mong ước của bạn cho tình yêu lâu dài (hạnh phúc) Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] 3 điều hoang đường ngăn không cho chúng ta tìm thấy tình yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] 7 lý do hầu hết mọi người sợ tình yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Lý do thực sự khiến các đôi yêu nhau cho rằng họ không hợp nhau Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] 3 lý do tại sao bạn không nên kết hôn vì tình yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
vhngocmai Tình bạn và tình yêu Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Nỗi đau, bệnh tật và tính tự yêu bản thân Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn càng có nhiều tình yêu, bạn càng ít cần đến đồ đạc Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Người yêu của bạn có xu hướng lừa dối? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Bạn nên tin tưởng câu “Tôi yêu bạn” nhiều thế nào? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] 1 người có thể yêu 2 người cùng 1 lúc không? Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Cuộc Sống] Trong những mối quan hệ, sự tôn trọng thậm chí còn quan trọng hơn tình yêu Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Đánh lừa bộ não để yêu thích thể dục Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Tôi yêu bạn nhiều hơn mỗi ngày? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Gia Đình] Tôi yêu đứa con này nhiều hơn những đứa khác Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Yêu và ghét Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Tình đơn phương: trải nghiệm tình yêu đau đớn nhất. Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Tình Yêu] Làm thế nào để bạn không hành động như tên ngốc khi mới yêu ai đó Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Sự quyến rũ của người yêu không thể đoán trước Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn có yêu đồ đạc của bạn quá nhiều? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Tại sao sự tử tế không dẫn đến tình yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Những lợi ích của yêu cầu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Tôi có nên cố gắng giải thích tình yêu của tôi với bạn? Quà Tặng Cuộc Sống 0